Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

mai.thanh10

Xe container
Dây tiếp đất muốn làm đúng tiêu chuẩn thì phải đào 1 cái hố sâu, vứt 1 cuộn dây đồng xuống đó, lấp đất lại nối 1 dây lên mặt đất, dùng ôm kế đo điện trở gần 0 trở xuống mới đc ....(Ở nước ngoài thì bao giờ điện dân dụng vào nhà cũng là 3 dây, ổ cắm 3 lỗ). Có cách này đơn giản nhưng nguy hiểm: CỤ nối cái dây trắng đó vào cực âm (-) của nguồn điện. Với điều kiện bất kể trong trường hợp nào cũng không được đổi nguồn điện. Trong nhà thì kiểm soát được, nhưng từ đồng hồ ra thì mình ko kiểm soát được.
P/s: Nếu nhà cụ có dây chống sét thì nối vào đây đó cũng được nhưng phải đảm bảo chỗ tiếp xúc.
Em phản đối 2 ý sau của cụ nhóe. Nối vào dây trung tính (không gọi là cực âm đâu nhóe), lỡ nó lệch pha thôi (rất hay xảy ra) cũng đủ giật tung mít. Còn nối vào tiếp địa của hệ thống chống sét thì thiết bị nhà cụ dễ toạch nếu bị giời oánh. Chỗ em còn phải lắp thêm chống sét lan truyền ngoài chống sét oánh thẳng cho các thiết bị viễn thông. Tiếp đất thì 3 món phải riêng biệt: oánh thẳng, lan truyền, tiếp địa cho thiết bị.
Phương án thả dây đồng và thêm tý muối nữa cho mặn mà là vừa miệng nhất :D

tainon

Xe điện
Cụ nào bít mách cháu mua cái bếp hồng ngoại loại tốt giá hợp lí với ạ độ dưới 1 củ thôi, nhà cháu mua cái khuyến mại trên nhóm mua về dùng thấy ok kinh tế hơn dùng ga nhưng vừa dùng vừa sợ nó hỏng.

vlxury

Xe buýt
Em muốn hỏi mục cửa cuốn ạ. Em muốn phun quảng cáo lên cửa mà không biết hỏi ai. Cụ nào biết giúp em với ạ

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
cho e hỏi nhờ chút về điều hòa nhà e dùng carier hôm trước bật chế độ nóng tự nhiên có mùi hôi kinh khủng mùi ẩm mốc mặc dù e vừa làm vệ sinh lưới lọc xong????chế độ hút ẩm của điều hòa để như thế nào là phù hợp ạ máy carier để chế độ giọt nước thì ko thấy gì nhưng toshiba thì lạnh run cờ him.đa tạ!
ĐH nhà cụ để lâu kô sài, nó sinh ra nấm mốc gây mùi hôi, cụ vừa làm vệ sinh nhưng em cá với cụ là cụ chỉ lau chùi lưới lọc tí phía ngoài thôi chứ gì ? Bên trong dàn lạnh nó mới là nhiều bẩn, phải dùng tia nước mạnh xịt thẳng vào, thêm ít hóa chất làm sạch nữa mới ổn

Chế độ hút ẩm như của con Carrier nhà cụ mới là chuẩn, còn chạy đến lạnh sun trym thì lại không hiệu quả nữa. Hơi ẩm được tách ra không khí nhiều nhất là lúc máy lạnh đạt nhiệt độ ĐIỂM SƯƠNG, nó là điểm giao nhau của nhiệt kế bầu ướt với đường đặc tính RH100%

Phần lớn quạt dàn lạnh trong tủ lạnh là loại như trong hình trên, nó có tên gọi là Shaded-pole fan, chạy không cần tụ điện

Cụ nào phụ trách mảng máy giặt cho em hỏi chút xíu ạ :

Máy giặt nhà em cửa đứng Sanyo, khi lồng giặt xoay thỉnh thoảng phát ra tiếng két giống như có gì đó cọ sát vào roăng cao su thì cần phải kiểm tra gì ạ?
đây là tiếng kêu của dây cu-roa, cứ dùng tiếp chẳng sao cả

Chỉnh sửa cuối:

nguoichuyenhang

Xe tải
Cháu đăng ký làm 1 chân tư vấn các vấn đề về điện đóm, nước nôi :)

Rolland

Xe điện
Em muốn hỏi mục cửa cuốn ạ. Em muốn phun quảng cáo lên cửa mà không biết hỏi ai. Cụ nào biết giúp em với ạ
Cụ liên lạc số: 090.606.2456
Em Khoan làm Quảng Cáo. Cụ cứ nói "Anh Tâm chủ nhà giới thiệu" chắc chắn các bạn ấy làm được.

Chúc Cụ hài lòng!

Rolland

trankien

Xe đạp
may quá, thớt hay, nhờ các cụ tư vấn giúp em với ạ:
- nhà em mới lắp bình năng lượng mặt trời, thợ mang đến loại bình lạ hoắc tên là FUMAK - 168L và bảo là hàng nhập khẩu nguyên chiếc từ nhật bản ( em không tin) nhưng họ lắp lên rồi. em muốn hỏi là bình này của nước nào sx? giá bao nhiêu? dùng có tốt và bền hơn những bình khác cùng giá tiền không? http://p.vatgia.vn/pictures_fullsize/orm1355390065.jpg

- điện nước: cái chậu rửa mặt lắp cao bao nhiêu thì hợp lý?
- cửa: nhà em lắp toàn bộ là cửa nhôm kính. nhôm của hãng đông á, nhôm hệ giá là 800k/m2 . em ở trong nhà thấy quá ồn không chịu được vì tiếng ô tô xe máy, ngủ mà cứ nghe như nằm ngoài đường nhưng vào nhà khác lại thấy im. em muốn hỏi là loại cửa nhôm kính đấy có cách âm tương đối được không nếu thợ lắp chuẩn? tại sao nhà em bị ồn thế mà nhà khác lại không mà cùng lắp một loại nhưng thợ khác nhau.
các cụ tư vấn giúp em nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Rolland

Xe điện
- nhà em mới lắp bình năng lượng mặt trời, thợ mang đến loại bình lạ hoắc tên là KUMAZ - 168L và bảo là hàng nhập khẩu nguyên chiếc từ nhật bản ( em không tin) nhưng họ lắp lên rồi. em muốn hỏi là bình này của nước nào sx? giá bao nhiêu? dùng có tốt và bền hơn những bình khác cùng giá tiền không?
- cửa: nhà em lắp toàn bộ là cửa nhôm kính. nhôm của hãng đông á, nhôm hệ giá là 800k/m2 . em ở trong nhà thấy quá ồn không chịu được vì tiếng ô tô xe máy, ngủ mà cứ nghe như nằm ngoài đường nhưng vào nhà khác lại thấy im. em muốn hỏi là loại cửa nhôm kính đấy có cách âm tương đối được không nếu thợ lắp chuẩn? tại sao nhà em bị ồn thế mà nhà khác lại không mà cùng lắp một loại nhưng thợ khác nhau.
Khẳng định mí Cụ là không có "nhôm hệ" giá 800k/M2 vì bản thân thanh Profile của nó đã rất nặng kéo theo bộ Phụ Kiện chuyên biệt giá khá đắt! Cửa nhôm "chế" thì phải "tốt dzoăng keo" mới không lo bị ồn nhược bằng thì mình có hát KOK trong nhà cụng nghe được tiếng "rè" của cánh cửa cộng hưởng với khung bao khi có âm thanh tác động.
Về chậu rửa thì Cụ nên chọn loại của Tân Mỹ giá xấp xỉ 700k/Chậu đôi. Vòi rửa thì chọn loại Toto khoảng 650k/set nóng lạnh là vừa
Vụ "năng lượng mặt giời" thì yEm không bàn, chờ Cụ khác có chuyên môn hơn ợ!;))

Rolland

Habuon89

Xe buýt
Cái này cụ ko thể tự sửa vì nút start máy giặt dc phủ kín để tránh nước. Cụ ra thợ vệ sinh hoặc thay nhân nút bên trong.
Hôm nay, thợ tới thay cả cái mạch bên trong rồi cụ ạ.

yourdalink

Xe container
Cũng hay ạ. Nhưng nên kèm danh sách một số cụ có thể sửa chữa tại gia thì tốt nhất ạ vì nhiều khi DIY cũng không đơn giản.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
..........................................................................................................................................
- nhà em mới lắp bình năng lượng mặt trời, thợ mang đến loại bình lạ hoắc tên là KUMAZ - 168L và bảo là hàng nhập khẩu nguyên chiếc từ nhật bản ( em không tin) nhưng họ lắp lên rồi. em muốn hỏi là bình này của nước nào sx? giá bao nhiêu? dùng có tốt và bền hơn những bình khác cùng giá tiền không?

KHẲNG ĐỊNH LÀ KHÔNG PHẢI HÀNG JAPAN - TOÀN CHẾ TRONG NƯỚC HOẶC NHẬP CHINA THÔI NHÁ

CHẮC CHẮN LÀ DO ZOĂNG KEO KHÔNG ĐẢM BẢO RỒI

Rickyman

Xe điện
Dây tiếp đất muốn làm đúng tiêu chuẩn thì phải đào 1 cái hố sâu, vứt 1 cuộn dây đồng xuống đó, lấp đất lại nối 1 dây lên mặt đất, dùng ôm kế đo điện trở gần 0 trở xuống mới đc ....(Ở nước ngoài thì bao giờ điện dân dụng vào nhà cũng là 3 dây, ổ cắm 3 lỗ). Có cách này đơn giản nhưng nguy hiểm: CỤ nối cái dây trắng đó vào cực âm (-) của nguồn điện. Với điều kiện bất kể trong trường hợp nào cũng không được đổi nguồn điện. Trong nhà thì kiểm soát được, nhưng từ đồng hồ ra thì mình ko kiểm soát được.
P/s: Nếu nhà cụ có dây chống sét thì nối vào đây đó cũng được nhưng phải đảm bảo chỗ tiếp xúc.
Cụ Đông tư vấn thế này thì chẳng mấy mà đóng thớt, cực kỳ nguy hiểm và tuyệt đối không đc dùng pha mát làm tiếp địa. Khi mất trung tính thì vỏ bình sẽ lĩnh đủ điện áp 220v.

tratida

Xe container
[góp ý]
Các cụ có khi đặt câu hỏi và trả lời theo kiểu
[Hỏi 1]: Tôi có vấn đề ,
[Trả lời 1]: Vấn đề này là ...

Nếu thỏa mãn thì người hỏi sửa bài copy câu trả lời ưng ý nhất vào
Số 1:
[Hỏi]: Tôi có vấn đề ,
[Trả lời]:Vấn đề này là ...

Nếu người hỏi ko thực hiện hoặc ko vào rum nữa thì mod có thể sửa giùm.
Lâu lâu tổng hợp lên trang 1 cho tiện theo dõi ạ.

Website
www.facebook.com
[góp ý]
Các cụ có khi đặt câu hỏi và trả lời theo kiểu
[Hỏi 1]: Tôi có vấn đề ,
[Trả lời 1]: Vấn đề này là ...

Nếu thỏa mãn thì người hỏi sửa bài copy câu trả lời ưng ý nhất vào
Số 1:
[Hỏi]: Tôi có vấn đề ,
[Trả lời]:Vấn đề này là ...

Nếu người hỏi ko thực hiện hoặc ko vào rum nữa thì mod có thể sửa giùm.
Lâu lâu tổng hợp lên trang 1 cho tiện theo dõi ạ.
Việc tổng hợp câu hỏi em sẽ làm sau khi có phản hồi từ người hỏi.

tudi2007

Xe tải
Nhà sản xuất người ta tính chán ra rồi mới làm ra cái máy liền sấy , Cụ không nên nghe lời mấy ku bên bảo hành vậy vì chúng nó tư vấn lung tung để bán thêm cái sấy .
Sản phẩm đắt tiền nó mới tích hợp thêm sấy và đảm bảo là dùng bình thường chứ chả làm sao cả Cụ à .
Còn riêng dòng Elec này thì bệnh mạch là xác xuất tương đối cao chư chả phải là có sấy hay không có sấy .

Máy giặt nó có chế độ vệ sinh lồng giặt , Cụ nên cho em nó tự vệ sinh sau mấy tháng 1 lần là OK thôi chứ bảo dưỡng gì đâu Cụ ơi :D
Bình nóng lạnh thì lại càng chả cần thiết , bảo dưỡng làm gì không giải quyết được vấn đề , Cứ dùng 10 năm rồi thay mới lành nhất:D
Cụ ơi , em e cái đo đỏ này chưa chuẩn ợ . Trong cái bình nóng lạnh có cái thanh ma-giê có tác dụng chống đóng và bám cặn vào các thanh điện trở nhiệt , cái thanh này dùng lâu sẽ bị cụt ( tùy nguồn nước sạch hay bẩn mà cụt nhanh hay chậm ) . Cái thanh ấy mà không chịu thay thế , cặn sẽ bám đầy thanh điện trở , làm giảm đáng kể công suất đun nóng của nó . Trường hợp xấu , nó sẽ bào mòn vỏ cách điện gây nguy hiểm đến tính mạng người sử dụng .
Riêng trường hợp của cụ trên đây , nhìn qua hình chụp có thể đoán nguyên nhân chính là do đầu cốt ép chưa chặt vào thanh điện trở . Khi sử dụng với thời gian dài sẽ sinh nhiệt ( chỗ tiếp xúc bị ô-xy hóa ) gây cháy dây dẫn .
Hướng giải quyết như cụ thì chuẩn rồi ợ.

tudi2007

Xe tải
Cụ Đông tư vấn thế này thì chẳng mấy mà đóng thớt, cực kỳ nguy hiểm và tuyệt đối không đc dùng pha mát làm tiếp địa. Khi mất trung tính thì vỏ bình sẽ lĩnh đủ điện áp 220v.
Cụ tư vấn rất chuẩn . Em vote cụ rồi nhé.

nhadatuytin

Xe container
hay quá
em oánh dấu
chã cho em xin chân múa phụ họa nhé
chuyên chữa lợn lành thành heo què