Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

xamthung

Xe tăng
Bác nào chuyên thi công chỉ giúp em cách đóng ống gien đi dây điện nổi với (gen chữ nhật)
Em đang đóng bằng đinh, nó cứ bị dập gen và đóng đinh thì thi thoảng bị toét tường.
Em xin cảm ơn ạ.
Đóng đinh muốn ko bị vỡ tường thì cụ dán băng dính trong bản to vào chỗ tường cần đóng , nẹp nhiều khi lười em lấy keo 502 + 1 ít bông dán thẳng vào tường luôn :)) , dán cách đoạn cũng khỏe phết

hoatrencat

Xe đạp
Em muốn lắp đặt hệ thống điện dự phòng. tấm năng lượng mặt trời sẽ nạp điện cho ắc quy. và em muốn sử dụng hệ thống điện dự phòng khi mất điện sẽ chạy 2 laptop, 1 bóng compaq, và 1 quạt cho baby

Có bác nào đã dùng hệ thống này xin tư vấn cho em nhé!

QAZ

Xe container
Em muốn lắp đặt hệ thống điện dự phòng. tấm năng lượng mặt trời sẽ nạp điện cho ắc quy. và em muốn sử dụng hệ thống điện dự phòng khi mất điện sẽ chạy 2 laptop, 1 bóng compaq, và 1 quạt cho baby

Có bác nào đã dùng hệ thống này xin tư vấn cho em nhé!

Bạn có thể thay ông mặt giời bằng thiết bị đổi điện inverter:

Duy Trọc

Xe buýt
Hữu ích quá! Em cảm ơn các cụ!

linhkienxedien

Xe tải
Các cụ cho em hỏi đồ điện ( tivi, amply, các loại đầu kĩ thuật số....) 1 tháng hoặc hơn mới mở 1 lần ( vì đi xa) có nên cắm điện liên tục ko, mà cắm điện thì tắt các thiết bị bằng nút power ở các thiết bị thì còn điện vào để sưởi ấm ko ợ.
Tủ lạnh rất ít dùng thì nên cắm điện chạy không hay rút ra ợ. thanks cụ
Mấy món đồ điện cụ phải có nguồn nuôi nó (để chế độ stanby) để nó sấy. Tủ lạnh thì cụ cắm liên tục và chỉnh nhiệt độ về số lớn nhất cho đỡ tốn điện

linhkienxedien

Xe tải
Các cụ cho e hỏi,cai tv Sony LCD ,model KLV-40S550A của em mấy hôm nay nó bị hiện tựong tự tắt khi đang xem,hoặc tự bật giữa đêm khi đang ở trạng thái standby .em da goi kỹ thuật của hãng ở 133 thái hà,họ đã kiểm tra và thông báo lỗi nguồn,thay hết 3tr6.vậy lỗi này có đúng ko?giá này có hợp lý ko?thanks
Giá này hơi chát cụ ah. E ít làm tivi nhưng nhưng e rất ít khi thay cả bo. Thay linh kiện cho đỡ tốn kém cho khách (mặc dù tốn công). Còn nếu thay bo các cụ có thể tham khảo trên mạng. Bo gì? Của tivi gì? Có giá hết trên 1 số trang bán linh kiện

trungkts

Xe tải
Em lại phải hỏi các cụ ạ. Nhà em có lắp cảm ứng cho đèn ở cửa ra vào. Loại cảm ứng rồi lắp bóng compact pana. Mà sao lắp được 3 tháng nó đã cháy bóng. Giờ thay bóng mới được hơn tháng lại bắt đầu có hiện tượng chập chờn lúc sáng lúc không giống như bóng cũ trước khi cháy.
Cảm ứng nhiệt hả cụ ?

trungkts

Xe tải
Bác nào chuyên thi công chỉ giúp em cách đóng ống gien đi dây điện nổi với (gen chữ nhật)
Em đang đóng bằng đinh, nó cứ bị dập gen và đóng đinh thì thi thoảng bị toét tường.
Em xin cảm ơn ạ.
Em đóng chẳng sao cả ? Nhà cụ chung cư hả cụ ? Cụ dùng đinh 2 đóng sole cầm sát vào là ok

trungkts

Xe tải
Chào các bác!

Em đang xây nhà, em muốn lắp quạt trần đèn, và em muốn chỉ bật đèn hoặc bật quạt hoặc bật cả đèn cả quạt thì nên đi dây thế nào ạ?

Có cần đi 2 dây không ạ?

Em còn mơ hồ về vấn đề này, mong các bác tư vấn ạ
Quạt của cụ là quạt có điều khiển hay không ? Cụ nên tách công tắc quạt riêng đèn riêng khi đó chỉ cần 1 nguồn xuống trước thiết bị , cụ có thể đấu chung nguồn cho đèn và quạt vào chung 1 at , còn đấu th

CồHải

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi,cai tv Sony LCD ,model KLV-40S550A của em mấy hôm nay nó bị hiện tựong tự tắt khi đang xem,hoặc tự bật giữa đêm khi đang ở trạng thái standby .em da goi kỹ thuật của hãng ở 133 thái hà,họ đã kiểm tra và thông báo lỗi nguồn,thay hết 3tr6.vậy lỗi này có đúng ko?giá này có hợp lý ko?thanks
Gen tị với mấy anh ở hãng quá, cái này có khi chỉ lỗi Rom nhưng ae thợ nhiều khi cũng chẳng có Firmwave hay thiết bị cao cấp để nạp loại Rom đó đành bó tay còn mấy a ở hãng đổi bo về làm xoẹt phát xong. Thay bo mới ở hãng thì giá do hãng đưa ra lúc nào chẳng vài củ (Vỉ t/h gần 3củ kỹ thuật làm thêm củ nữa) cái này thay bo thợ ngoài sẽ rẻ hơn bác ạ ( Thợ sẽ có Vỉ, lk phá do máy hỏng panel)

Chỉnh sửa cuối:

CồHải

Xe đạp
Em có hai câu hỏi mong nhận được sự giúp đỡ của các cụ:
- cái máy giặt nhà em là LG, cũng lâu rồi. Nó nhảy cồng cồng lên. Em đã dùng thước thủy ngân kê lại n vẫn k ăn thua, có lẽ e kê cũng k chuẩn lắm. Có cụ bảo mua tấm cao su kê, n em ra hàng thì k có. Ngoài ra, bảng điều khiển cũng khó bấm. Em nghĩ tiếp xúc k tốt. Các cụ có thợ nào ok chỉ em ạ.
- tủ lạnh nhà em ngăn dưới quá lanh khiến rau củ để bị táp hết. Cái này có sửa đc k ạ.
Cái LG thì cần phải thợ đến xem trực tiếp cụ ạ
cái tủ lạnh thì thay con cảm biến nhiệt trong ngăn mát là OK, cụ khéo tay thì mua con TQ 5-70k về chế vào, k thì tháo con cũ cầm đi mua ở của hàng sc điện lạnh may ra kiếm đc con y chang kích cỡ đỡ phải chế cháo

CồHải

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi.
Nhà em là nhà tầng, để bể nước inox trên mái,, thường xuyên bị "e" nước khiến nước chảy ở các tầng dưới bé tí. Em lại phải chạy lên tầng thượng xả "e" mất cả thùng nước mới chảy bình thường được. Nguyên nhân bị "e" là ở đâu các cụ nhỉ?
có khi nhà cụ thợ lắp Tec thiếu đường thông khí, cụ xem lại xem

CồHải

Xe đạp
Chào các bác!

Em đang xây nhà, em muốn lắp quạt trần đèn, và em muốn chỉ bật đèn hoặc bật quạt hoặc bật cả đèn cả quạt thì nên đi dây thế nào ạ?

Có cần đi 2 dây không ạ?

Em còn mơ hồ về vấn đề này, mong các bác tư vấn ạ
Rất cần thiết là phải đi 2 dây riêng nhé bạn, và cắt at riêng cho quạt khi cả mùa đông không dùng đến, quạt bây giờ đa phần là quạt khiển toàn mạch điện tử cắt at khi k dùng đỡ lo nhiễm sét, điện hàn quạt sẽ bền hơn

casanova0611

Xe tải
Tốt nhất là khoan tường, cắm sâu nhựa và bắt vít cụ ợ.
Cám ơn cụ, cuối cùng thì em cũng dùng khoan, đóng nở nhựa. Làm thế em thấy còn nhanh hơn cả đóng đinh. Em làm một mình, đưa cả cây gen dài ngoẵng lên cũng không sao, đóng đinh đưa lên không khéo là lại rơi cả đinh.

Đóng đinh muốn ko bị vỡ tường thì cụ dán băng dính trong bản to vào chỗ tường cần đóng , nẹp nhiều khi lười em lấy keo 502 + 1 ít bông dán thẳng vào tường luôn :)) , dán cách đoạn cũng khỏe phết
Cách dùng keo 502 + bông của cụ hay phết, để lúc nào em thử.

Em đóng chẳng sao cả ? Nhà cụ chung cư hả cụ ? Cụ dùng đinh 2 đóng sole cầm sát vào là ok
He he, em vụng về, đóng đinh toàn bị chệch búa, vẹo đinh, chán lắm.

jonidontcry

Xe tăng
Chiều nay tranh thủ ngày nghỉ, nhà em định đi mua cái điều hòa về lắp phòng khách.
Kinh phí tầm 12tr đổ lại. Loại 12,000BTU - 1 chiều - inverter.
Nhờ các cụ chỉ giùm xem siêu thị nào đang có nhiều ưu đãi & mua model nào cho ngon bổ rẻ với ạ.
Nhà em xin cảm ơn!

Rickyman

Xe điện
Em có lập thớt này ở ngoài quán:
Cụ nào rành điện lạnh giúp em lắp lại cái tủ mát Sanaky với ah

Ông hàng xóm xin được cái tủ mát Sanaky, thấy em biết tý điện đóm nhờ em đấu đá lại cho nó chạy được, khốn nỗi em lại mù tịt về điện lạnh đành lôi lên đây nhờ các cụ hướng dẫn. Tình trạng tủ em xem qua còn khá tốt, duy có phần điện phía dưới lốc lạnh bị tháo bung bét, em chưa biết lắp lại như nào, Các cụ xem ảnh hướng dẫn giúp em với nhé, cần thay thế hoặc mua mới cái gì mong các cụ chỉ giúp, thanks và vodka các cụ!

phuongan

Xe điện
Nhờ các cụ bắt bệnh kê đơn ca máy giặt lồng đứng này giùm em với:
- không tự ngắt nước hoàn toàn khi kết thúc.
- khi ngắt van cấp nước và bật máy vẫn có tiếng ù ù nho nhỏ.
- đã mua 1 van từ mới tinh thay vào nhưng ko chữa được bệnh không ngắt nước hoàn toàn :(
Em xin cảm ơn ạ!

QAZ

Xe container
- đã mua 1 van từ mới tinh thay vào nhưng ko chữa được bệnh không ngắt nước hoàn toàn :(
Em xin cảm ơn ạ!
Bạn kiểm tra xem nước có mạnh quá không ? Thử vặn nhỏ cái van cấp chỗ lắp ống nước xem có khỏi không.

Website
www.facebook.com
Em xin cảm ơn ạ!
Cô gọi thợ kiểm tra xem có điện cấp cho con van điện từ này khi ngừng cấp nước ko nhé. Nếu có thì tại thằng khác. Đề nghị sấy lại bo mạch và lôi máy giặt ra khỏi nhà tắm/chỗ ẩm ướt.