Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Song Min

Xe tải
Nhà cụ chắc lâu rồi mới bật điều hòa ??? Nếu vậy thì chạy 1,2 buổi là sẽ hết mùi. Nếu vẫn còn thì phải bảo dưỡng, vệ sinh lại thôi cụ
Nha em lắp trước tết và chạy liên tục từ đó tới giờ cụ ạ. Tgian đầu thì k bị thế. Mới bị khoảng 1 tháng

yourdalink

Xe container
Em có hai câu hỏi mong nhận được sự giúp đỡ của các cụ:
- cái máy giặt nhà em là LG, cũng lâu rồi. Nó nhảy cồng cồng lên. Em đã dùng thước thủy ngân kê lại n vẫn k ăn thua, có lẽ e kê cũng k chuẩn lắm. Có cụ bảo mua tấm cao su kê, n em ra hàng thì k có. Ngoài ra, bảng điều khiển cũng khó bấm. Em nghĩ tiếp xúc k tốt. Các cụ có thợ nào ok chỉ em ạ.
- tủ lạnh nhà em ngăn dưới quá lanh khiến rau củ để bị táp hết. Cái này có sửa đc k ạ.

beomap2

Xe container
sắp nóng nực đến nơi rồi, mấy cái quạt nhà em thấy có vẻ nhw bị khô dầu, các cụ cho em hỏi mua dầu tra quạt ở đâu và tra dầu vào đâu ạ :D quạt nhà em chủ yếu là Mitsu của Thaí ạ

Hàng năm nên thay mỡ của quạt bàn quạt cây, lấy giẻ lau chùi sạch mỡ cũ cặn bẩn đi, rồi cho mỡ cho vào chỗ các bánh xe tut năng, còn dầu thì tra vào hai ổ bạc ở trước và sau động cơ, có trục gối lên 2 bạc . Dầu luyn và mỡ tra vào quạt bàn có thể dùng luyn và mỡ dùng cho xe máy cũng được.
Trừ quạt trần thì có mỡ cho vào ổ bi riêng, mỡ bôi vào quạt trần là loại hơi rắn để khi chạy sẽ nóng lên và mềm ra là vừa, nếu dùng không đúng loại mỡ cho quạt trần thì mỡ sẽ chảy tan ra sau đó khô lại làm kẹt ổ bi và động cơ quạt sẽ bị cháy chập.

hoatrencat

Xe đạp
Chào các bác!

Em đang xây nhà, em muốn lắp quạt trần đèn, và em muốn chỉ bật đèn hoặc bật quạt hoặc bật cả đèn cả quạt thì nên đi dây thế nào ạ?

Có cần đi 2 dây không ạ?

Em còn mơ hồ về vấn đề này, mong các bác tư vấn ạ

Chỉnh sửa cuối:

Vuabongxit

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi.
Nhà em là nhà tầng, để bể nước inox trên mái,, thường xuyên bị "e" nước khiến nước chảy ở các tầng dưới bé tí. Em lại phải chạy lên tầng thượng xả "e" mất cả thùng nước mới chảy bình thường được. Nguyên nhân bị "e" là ở đâu các cụ nhỉ?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Chào các bác!

Em đang xây nhà, em muốn lắp quạt trần đèn, và em muốn chỉ bật đèn hoặc bật quạt hoặc bật cả đèn cả quạt thì nên đi dây thế nào ạ?

Có cần đi 2 dây không ạ?

Em còn mơ hồ về vấn đề này, mong các bác tư vấn ạ
Ý kụ là lắp loại quạt kèm đèn ahf, kụ cứ ra Lê Duẩn tha hồ chọn và nghe tư vấn,

beomap2

Xe container
Các cụ cho em hỏi.
Nhà em là nhà tầng, để bể nước inox trên mái,, thường xuyên bị "e" nước khiến nước chảy ở các tầng dưới bé tí. Em lại phải chạy lên tầng thượng xả "e" mất cả thùng nước mới chảy bình thường được. Nguyên nhân bị "e" là ở đâu các cụ nhỉ?

Chắc do cạn hết nước hở miệng ống nên không khí lọt vào, muốn khắc phục phải có hệ thống van và công tắc điện cho máy bơm sao cho chưa cạn hết nước đã được bơm đầy.
Thường xả air thì tháo nước ở vòi thấp nhất tầng dưới nên phải hứng nước cho đỡ bị tốn.

xamthung

Xe tăng
sắp nóng nực đến nơi rồi, mấy cái quạt nhà em thấy có vẻ nhw bị khô dầu, các cụ cho em hỏi mua dầu tra quạt ở đâu và tra dầu vào đâu ạ :D quạt nhà em chủ yếu là Mitsu của Thaí ạ
Dầu thì nên tra dầu mới , mua 1 chai dầu xe máy về dùng ... chục năm , hoặc lên hàng cháo mua dầu luyn (loại này thấy bảo là lọc từ dầu thải xe máy ) , tiện thể mua ít mỡ để tra bi quạt trần , tup năng ... vvvv (Lưu ý ko nên dùng dầu thải vì đằng nào cũng mất công tra , dùng dàu mới độ nhớt cao hơn)
Quạt thì tháo lồng , tháo cánh , tháo hộp đuôi rồi tra dầu vào bạc , lưu ý là nên lấy que khơi hết tóc , dây cuốn vào trục , bạc quạt nó có một lớp phớt bao ngoài để ngấm dầu dùng dần , tra vào đấy mới đúng bài vì cấu tạo bạc nó có những lỗ xốp rất nhỏ để hút và giữ dầu .
Em kiếm cái hình trên mạng cho dễ hình dung :D

Best Fox

Xe tải
Các cụ cho em hỏi.
Bác đặt ngưỡng nước thấp hơn hiện tại hoặc để lại một lỗ "thông thiên" cho nước có được áp lực tự nhiên!;)

Song Min

Xe tải
Các cụ cho em hỏi cái điều hoà nội địa có gíó tươi nhà em gần đây khi chạy phòng cứ có mùi như kiểu ẩm mốc lâu ngày la sao ạ? Truóc đây thì lúc mới bật còn có mùi kiểu ozon sau đó phòng k có mùi gì. Liệu có phải cái ống lấy gió tươi nó tụt không a? Nhà em lắp từ trước tết và bật liên tục tới giờ chứ không phải lâu không dùng ạ

Vuabongxit

Xe hơi
Chắc do cạn hết nước hở miệng ống nên không khí lọt vào, muốn khắc phục phải có hệ thống van và công tắc điện cho máy bơm sao cho chưa cạn hết nước đã được bơm đầy.
Thường xả air thì tháo nước ở vòi thấp nhất tầng dưới nên phải hứng nước cho đỡ bị tốn.
Nhà em có cái bơm tự động, cứ vơi khoảng 2/3 bể thì tự bơm ạ.

Song Min

Xe tải
Em lại phải hỏi các cụ ạ. Nhà em có lắp cảm ứng cho đèn ở cửa ra vào. Loại cảm ứng rồi lắp bóng compact pana. Mà sao lắp được 3 tháng nó đã cháy bóng. Giờ thay bóng mới được hơn tháng lại bắt đầu có hiện tượng chập chờn lúc sáng lúc không giống như bóng cũ trước khi cháy.

QAZ

Xe container
Em lại phải hỏi các cụ ạ. Nhà em có lắp cảm ứng cho đèn ở cửa ra vào. Loại cảm ứng rồi lắp bóng compact pana. Mà sao lắp được 3 tháng nó đã cháy bóng. Giờ thay bóng mới được hơn tháng lại bắt đầu có hiện tượng chập chờn lúc sáng lúc không giống như bóng cũ trước khi cháy.

Bóng compact thì nó kị nhất với thể loại bật/tắt liên tục, vì vậy nên chuyển sang bóng sợi đốt thì mới thọ được. Hoặc là lắp hẳn bóng LED.

casanova0611

Xe tải
Bác nào chuyên thi công chỉ giúp em cách đóng ống gien đi dây điện nổi với (gen chữ nhật)
Em đang đóng bằng đinh, nó cứ bị dập gen và đóng đinh thì thi thoảng bị toét tường.
Em xin cảm ơn ạ.

Website
www.facebook.com
Bác nào chuyên thi công chỉ giúp em cách đóng ống gien đi dây điện nổi với (gen chữ nhật)
Em đang đóng bằng đinh, nó cứ bị dập gen và đóng đinh thì thi thoảng bị toét tường.
Em xin cảm ơn ạ.
Tốt nhất là khoan tường, cắm sâu nhựa và bắt vít cụ ợ.

Website
www.facebook.com
Bóng compact thì nó kị nhất với thể loại bật/tắt liên tục, vì vậy nên chuyển sang bóng sợi đốt thì mới thọ được. Hoặc là lắp hẳn bóng LED.
Đã có câu trả lời hoàn toàn chính xác.:D

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Chào các Cụ,

Chả là nhà cháu ít bài post ở đây nên có mấy dòng này lên đây, nhờ các cụ xử lý giúp. Thường đọc thấy bên box kia:
http://www.otofun.net/threads/666215-em-thanh-ly-2-may-duoi-muoi-japan/page8
http://www.otofun.net/threads/666215-em-thanh-ly-2-may-duoi-muoi-japan/page18 các Cụ bên đó tranh luận rất hăng về cái món "máy đuổi muỗi". Cái đó nó sản xuất ra để dùng với mức điện 100V. Nhưng xài ở xứ ta (điện 220V) thì rất nhanh "ngỏm". Về bản chất thì nó chỉ có cái điện trở sinh nhiệt (dạng cục sứ) và 01 con điện trở 51kOhm - cho đèn LED báo màu đỏ, các Cụ ấy khéo tay thì chỉ câu thêm cho nó 1 con diode 1N4007 (rẻ tiền) là xong ngay thôi. Lắp luôn phía bên trong vỏ của máy nên không ảnh hưởng gì đến mỹ quan, hiệu quả...
Cũng muốn có mấy dòng khuyên các cụ bên đó, nhưng ngặt nỗi KHÔNG ĐỦ 100 BÀI post nên KHÔNG ĐƯỢC NÓI LEO bên box đó. Vậy kính nhờ các Cụ ở đây copy/paste giùm sang đó để các Cụ bên đó khỏi phải mua "đổi điện/đổi nguồn" gì cho mệt.
Nhà cháu mạo muội post lên đây trên cơ sở đã từng xử lý rất nhiều máy kiểu này bị "cháy" (do khách mua hàng trả về/bảo hành). và hiệu quả thì rất tốt/bền (đã kiểm tra/đo đạc cẩn thận).
Kính nhờ các Cụ truyền đạt giúp, hy vọng cũng là hữu ích chung cho mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container

Bóng compact có các linh kiện bán dẫn ngay ở đui đèn, chỗ đui đèn thường có nhiệt độ cao, mà chất bán dẫn lại chịu nhiệt kém, lý do nữa là mấy tháng vừa qua mưa ẩm nhiều nên cũng dễ làm các thiết bị điện - điện tử hỏng.

Website
www.facebook.com
Bóng compact có các linh kiện bán dẫn ngay ở đui đèn, chỗ đui đèn thường có nhiệt độ cao, mà chất bán dẫn lại chịu nhiệt kém, lý do nữa là mấy tháng vừa qua mưa ẩm nhiều nên cũng dễ làm các thiết bị điện - điện tử hỏng.
Ko phải đâu cụ ạ. Đơn giản là cái thằng bóng compact nó kị bật tắt nhiều lần.