Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Maybach Tàu

Xe container
Những bóng điện thắp sáng mà nằm ở những nơi cụ vừa nói ý.có được đi riêng đường dây ko ạ?
Thì em đang tính nhưng vị trí đó đi 1 đường riêng cho nó dùng NLMT vào mỗi đêm (tụi này sẽ sáng suốt đêm) vì là khu vực chung của CĐT.

duongducdinh

Xe buýt
Thì em đang tính nhưng vị trí đó đi 1 đường riêng cho nó dùng NLMT vào mỗi đêm (tụi này sẽ sáng suốt đêm) vì là khu vực chung của CĐT.
Nhà cụ chưa xây xong à?nếu vậy cụ cứ đi riêng cho chúng nó 1 đường,rồi sau này làm xong nhà tính tiếp đầu tư ban đầu là ko hề rẻ.nhưng đêm sáng,ngày tắt.Lúc mất điện nó cũng sẽ sáng độc lập nữa.

freethinker

Xe tăng
Nhà em có hút mùi thỉnh thoảng bật nhưng có hiện tượng cú 1 năm thì nó không bật được nữa cụ giải ngố giúp nhà em cái này là do gì? Có phải do máy hút mùi ko hay là do nó bị mỡ bám vào nên ko tiếp xúc điện?

CADIVI_HN

Xe hơi
Nhà em đang trong quá trình đi ống ngầm mà thợ nhà em tư vấn mua dây đơn chạy trong ống, em nhờ các cụ tư vấn giúp nên đi dây đơn hay dây đôi bình thường (em đi cả dây tiếp địa nữa, thợ đang chôn ống 20).
Dây đơn là chuẩn đấy cụ...dây đơn có loại đơn cứng và đơn mềm để cụ lựa chọn.
Cụ tham khảo bảng giá dấy Cadivi bên e nhé.
Cụ cần thông tin gì thêm thì ới e.

Casablanca2017

[Tịch thu bằng lái]
Nối đất vào ống nước bằng nhựa thì vô dụng, bằng sắt thì được nhưng kém hiệu quả và cực kỳ nguy hiểm.
Một ngày đẹp giời, có ai đó đang nuy 100% trong nhà tắm, vừa xả vòi sen vừa ca hát, trong bếp lại có ai đó đang rửa bát, ngoài vườn có ai đó đang tưới cây thì trời quang may tạnh đột nhiên có tia sét oánh vào bồn nước.

CHuyện đến đây là hết, vì nói nữa sẽ đau lòng.:((
Cụ nói đoạn này ghê quá nhưng thực tế đã có vụ chết người hồi cuối năm ngoái ở Bình Dương rồi. Hix

Maybach Tàu

Xe container
Các tư vấn giúp em về đi công suất để đi dây điện với.
1 căn hộ của em khoảng 40m2 chia 1 phòng ngủ riêng còn lại là tất cả các "phòng" khác làm 1. Dự tính gồm 2 máy điều hòa (cứ tạm là 24BTU trên căn), một bếp điện, 1 hút mùi, 1 log nướng/vi sóng, một máy giặt, 1 tủ lạnh, 2 TV, cho thêm 2 cái quạt với ổ cắm phục vụ thiết bị rời linh tinh nữa thì cần tính toán dây nhợ thế nào nhỉ? mỗi sàn 2 căn x 4 sàn, 1 thang máy 350kg. Còn sàn dưới cùng để trống như "gara" với đèn đóm linh tinh chiếu sáng... Tầng trên cùng tương lai cấy thêm căn nữa nhưng tạm thời chưa làm được. Hệ thống bơm nước lọc nước tại nguồn...
Cơ bản là thế em muốn hỏi để xem điện đóm đi thế nào cho không bị quá tải sập nguồn (điện 3 pha em đã có)

Tiện đây cụ nào làm món điều hòa, lọc nước tại nguồn ới em nhé.

Thích Là Bụp vào phán giúp em với

Chỉnh sửa cuối:

cuongbui

Xe tải
Các cụ tư vấn giúp em với. Nên dùng 2 bình nước nóng dung tích vừa phải hay dùng 1 bình dung tích lớn cho cả nhà ạ?

Website
www.facebook.com
Các cụ tư vấn giúp em với. Nên dùng 2 bình nước nóng dung tích vừa phải hay dùng 1 bình dung tích lớn cho cả nhà ạ?
Hai nhà tắm chung vách hoặc gần nhau thì chơi 1 bình lớn. Còn không thì cứ mỗi nhà tắm 1 bình, riêng bồn rửa bát chơi bình trực tiếp.

Website
www.facebook.com
Các tư vấn giúp em về đi công suất để đi dây điện với.
1 căn hộ của em khoảng 40m2 chia 1 phòng ngủ riêng còn lại là tất cả các "phòng" khác làm 1. Dự tính gồm 2 máy điều hòa (cứ tạm là 24BTU trên căn), một bếp điện, 1 hút mùi, 1 log nướng/vi sóng, một máy giặt, 1 tủ lạnh, 2 TV, cho thêm 2 cái quạt với ổ cắm phục vụ thiết bị rời linh tinh nữa thì cần tính toán dây nhợ thế nào nhỉ? mỗi sàn 2 căn x 4 sàn, 1 thang máy 350kg. Còn sàn dưới cùng để trống như "gara" với đèn đóm linh tinh chiếu sáng... Tầng trên cùng tương lai cấy thêm căn nữa nhưng tạm thời chưa làm được. Hệ thống bơm nước lọc nước tại nguồn...
Cơ bản là thế em muốn hỏi để xem điện đóm đi thế nào cho không bị quá tải sập nguồn (điện 3 pha em đã có)

Tiện đây cụ nào làm món điều hòa, lọc nước tại nguồn ới em nhé.

Thích Là Bụp vào phán giúp em với
Nhà em chung cư, có 1 sàn nhưng em chia làm 3 khu vực. P. Khách, bếp và P. ngủ.

Từ nguồn vào đi dây 6mm đến 3 khu.
Dây cho bếp từ, bình NL 30L và điều hòa 18KBtu 4mm.
Dây ổ cắm và các thiết bị khác 2,5mm.
Dây bóng đèn 1,5mm

cuongbui

Xe tải
Hai nhà tắm nhà em thì không chung vách, nhưng 1 nhà tắm chung tường với lô-gia bếp nên em đang tính phương án làm 1 bình 80 lít tổng cấp cho 2 WC và bếp luôn. Em muốn để bình ở tường ngoài lo-gia gần bếp chứ không muốn để trong nhà tắm. Cụ cho em xin tí ý kiến ạ :)

Hai nhà tắm chung vách hoặc gần nhau thì chơi 1 bình lớn. Còn không thì cứ mỗi nhà tắm 1 bình, riêng bồn rửa bát chơi bình trực tiếp.

Website
www.facebook.com
Hai nhà tắm nhà em thì không chung vách, nhưng 1 nhà tắm chung tường với lô-gia bếp nên em đang tính phương án làm 1 bình 80 lít tổng cấp cho 2 WC và bếp luôn. Em muốn để bình ở tường ngoài lo-gia gần bếp chứ không muốn để trong nhà tắm. Cụ cho em xin tí ý kiến ạ :)
Thằng bồn rửa bát có đặc thù riêng nên em vẫn khuyến cáo cụ nên lắp riêng cho bếp 1 bình NL trực tiếp.
Còn lại thì mỗi nhà tắm 1 bình 30L là ngon.:D

cuongbui

Xe tải
Vâng cảm ơn cụ, chắc em sẽ làm theo phương án bình cho bếp riêng. Nhân tiện cụ cho em hỏi nếu ống nối từ bình vào đến vòi tầm 5m thì có cần bọc cách nhiệt cho ống không cụ nhỉ.

Đối với vấn đề dây nối đất, không biết đường điện vào của các chung cư có dây tiếp địa không cụ?

Thằng bồn rửa bát có đặc thù riêng nên em vẫn khuyến cáo cụ nên lắp riêng cho bếp 1 bình NL trực tiếp.
Còn lại thì mỗi nhà tắm 1 bình 30L là ngon.:D

Website
www.facebook.com
Vâng cảm ơn cụ, chắc em sẽ làm theo phương án bình cho bếp riêng. Nhân tiện cụ cho em hỏi nếu ống nối từ bình vào đến vòi tầm 5m thì có cần bọc cách nhiệt cho ống không cụ nhỉ.

Đối với vấn đề dây nối đất, không biết đường điện vào của các chung cư có dây tiếp địa không cụ?
Cụ nên bố trí bình NL trực tiếp càng gần bếp càng tốt, để mở vòi là có nước nóng ngay, ko phải đợi. Nhà em cũng chung cư, bồn rửa bát sát ban công nên em làm cái bình treo ngay bên ngoài, đường ống chạy chỉ tầm 2,5m. Dùng ống nhiệt là đủ, ko cần phải bọc cách nhiệt.

vuongnt

Xe hơi
Nhà em có con máy giặt lồng ngang Panasonic NA-F70B1, lần trước lúc vắt lần cuối kêu lét két liên tục chắc do vỡ bi. Đợt này lại thấy không chuyển được chế độ từ giặt sang vắt, phải chuyển bằng tay, nhưng được 1 lúc thì máy kêu tít tít rồi dừng luôn. Cụ Thích Là Bụp giải thích hộ em, nếu hỏng nặng quá em thanh lý mua máy mới. Nếu cụ nào xem cho em được thì tốt, nhà em ở Lò Đúc. số ĐT: 0904.46.0440 (32t).

Website
www.facebook.com
Nhà em có con máy giặt lồng ngang Panasonic NA-F70B1, lần trước lúc vắt lần cuối kêu lét két liên tục chắc do vỡ bi. Đợt này lại thấy không chuyển được chế độ từ giặt sang vắt, phải chuyển bằng tay, nhưng được 1 lúc thì máy kêu tít tít rồi dừng luôn. Cụ Thích Là Bụp giải thích hộ em, nếu hỏng nặng quá em thanh lý mua máy mới. Nếu cụ nào xem cho em được thì tốt, nhà em ở Lò Đúc. số ĐT: 0904.46.0440 (32t).
Khụ khụ, gọi lão nghia heniken vào ngó thôi.

gavemaytinh

Xe máy
Các cụ cho em hỏi 1 câu với ạ. Nhà em sắp phải đổi vị trí cục nóng của điều hòa cao hơn cục lạnh ở trong nhà, chênh lệch nhau khoảng 1.5m cần làm bẫy dầu. Hiện tại 2 cục đang có chiều cao chênh nhau 30cm thì thợ đang quấn cả 2 ông đồng treo lên hơi khác với ảnh của hãng em vừa tìm. Sau này khi em chuyển lên cao hơn 1.5m thì lắp như hiện tại có ổn không ạ. Hay phải lắp theo hãng ống đỏ treo cao ống xanh treo thấp chạy thẳng vào cục lạnh. Và cách phân biệt ống đỏ với ống xanh thế nào a? Em

Chỉnh sửa cuối:

cole32

Đi bộ
Em mới lấy vợ. 2 vợ chồng tạm thời ở riêng. Các cụ tư vấn giúp em 2 vấn đề sau:

1) Em muốn mua 1 tủ lạnh để trên phòng 2 vợ chồng dùng thì nên mua loại nào, hãng nào và dung tích bao nhiêu thì là đủ ạ? ( sau này thầy u em chuyển về ở cùng thì sẽ mua tủ to cho cả gia đình sau)

2) Em cũng muốn mua luôn 1 máy giặt. Cái này em mua cái to, sau này cả nhà dùng luôn. Sau này nhà em 4 người lớn, 1 trẻ nhỏ thì nên mua loại bao nhiêu kg và của hãng nào ạ?

Em xin cảm ơn các cụ!

phuc.nd

Xe máy
Em mới lấy vợ. 2 vợ chồng tạm thời ở riêng. Các cụ tư vấn giúp em 2 vấn đề sau:

1) Em muốn mua 1 tủ lạnh để trên phòng 2 vợ chồng dùng thì nên mua loại nào, hãng nào và dung tích bao nhiêu thì là đủ ạ? ( sau này thầy u em chuyển về ở cùng thì sẽ mua tủ to cho cả gia đình sau)

2) Em cũng muốn mua luôn 1 máy giặt. Cái này em mua cái to, sau này cả nhà dùng luôn. Sau này nhà em 4 người lớn, 1 trẻ nhỏ thì nên mua loại bao nhiêu kg và của hãng nào ạ?

Em xin cảm ơn các cụ!
Cụ hỏi khó thế, như yêu cầu này thì tủ lạnh 120 lít và máy giặt 7 cân là thoải mái, về hiệu thì tuỳ cụ cân đối với ngân sách thôi, máy giặt thì ta chuộng Electrolux, hoặc dùng dòng Direct Drive ko dây curoa như LG cũng được