Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Nood88

Xe tải
Nối đất vào ống nước bằng nhựa thì vô dụng, bằng sắt thì được nhưng kém hiệu quả và cực kỳ nguy hiểm.

Một ngày đẹp giời, có ai đó đang nuy 100% trong nhà tắm, vừa xả vòi sen vừa ca hát, trong bếp lại có ai đó đang rửa bát, ngoài vườn có ai đó đang tưới cây thì trời quang may tạnh đột nhiên có tia sét oánh vào bồn nước.

CHuyện đến đây là hết, vì nói nữa sẽ đau lòng.:((
Cụ ơi thế thết bị nó cứ đòi nối đất, không nối thi thoảng sơ vào cái viền nó cứ tê tê, có cách nào không cụ hay sống chung với nó ạ.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn anh Bụp, hình như mình vẫn còn số của Bụp đấy (thời đạp xe đạp Linh Đờm), topic rất hay!

Nhà mình đang làm nhà (làm lại), sẽ đến đoạn điện, nước. Các cụ cho mình hỏi xin tư vấn với:

1. Về hệ thống nước:
- Hệ thống cấp nước, nhà mình đang thiết kế có hệ thống nóng lạnh mặt trời, xuống đi qua các bình nóng lạnh phổ thông, xong ra sử dụng. Mùa hè có thể có nước nóng không cần bật bình (tiện cho việc rửa bát đĩa,..., không cần chất rửa). Không biết mùa đông có làm giảm được tý chi phí điện nào không. Hệ thống đường cấp này đi trong nhà có cần lắp thêm hệ thống bảo ôn/ giữ nhiệt không nhỉ??
- Hiện nay nước sinh hoạt nhà mình hơi chưa được sạch, các Bể (ngầm và trên sân thượng định kỳ nhìn bẩn lắm) hiện có hệ thống lọc nào chung cho cả hệ thống không?? Ít nhất lọc cho bớt những cặn đọng, rêu,... (hiện nhà mình chỉ lắp cái hệ thống lọc nước Kanguru tại Bếp dùng cho ăn uống), nếu có để còn có phương án thiết kế lắp đặt cho thích hợp trong quá trình xây dựng,...

- Loại ống nhựa nào tốt nhất trên thị trường hiện nay (nhiều mẫu mã quá).

2. Thiết bị điện (ổ cắm, công tắc thôi), nhờ các cụ cho tư vấn, dùng loại nào tốt, đẹp:

- Panasonics (đã dùng, ok về chất lượng, mẫu mã bình thường): Đã biết chỗ mua
- Clipsan (ngày xưa đồ của Ausie thì đẹpvà tốt, thấy bảo giờ đồ không xịn nữa): Cửa hàng ơ đâu?
- Schnider: Đồ có đẹp không, sản xuất ở đâu, cửa hàng có thể mua được ở đâu?
- Legrand: Cửa hàng ở đâu??
- Siemens:.........

Vì lắp đặt cho cả nhà, khối lượng khá lớn, nên mình muốn được đến tận nơi, mục sở thị hàng hóa,... để quyết định.

Có gì nhờ các Cụ tư vấn giúp nha!!
A, chào cụ. Lâu lắm ko gặp. Xế độp bán chưa cụ êi?

Còn về vấn đề của cụ, em có 1 số ý kiến như sau:

1. Các bạn bán bình NL mặt zời rất ghét em, bởi vì em không chỉ không dùng loại bình này mà còn cổ súy cho bà con không dùng. Lý do đơn giản là chi phí quá lớn so với hiệu quả mang lại. Thay vì rửa bát bằng nước nóng từ bình NLMT, em lắp riêng 1 bình NL trực tiếp cho bồn rửa bát. Thích nóng có ngay kể cả đông lẫn hè. Ngon bổ rẻ, chi phí thấp, hiệu quả cao, điện chả tốn mấy.
Còn cụ cố tình dùng thì nên lắp bảo ôn cho đường nước nóng để tránh thất thoát nhiệt năng trong quá trình nước nóng chạy từ nóc nhà ra vòi nước.
Còn loại ống nào tốt nhất thì em chịu, như nhau cả thôi. Thằng nào giá cả hợp lý, bảo hành lâu, lượng đại lý lớn thì cứ thế mà chiến.

2.
- Đồ điện Clipsal: Kể cả đồ chính phẩm thì chất lượng cũng không ổn, chưa nói đến đồ nhái.
- Đồ châu Âu đẹp, hợp với các chung cư, căn hộ, biệt thự cao cấp nhưng giá cả trên trời, ít chỗ bán, kiếm đồ thay thế khó, ít mẫu mã.
- Đề xuất cụ chơi hàng Panasonic. Ngon bổ rẻ. Em tuyền ăn hàng ở Linh Giang Đào Tấn.

Website
www.facebook.com
Cụ ơi thế thết bị nó cứ đòi nối đất, không nối thi thoảng sơ vào cái viền nó cứ tê tê, có cách nào không cụ hay sống chung với nó ạ.
Nóc nhà cụ nên có cột thu lôi để lấy chỗ cho sét nó oánh thay vì việc để bồn nước cô đơn trên sân thượng.

Còn việc thi công dây nối đất và cột thu lôi có nhiều đơn vị làm, họ sẽ tư vấn cụ thể cho cụ.
Nhà em ở chung cư nên có hệ thông dây nối đất riwwng, ko phải làm gì thêm. May quá.:D

Nood88

Xe tải
Nhà xây xong hết rồi bây giwof sao lắp được nữa cụ, chả nhẽ lại đục tường ra để làm thì cung mệt phết đấy ạ, mệt ở đây là mất công mất việc trong coi dọn dẹp đó cụ

Website
www.facebook.com
Nhà xây xong hết rồi bây giwof sao lắp được nữa cụ, chả nhẽ lại đục tường ra để làm thì cung mệt phết đấy ạ, mệt ở đây là mất công mất việc trong coi dọn dẹp đó cụ
Lẽ ra việc làm cột thu lôi và hệ thống nối đất phải được kiến trúc sư hoặc đơn vị thi công điện nước tư vấn trước khi thi công. Còn nhà cụ tự vẽ để xây thì thôi, khỏi bàn.

Làm thêm cột thu lôi chạy bên ngoài thôi cụ, chớ có để cái bồn nước chơ vơ giữa trời mà hậu quả nếu có thì khôn lường.

Còn việc thi công thêm thì không gì là không thể, chấp nhận mất thêm chút công sức, thời gian, tiền bạc để cho ngon lành còn hơn là sống khó chịu cả đời nhà.:D

cuongbui

Xe tải
Ơ, em hỏi thật mà. Em đang không hình dung ổ cắm chỗ nào cho thuận tiện vì vướng tủ bếp mà cụ. Cụ có kinh nghiệm thì chia sẻ em với.
Vãi cả hỏi. Cụ định cho em làm thầy bói à?

Cụ định đặt lò nướng và lò vi sóng ở nhà tắm thì làm cái ổ cắm trong nhà tắm, ngoài ban công thì làm ổ cắm ở ban công.:D

Website
www.facebook.com
Ơ, em hỏi thật mà. Em đang không hình dung ổ cắm chỗ nào cho thuận tiện vì vướng tủ bếp mà cụ. Cụ có kinh nghiệm thì chia sẻ em với.
Cụ đặt lò ở đâu thì làm ổ cắm ở đấy. Nẻn tính trừ khi làm tủ bếp và chạy dây điện.

Carens_SX

Xe buýt
Cụ giúp em thay tụ cho quạt.
Tụ nguyên bản là 4.5 mF, 2 cực.
Em ra chợ Trời, mua được loại 4.5 mF, nhưng có 4 cực.
Em phải đấu thế nào cụ nhỉ?

Website
www.facebook.com
Cụ giúp em thay tụ cho quạt.
Tụ nguyên bản là 4.5 mF, 2 cực.
Em ra chợ Trời, mua được loại 4.5 mF, nhưng có 4 cực.
Em phải đấu thế nào cụ nhỉ?
Cụ cho cái ảnh cả đôi lên nào.

Carens_SX

Xe buýt
em lấy tạm cái hình trên net để minh hoạ, hình thật chốc vền nhà em chụp gửi cụ.

Cái tụ gốc thì như thế này:

Còn loại em mua được ở chợ Trời lại có 4 cực (điện áp và trị số giống hệt cái gốc):

Cụ thông não giúp em phát

thjeujasjtjnh

Xe hơi
Ở HNoi thì những loại tụ quạt này mua ở đâu cho hàng nó chuẩn nhẩy các cụ???

LehmanBrothers

Xe điện
Cảm ơn anh Bụp, hình như mình vẫn còn số của Bụp đấy (thời đạp xe đạp Linh Đờm), topic rất hay!

Nhà mình đang làm nhà (làm lại), sẽ đến đoạn điện, nước. Các cụ cho mình hỏi xin tư vấn với:

1. Về hệ thống nước:
- Hệ thống cấp nước, nhà mình đang thiết kế có hệ thống nóng lạnh mặt trời, xuống đi qua các bình nóng lạnh phổ thông, xong ra sử dụng. Mùa hè có thể có nước nóng không cần bật bình (tiện cho việc rửa bát đĩa,..., không cần chất rửa). Không biết mùa đông có làm giảm được tý chi phí điện nào không. Hệ thống đường cấp này đi trong nhà có cần lắp thêm hệ thống bảo ôn/ giữ nhiệt không nhỉ??
- Hiện nay nước sinh hoạt nhà mình hơi chưa được sạch, các Bể (ngầm và trên sân thượng định kỳ nhìn bẩn lắm) hiện có hệ thống lọc nào chung cho cả hệ thống không?? Ít nhất lọc cho bớt những cặn đọng, rêu,... (hiện nhà mình chỉ lắp cái hệ thống lọc nước Kanguru tại Bếp dùng cho ăn uống), nếu có để còn có phương án thiết kế lắp đặt cho thích hợp trong quá trình xây dựng,...

- Loại ống nhựa nào tốt nhất trên thị trường hiện nay (nhiều mẫu mã quá).

2. Thiết bị điện (ổ cắm, công tắc thôi), nhờ các cụ cho tư vấn, dùng loại nào tốt, đẹp:

- Panasonics (đã dùng, ok về chất lượng, mẫu mã bình thường): Đã biết chỗ mua
- Clipsan (ngày xưa đồ của Ausie thì đẹpvà tốt, thấy bảo giờ đồ không xịn nữa): Cửa hàng ơ đâu?
- Schnider: Đồ có đẹp không, sản xuất ở đâu, cửa hàng có thể mua được ở đâu?
- Legrand: Cửa hàng ở đâu??
- Siemens:.........

Vì lắp đặt cho cả nhà, khối lượng khá lớn, nên mình muốn được đến tận nơi, mục sở thị hàng hóa,... để quyết định.

Có gì nhờ các Cụ tư vấn giúp nha!!
Ống nhựa dẫn nước hiện nay ngoài bắc vẫn phổ biến là nhựa Tiền Phong, trong nam thì mọi người nói nhựa Bình Minh. Ống nhựa chịu nhiệt thì Vesbo tốt hơn, nhóm 2 có : dismy, dekko, trần phú,... Cũng có nhiều chỗ họ nói mấy loại đó ko kém gì Vesbo. Hàng Vesbo nhập khẩu nhiều từ Thổ Nhĩ Kỳ nên giá luôn cao hơn, so sánh từ độ dầy tới các mối mạ ren trong đều thấy ổn hơn, cái đó hoàn toàn bằng thực tế cụ ạ. Chứ giờ mấy ai có máy móc chuẩn để đo đạc ngoài phòng thí nghiệm.

Đồ điện Panasonic thì rất nhiều món đảm bảo từ điều hòa, quạt cây, quạt trần, ổ cắm,...

Về giá thì nếu cụ mua ko phải một nhà thầu thì cụ tìm tham khảo là chính, cùng một chỗ bán nhưng cụ là khách lạ mua lần đầu ko có giá tốt ngay đâu. Các cty chuyên bán cho đại lý thì đầy nhưng đủ mã cho mình ko phải lúc nào cũng có, có khi mua đi mua lại lòng vòng, nhất là món lạ mắc tiền. Về chiết khấu cụ để ý là chiết theo giá hãng, em có lần ko để ý thấy họ báo ck ngon lành về kiểm tra lại khác của hãng - kết luận chả được bao :D .

Nhà em đang trong quá trình đi ống ngầm mà thợ nhà em tư vấn mua dây đơn chạy trong ống, em nhờ các cụ tư vấn giúp nên đi dây đơn hay dây đôi bình thường (em đi cả dây tiếp địa nữa, thợ đang chôn ống 20).
Thợ họ nói đúng cụ ah, dây đơn chạy dây rồi rút mới nhàn và chuẩn thiết kế, dây đôi ( dây 2 sợi ) cụ tính ống nhựa gen 20 chỉ hai dây 2*2.5 là cứng ống rồi, rút dây kiểu gì được ? Cẩn thận chắc cú nhiều cụ chơi toàn dây đơn 1*4 thay vì 1*2.5 , dây tiếp địa dùng 1*1.5 là được. Đèn downlight dùng dây 2*0.75 ném dây trên trần thạch cao cho dễ, thi công ko vất vả vì chỉ dùng cho khoảng 100-150w bóng thì thoải mái, dùng 1*1.5 cũng được nếu đã đi ống gen nhựa hết cả.

duongducdinh

Xe buýt
CÓ khi e làm đội chuyên đi sửa chữa lắp đặt điện,dân dụng ,sửa chữa điện nước,khoan đục nhì nhằng cho các cụ,mợ không có thời gian làm nhỉ?
làm lớn thì e chả dám nhận mình làm tốt,nhưng mà nhỏ lẻ thì e làm tốt,chịu khó ạ.
Cụ Thích Là Bụp thấy đc ko ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Maybach Tàu

Xe container
Em đang xây cái nhag có phòng cho thuê, muốn lắp tấm NLMT dùng đèn cho các không gian chung như hành lang và tầng 1 (trệt) có ổn không nhỉ? Giá của món đó có đắt không các cụ? Em tính làm như thế đỡ tiền điện của mình, còn các căn hộ của người thuê họ tự trả tiền điện rồi.
Thích Là Bụp vô đây với em:D

Website
www.facebook.com
Em đang xây cái nhag có phòng cho thuê, muốn lắp tấm NLMT dùng đèn cho các không gian chung như hành lang và tầng 1 (trệt) có ổn không nhỉ? Giá của món đó có đắt không các cụ? Em tính làm như thế đỡ tiền điện của mình, còn các căn hộ của người thuê họ tự trả tiền điện rồi.
Thích Là Bụp vô đây với em:D
Dùng NLMT hiện đang rất đắt. Chi phí phải tầm 5 niên trở lên mới hồi vốn.:D

Maybach Tàu

Xe container
Dùng NLMT hiện đang rất đắt. Chi phí phải tầm 5 niên trở lên mới hồi vốn.:D
Thì em xây nhà cho thuê phải làm nhiều niên chứ lão. Vấn đề 1 nháy đầu tư với mục đích ánh sáng hành lang với tầng 1 không thôi nó khoản bao nhiêu lão biết không? Cái này là quan trọng nhứt:D

Website
www.facebook.com
Thì em xây nhà cho thuê phải làm nhiều niên chứ lão. Vấn đề 1 nháy đầu tư với mục đích ánh sáng hành lang với tầng 1 không thôi nó khoản bao nhiêu lão biết không? Cái này là quan trọng nhứt:D
Nếu chỉ dùng cho ánh sáng hành lang khô thôi thì còn lâu cá hồi hơn nữa. Đầu tư dàn đèn LED vừa tiết kiệm điện lại vừa bền.

duongducdinh

Xe buýt
Cụ tính tổng số lượng w của tất cả bóng điện cụ cần đi.e tư vấn cho.Cái NLMT này cụ vừa dùng,vừa chơi vừa đam mê nữa mới thú cụ ạ.thu hồi vốn thì tầm 5 niên.
Nhà cụ có nhiều phòng cho thuê ko ạ?ở khu vực nào đấy?

Maybach Tàu

Xe container
Cụ tính tổng số lượng w của tất cả bóng điện cụ cần đi.e tư vấn cho.Cái NLMT này cụ vừa dùng,vừa chơi vừa đam mê nữa mới thú cụ ạ.thu hồi vốn thì tầm 5 niên.
Nhà cụ có nhiều phòng cho thuê ko ạ?ở khu vực nào đấy?
Em chưa tính ra tổng nhưng em có 6 tầng hành lang. 1 tầng trệt làm công cộng và 1 thang máy, đèn bên ngoài nhà linh tinh nữa. Tk điện em có rồi nhưng chưa tính toán đến mảng này.
Nhà em có 8 phòng thôi cụ ạ. Mỗi phòng 40m2, ở Long Biên xi ti.

duongducdinh

Xe buýt
Em chưa tính ra tổng nhưng em có 6 tầng hành lang. 1 tầng trệt làm công cộng và 1 thang máy, đèn bên ngoài nhà linh tinh nữa. Tk điện em có rồi nhưng chưa tính toán đến mảng này.
Nhà em có 8 phòng thôi cụ ạ. Mỗi phòng 40m2, ở Long Biên xi ti.
Những bóng điện thắp sáng mà nằm ở những nơi cụ vừa nói ý.có được đi riêng đường dây ko ạ?