Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Dung_HT

Xe tải
Các cụ có biết thợ sửa máy giặt nào uy tín ở khu vực Trung Hòa - Nhân Chính cho em tt với ?
Thanks !!!

chuyendang

Xe hơi
Em đang tính thay cái ATomat tổng bằng loại chống giật (khoảng 50A thôi ạ). Nhờ các cụ tư vấn với, ngoài ra chỗ em ko có tiếp đất thì dùng ELCB có ổn không ? và kích thước của nó có giống AT thường không ạ ?

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
Em đang tính thay cái ATomat tổng bằng loại chống giật (khoảng 50A thôi ạ). Nhờ các cụ tư vấn với, ngoài ra chỗ em ko có tiếp đất thì dùng ELCB có ổn không ? và kích thước của nó có giống AT thường không ạ ?
RCCB: (Residual Current Circuit Breaker) chống dòng rò loại có kích thước cỡ MCB 2 P, 4P

RCBO: (Residual Current Circuit Breaker with Overcurrent Protection) chống dòng rò loại có kích thước cỡ MCB 2P có thêm bảo vệ quá dòng

ELCB: (Earth Leakage Circuit Breaker) Thiết bị chống dòng rò, thực chất là loại MCCB hay MCB bình thường có thêm bộ cảm biến dòng rò. Loại này vừa bảo vệ ngắn mạch, vửa bảo vệ quá tải, vừa bảo vệ dòng rò ( nên giá đắt hơn. Có khi bộ RCD trong ELCB còn đắt gấp hàng chục lần RCCB hay RCBO bình thường).

Tuy nhiên, nếu nhìn trên góc độ mạch điện và các nguyên tắc bảo vệ thì rõ ràng RCCB và ELCB hoàn toàn giống nhau (bảo vệ chống dòng rò - dòng dư thừa, chống giật), chỉ khác nhau về tên gọi và ELCB có loại cấu tạo như MCCB (còn RCBO chỉ có cấu tạo dạng tép như MCB)

AZUMIDIEP

Xe điện
Vẫn nên vệ sinh cụ ạ.

Qua 1 mùa sử dụng, bụi bẩn bám rất nhiều lên các lá nhôm trao đổi nhiệt cả ở giàn nóng và giàn lạnh. Điều này làm giảm hiệu năng của máy điều hòa, hao tổn điện năng, tăng thời gian hoạt động, máy nén giải nhiệt kém.... Nói chung là không tốt.

Khi vệ sinh bảo dưỡng, các lá nhôm được tẩy hết bụi bẩn khiến cho việc làm lạnh không khí qua giàn lạnh nhanh hơn, gas được làm mát ở giàn nóng tốt hơn. Giảm tiêu hao điện năng và tăng độ bền cho cả hệ thống.

Việc vệ sinh lưới lọc giàn lạnh là việc nên làm hàng tuần, nếu khu vực nhà cụ lắm bụi, còn không thì ít nhất 1 tháng cũng nên vệ sinh 1 lần.

Khi phin lọc này bị bẩn làm cho lưu lượng gió lưu thông qua giàn lạnh giảm đi, làm mát chậm. Nếu tắc nặng có thể gây đông đá giàn lạnh.
Cụ Bụp cho em hỏi là mình tự vệ sinh ĐH được không ? Các bước làm như thế nào cụ chỉ giúp.
Nhà em có máy phun áp lực nhưng cứ nghĩ phun nước vào ĐH em lại ghê ghê chưa dám phun.:((

mecxalu205

Xe buýt
May quá, đúng cái em đang cần.
Nhà em có 2 cái điều khiển bị hỏng.
1 cái là điểu khiển Tivi Sony
1 cái là điều khiển quạt của Thái.
Nhờ cụ nào tư vấn giúp em xem có sửa được không hay phải mua mới a?
Thanks

Silencer

Xe tải
Cụ kiểm tra cái tolet nhà mình và khóa nó lại xem thế nào nhá vì 4 nguyên nhân trên chỉ xảy ra trong DK ống và thiết bị của cụ hoàn toàn kín như mới, còn nếu có chỗ nào rò rỉ van vòi, xí....nhỏ thì máy của cụ chẳng sao cả.
Hôm.nay thì chính thức máy bơm nhà em nó phạch phạch như giã gạo rồi ạ :((
em vẫn dùng bthg :)) cơ mà k biết lúc nào nó die :))

bình tích áp chắc bị nước vô.em search google thì lấy lỗi như thế.khổ có cách j sửa mà dễ hiểu k các cụ nhỉ

em cũng lần mò theo hướng dẫn của cụ [@Thích Là Bụp;214] thì đến nơi câu trả lời cũ xem thì ảnh hướng dẫn bị chết link rồi rồi cụ à :(

itcstar

Xe đạp
[/em xin ngó nghiêng vài điều để tư vấn cho cụ . Thứ nhất em thấy cụ quan tâm tới quả phao điện nhà mình thường kiểm tra qua kết luận thử đều là dương chứng tỏ quả phao nhà cụ đã hết đát cụ cần thay quả mới để hệ thống vận hành ngon . Thứ 2 theo như cụ bày tỏ thì con điều hòa nhà cụ đã lâm trọng bệnh nặng cần được đưa vào bệnh viện để chăm sóc một cách tốt nhất vì em thấy nhiều cụ mợ tư vấn bảo là hết ga nghe vô lý quá.:!!
Phao của em vẫn còn tốt bác ạ, máy lạnh cũng OK rồi. Cám ơn bác nhiều nhiều!

itcstar

Xe đạp
Gọi là dây pha và dây trung tính nhưng cường độ dòng điện đi qua cả 2 dây là bằng nhau nên các cụ không nên tiết kiệm theo kiểu Nhất bên trọng nhất bên khinh được. :D
Em dốt đặc về điện, mặc dù có học qua nhưng học đâu quên đó. Nhờ vụ này mà lại mở mang thêm được ít kiến thức. Cám ơn bác nhé!

Song Min

Xe tải
Cục nóng điều hòa nhà em thấy có nước nhỏ ra. Vậy có sao không các cụ? 3 đ/H thì chỉ 1 cái bị nhỏ thôi ợ.

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
Thanks
Chỉ có 2 cách:
1>Cạo sạch tiếp điểm pin+thay pin mới
2>Cách 1 ko ok thì mang ra bác thợ điện tử

beomap2

Xe container
[MUOTE=b2_moi_ra_lo;23589134]Chỉ có 2 cách:
1>Cạo sạch tiếp điểm pin+thay pin mới
2>Cách 1 ko ok thì mang ra bác thợ điện tử[/QUOTE]

Tôi hay phải làm ở cách khác, đó là tự thay cái đèn phát hồng ngoại ở bộ điều khiển phải thay đèn này, 10 lần hỏng thì 7 lần phải thay đèn này, cái đèn ở đầu bộ điều khiển rất hay hỏng vì nằm đè vào bộ điều khiển gây nung đốt đèn này, nên mua chục cái này về nhà dự trữ thay dần.

Mùa nồm tháng 2, tháng 3, các mạch điện hay bị ẩm mốc han gỉ gây trập mạch, nên tháo vỏ làm vệ sinh, cạo mốc bên trong bộ điều khiển.

Chỉnh sửa cuối:

dieuco

Xe tải
Kính chào các cụ!
Tình hình là em mới chuyển nhà, chỗ nhà mới bể nước xây thấp quá, đáy bể cách sàn nhà chỉ tầm 2m. Thế là bình nước nóng tịt luôn, vẫn đun bình thường nhưng lúc mở vòi thì nước chảy rất bé, em đành phải chuyển sang giải pháp ấm siêu tốc :D, cũng may là mùa hè nên đỡ bức xúc :). Kế đến là cái máy giặt ELECTROLUX EWP85662
sau một thời gian dùng (khoảng 2 tháng) thì hôm nọ tình cờ e ý lăn ra ngất. Đèn đóm vẫn sáng bt, hôm kia hãng cử nhân viên sang khám bị cháy con van cấp nước gì đấy. Từ hôm giờ chưa thử lại. Các cụ có cao kiến tư vấn giúp em cái giải pháp lâu dài ạ, chứ cứ để này nghe chừng tuổi thọ các chú đi sớm.
Em cảm ơn các cụ trước!=D>

Rickyman

Xe điện
Kính chào các cụ!
Tình hình là em mới chuyển nhà, chỗ nhà mới bể nước xây thấp quá, đáy bể cách sàn nhà chỉ tầm 2m. Thế là bình nước nóng tịt luôn, vẫn đun bình thường nhưng lúc mở vòi thì nước chảy rất bé, em đành phải chuyển sang giải pháp ấm siêu tốc :D, cũng may là mùa hè nên đỡ bức xúc :). Kế đến là cái máy giặt ELECTROLUX EWP85662
sau một thời gian dùng (khoảng 2 tháng) thì hôm nọ tình cờ e ý lăn ra ngất. Đèn đóm vẫn sáng bt, hôm kia hãng cử nhân viên sang khám bị cháy con van cấp nước gì đấy. Từ hôm giờ chưa thử lại. Các cụ có cao kiến tư vấn giúp em cái giải pháp lâu dài ạ, chứ cứ để này nghe chừng tuổi thọ các chú đi sớm.
Em cảm ơn các cụ trước!=D>
Giải pháp ổn nhất, nhanh gọn nhẹ là lắp bơm tăng áp đầu vào Máy giặt và bình nước nóng cụ nhé. Thiệt hại khoảng 1.6 triệu bơm Panosonic + 400 vật tư phụ. Tổng xỉ vả 2 củ ngon choét :D

dieuco

Xe tải
Giải pháp ổn nhất, nhanh gọn nhẹ là lắp bơm tăng áp đầu vào Máy giặt và bình nước nóng cụ nhé. Thiệt hại khoảng 1.6 triệu bơm Panosonic + 400 vật tư phụ. Tổng xỉ vả 2 củ ngon choét :D
Nhà em thuê, đầu tư vào đấy ngại phết cụ ạ :D

linhkienxedien

Xe tải
Thanks
cụ thay pin mới, vệ sinh các chân tiếp xúc. Nếu không được thì mang qua em, em giúp cụ

truongbin

Xe buýt
Cụ cho em hỏi về cửa cuốn
Nhà e có lắp cửa cuốn walldoor mô tơ cuốn 800w
Thợ ở e bảo nó chỉnh noa cũng k chỉnh đc
Tình hình bệnh như sau. Chu trình lên thì cửa có kêu két két to dần rồi giảm. 3 lần kêu / 1 chu trình chạy của cửa. Và ở thanh nan cửa có dấu hiệu bị mòn vệt dài
Ở 2 bên đường ray cũng bị mòn
Điều khiển thì bị đảo chiều.
Mong các cụ giúp em
Cần tư liệu ảnh ọt em sẽ gửi cho các cụ