Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Trục Supermarket

Xe điện
Cụ ơi, cụ cho e xin số đt e alo tư vấn cụ nhé. Hiện có 2 công nghệ chính là nano và ro, có một hãng tự nhận là của Nga cho ra đời một loại có 2 vòi kết hợp cả nano và ro. Cá nhân e thì thấy nếu nc xấu, đun lên có cặn nhiều cụ nên dùng công nghệ ro. Nc tốt hoặc cụ chấp nhận đc vc phải thường xuyên vệ sinh thì dùng nano. Còn loại kết hợp cả 2 chỉ lừa khách kiếm tiền thôi ạ. Sau khi chọn công nghệ cụ chọn thương hiệu, thương hiệu thì có nhiều nhưng cơ bản chất lượng gần như nhau. Cụ lưu ý chọn hãng uy tín để sp tốt, k dùng hàng nhái và giả là đc cụ nhé. Cụ vào linh chữ ký e tham khảo và cho e số đt e tư vấn kỹ hơn ạ. E cam kết tư vấn trung thực chứ k chạy theo lợi nhuận ạ. Thanks cụ
Em nghĩ mợ hướng khách dùng sản phẩm RO có thương hiệu cho nó đỡ hại não. :)
Em chẳng tin các nhà máy nước sạch tại VN kiểm soát chất lượng đầu ra đảm bảo. ;)) nên khách dùng máy Nano dễ sinh biến phết. ;))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em nghĩ mợ hướng khách dùng sản phẩm RO có thương hiệu cho nó đỡ hại não. :)
Em chẳng tin các nhà máy nước sạch tại VN kiểm soát chất lượng đầu ra đảm bảo. ;)) nên khách dùng máy Nano dễ sinh biến phết. ;))
Dạ vâng, e cũng nghĩ với chất lượng nc ở Việt Nam thì k nên dùng công nghệ nano nhưng nhiều khi khách vẫn thích nên e chỉ tư vấn trung lập đc thôi cụ ạ, quyền quyết định là ở khách hàng. Có điều khi e tư vấn rõ rồi thì khách không trách e được nữa nếu sau này không ưng ý về chất lượng máy nano cụ ạ

Trục Supermarket

Xe điện
Dạ vâng, e cũng nghĩ với chất lượng nc ở Việt Nam thì k nên dùng công nghệ nano nhưng nhiều khi khách vẫn thích nên e chỉ tư vấn trung lập đc thôi cụ ạ, quyền quyết định là ở khách hàng. Có điều khi e tư vấn rõ rồi thì khách không trách e được nữa nếu sau này không ưng ý về chất lượng máy nano cụ ạ
Vâng, mỗi dòng sản phẩm có những lợi điểm riêng, thôi thì mợ cứ tư vấn hết nhẽ cho khách rồi cho khách chọn lựa.

itcstar

Xe đạp
Thớt này hay quá nhưng cũng dài nên tìm đúng thứ mình cần cũng hơi lâu :D. Em đang có 2 vấn đề như bên dưới, bác nào biết thì giúp em với

1. Cái máy bơm ko bơm tự động được, leo lên mái dùng bút thử điện kiểm tra 2 công tắc tự ngắt ở trên bồn thì thấy cả 2 tiếp điểm đều có lửa kể cả khi ở trạng thái đóng và mở ==> tá hỏa luôn vì dây lên bồn em đấu (-) ở cầu dao; còn chiều (+) đi vào máy bơm. Em xuống ngắt điện, đấu thẳng từ cầu dao vào máy bơm rồi on nguồn thì bơm bình thường. Vậy nguyên nhân là gì các bác nhỉ?

2. Gần đây khi mở máy và set nhiệt độ 22 độ được chừng 6-7h thì thấy máy kêu loạch xoạch sau đó có vài lát đá mỏng bay xuống. Em mua được chừng 1 năm, loại CU-TS12QKH-8 có inverter.

Gọi cho pana nói về tình trạng để yêu cầu bảo hành, nhân viên xuống kiểm tra. Sau khi mở máy nó nói là lạnh yếu, kế tiếp mở cái vỏ ở giàn lạnh thì thấy trắng các đầu ống đồng ở bên phải ==> đóng tuyết. kế tiếp mở cái băng trăng trắng ở ngay dưới đầu giàn lạnh thì thấy đen xỉn và đầy nước nhớt nhớt ở cái bảo ôn hay gì đó bọc 2 ống đồng, kiểm tra thêm ở giàn nóng xong thì NV kết luận: máy bị thiếu gas, dầu bị rịn nhiều ở co đi giàn lạnh => xì gas do lắp đặt.
Em hỏi là xử lý thế nào thì nó nói phải thay mấy đầu code và nạp lại gas --> bọn lắp đặt phải làm việc này. Còn nếu hết bảo hành thì chi phí khoảng 1,3tr cho 2 việc trên. Gọi cho tụi lắp đặt thì nó phán dùng 1 năm thì thiếu gas là đúng rồi, giờ phải nạp lại gas với công là 250k. Lúc lụi nó lắp mình ko để ý kỹ, giờ xem lại mấy video trên youtube thì thấy tụi lắp đặt quá ẩu và bỏ qua nhiều bước ... bực ghê bác ạ.
Ah, còn một điểm nữa là em đăng ký bảo hành online mãi mà ko được, có bác nào gặp tình trạng giống em ko nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Thớt này hay quá nhưng cũng dài nên tìm đúng thứ mình cần cũng hơi lâu :D. Em đang có 2 vấn đề như bên dưới, bác nào biết thì giúp em với

1. Cái máy bơm ko bơm tự động được, leo lên mái dùng bút thử điện kiểm tra 2 công tắc tự ngắt ở trên bồn thì thấy cả 2 tiếp điểm đều có lửa kể cả khi ở trạng thái đóng và mở ==> tá hỏa luôn vì dây lên bồn em đấu (-) ở cầu dao; còn chiều (+) đi vào máy bơm

2. Gần đây khi mở máy và set nhiệt độ 22 độ được chừng 6-7h thì thấy máy kêu loạch xoạch sau đó có vài lát đá mỏng bay xuống. Em mua được chừng 1 năm, loại CU-TS12QKH-8 có inverter.

Gọi cho pana nói về tình trạng để yêu cầu bảo hành, nhân viên xuống kiểm tra. Sau khi mở máy nó nói là lạnh yếu, kế tiếp mở cái vỏ ở giàn lạnh thì thấy trắng ở bên phải của cái cái băng trăng trắng ở đầu giàn lạnh thì thấy đen xỉn và đầy nước nhớt nhớt ở cái bảo ôn hay gì đó bọc 2 ống đồng, kiểm tra thêm ở giàn nóng xong thì NV kết luận: máy bị thiếu gas, dầu bị rịn nhiều ở co đi giàn lạnh => xì gas do lắp đặt.
Em hỏi là xử lý thế nào thì nó nói phải thay mấy đầu code và nạp lại gas --> bọn lắp đặt phải làm việc này. Còn nếu hết bảo hành thì chi phí khoảng 1,3tr cho 2 việc trên. Gọi cho tụi lắp đặt thì nó phán dùng 1 năm thì thiếu gas là đúng rồi, giờ phải nạp lại gas với công là 250k. Lúc lụi nó lắp mình ko để ý kỹ, giờ xem lại mấy video trên youtube thì thấy tụi lắp đặt quá ẩu và bỏ qua nhiều bước ... bực ghê bác ạ.
Ah, còn một điểm nữa là em đăng ký bảo hành online mãi mà ko được, có bác nào gặp tình trạng giống em ko nhỉ?
Cái (1) của cụ cũng đơn giản thôi:
- Đo thấy 2+ là do máy bị ngắt mát
- Muốn bơm hoạt động tự động, cụ treo thêm một quả phao nữa vào cùng với quả phao thấp nhá.

itcstar

Xe đạp
Cái (1) của cụ cũng đơn giản thôi:
- Đo thấy 2+ là do máy bị ngắt mát
- Muốn bơm hoạt động tự động, cụ treo thêm một quả phao nữa vào cùng với quả phao thấp nhá.
ủa bác ơi, em kéo mạnh dây phao xuống vẫn ko bơm được, lấy bút thử điện thì thấy vẫn thế. Hay là cái dây nối từ cầu dao lên bồn bị đứt bác nhỉ, em nghi ngờ như thế, đang tính thay dây mới nhưng hơi phê vì dây em đi âm. Giờ chắc phải kéo 1 cái dây đi nổi :(

b2_moi_ra_lo

Xe buýt

1. Cái máy bơm ko bơm tự động được, leo lên mái dùng bút thử điện kiểm tra 2 công tắc tự ngắt ở trên bồn thì thấy cả 2 tiếp điểm đều có lửa kể cả khi ở trạng thái đóng và mở ==> tá hỏa luôn vì dây lên bồn em đấu (-) ở cầu dao; còn chiều (+) đi vào máy bơm. Em xuống ngắt điện, đấu thẳng từ cầu dao vào máy bơm rồi on nguồn thì bơm bình thường. Vậy nguyên nhân là gì các bác nhỉ?

Gọi cho pana nói về tình trạng để yêu cầu bảo hành, nhân viên xuống kiểm tra. Sau khi mở máy nó nói là lạnh yếu, kế tiếp mở cái vỏ ở giàn lạnh thì thấy trắng các đầu ống đồng ở bên phải ==> đóng tuyết. kế tiếp mở cái băng trăng trắng ở ngay dưới đầu giàn lạnh thì thấy đen xỉn và đầy nước nhớt nhớt ở cái bảo ôn hay gì đó bọc 2 ống đồng, kiểm tra thêm ở giàn nóng xong thì NV kết luận: máy bị thiếu gas, dầu bị rịn nhiều ở co đi giàn lạnh => xì gas do lắp đặt.
cháu chém hộ cụ cả 2 vấn đề:
1, dây mát từ cầu dao lên phao bị move, cụ thử bút thấy 2 cực phao đỏ lửa là lửa lộn từ máy bơm lên và khi phao đóng cộng với ko có mát tại phao nen nó sông sang cọc bên kia do đó cả 2 đều đỏ.
Biện pháp: Kiểm tra lại dây mát từ nguồn tới phao điện.
2,Nguyên nhân đóng đá tại dàn lạnh
-giải nhiệt kém
-Thừa môi chất
-Thủng ống- Thiếu môi chất
Vấn đề giải nhiệt kém là do: Dàn bị tắc bẩn, lưới lọc kk bị bẩn cần bảo dưỡng bằng máy chuyên dụng, nguyên nhân nữa là quạt yếu do tụ kém tốc độ quạt thấp, việc này thì cụ cảm nhận được khi nó chạy.
Vấn đề thứ 2 về thừa môi chất: Kẹp am pe kìm đo dòng điện, với máy 12000btuh của cụ ở điều kiện max là 5,3 A (lúc máy chạy khởi động hết công suất), nếu dòng lv max cao hơn là đang thừa gas. Còn việc đo bằng đồng hồ gas chuyên dụng về áp đẩy và áp hồi sẽ phải có thợ làm mới được.
Việc thợ nói là một hai năm lại hết ga là họ đang lừa cụ đó, máy đh thông thường ống kín hoàn toàn thì ko có hao gas
Viẹc thay zắc co cũng là lừa cụ đó vì zắc co nguyên bản của panasonic có thể nói là vĩnh Cửu theo kn 25 năm em làm nghề. Nếu hở chỗ đó là do thợ loe ống đồng kém.
Nếu lúc đng đá mà cụ ra xem cái ống nhỏ (đẩy) ở đầu giàn nóng bám tuyết trắng bám tuyết thì nguyên nhân là thiếu gas nhé
Còn cái chất nhầy cụ nói khi bóc bảo ôn ra chính là dầu lạnh và chỗ bóc ra gần với giàn lạnh
Em tạm két luận: Máy của cụ bị xì gas do lỗi loe ống đồng , chỗ xì là chỗ bóc bảo ôn thấy dầu lạnh (zắc co sau dàn lạnh) , cụ cũng càn lưu ý với lượng bụi cao như hn thì 2 tuần giặt cái lưới lọc 1 lần và 1 năm thì thuê bảo dưỡng 1 lan cho đỡ tốn điện.

itcstar

Xe đạp
cháu chém hộ cụ cả 2 vấn đề:
1, dây mát từ cầu dao lên phao bị move, cụ thử bút thấy 2 cực phao đỏ lửa là lửa lộn từ máy bơm lên và khi phao đóng cộng với ko có mát tại phao nen nó sông sang cọc bên kia do đó cả 2 đều đỏ.
Biện pháp: Kiểm tra lại dây mát từ nguồn tới phao điện.
2,Nguyên nhân đóng đá tại dàn lạnh
-giải nhiệt kém
-Thừa môi chất
-Thủng ống- Thiếu môi chất
Vấn đề giải nhiệt kém là do: Dàn bị tắc bẩn, lưới lọc kk bị bẩn cần bảo dưỡng bằng máy chuyên dụng, nguyên nhân nữa là quạt yếu do tụ kém tốc độ quạt thấp, việc này thì cụ cảm nhận được khi nó chạy.
Vấn đề thứ 2 về thừa môi chất: Kẹp am pe kìm đo dòng điện, với máy 12000btuh của cụ ở điều kiện max là 5,3 A (lúc máy chạy khởi động hết công suất), nếu dòng lv max cao hơn là đang thừa gas. Còn việc đo bằng đồng hồ gas chuyên dụng về áp đẩy và áp hồi sẽ phải có thợ làm mới được.
Việc thợ nói là một hai năm lại hết ga là họ đang lừa cụ đó, máy đh thông thường ống kín hoàn toàn thì ko có hao gas
Viẹc thay zắc co cũng là lừa cụ đó vì zắc co nguyên bản của panasonic có thể nói là vĩnh Cửu theo kn 25 năm em làm nghề. Nếu hở chỗ đó là do thợ loe ống đồng kém.
Nếu lúc đng đá mà cụ ra xem cái ống nhỏ (đẩy) ở đầu giàn nóng bám tuyết trắng bám tuyết thì nguyên nhân là thiếu gas nhé
Còn cái chất nhầy cụ nói khi bóc bảo ôn ra chính là dầu lạnh và chỗ bóc ra gần với giàn lạnh
Em tạm két luận: Máy của cụ bị xì gas do lỗi loe ống đồng , chỗ xì là chỗ bóc bảo ôn thấy dầu lạnh (zắc co sau dàn lạnh) , cụ cũng càn lưu ý với lượng bụi cao như hn thì 2 tuần giặt cái lưới lọc 1 lần và 1 năm thì thuê bảo dưỡng 1 lan cho đỡ tốn điện.
Cám ơn bác đã trả nhời, em thấy chuẩn men luôn.

Loay hoay từ sang đến giờ, cả 2 vấn đề của em đã xử lý xong con ong. Nhưng mất công dọn dẹp mệt phờ râu trê, vậy là đi toi ngày CN :D
1. Bằng cách ngồi tại tầng lửng ngắt ra thử từng sợi thì phát hiện 1 dây mát (A )từ cầu dao bên dưới lên bồn bị đứt nhưng ko biết ở chỗ nào; dây còn lại (B) từ bồn xuống máy bơm vẫn tốt. Thế là em đấu tắt sợi A - khúc từ bồn xuống tầng lửng vào cực âm của ổ điện gần đó. Mở cầu dao thử lại thì máy lại hoạt động ngon, nước đầy bồn thì máy tự ngắt. Qua đây rút kinh nghiệm là nếu phải đấu lại thì dùng sợi có tiết diện to 1 chút cho nó bền, lúc trước nghĩ dây mát thì chẳng mấy khi hỏng nên cứ xài loại nhỏ cho nó mềm :D
2. Về máy lạnh thì đã có NV tới xử lý: nguyên nhân gốc là bị xì ngay tại mối nối dưới dàn lạnh dẫn đến thiếu ga. NV sửa chữa đã mở cả 2 van, cắt cả 2 đoạn ở ống to và nhỏ ra rồi làm lại; sau đó bơm gas vào. Giờ máy lại chạy ngon, nhưng ko bít được bao lâu :D

Chỉnh sửa cuối:

tuan.control

Xe tải
Cụ Bụp ơi, thế còn về cái chống sét cho nhà thì thế nào nhỉ? Mặt đất phải làm thế nào, trên đầu phải ra làm sao?
Về hệ thống chống sét thì như các cụ bên trên đã nói. Em xin bổ xung thêm là để làm một hệ thống chống sét đạt tiêu chuẩn thì khá phức tạp. Hỗn hợp đất tại công trình, lựa chọn loại cọc tiếp đất, bố trí cọc, kim thu sét, dây dẫn thoát sét. Tất cả sự phối hợp các thành phần trên cần có khảo sát, tính toán, lựa chọn tùy thuộc vào từng công trình cụ thể. Ngoài ra nên lựa chọn giải pháp nào ít phải bảo dưỡng hệ thống nhất.

Dự án Nước

Xe đạp
Về hệ thống chống sét thì như các cụ bên trên đã nói. Em xin bổ xung thêm là để làm một hệ thống chống sét đạt tiêu chuẩn thì khá phức tạp. Hỗn hợp đất tại công trình, lựa chọn loại cọc tiếp đất, bố trí cọc, kim thu sét, dây dẫn thoát sét. Tất cả sự phối hợp các thành phần trên cần có khảo sát, tính toán, lựa chọn tùy thuộc vào từng công trình cụ thể. Ngoài ra nên lựa chọn giải pháp nào ít phải bảo dưỡng hệ thống nhất.
Cụ nói chí phải, vấn đề là các cụ nhà mình lái hướng sét sang nhà hàng xóm thôi, chứ không phải thu sét.
Nhiều cột thu Sét bố trí về địa chất (Nhiều khu phải đổ cả muối kim loại Bạc), dây thoát sét, các quả cầu thu sét mất ngót cả Tỏi. ;))

Chỉnh sửa cuối:

Kilo 636

Xe tải

Ah, còn một điểm nữa là em đăng ký bảo hành online mãi mà ko được, có bác nào gặp tình trạng giống em ko nhỉ?[/em xin ngó nghiêng vài điều để tư vấn cho cụ . Thứ nhất em thấy cụ quan tâm tới quả phao điện nhà mình thường kiểm tra qua kết luận thử đều là dương chứng tỏ quả phao nhà cụ đã hết đát cụ cần thay quả mới để hệ thống vận hành ngon . Thứ 2 theo như cụ bày tỏ thì con điều hòa nhà cụ đã lâm trọng bệnh nặng cần được đưa vào bệnh viện để chăm sóc một cách tốt nhất vì em thấy nhiều cụ mợ tư vấn bảo là hết ga nghe vô lý quá.:!!

Chỉnh sửa cuối:

whitefang

Xe tải
Tham khảo topic nhiều thấy mình ếch ngồi đáy giếng quá, lại muốn tìm hiểu thêm về món này. Các cụ tư vấn giúp em tài liệu nào tham khảo hay khóa học về điện nước dân dụng cơ bản nên tham gia đc ko ợ?

E đội ơn các cụ ;).

Trục Supermarket

Xe điện
Tham khảo topic nhiều thấy mình ếch ngồi đáy giếng quá, lại muốn tìm hiểu thêm về món này. Các cụ tư vấn giúp em tài liệu nào tham khảo hay khóa học về điện nước dân dụng cơ bản nên tham gia đc ko ợ?

E đội ơn các cụ ;).
Cụ chuẩn bị tuần mời em cafe 2 buổi, em tư véo cho. ;))

Website
www.facebook.com
Cám ơn bác đã trả nhời, em thấy chuẩn men luôn.

Loay hoay từ sang đến giờ, cả 2 vấn đề của em đã xử lý xong con ong. Nhưng mất công dọn dẹp mệt phờ râu trê, vậy là đi toi ngày CN :D
1. Bằng cách ngồi tại tầng lửng ngắt ra thử từng sợi thì phát hiện 1 dây mát (A )từ cầu dao bên dưới lên bồn bị đứt nhưng ko biết ở chỗ nào; dây còn lại (B) từ bồn xuống máy bơm vẫn tốt. Thế là em đấu tắt sợi A - khúc từ bồn xuống tầng lửng vào cực âm của ổ điện gần đó. Mở cầu dao thử lại thì máy lại hoạt động ngon, nước đầy bồn thì máy tự ngắt. Qua đây rút kinh nghiệm là nếu phải đấu lại thì dùng sợi có tiết diện to 1 chút cho nó bền, lúc trước nghĩ dây mát thì chẳng mấy khi hỏng nên cứ xài loại nhỏ cho nó mềm :D
2. Về máy lạnh thì đã có NV tới xử lý: nguyên nhân gốc là bị xì ngay tại mối nối dưới dàn lạnh dẫn đến thiếu ga. NV sửa chữa đã mở cả 2 van, cắt cả 2 đoạn ở ống to và nhỏ ra rồi làm lại; sau đó bơm gas vào. Giờ máy lại chạy ngon, nhưng ko bít được bao lâu :D
Gọi là dây pha và dây trung tính nhưng cường độ dòng điện đi qua cả 2 dây là bằng nhau nên các cụ không nên tiết kiệm theo kiểu Nhất bên trọng nhất bên khinh được. :D

thaovjp89

Xe tải
Website
www.smartshop.vn
Cụ ơi, cụ cho e xin số đt e alo tư vấn cụ nhé. Hiện có 2 công nghệ chính là nano và ro, có một hãng tự nhận là của Nga cho ra đời một loại có 2 vòi kết hợp cả nano và ro. Cá nhân e thì thấy nếu nc xấu, đun lên có cặn nhiều cụ nên dùng công nghệ ro. Nc tốt hoặc cụ chấp nhận đc vc phải thường xuyên vệ sinh thì dùng nano. Còn loại kết hợp cả 2 chỉ lừa khách kiếm tiền thôi ạ. Sau khi chọn công nghệ cụ chọn thương hiệu, thương hiệu thì có nhiều nhưng cơ bản chất lượng gần như nhau. Cụ lưu ý chọn hãng uy tín để sp tốt, k dùng hàng nhái và giả là đc cụ nhé. Cụ vào link chữ ký e tham khảo và cho e số đt e tư vấn kỹ hơn ạ. E cam kết tư vấn trung thực chứ k chạy theo lợi nhuận ạ. Thanks cụ
Cảm ơn cụ nhé, ở chỗ em cũng đã có 1 số hộ đang dùng máy Karofi 8 và 9 cấp lọc. Ko biết cụ đánh giá loại này thế nào. Giá thị trường khoảng mức 4tr

Website
www.facebook.com
Đoạn này cụ phải dùng khoan sắt, khoan vào tâm đinh rút nhôm, đứt mũ đinh rút là lôi ra được. Nhà không có khoan thì kiếm cái gì mà mài bay cái mũ đinh rút ra cụ ạ
Câu trả lời chính xác đây cụ [@whitefang;107260] nhá.

Website
www.facebook.com

E đội ơn các cụ ;).
Học làm gì cụ ôi, động đến đâu thì nghiên cứu đến đấy thôi. Học mà ko dùng lại quên ngay, còn nguye hiểm hơn là ko học.:P

Bí thư chi bộ

[Tịch thu bằng lái]
cụ cho em hỏi nhờ tí ạ :
Cái ĐH nhà em năm ngoái dùng không vẫn đề gì , mà năm nay thì cứ bị rỉ nước chảy dọc theo tường xuống nền nhà , em toàn phải để cái giẻ để thấm :( .Em có trèo lên xem qua thì không thấy thủng ống xả , chỉ thấy đọng nước ở miếng mút. Vậy em nhờ cụ thử bắt bệnh giúp em phát ạ 8-| Tks cụ !
Báo cáo các cụ là hôm nọ ĐH nhà em bị như trên ! theo tư vẫn của các cụ thì là cần phải vệ sinh , bảo dưỡng ! Em xin Gấu 200k định gọi thợ nhưng em có cái tật ưa chọc ngoáy :D nên tự trèo lên tháo tấm lưới bên trên mặt lạnh ra vệ sinh sạch , lắp lại thì bật tẹt mấy hôm nay khô cong :D hê hê thế là ăn ra được 200k uống bia ạ \:D/\:D/