Tư Vấn sửa chữa, sử dụng các loại xe hai bánh cho các cụ mợ ạ :d

Elecvit

Xe buýt
Cụ chủ cho hỏi tí nữa là cái hộp đồ của dream cao thì mua ở đâu ạ để em nghía thử

THE MUSTANG

Xe hơi
Ấy Dzaaa, giờ em mới thấy Thớt này. Mong các cụ giúp em với. ~:>

Vào thẳng vấn đề vì nhà cháu cần tư vấn vội, cuối tuần này đi làm gấp ạ. :">

Nhà cháu có cái xe AB 2007 đi đến nay ngót trên dưới 5 năm, chỉ thay vỏ, châm nhớt, hoàn toàn chưa làm gì khác, đi cũng được 35 vạn cây rồi ạ.

Nay nhà cháu thấy bình yếu đề máy khó nổ, máy ì ạch hẵn ra, hao xăng thấy rõ. Dự định cuối tuần này mang đi làm lại tổng quan, cơ mà trình còn còi quá (Trước giờ đi xe toàn 1-2 năm rồi bán đổi xe khác, nên ko có kinh nghiệm làm máy xe. Con AB 2007 này kỹ niệm nên ko gả đi được phải tút em nó lại thôi), mong mấy cụ tư vấn giúp để tránh tình trạng bị chém hoặc làm ăn sống nhăn ạ.

Nhà cháu dự định làm thế này:

1/ Thay bình acquy >>>>ko biết thay loại nào là tốt??? giá tiền???
2/ Thay dây Coroa >>>loại nào tốt và giá thành???
3/ Làm lại thắng trước và thắng sau, thắng ko ăn nữa >>>ko biết phải thay những gì???
4/ Châm nhớt máy, nhớt hộp số (lap), nước làm mát >>> loại nào tốt và giá thành???
5/ Máy xe ì ạch, có phải bung máy ra làm "nồi" hay gì gì ko các cụ. Nhà cháu nghe nói bung máy ra là mất zin ko ngon nữa có đúng ko ạ???
6/ Thay mấy bóng đèn si nhan + Tấm lọc gió.....

Làm như sáu phần trên là đủ chưa, có cần làm gì nữa ko các cụ ạ???

P/S: Do trình còi, hỏi cho kĩ trước cho chắc ăn, mong các cụ tư vấn giúp nhà cháu ạ. Kính các cụ Vodka ạ.

TPNB

Xe máy
Eo...cụ chất chơi phết nhỉ , chủ yếu là sơn thôi , đôi vành ra phố huế đổi các là nhanh , còn sơn để từ từ em nghó lại phát nhá .

Tại em cũng quý viva nhà em lắm. Nhìn mấy bác SG độ mà thèm giỏ dãi ra. Thế nên em đang nuôi hy vọng cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

unknown.king

Xe tăng
em tưởng cụ chủ chỉ chuyên xe ga, hoá ra cả xe số cũng chơi ạ? vậy em mạn phép hỏi con dream thái của em đợt này nổ máy cứ nghe tiếng sối trong bụng máy. không ga cũng có lèo xèo mà ga to thì nghe rõ lắm. xe vẫn đi bình thường, hơi tốn xăng hơn trước 1 tẹo. cụ bắt giúp em với

Piaggio Junior

Xe điện
Cụ chủ cho hỏi tí nữa là cái hộp đồ của dream cao thì mua ở đâu ạ để em nghía thử
Các cửa hàng bán phụ tùng đèu có ạ , trong chợ giời đều ý , nó là cái nhựa đen để đựng hộp dụng cụ của xe khi mua mới , của Dream lùn có thêm nắp đậy ạ.

Ấy Dzaaa, giờ em mới thấy Thớt này. Mong các cụ giúp em với. ~:>

Vào thẳng vấn đề vì nhà cháu cần tư vấn vội, cuối tuần này đi làm gấp ạ. :">

Nhà cháu có cái xe AB 2007 đi đến nay ngót trên dưới 5 năm, chỉ thay vỏ, châm nhớt, hoàn toàn chưa làm gì khác, đi cũng được 35 vạn cây rồi ạ.

Nay nhà cháu thấy bình yếu đề máy khó nổ, máy ì ạch hẵn ra, hao xăng thấy rõ. Dự định cuối tuần này mang đi làm lại tổng quan, cơ mà trình còn còi quá (Trước giờ đi xe toàn 1-2 năm rồi bán đổi xe khác, nên ko có kinh nghiệm làm máy xe. Con AB 2007 này kỹ niệm nên ko gả đi được phải tút em nó lại thôi), mong mấy cụ tư vấn giúp để tránh tình trạng bị chém hoặc làm ăn sống nhăn ạ.

Nhà cháu dự định làm thế này:

1/ Thay bình acquy >>>>ko biết thay loại nào là tốt??? giá tiền???
2/ Thay dây Coroa >>>loại nào tốt và giá thành???
3/ Làm lại thắng trước và thắng sau, thắng ko ăn nữa >>>ko biết phải thay những gì???
4/ Châm nhớt máy, nhớt hộp số (lap), nước làm mát >>> loại nào tốt và giá thành???
5/ Máy xe ì ạch, có phải bung máy ra làm "nồi" hay gì gì ko các cụ. Nhà cháu nghe nói bung máy ra là mất zin ko ngon nữa có đúng ko ạ???
6/ Thay mấy bóng đèn si nhan + Tấm lọc gió.....

Làm như sáu phần trên là đủ chưa, có cần làm gì nữa ko các cụ ạ???

P/S: Do trình còi, hỏi cho kĩ trước cho chắc ăn, mong các cụ tư vấn giúp nhà cháu ạ. Kính các cụ Vodka ạ.
Ắc quy khô tầm 3 trăm , dây Đai ( curoa ) tầm 4-5 trăm , phanh thì kiểm tra đặt lại cannuya hoặc thay má phanh mới , nhớt thì cụ thay theo định kỳ rồi đâu cần phải hỏi ạ , Máy ì cụ làm lại côn ( thay bi lăn và dán búa côn ) lại ngon choét , làm côn chưa phải bung máy hay động cơ cụ nhé , chỉ là phần truyền tải thôi .Lọc gió cụ nên thay loại bằng mút cho thoát máy vì nguyên bản của nó là bằng giấy .....
Cụ mông em nó như thế cũng quá ổn rồi đấy ạ , có gì cụ bốc máy gọi em cho nhanh nhé ...

em tưởng cụ chủ chỉ chuyên xe ga, hoá ra cả xe số cũng chơi ạ? vậy em mạn phép hỏi con dream thái của em đợt này nổ máy cứ nghe tiếng sối trong bụng máy. không ga cũng có lèo xèo mà ga to thì nghe rõ lắm. xe vẫn đi bình thường, hơi tốn xăng hơn trước 1 tẹo. cụ bắt giúp em với
Em Giấc mơ của cụ chắc bị sôi cam rồi , thay sợi cam và chỉnh cò, chỉnh lại chế độ galanti chút là ok , em nói thật mấy em xe số 125 đổ xuống sửa dễ như ăn cơm hằng ngày thôi ạ ....

Wave Alpha 20

Xe điện
cái này nhà cháu biết sơ sơ. nếu cụ ở Hà Nội thì phi ra chợ giời, giá chỉ khoảng dưới 200k thui! nhớ mặc cả thật lực cụ nhá! nó toàn chém hơn 300k thôi! :)

Wave Alpha 20

Xe điện
cụ chủ thớt này gọi là bác sỹ khoa 2 bánh! hí hí nhà cháu cũng hay hóng hớt các bác thợ sửa nên biết tý tý thành ra thích xem các cao thủ phán bệnh để rút kinh nghiệm! hi hi cảm ơn chia sẻ của cụ chủ và các cụ các mợ đã giúp nhà cháu và các anh em khác mở mang hiểu biết! :)

albatron

Xe tải
tớ có cái wave anpha mà dạo này giảm xóc trước đi cứng, k nhún êm, giảm sóc sau cũng cứng (đã thay ti rùi nhưng vẫn cứng). Đi 1 mình qua ổ gà, đg tàu nảy tung ***. tay lái đi khoảng 30ph là tê vì rung.
Các bác bắt bệnh giúp với,tks nhiều. Nếu kiếm đc lò xo giảm xóc sau của wave thái thay vào có ổn k? vì ngày xưa ngồi wave thái thấy êm lắm

albatron

Xe tải
Chế hòa khí (xe honda cub) của em, để qua đêm là bị chảy xang đường xăng thừa.
Em đem ra thợ rửa sạch chế. Lắp lại, hôm sau vẫn còn chảy xăng.
Em bực quá, tự tháo ra, về sinh lại sạch kim 3 cạnh và dùng bông ngoáy tai tẩm xăng lau sạch lỗ kim 3 cạnh (thấy bẩn đen cả đầu bông).
Sau đó xịt dung dịch rủa chế (mua ở chọ giời). Lắp lại.
Sáng nay ra kiểm tra thấy ngon rồi!
Mây chú thợ làm ẩu quá! (Chả nhẽ giờ việc gì mình cũng tự làm)
Chia sẻ kinh nghiệm với các cụ
cụ k chụp ảnh lại để anh em tham khảo với.
Cụ chủ thớt còn cách gì để hạn chế chảy xăng nữa thì nói luôn ạ.
Còn 1 vấn đề chia sẻ với các cụ luôn, số là dây phanh trước thay liên tục, một thời gian thì bóp nó k nhả, có vẻ nghẹt dây phanh.
Ra hiệu nó toàn thay luôn, tất nhiên là dùng tốt nhưng tốn tiền.
Tớ mới thấy có mỗi sợi cáp đơn giản thế mà k xử lý được thì đúng là vớ vẩn quá, ngày xưa đi xe đạp dây phanh nối, đấu tùm lum nữa là.
Thế là mới mang sợi dây cũ về, kiểm tra, lấy xăng phụt vào rửa sạch, cho RP7 vào rửa, rồi ra dầu vào. Thế là lại ngon, trơn hơn mới.
Tự rửa, lắp cũng chỉ 1 lúc mà cảm thấy thoái mái

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
cụ k chụp ảnh lại để anh em tham khảo với.
Cụ chủ thớt còn cách gì để hạn chế chảy xăng nữa thì nói luôn ạ.
Còn 1 vấn đề chia sẻ với các cụ luôn, số là dây phanh trước thay liên tục, một thời gian thì bóp nó k nhả, có vẻ nghẹt dây phanh.
Ra hiệu nó toàn thay luôn, tất nhiên là dùng tốt nhưng tốn tiền.
Tớ mới thấy có mỗi sợi cáp đơn giản thế mà k xử lý được thì đúng là vớ vẩn quá, ngày xưa đi xe đạp dây phanh nối, đấu tùm lum nữa là.
Thế là mới mang sợi dây cũ về, kiểm tra, lấy xăng phụt vào rửa sạch, cho RP7 vào rửa, rồi ra dầu vào. Thế là lại ngon, trơn hơn mới.
Tự rửa, lắp cũng chỉ 1 lúc mà cảm thấy thoái mái
Em lắp hết vào rồi. Nên giờ không chụp lại được nữa.
Có 1 cách nữa chống chảy xăng là đệm thêm 1 miếng (cắt lon bia) vào phao xăng.
Cụ tự rủa cũng tốt, nhưng nhanh bị kẹt lại lắm. Dây giờ rẻ (em mau day côgn tơ mét có 25k), thay luôn cũng không sao.

Cụ chủ cho em hỏi, Xe Cub 82 của em, sáng ra hoặc để lâu máy nguội rồi thì đề phát đầu rất khó nổ (có khi phải đề 2,3 cái rõ dài).
Khi đã nổ rồi thì tắt đi. Bật khóa điện lại, bấm đề nhẹ cái là nổ ngay!

Trước em tưởng tại xăng chảy ở chế hòa khí. Giờ không chảy nữa rồi mà vẫn bị hiện tượng khó đề như trên.

Thanks

Chỉnh sửa cuối:

albatron

Xe tải
Em lắp hết vào rồi. Nên giờ không chụp lại được nữa.
Có 1 cách nữa chống chảy xăng là đệm thêm 1 miếng (cắt lon bia) vào phao xăng.
Cụ tự rủa cũng tốt, nhưng nhanh bị kẹt lại lắm. Dây giờ rẻ (em mau day côgn tơ mét có 25k), thay luôn cũng không sao.

Cụ chủ cho em hỏi, Xe Cub 82 của em, sáng ra hoặc để lâu máy nguội rồi thì đề phát đầu rất khó nổ (có khi phải đề 2,3 cái rõ dài).
Khi đã nổ rồi thì tắt đi. Bật khóa điện lại, bấm đề nhẹ cái là nổ ngay!

Trước em tưởng tại xăng chảy ở chế hòa khí. Giờ không chảy nữa rồi mà vẫn bị hiện tượng khó đề như trên.

Thanks
cụ mua ở đâu rẻ thế ạ? ra hàng nó toán chém thôi
Mà cái vụ phuộc nhún của mình cụ có ý kiến góp ý gì k?

tulipman

Xe buýt
May quá, tiện topic này các bác cho em hỏi: con Dream của em đợt này nổ máy cứ bị tạch tạch tạch, em đoán pô bị thủng, các bác chỉ giúp em chỗ nào hàn pô uy tín, ko chặt chém ko ợ?

Lead1986

Xe tải
Cho em hỏi, em có em Lead 110, được ông anh rể cho, cơ mà do đi nhiều, trung bình khoảng 1k km/tháng... Mua đầu năm 2009, giờ đã ~ 45.000km rồi ạ. Trước giờ em chẳng có kiến thức gì về xe ga nên mù tịt. Em được cho hồi tháng 5/2012, giờ được 1 năm roài... Em đi bảo dưỡng từ tháng 10, từ đó đến giờ chỉ thay dầu máy, dầu láp, nước làm mát thôi ạ. Nhưng một phần vì kinh tế khó khăn, một phần vì ko yên tâm với head chỗ em ở nên em ko dám cho em í đi bảo dưỡng nữa. Em kể thế này để bác giúp em nhé, lần đó em đi xe thấy ở thụt bị chảy dầu và khi dắt xe thì cứ có tiếng kêu rè rè ở khu vực bánh sau, em vào Head Xuân Điều ở Mỹ Đức -HN (bác đừng chê em quê nhé, em ở quê mờ), mấy anh áo trắng bâu vào cái xe của em bảo phải thay thụt, thay vòng bi, thay láp, thay dầu máy, thay dây đai truyền động, thay buzi, ... em chả nhớ là những gì nữa vì quá nhiều dù trước đó 2 tuần em mới thay dầu máy, láp, nước làm mát nhé (trong bụng đã nghĩ head này đang nghĩ mình là gà và chém thật lực), còn cái thụt với mấy vòng bi, dây đai, ... thì em đồng ý thay vì em thấy cũng có lí, tổng cộng hết 1500k. Em tưởng ngon lành, ai dè cái thụt mới thì đã đành rồi, còn cái vòng bi hình như ko phải bệnh, em dắt xe tiếng rè vẫn rõ lắm, càng dắt nhanh càng kêu to, đặc biệt là từ hôm đó về, mỗi lúc sáng em đề xe đi làm thì đầu em nó rung lên ầm ầm khoảng mấy giây mới thôi. Em lười và cũng sợ bị chém nên chẳng đi bảo dưỡng thêm lần nào nữa, cứ để thế đi nên giờ em í phát sinh thêm bệnh thì phải, mỗi khi đề và ga mạnh lên để đi thì xe ì lắm ạ, mất 1 lúc mới như bình thường được. Tóm lại, là dạo này em í ốm hay sao í, bác giúp em với ợ. Cho em xin địa chỉ tốt về chất lượng và giá để em ra phố một chuyến, head ở đây em chẳng yên tâm...Đa tạ bác, em là girl nên mong bác thương tình ạ!

CaMeLhN

Xe đạp
Thank cụ Jun. Chẹp em định mua 1 con LX để đi cùng với vợ cho Ha oai, nhưng kiếm đc con PS ngon của ông anh để lại cho nên thôi. Thank cụ.
Cụ có biết chỗ nào bán lốp xe Ps ko chỉ điểm em cái. Em đi thay luôn đôi lốp cái. Thank cụ. Vì em ít ol dc. Hôm trc có đọc đc cái topic về các cửa hàng như : dán xe, sơn xe... nhưng giờ tìm ko thấy đâu cụ ạ.Nếu đc cụ cho em xin 300 xu = 1 tn địa chỉ và sđt vào sdt
0934348381 dùm em với ạ. Thạnk cụ lắm lắm

Chỉnh sửa cuối:

lamborghini_GT

Xe tăng
Cụ cho hỏi con vespa mini của em đi 2 mạng đang đi số 3 ok bốc,mà vào số 4 lại yếu sìu ỳ ỳ hơn chạy số 3 là bị sao.?

chu_ga_nhep

Xe tải
Cụ Piaggio Junior ơi hôm nào rảnh ới em cái. Xử lý nốt cái xe Yamaha của em bị kẹt phanh nha. Tks.

songbeng

Xe buýt
cụ ạ .. e đang rất là buồn phiền con sh 2k11 của e mới đi đc. 5k km mà nó ăn đến 4,3 ~ 4,5l /100km . có biện pháp nào khắc phục đc. k hả cụ ? vì e nghe các cụ nhà mình nói 2k11 đi 3,5l thôi . e đi rất từ tốn , k thốc ga k phóng nhanh ạ
E tưởng cụ mang suhao đến chỗ kỹ sư Hoàng rùi chứ...

songbeng

Xe buýt
Em ủn lên cho cac cụ chém