Tư Vấn sửa chữa, sử dụng các loại xe hai bánh cho các cụ mợ ạ :d

tieuvu9x

Xe đạp
EM mua lại xe liberty của 1 người quen . Do tin tưởng nên không dắt thợ đến check xe .
Đi được 1 time thì xe gặp hiện tượng như sau : đang đi bị tụt hơi , rồi từ từ dừng hẳn . Em tắt đi đề lại 1 lúc thì mới đc .
Em để ý thì khi e đổ đầy bình xăng thì xe đi rất ổn định , nhưng đến giữa vạch là xe lại gặp vấn đề và tụt hợi liên tục .
Xe em như vậy là bị lsao , khắc phục thế nào hả cụ !!

nvanh

Xe tải
Xe đã chạy được lâu chưa hả cụ ? Theo em cụ nên mang xe đi bảo dưỡng rồi nhờ kiểm tra sơ bộ luôn cho,em nghe cụ tả thì cứ như là trong bình xăng có nhiều khí ấy,cụ thử đi tiếp ,khi nào bị cụ mở bình xăng ra.

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
Chế hòa khí (xe honda cub) của em, để qua đêm là bị chảy xang đường xăng thừa.
Em đem ra thợ rửa sạch chế. Lắp lại, hôm sau vẫn còn chảy xăng.
Em bực quá, tự tháo ra, về sinh lại sạch kim 3 cạnh và dùng bông ngoáy tai tẩm xăng lau sạch lỗ kim 3 cạnh (thấy bẩn đen cả đầu bông).
Sau đó xịt dung dịch rủa chế (mua ở chọ giời). Lắp lại.
Sáng nay ra kiểm tra thấy ngon rồi!
Mây chú thợ làm ẩu quá! (Chả nhẽ giờ việc gì mình cũng tự làm)
Chia sẻ kinh nghiệm với các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Piaggio Junior

Xe điện
thanks cụ!
Kinh phí làm hết nhiều k cụ, nếu phải thay thì thay đôi thụt trước chất lượng cao là giá bao nhiêu ạ?
Có gì chiều mai qua em gọi cụ nhé !
Đôi thụt mua ngoài chỉ độ đôi ba trăm k cụ ợ , cần thì cụ cứ ra ới em em bảo ông bạn dẫn cụ đi mua .

May quá đang buồn ngủ gặp chiếu manh. Em là em báo cáo với cụ tình hình là e có 1 con xe yamaha sirot phanh cơ mua năm 2001 tình hình là nó mà thay gì toàn phải vào hãng nên di dỉ dì di cái gì e cũng cứ vào hãng cho yên tầm trừ bơm xe hihiiiii. E yêu nó là vậy mà cái phanh của nó tức ơi là tức khi bóp phanh tay chuyên gia bị dính nó k tự nhả ra. E đã đi thay mấy lần rồi, ở hãng họ bảo thay cái gì là em thay cái đó. Vậy mà cũng chỉ đc 1 thời gian nuột nà. Sau lại đâu đóng đấy.
Còn 1 cái nữa mà e cũng tức nó là cái mảng đen đen chỗ mà lắp cái gương vào ý ah. Nó cứ bị lung lay tức là khi cái gương hoặc e vô tình chạm phải nó là nó sẽ bị đẩy về phía trước hoặc phía sau cứ như răng ông lão, cái náy e cũng thay nhiều lần rồi mà lâu lâu lại bị lại. E tưởng do e hay chạy nhanh có thể va quệt đâu nên nó bị vậy nhưng e thấy 1 vài xe của hãng này cũng bị y như thế cụ a.
Cụ và các cụ trên này ai biết cách nào khắc phục nó chỉ giáo em với. Chứ ai dùng phanh tay xong lại phải đẩy ra nó mới ra, mà có khi nó còn chẳng thèm ra mặc cho mình đẩy mấy cái liền cơ. Tks.
Cái phanh của cụ em dự là dùng lâu quá rồi cái bát phanh đóng trong moay ơ mòn quá nên khi phanh quả đào xoay quá mức nên không nhả về được , vệ sinh cũng chỉ là tạm thời lúc đầu thôi , phanh lại không ăn lắm .Thay má phanh +5 ( má dương ) loại má dày ý , nếu không được cụ phải đóng lại bát phanh trong moay ơ là ok , lại mới như lúc mua xe , dây dợ thông lại cho trơn .

Cái thứ hai chắc là củ chân giương, có thể bị gãy vấu định vị nên mới lỏng như thế , cụ có thể cắt miếng tôn lót bên trong phần tiếp xúc với ghi đông ý rồi siết ốc cụm chân gương là chặt ạ , cái này không khó nhưng đòi hỏi khéo tay chút cụ ạ .

EM mua lại xe liberty của 1 người quen . Do tin tưởng nên không dắt thợ đến check xe .
Đi được 1 time thì xe gặp hiện tượng như sau : đang đi bị tụt hơi , rồi từ từ dừng hẳn . Em tắt đi đề lại 1 lúc thì mới đc .
Em để ý thì khi e đổ đầy bình xăng thì xe đi rất ổn định , nhưng đến giữa vạch là xe lại gặp vấn đề và tụt hợi liên tục .
Xe em như vậy là bị làm sao hả cụ , phải khắc phục tn đây
Li đời nào cụ ? cụ ra hàng bảo người ta kiểm tra ống cân bằng áp suất bình xăng ( còn gọi là ống thông hơi cũng được ) , bình xăng của Li có hai phần thông nhau qua một khúc hẹp nên hay bị như thế , cũng kiểm tra luôn ống hơi từ bình xăng xuống Chế Hòa Khí là ổn cụ ạ , cụ tự làm em e không đuwocj vì Li khó tháo hơn LX nên cụ ra hàng tả cho anh em là họ biết ngay .

Chế hòa khí (xe honda cub) của em, để qua đêm là bị chảy xang đường xăng thừa.
Em đem ra thợ rửa sạch chế. Lắp lại, hôm sau vẫn còn chảy xăng.
Em bực quá, tự tháo ra, về sinh lại sạch kim 3 cạnh và dùng bông ngoáy tai tẩm xăng lau sạch lỗ kim 3 cạnh (thấy bẩn đen cả đầu bông).
Sau đó xịt dung dịch rủa chế (mua ở chọ giời). Lắp lại.
Sáng nay ra kiểm tra thấy ngon rồi!
Mây chú thợ làm ẩu quá! (Chả nhẽ giờ việc gì mình cũng tự làm)
Chia sẻ kinh nghiệm với các cụ
Đúng rồi , cái này không phải ai cũng làm được đâu cụ nhá , chỉ cần tỉ mỉ chút là ok ,nếu mà vẫn chảy em bày thêm cho cụ mấy mẹo nữa .....;)

Elecvit

Xe buýt
:
Cụ cho hình ảnh lên đây em giúp cho , chỗ em đang SX hàng loạt ....:D

Hình đây cụ ạ, xe em giống xe này khi undo lại yên rời thì e bị mất miếng nhựa dưới cái thớt đèo hàng, giờ không biết làm sao cụ giúp em được không
xe em giờ giống hệt dream lùn, nếu lắp yên và thớt din thì không có miếng nhựa hình thang che bên dưới thớt vừa xấu vừa hở sợ văng bùn từ dưới đất lên, cụ có cách nào giúp em không?

chu_ga_nhep

Xe tải
Hihihi hôm qua em đã đc gặp cụ chủ roài. Cảm nhận của em là nhanh nhẹn, đẹp giai, và rất ư là nhiệt tình, khéo tay nữa. Ban đầu e chỉ nghĩ là cụ này chắc chỉ biết bắt bệnh thôi hóa ra cụ ý cũng biết sửa nữa cơ. Quả là có tài thiệt. Tks cụ chủ nha.

vietdt8338

Xe máy
Cụ cho em hỏi là vợ 2 pcx của em hay bị ngỏm đèn pha quá,.Có cách nào khắc phục không ạ ?

Mr.Dzoãn

Xe tải
cụ ạ .. e đang rất là buồn phiền con sh 2k11 của e mới đi đc. 5k km mà nó ăn đến 4,3 ~ 4,5l /100km . có biện pháp nào khắc phục đc. k hả cụ ? vì e nghe các cụ nhà mình nói 2k11 đi 3,5l thôi . e đi rất từ tốn , k thốc ga k phóng nhanh ạ

hic.. bác chủ cái gì cũng biết nhờ :D. Tư vấn đuối lun ^^

Nhan886

Xe buýt
hóng để đến một mai nếu cần, sẽ hỏi cụ nhờ ti vấn

Piaggio Junior

Xe điện
xe em giờ giống hệt dream lùn, nếu lắp yên và thớt din thì không có miếng nhựa hình thang che bên dưới thớt vừa xấu vừa hở sợ văng bùn từ dưới đất lên, cụ có cách nào giúp em không?
Cụ ra hỏi đuôi xe cúp hoặc mua nhựa lót gầm của xe yamaha ( xe số ) chế vào cũng được ạ , em không nhìn được các điểm bắt ốc của xe cụ, với lại phải chế tác nên hơi khó tư vấn cụ chế như nào .

Hihihi hôm qua em đã đc gặp cụ chủ roài. Cảm nhận của em là nhanh nhẹn, đẹp giai, và rất ư là nhiệt tình, khéo tay nữa. Ban đầu e chỉ nghĩ là cụ này chắc chỉ biết bắt bệnh thôi hóa ra cụ ý cũng biết sửa nữa cơ. Quả là có tài thiệt. Tks cụ chủ nha.
Ui ui , mợ gà nhép quá nhời , hôm đấy em chưa làm cho mợ được vì thiếu đồ sửa chữa , chứ cái đó không khó đâu mợ ạ , hôm nào hẹn mợ ra QS em làm chu đáo cho mợ nhá , bỏ dở việc em áy náy lắm ạ .

Cụ cho em hỏi là vợ 2 pcx của em hay bị ngỏm đèn pha quá,.Có cách nào khắc phục không ạ ?
Điện đóm phải kiểm tra trực tiếp cơ cụ ạ ,với lại em không để ý xe PCX là dùng đèn ắc quy hay điện máy , nếu dùng điện ắc quy thì hầu như ít cháy lắm vì dòng điện ổn định , nếu cháy chỉ do điểm tiếp xúc bóng chập chờn hoặc bóng chất lượng kém ,còn xe dùng điện máy ( khi nổ máy mới có đèn ) cụ lưu ý mấy điểm này cho em nhá :

1. Bóng đèn hậu của cụ phải đảm bảo còn , đèn hậu không có thì đèn pha cũng hay cháy .
2.điểm tiếp xúc chân bóng bị lỏng .
3.ổn áp tiêu điện bị lỏng dây mát , hoặc giắc cắm ổn áp cũng bị lỏng

Nói chung cụ nên mang ra trung tâm để thợ kiểm tra trực tiếp thì ổn hơn ạ .

Xe nouvo đời đầu đi hơn 6 vạn thì cần bảo dưỡng những gì kụ ơi,
Nếu rung lắc quá thì thay bạc treo máy , xe ì quá thì làm côn (dán lại côn ) , thay bi văng .....dòng này đời dầu chạy cũng ổn mỗi tội uống xăng cũng được , BDTB họ có quy trình rồi , hỏng gì thay đấy chứ cụ .

cụ ạ .. e đang rất là buồn phiền con sh 2k11 của e mới đi đc. 5k km mà nó ăn đến 4,3 ~ 4,5l /100km . có biện pháp nào khắc phục đc. k hả cụ ? vì e nghe các cụ nhà mình nói 2k11 đi 3,5l thôi . e đi rất từ tốn , k thốc ga k phóng nhanh ạ
Em nói thật SH trên thị trường có đủ các laọi , đủ các nhà cung cấp nên em không dám chủ quan mà phán được , vấn đề nhiên liệu cũng do cách chạy và sử dụng là nhiều , cụ tham khảo ở đây thì sẽ rõ nhé
http://www.otofun.net/threads/396565-[hoi-sh-2012-viet-nam]-hoi-cua-nhung-nguoi-thich-va-da-dang-va-se-so-huu-danh-gia

hic.. bác chủ cái gì cũng biết nhờ :D. Tư vấn đuối lun ^^
Em chỉ biết về hai bánh thôi cụ ạ , môn khác em chịu :D

chu_ga_nhep

Xe tải
Ui ui , mợ gà nhép quá nhời , hôm đấy em chưa làm cho mợ được vì thiếu đồ sửa chữa , chứ cái đó không khó đâu mợ ạ , hôm nào hẹn mợ ra QS em làm chu đáo cho mợ nhá , bỏ dở việc em áy náy lắm ạ .

Eo cụ chủ nói làm e cảm động quá. E chưa đc ai giúp nhiệt tình như thế bao giờ nên e sung sướng lắm ah. Hôm nào cụ rảnh cụ cứ ới em e sắp xếp sang liền. May mà con xe của e gặp đc thầy đc thợ. Hì chẳng có xiền thay xe mới nên em vẫn thích nó lắm vì hầu như đi đường xa nó chẳng hỏng bao giờ , thế mà đi lại bị ức chế vì cái phanh và cái gật gù ở chỗ cắm gương mới tức. Từ hôm đó về e vẫn phấn khởi lắm, thích trí đến tận giờ. Tks cụ chủ.

Chỉnh sửa cuối:

Piaggio Junior

Xe điện
:
Cụ cho hình ảnh lên đây em giúp cho , chỗ em đang SX hàng loạt ....:D

Cửa hàng của cụ có phải ở 61 quán sứ không, hôm nào e mang xe đến nhờ cụ chế được không ạ
Đấy là một gian dạy nghề sửa chữa XM, ngày trước em là GV chính , bây giờ bạn em vẫn dạy ở đó ạ, chỉ sửa chữa cho bạn bè thôi vì không KD.

TPNB

Xe máy
Em có con viva R đời 99 2 thắng đĩa. Bây giờ muốn lên vành đúc, sơn đen toàn bộ nhựa, lốc máy, càng trước, bọc xích và 2 báng để chân. Tổng thiệt hại có nhiều không cụ.Cụ cho em xin địa chỉ uy tín để em độ lại không nhỡ em sọ bị luộc đồ lắm ạ.

Elecvit

Xe buýt

Piaggio Junior

Xe điện
Em có con viva R đời 99 2 thắng đĩa. Bây giờ muốn lên vành đúc, sơn đen toàn bộ nhựa, lốc máy, càng trước, bọc xích và 2 báng để chân. Tổng thiệt hại có nhiều không cụ.Cụ cho em xin địa chỉ uy tín để em độ lại không nhỡ em sọ bị luộc đồ lắm ạ.
Eo...cụ chất chơi phết nhỉ , chủ yếu là sơn thôi , đôi vành ra phố huế đổi các là nhanh , còn sơn để từ từ em nghó lại phát nhá .

Đây là xe của em

còn đây là dưới yên, cái phần e vẽ màu vàng nó có 1 miếng nhựa cùng màu xe, bác tư vẫn cho em phải làm sao để che nó lại
Nửa trước phần gần bình xăng đâu cần che , cái thớt sau nó che và để phong trần như thế đúng chất ạ , nủa sau từ chỗ chân bắt bulon của bảo vệ đèn hậu lắp cái hộp đồ của dream cao vào vào là ok , cái đuôi phiên bản cúp 2013 cũng y như xe cụ .