[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

chuotlang

Xe lừa
Tại sao lại sinh ra dòng máy DSLR và PS!? tại sao zoom đa tiêu cự lại rẻ hơn tele zoom :)
Những cái DSLR làm được thì PS không làm được, những cái PS làm được thì DSLR đều làm được8 , dù là máy đời cũ rẻ tiền hơn PS
Có cái PnS làm đc mà DSRL ko làm đc đấy ạ hehe

Vì Pns thường nó lấy nét liveview nhanh hơn DSRL tương đối ;)

Teredo

Xe tải
Một điểm nhỏ này với những máy tốt chắc chắn chẳng kém PS và không nhiều ý nghĩa.

tubesd

Xe tăng
(Bài này em dịch cũng lâu rồi, nhân đọc cái này xin post góp vui)

TƯƠNG LAI CỦA MÁY ẢNH SỐ
NASIM MANSUROV
bài ngày 24/5/2012
nguồn: http://mansurovs.com/future-digital-cameras
dịch: Lâm Viết Hoan

Từ khi thử những chiếc máy ảnh loại du lịch đời cuối của Fuji, Sony và Nikon, cháu luôn nghĩ rồi máy ảnh và ống kính sẽ đi đâu về đâu. Dăm mười năm nữa tương lai của máy ảnh số sẽ ra sao, chúng ta sẽ đứng đâu? Lúc tán phét với anh bạn cũng nhiếp ảnh gia như cháu thì cháu nghĩ ra câu hỏi này, cho nên chém gió được 1 lúc là cháu góp nhặt tư duy rồi viết ra cái bài về tương lai của máy ảnh số như thế này.

Trước khi Panasonic nghĩ ra máy "không gương lật" có ống kính rời năm 2008, trên thị trường có 3 dòng máy: máy du lịch với ống kích gắn tịt vào thân, máy SLR phim hoặc số (D-SLR) với ống kính rời và các máy còn lại - chúng được phân khúc theo tiền và tính năng. Thế rồi lòi ra ông "không gương lật". Những chiếc loại này lúc đầu không gây ấn tượng gì nhiều, vì đa số đều khá hoài nghi về dòng máy mới này. Với máy du lịch nhiều kích cỡ và tính năng, thậm chí những máy du lịch xịn còn có những tính năng như SLR, thì dường như chẳng cần thêm dòng máy mới làm gì. Nhưng khi dòng mới này tiếp tục phát triển và trưởng thành, ngày càng nhiều nhiếp ảnh gia bắt đầu nhận ra và đón nhận những lợi ích của hệ máy nhỏ gọn này. Gọn nhẹ hơn với chất lượng hình ảnh gần DSLR. Sự quan tâm tăng nhanh chóng trong một khoảng thời gian tương đối ngắn. Thị trường máy "không gương lật" phát triển mạnh mẽ và theo báo cáo của một vài tổ chức nghiên cứu thị trường thì những hãng phát triển dòng này đã tăng thị phần nhanh chóng. Thấy nguy cơ nhãn tiền về mất cơ hội, Sony rồi sau đó là Nikon nhảy vào thị trường với các sản phẩm máy "không gương lật", còn Canon thì cho tây đồn sẽ tung ra dòng máy không gương lật vào cuối năm 2012. Theo cháu thì rõ là thị trường máy không gương lật đang phát triển ầm ầm và sẽ vượt mặt thị trường DSLR toàn cầu (ở Nhật thì năm 2011 nó vượt rồi còn đâu).

CUỘC TIẾN HÓA LÊN MÁY ẢNH CỦA CÁC SMARTPHONE
Đồng thời, chúng cháu được người ta giới thiệu các máy chụp hình xịn gắn ở các smartphone cùng với các công cụ biên tập và mấy thứ linh tinh khác; mà quan trọng nhất là nó nối với Internet cơ. Thông tin xã hội giờ tràn lan trên đó (FB vượt cả traffic của GG), rõ là có cái điện thoại chụp được hình rồi share lên mạng cho gia đình và bạn bè thì tiện quá còn gì. Thế còn mua cái máy du lịch chụp được vài cái ảnh chất lượng tầm tầm trong khi điện thoại chụp cũng ra ảnh na ná thế làm quái gì? Tính tiện dụng chiến thắng rõ ràng, và rồi thị trường máy ảnh du lịch bắt đầu biến mất.
Khoảng 5-7 năm vừa rồi công nghệ cảm biến của máy số được cải tiến và phát triển kinh khủng. Bây giờ chất lượng ảnh chụp từ mấy cái máy rẻ tiền còn ngon hơn cả mấy cái máy cổ lỗ cảm biến to đắt tiền hồi xưa. Cái này không chỉ do cảm biến giờ xịn hơn & có điểm ảnh bé tẹo mà việc xử lí tín hiệu đầu ra bây giờ ngon hơn trước nhiều. Độ phân giải cũng được tăng đáng kể. Cái máy số đầu tiên của cháu là Kodak DC-50 có cảm biến với phân giản 756x504 đã thuộc dạng quái vật rồi. Bây giờ cái iphone nhà cháu chụp được ảnh đẹp hơn mà bé hơn khoảng 20 lần cái máy kia! Cho nên, kích thước điểm ảnh liên quan tới kích thước cảm biến sẽ tiếp tục được thu gọn, trong khi chất lượng ảnh sẽ tiếp tục được cải thiện.
Xu hướng bây giờ rất là ngộ: điện thoại lấn sân máy ảnh du lịch, và có vẻ như dòng không gương lật sẽ chiếm thị trường DSLR như một lẽ tự nhiên. Thế giới giờ kết nối mạnh mẽ chưa từng thấy, nên cháu nghĩ việc các máy du lịch cảm biến nhỏ biến mất hoàn toàn chỉ là chuyện thời gian. Nokia đã sử dụng máy ảnh 41 chấm với điện thoại Nokia 808 PureView, nên trong tương lai chắc chắn có nhiều điện thoại chụp ngang ngửa máy du lịch. Điện toán giờ chui vào những bảng mạch bé hơn & mỏng hơn, nên tương lai các thiết bị sẽ nhỏ hơn và hiệu năng cao hơn. Cứ xem dự án kính GG thì rõ.

Thế còn dòng không gương lật?

DSLR: Đến đây thì ở lại đây
(Bao giờ bén rễ xanh cây hãy về...)
Liệu DSLR sẽ nhanh chóng bị thay thế bởi các máy ảnh không gương lật? Cháu nghĩ bọn mình sẽ thấy một sự chuyển đổi lớn với công nghệ máy ảnh trong vòng 5 năm tới. Cháu dám chắc máy ảnh không gương lật sẽ chiếm đáng kể thị phần máy DSLR. Theo luật Moore thì đây là tiến trình tự nhiên. Khi các máy không gương lật bắt nét, bù sáng, xử lí tốt hơn, pin trâu hơn, độ trễ màn trập thấp hơn và có nhiều tính năng hơn DSLR, đa số sẽ chọn chúng - vì gọn nhẹ hơn. Phải chăng đó là ngày tàn cho dòng DSLR? Không. Cháu tin là DSLR còn tồn tại một thời gian dài. Để cháu giải thích nhá.
Khi Nikon ra D800, nhiều nhiếp ảnh gia phong nó thành "sát thủ với dòng khổ trung" (medium format). Cái D800 là một cái máy có tính cách mạng thế nào thì cháu đã nói trong bài nhận xét của cháu rồi , nó sẽ không bao giờ là một chiếc máy medium format. Và dù nó có thể ảnh hưởng đến doanh số của dòng MF thì nó chắc chắn không dập được thị trường MF. Nếu đã chụp máy MF rồi thì chắc các cụ hiểu cháu nói gì. Từ vật lý đơn thuần (kích thước cảm biến, sự nhiễu xạ, trường nét...) tới độ phân giải, chất lượng ảnh, độ sâu màu và dải động, cảm biến to bao giờ cũng có ưu thế so với loại bé. Lấy cảm biến to gần gấp 3 lần cái của D800 thì rõ là máy MF khủng rồi. Sớm muộn ta cũng sẽ thấy những máy MF có cảm biện phân giải cực cao, điều này chỉ là vấn đề thời gian. Các máy không gương lật được làm nhỏ gọn nên khó cạnh tranh với DSLR về kích thước cảm biến, cũng giống như DSLR không thể cạnh tranh với MF. Về sau sẽ có máy không gương lật full-frame nhưng như thế thì cũng chả nhỏ gì cho cam. Kích thước thân máy có thể bé đi vì không còn gương lật và lăng kính 5 mặt, nhưng ống kính thì vẫn phải to với cảm biến lớn, cho nên hệ thống đó sẽ không cân và khó cầm. Mà nhân thể, cháu không đưa Leica M9 vào nhóm "máy FF không gương lật" ở trên vì nó có AF được đâu mà giá thì trên mây, cho nên cháu đưa nó vào thể loại khác.
Ngoài ra, cũng không nên quên đi lợi thế của dòng DSLR trong nhiếp ảnh thể thao và động vật, vì mấy món này đòi hỏi ISO cao và tốc độ/khả năng bắt nét khủng. Cháu không thấy hãng nào đang định làm ống 600mm cỡ nhỏ mà bắt nét nhanh ngang với các ống xịn hiện tại. Cháu không bảo là điều đó sẽ không xảy ra, có điều sẽ còn lâu lắm.
Cuối cùng, không nhất thiết phải khai tử dòng DSLR. Cũng như dòng MF tồn tại cùng FF, cháu nghĩ là dòng không gương lật sẽ cùng tồn tại với DSLR. So cái xe con với con xe tải 4x4 mà xem - mỗi cái có mục đích sử dụng riêng.

Dùng máy không gương lật làm máy chính
Như nói ở trên, cháu nghĩ máy không gương lật sẽ lấn sân trên thị trường máy ảnh số trong tương lai. Đa số khách mua sẽ chọn dòng không gương lật vì trọng lượng, kích thước và các yếu tố công nghệ tích hợp trong máy, trong khi vẫn có người chụp với DSLR và MF, hoặc chụp cả 2 loại. Việc này thực ra đang xẩy ra. Nhiều cao thủ đã dùng máy không gương lật nhỏ gọn để chụp hàng ngày, hoặc đang tìm một cái như vậy. Cá nhân cháu đang dựng một bộ phù hợp với nhu cầu. Liệu chúng ta có cần các máy không gương lật hay không?
Vì có quá nhiều thứ xảy ra hàng ngày và việc vác ba lô to vật để chứa máy vừa to vừa nặng vừa đắt gây đau lưng đau cổ đau đủ thứ chả hay ho gì nên cháu toàn vứt máy DSLR ở nhà.
Thế nên chả tội gì không mua cái máy không gương lật nhỏ gọn để vác đi mọi nơi. Nó sẽ thành đồ chụp chính của cháu, cùng với máy DSLR để chụp ảnh nghiêm túc, chụp quảng cáo hay chụp cái gì nó khó khó một tí.

Internet
Giờ Internet ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày, nên tích hợp các thứ xung quanh là rất cần. Cháu đoán trong vòng 5 năm hoặc hơn, nhiều máy ảnh số, dù là DSLR hay không gương lật, cũng sẽ có thể share ảnh qua mạng không dây. Nikon mới công bố cái D3200 với thiết bị kết nối không dây, nên cháu nghĩ cái này sẽ sớm thành chuẩn giữa các nhà sản xuất thôi.
Thế các cụ nghĩ giè?
:)

Teredo

Xe tải
Năm 2010, tôi nói với một người cùng chơi ảnh ; máy FF rồi sẽ nhỏ như máy Crop, họ không tin giờ thì thực tế đã chứng minh và mất 5 năm. Cũng như năm 2001 tôi viết email cho APPLE hãy sản xuất điện thoại và phần mềm hãy để cho hãng thứ ba phát triển... tương tự như AVID hãng này chỉ có máy rẻ nhất 98K $, tôi nói sẽ có máy 3K $... chẳng có gì lạ, ta chỉ cần tổng hòa ; đã sử dụng thiết bị, hiểu công nghệ, có sáng tạo và lão luyện trong thương mại thì sẽ ra vấn đề.

Các loại máy vẫn tồn tại song song cả không gương, có gương và máy du lịch. Với dòng không gương lật hiện còn non trẻ thời gian còn nhiều để thay đổi khái niệm người dùng bởi hạn chế của nó và nó hiện còn đắt quá so với cái gì nó làm được. Máy du lịch thì vẫn tồn tại nhưng đã bão hòa. DSLR FF sẽ còn tiến xa hơn nữa về về công nghệ, nói xa vời quá làm gì khi ống kính là phần quyết định đến 60% chất lượng, FF nó chưa nhỏ đi nhưng sẽ nhẹ hơn với vật liệu tốt hơn. D800 với cảm biến khủng, lựa chọn cho những đối tượng nào? bạn có phải dân chuyên nghiệp làm quảng cáo in ảnh khổ lớn không, nếu không thì đừng mua, nó kéo theo nhiều thứ, thẻ nhớ sẽ tốn vào hàng nghìn $, máy tính khủng để load một cái ảnh cũng không rẻ, vậy mua D800 thì thà chọn cái khác chụp thiếu sáng tốt hơn. 12MP là quá đủ.

Tóm lại đối dòng không gương lật, tôi sẽ chờ thêm vài năm nữa, chứ vẫn phải tháo tháo lắp lắp ống kính mà chụp qua liveview kiểu gì cũng quá chậm mà ảnh thì cần khoảnh khắc. Vói một máy đắt tiền nhất không còn lựa chọn nào hơn tôi vẫn chưa thảo mãn vì những hạn chế của nó. Do đó khi sắm cho mình một cái máy hay bất kể thứ gì ta nhân nghĩ chán chê xem thực sự cái gì hữu dụng, chứ không phải mình thích dẫu nó chỉ 200k VND.

tubesd

Xe tăng
Tản mạn tí về đồ và nhu cầu:
- Với người phải tiết kiệm để sắm đồ thì phải nghiên cứu nhiều để chọn cái hay trong tầm tiền & hợp với nhu cầu.
- Với người có điều kiện thì họ mua gì là việc của họ. Hồi xưa khi D-SLR là hàng hiếm và có người mới chơi đã 5D với ống khủng, anh em vừa ghen tị và dìm hàng, bảo mới chơi thì nên mua đồ tầm tầm rồi nâng cấp dần khi hiểu nhu cầu, ông này nói đại ý là anh dốt anh chụp kém (với lại anh có điều kiện) nên anh nghĩ đồ nó vớt vát lại được. Về sau người này thành một người mà khá nhiều người biết. Ngày nay những người mới chơi mua dàn máy lên đến hơn trăm triệu là chuyện không còn hiếm nữa.
- Ngoài ra mấy năm gần đây khi phong trào mua bán trao đổi thiết bị trở nên phổ biến thì xuất hiện một loại gần như kiểu td công nghệ: có tiền, mua đồ, chơi chán, bán đi cho gà có khi vẫn lãi, bán cho người biết chơi thì vẫn không lỗ. Hệ quả là những máy đời cao mới xuất hiện đã có số shoots lên đến vài chục nghìn, một con số mà dân bắn liên thanh hồi xưa phải mất nhiều chuyến đi vùng cao mới cày ra được.

Dòng 4/3 nhiều người dùng D-SLR không thích vì không nó cân đối (so với D-SLR) và kiểu chụp na ná máy du lịch không được pro cho lắm chứ nó tiện trong nhiều trường hợp và người mới chơi cũng có thể chụp ra ảnh đẹp do tính tiện lợi mà nó đem lại. Còn nhớ hồi xưa chụp phải zoom vào, bắt nét, khóa sáng, zoom ra hay bắt nét xong rồi mới chỉnh lại khuôn hình... rất vất vả và khổ, trong khi công nghệ phát triển đến cái iphone ấn vào điểm cần chụp nó cũng đo lại sáng, bắt nét chính xác và cho ra chất lượng ảnh tốt. Vì vậy với đa số người dùng thì 4/3 hay hơn vì thể loại & yêu cầu ảnh của họ không đòi hỏi cao như dân thực sự pro.
Về điều này thì có vẻ Nasim Mansurov đúng: "...chả tội gì không mua cái máy không gương lật nhỏ gọn để vác đi mọi nơi. Nó sẽ thành đồ chụp chính của tôi, cùng với máy DSLR để chụp ảnh nghiêm túc, chụp quảng cáo hay chụp cái gì nó khó khó một tí." It would become my primary photography tool, while I would still rely on my DSLR camera for serious, commercial and demanding work.

Teredo

Xe tải
Khó và dễ thì cái công nghệ nó lo cho rất nhiều, nhưng thiếu nhất là chụp gì cảm xúc ra làm sao, chứ so sánh về công nghệ thì Ni Ca làm thay cho mình, nếu chỉ coi ảnh là đồ chơi thì 10K cũng chỉ để trong tủ, hiểu rõ mục đích mình cần hay chỉ thích mới là quan trong. Đa số mọi sửo thích đều vẫn cần trong cuộc sống, nếu là người đi trước hãy giúp họ cách chơi mới là việc cần làm. Nhu cầu, tầm tiền, CHỤP GÌ??????? đó là CĂN CƠ. Rất nhiều người nghĩ rằng không cần biết đi đã chạy được đó là họ không biết mình là ai để người khác nhận định HỘ.

Hãy tính đến sở thích và bớt cái tham... không thể có sự hoàn hảo về công nghệ. Mua gì thông minh cái đó phụ thuộc nhiều yếu tố không hẳn hiểu về công nghệ. Máy móc luôn là MÁY MÓC, cuối cùng vẫn là yếu tố con người!!!!

Chỉnh sửa cuối:

tubesd

Xe tăng
mấy cái này em góp vui tí thôi chứ em thì chụp ảnh bẳng mồm từ đời nào rồi, giờ bớt chụp bằng mồm thì thiết bị chụp chính lại là cái điện thoại mới dở. :)
Chúc các bác giữ được đam mê với nhiếp ảnh. Khi nào có cái gì hay hay em đọc được thì em sẽ cố dịch để góp vui.

odaiba

Xe tăng
Em muốn mua balo và pin grip cho canon 7d ở HN, các cụ cho em xin địa chỉ vài cửa hàng tốt với.

Bibo666

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có bao giờ thò tay lau cái gương ở chỗ màn chập ko? ( ko biết có đúng hem ^^)
Em ko biết tả thế nào, nhưng khi tháo ống kính ra thấy ngay cái gương hình chữ nhật ý.
Còn cái bộ phận ở trên cái gương nữa, phần này em ko biết gọi là gì nữa.
Lắm lúc soi vào thấy bẩn ghê á mà ko có dám lau :(

1.5G

Xe tải
định sắm len fix, các cụ cho lời khuyên 50 1.8 hay 35 1.8? em đang dùng D90. Hai len này ngoài phân biệt cho 2 dòng DX và FX thì còn khác nhau gì ko ?

Teredo

Xe tải
Các cụ có bao giờ thò tay lau cái gương ở chỗ màn chập ko? ( ko biết có đúng hem ^^)
Em ko biết tả thế nào, nhưng khi tháo ống kính ra thấy ngay cái gương hình chữ nhật ý.
Còn cái bộ phận ở trên cái gương nữa, phần này em ko biết gọi là gì nữa.
Lắm lúc soi vào thấy bẩn ghê á mà ko có dám lau :(
May cho em là không động đến nó, nó bẩn là cái chắc khi dùng một thời gian và dùng nhiều len thụt thò. Cái đó đưa bất kể đâu họ làm TRĂM TAY KHÔNG BẰNG TAY QUEN. Lau không cẩn thận thì khó chịu với nó cả đời luôn. :)

định sắm len fix, các cụ cho lời khuyên 50 1.8 hay 35 1.8? em đang dùng D90. Hai len này ngoài phân biệt cho 2 dòng DX và FX thì còn khác nhau gì ko ?
D90 thì 35 vì hai len này giá gần như nhau, với D90 crop thì 35 là vừa, 50 quá dài chỉ ru ngủ khi chụp chân dung cho ai đó tưởng hay nhưng không đa dụng cái gì cũng hụt, nếu nâng cấp đc máy FF thì thêm cái 85 chứ không phải 50 vì mua cách khẩu với ống fix. Anh mua từ bao nhiêi năm trước nhưng riêng 35 trên fix hay FF đều không bao giờ để ngoài lựa chọn, mà 35 quá đỉnh cho tất cả các thể loại.

Ngu nhất là theo lý lẽ của mấy cái thằng TÂY trên web đánh giá và bị HÚT vào nó, có phải thằng nào cũng đánh công bằng đâu.

Xin tư vấn mua máy ảnh

Chả là chuyện như thế này: Không hiểu sao dạo này phong trào chụp Ảnh lại lên ầm ầm các Cụ ạ.Từ cơ quan đến bọn bạn bè Em cả trai lẫn gái đi đâu cũng vác mỗi đứa một cái máy ảnh to đùng trông oách ra phết. Để không thua Chị,kém Em Em lập thớt này xin các Cụ tư véo cho bây giờ nếu mua máy ảnh thì nên chọn loại nào để cho nó đàng hoàng một tý nhưng cũng không quá lãng phí đối với một"Tay mơ" như Em. Kinh phí Em dự khoảng 20 triệu không biết có đủ không các Cụ nhỉ!Em xin các Cụ chỉ giáo.Em xin trân trọng cảm ơn!

Eagle One

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chả là chuyện như thế này: Không hiểu sao dạo này phong trào chụp Ảnh lại lên ầm ầm các Cụ ạ.Từ cơ quan đến bọn bạn bè Em cả trai lẫn gái đi đâu cũng vác mỗi đứa một cái máy ảnh to đùng trông oách ra phết. Để không thua Chị,kém Em Em lập thớt này xin các Cụ tư véo cho bây giờ nếu mua máy ảnh thì nên chọn loại nào để cho nó đàng hoàng một tý nhưng cũng không quá lãng phí đối với một"Tay mơ" như Em. Kinh phí Em dự khoảng 20 triệu không biết có đủ không các Cụ nhỉ!Em xin các Cụ chỉ giáo.Em xin trân trọng cảm ơn!

Em biết tẹo, Cụ làm em D80, hay D90 nhập lướt, ban đầu thế là đủ dùng.

tranmanhha

Xe điện
Chả là chu
yện như thế này: Không hiểu sao dạo này phong trào chụp Ảnh lại lên ầm ầm các Cụ ạ.Từ cơ quan đến bọn bạn bè Em cả trai lẫn gái đi đâu cũng vác mỗi đứa một cái máy ảnh to đùng trông oách ra phết. Để không thua Chị,kém Em Em lập thớt này xin các Cụ tư véo cho bây giờ nếu mua máy ảnh thì nên chọn loại nào để cho nó đàng hoàng một tý nhưng cũng không quá lãng phí đối với một"Tay mơ" như Em. Kinh phí Em dự khoảng 20 triệu không biết có đủ không các Cụ nhỉ!Em xin các Cụ chỉ giáo.Em xin trân trọng cảm ơn!
cụ nhích lên khoảng 28 củ. làm em d7000 + nikon 16-85 vr là yên tâm trong nhiều năm.

sannguyen

Xe tải
Em trước cũng biết chút về ảnh, xin tư vấn cho bác chủ như sau :
1. Bác phải biết mục đích chính của mình chụp cái gì : phong cảnh, chân dung, macro, hay cao hơn nữa là chim cò và máy bay cất cánh ạ !
2. Bác mới chơi thì xác định là không cần in ấn gì nhiều ( hạn chế số pixel <= 14M là OK ) cao hơn không cần thiết
3. Tính năng quay phim bác có cần thiết lắm không ? Model mới có nhưng giá mắc hơn các model cũ không hỗ trợ tính năng này
4. Khi đã trả lời 3 câu trên thì bác chia tiền làm 3 phần, 1/3 đầu tư cho body. thông dụng ở VN là Canon và Nikon, kế đến là các thương hiệu khác như Sony, Pentax, ... Với bác em khuyên nên tìm Canon 40D hoặc Nikon D80/90 là OK. nếu là Pentax ( ngày xưa em chơi loại này ) thì K20D là OK. Ưu điểm của Pentax là giá body khá hợp lý, Lens chất lượng tốt không quá đắt như Canon Và Nikon.
5. Phần còn lại là bác đầu tư vào Lens, cái này thì từ câu trả lời số 1 và số 4 bác lên hỏi bác Google xem lens nào nằm trong tầm tiền, phù hợp với dải tiêu cự mà bác chọn mà bác phang thôi. Riêng về lens ngoài hàng chính hãng thì có thêm các hãng SX khác như Sigma, Tamron ... cho bác chọn ạ.
6. Bác phải bỏ thêm một khoản chi phí nữa cũng không nhỏ lắm cho balo, filter, chống ẩm và các thứ lặt vặt khác nữa ạ nên bác cân nhắc tài chính trước.
7. Về kinh nghiệm chọn mua máy thì bác phải tự trang bị trước cho mình chút kiến thức về nhiếp ảnh trước ạ, tham khảo trên vnphoto.net hoặc trên net ạ, khi đã có chút cơ bản rồi bác sẽ hiểu mình cần gì ạ. Nhớ một điều là không nên nóng vội ạ, bác đã chơi xác định là phải hi sinh khá nhiều thời gian và money đấy ạ
Cuối cùng chúc mừng bác đã bị lôi kéo nhảy xuống hố vôi :-? :-?:-? !

Ali_3ba

Xe buýt
Thôi bác ơi đú làm gì cho nó mệt, phí tiền
lao vào món này đầu tư tiền ko đủ và đầu tư thời gian nghiên cứu tí kỹ thuật chụp, tí photoshop ... hại não lắm bác ạ
Mà nghiên cứu xong lại thấy phần cứng của mình chưa đủ lại đầu tư ... lại nghiên cứu ... ừ thì cũng hay đấy nhưng nó ko mang lại $ nên ko đáng để đầu tư, kể sinh nghề tử nghiệp và kiếm cơm từ nó được cơ.

Cái nhục thứ 2 mà em gặp phải là: có ông anh họ cưới vợ: lẽ ra đến bữa được ngồi mâm đánh chén đàng hoàng thì mình lại cứ phải loay hoay chụp choẹt chạy ngược chạy xuôi, xong chẳng được miếng nào, rượu thì ko được uống, anh em bạn bè đến còn ko kịp bắt tay chuyện trò ....

Nên em khuyên cụ quay đầu còn kịp nếu không phải đầu tư vì mục đích kiếm $ theo con đường này hoặc đam mê nó thực sự