[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Bình X-Five

Xe container
Cụ ngã vào box này ko ân hận đâu ợ :D Dưng mờ em ko bảo hành đâu nhá =))

Ân hận vì đọc OF, vì giờ đây mục nào cũng muốn đọc.
Càng ân hận vì ngã vào đây, ôi tiền ơi!

Cụ nào có body Canon 50D mà giá nhẹ nhẹ một chút chém cho em một nhát với ạ!

Teredo

Xe tải
Vào vnphoto hay xóm cho dễ tìm chứ ở đây mấy ai bán đâu, cái bạn tìm không khó kiếm. Đừng mua của dân dịch vụ là được vì họ dùng 2 năm là hết tuổi thọ của máy rồi mặc dù nó vẫn chụp tốt nhưng cửa trập thì....

duongcuongtn

Đi bộ
các cụ giúp e đánh giá canon EOS 600d

như tiêu đề các cụ nào pro đánh giá cho e canon 600d này với
em là dân mới toanh lun chưa biết cũng chưa có kinh nghiệm gì ạ.đích ngắm của e là e 600d này.các cụ cho e biết luôn địa chỉ mua máy ảnh uy tín ở hà nội nhé
cho e hỏi ngu tí filter,hood của máy ảnh là gì và có tác dụng ntn ạ.em biết filter là kính lọc nhưng không biết nó để làm gì :D.
thank các cụ nhiều nhá.cụ nào biết giải ngố em với
mà sao em này có nhiều tên gọi thế ạ eos kiss x5 với 600d.theo e biết kiss x5 là hàng xách tay,vậy chất lượng có khác gì nhiều không ạ

Chỉnh sửa cuối:

shinsangwoo26

Xe máy
mới toanh má dùng 600d là quá ngon rồi :)))
nếu có điều kiện cụ lấy 60D thì tuyệt vời :))
em hay ra photoking chỗ xã đàn mua :))

Filter là kính lọc, dùng để lọc ánh sáng. Trong quang phổ, nếu phân tích ra thì ánh sáng tự nhiên có nhiều màu tác động đến việc chụp ảnh màu của ta, cho nên phải dùng kính lọc để cản màu này, cho màu khác đi qua ống kính thu hình. Vì thế, kính lọc có rất nhiều loại. Xin tạm nêu ra vài loại để bác tham khảo:
-UV: Ultra Violet, dùng để cản tia cực tím tác động làm ảnh bị mù, dùng trong những trường hợp muốn chụp ảnh trong, rõ trong sương mù.
-MC: Multicoating, kính ó lớp hóa chất chống lóe được tráng lên, chống các trường hợp chụp ảnh bị lóe do chụp ngược sáng...
-MCUV: kết hợp cả 2 tác dụng trên.
-Sky light: Kính lọc bảo vệ ống kính, lọc hiện tượng áp sắc xanh bầu trời.
-ND: kính xám trung tính, có tác dụng cản bớt cường độ ánh sáng...
-Polarizing: Lọc bớt bóng phản chiếu..
-V.v...

Công dụng chủ yếu của hood là tránh ánh sáng chiếu vào ống kính, gây ra hiện tượng flare ảnh hưởng đến ảnh chụp (đôi khi người chụp cố tình tạo ra hiện tượng này để tạo nên tính nghệ thuật cho ảnh), ngoài ra trong một số trường hợp hood dùng để chắn bụi (ống thò thụt), hạn chế được những va đập vào ống kính.

eos kiss x5 với 600d: tên gọi ở các thị trường khác nhau thôi về cơ bản chất lượng cũng same same như nhau.

duongcuongtn

Đi bộ
em thank bác nhiều nhé
hi.ngân sách của e đủ lấy 600d thôi.thấy ở digital word bán 11t5 bản kiss x5,ở photoking giá cả thế nào có bác nào biết không ạ
cho e hỏi nữa là nếu k có filter,hood thì dùng vẫn bình thường k vấn đề gì phải k ạ

Ducnamnd

Xe buýt
Em dùng 650Dmaf còn đang muốn bán để lên fullframe đây cụ ơi, chất ảnh chán lắm :)

duongcuongtn

Đi bộ
Em dùng 650Dmaf còn đang muốn bán để lên fullframe đây cụ ơi, chất ảnh chán lắm :)
fullframe là gì hả cụ.nói thật 600d e định mua là cái máy ảnh đầu tiên e sử dụng.trước toàn dùng ip chụp thôi cụ ạ :D
cụ muốn bán 650d á,hay bán cho e.máy tn cụ.chụp được nhiêu k shot rùi

Ali_3ba

Xe buýt
fullframe là gì hả cụ.nói thật 600d e định mua là cái máy ảnh đầu tiên e sử dụng.trước toàn dùng ip chụp thôi cụ ạ :D
cụ muốn bán 650d á,hay bán cho e.máy tn cụ.chụp được nhiêu k shot rùi
Lần đầu sử dụng dòng này bác đừng quan tâm đến fullframe làm j cho nó đau đầu, hố vôi này còn sâu lắm.
Cụ cứ nhặt lại con 650D của cụ Duongcuongtn là ổn đấy

Teredo

Xe tải
như tiêu đề các cụ nào pro đánh giá cho e canon 600d này với
em là dân mới toanh lun chưa biết cũng chưa có kinh nghiệm gì ạ.đích ngắm của e là e 600d này.các cụ cho e biết luôn địa chỉ mua máy ảnh uy tín ở hà nội nhé
cho e hỏi ngu tí filter,hood của máy ảnh là gì và có tác dụng ntn ạ.em biết filter là kính lọc nhưng không biết nó để làm gì :D.
thank các cụ nhiều nhá.cụ nào biết giải ngố em với
mà sao em này có nhiều tên gọi thế ạ eos kiss x5 với 600d.theo e biết kiss x5 là hàng xách tay,vậy chất lượng có khác gì nhiều không ạ
Bạn hãy tính là thích chụp thể loại gì đã! phong cảnh, mẫu, hoa, đời thường, vấn đề mục đích bạn thiên về cái gì vì biết đâu bạn học báo chí hay điện ảnh, truyền hình... Mua máy và chọn ống kính nào cho hợp và tiền là bao nhiêu, bạn có khả năng nâng cấp hay chỉ dừng lại ở đó!?

Cái hood bạn không cần quan tâm vội và có bạn đã giải nghĩa rồi, riêng filter cái bạn cần đầu tiên là PL, nó tăng sắc tự nhiên cho bất kể thể loại nào, kính lọc "filter" thì phải tính mua loại cao cấp không thì chất lượng ảnh bị giảm đi rất nhiều, thường mua kính lọc kích thước to hơn kích thước ống kính và dùng chuyển đổi để lắp vừa ống kính hiện tại và về sau không phải đổi lại mất thêm một lần tiền ngoài ra tránh được hiện tượng tối góc!

Mua ở đâu, chắc bạn hỏi chỗ nào rẻ! vấn đề chênh lệch chút ít không phải quan trọng lắm mà thấy ở đâu đội ngũ bảo hành đông người nơi ấy chất lượng tốt, chính hãng thì đông nhất nhưng lại khổ là giá cao nhất vậy ta chọn mua ở ngoài đi cho hợp lý cả hai! không có lý do gì mà những người chơi lâu năm chấp nhận giá cao hơn một ít đổi lại cái được là họ đảm bảo về bảo hành tốt hơn muốn đổi chác dễ hơn và không lưu manh, nhất là bạn chưa biết gì, bạn có thể google tìm thì vô khối, giangduydat này, digiworld hn này, Thành hàng trống này, Vũ nhật này, Quang cháo này, Phương này, vô thiên đổng, nhiều ông chủ chẳng biết gì vể ảnh đâu chỉ có nhân viên thôi, trong hoành tráng để bán được hàng.

Hàng xách hay hàng chính hãng thì cũng là một hãng ra cả thôi! vì không ai làm nhái được hàng công nghệ cao này và nguồn hàng không ai hơn ai cả chỉ có người bán nào có trách nhiệm và trực tiếp bán. Vũ Nhật nó lừa tôi một lần và cũng là lần cuối cùng ủng hộ, Phương lúc thì mua ngọt ngào hạ giá tốt để bán vì k có cửa hàng nhưng muốn đổi chác hay bán lại thì gần như lúc nào cũng thoái thác. Digiworld dân buôn thôi giá cũng chẳng tốt, còn lại tùy bạ chọn.

Máy, ống kính, kính lọc là những thứ cần quan tâm nhất. Chúc bạn may nắm là nạn nhân tiếp theo của cái thú đau thương :)

Teredo

Xe tải
chất ảnh chán hay do tay nghề của cụ chụp chưa đủ để nó đẹp ợ :D
Lần đầu sử dụng dòng này bác đừng quan tâm đến fullframe làm j cho nó đau đầu, hố vôi này còn sâu lắm.
Cụ cứ nhặt lại con 650D của cụ Duongcuongtn là ổn đấy
Các bạn này nói chuẩn... không cần chỉnh :) Có nhiều bạn dùng mấy năm với máy sịn mà chưa hiểu nên dùng thế nào. Cơ bản cách sử dụng cũng không biết chẳng khác nào xe máy không bao giờ về số 1 hoặc 2 :)

ToanThangLong

Xe tăng
Bạn hãy tính là thích chụp thể loại gì đã! phong cảnh, mẫu, hoa, đời thường, vấn đề mục đích bạn thiên về cái gì vì biết đâu bạn học báo chí hay điện ảnh, truyền hình... Mua máy và chọn ống kính nào cho hợp và tiền là bao nhiêu, bạn có khả năng nâng cấp hay chỉ dừng lại ở đó!?

Cái hood bạn không cần quan tâm vội và có bạn đã giải nghĩa rồi, riêng filter cái bạn cần đầu tiên là PL, nó tăng sắc tự nhiên cho bất kể thể loại nào, kính lọc "filter" thì phải tính mua loại cao cấp không thì chất lượng ảnh bị giảm đi rất nhiều, thường mua kính lọc kích thước to hơn kích thước ống kính và dùng chuyển đổi để lắp vừa ống kính hiện tại và về sau không phải đổi lại mất thêm một lần tiền ngoài ra tránh được hiện tượng tối góc!

Mua ở đâu, chắc bạn hỏi chỗ nào rẻ! vấn đề chênh lệch chút ít không phải quan trọng lắm mà thấy ở đâu đội ngũ bảo hành đông người nơi ấy chất lượng tốt, chính hãng thì đông nhất nhưng lại khổ là giá cao nhất vậy ta chọn mua ở ngoài đi cho hợp lý cả hai! không có lý do gì mà những người chơi lâu năm chấp nhận giá cao hơn một ít đổi lại cái được là họ đảm bảo về bảo hành tốt hơn muốn đổi chác dễ hơn và không lưu manh, nhất là bạn chưa biết gì, bạn có thể google tìm thì vô khối, giangduydat này, digiworld hn này, Thành hàng trống này, Vũ nhật này, Quang cháo này, Phương này, vô thiên đổng, nhiều ông chủ chẳng biết gì vể ảnh đâu chỉ có nhân viên thôi, trong hoành tráng để bán được hàng.

Hàng xách hay hàng chính hãng thì cũng là một hãng ra cả thôi! vì không ai làm nhái được hàng công nghệ cao này và nguồn hàng không ai hơn ai cả chỉ có người bán nào có trách nhiệm và trực tiếp bán. Vũ Nhật nó lừa tôi một lần và cũng là lần cuối cùng ủng hộ, Phương lúc thì mua ngọt ngào hạ giá tốt để bán vì k có cửa hàng nhưng muốn đổi chác hay bán lại thì gần như lúc nào cũng thoái thác. Digiworld dân buôn thôi giá cũng chẳng tốt, còn lại tùy bạ chọn.

Máy, ống kính, kính lọc là những thứ cần quan tâm nhất. Chúc bạn may nắm là nạn nhân tiếp theo của cái thú đau thương :)
Cám ơn cụ vì bài viết hữu ích cho anh em mới tập nhảy.
Nhưng bản thân em thì chẳng dùng Canon, cũng chẳng sài Nikon, Sài Sony Alpha nhiều khi như thằng tự kỷ. Kiếm đồ nhiều khi phát chán.

Chỉnh sửa cuối:

tomtep778409

Xe tải
E có nên mua Canon- sx50hs?

Dạ, chuyện là e đang tìm hiểu máy ảnh dùng cho gia đình đi du lịch, chụp choẹt lung tung nhẹ nhàng vì e ko phải dân chuyên nghiệp hay bán chuyên gì cả.
Sau quá trình tham khảo e đang có ý định mua e Canon-SX50HS, thấy giá cả tại thời điểm này khoảng 8,5tr - 9tr, máy vừa chụp vừa quay full HD, màn hình xoay linh hoạt, tạm gọi là gọn nhẹ,zoom xa, sắc nét, hình thức đẹp.
Vì là dân ngoại đạo nên em mạo muội vào đây mong các kụ góp ý giúp e xem:
1. E có nên mua e này dùng cho gia đình và đi du lịch hay ko?
2. Ngoài e này ra với mức giá như vậy thì e có những sự lựa chọn nào khác ưu việt hơn hay ko?
3. Địa chỉ nào đáng tin cậy để e mua tại HN?
4. E nên dùng loại thẻ nhớ nào là hợp lý nhất? và nên dùng số lượng mấy thẻ cho phù hợp?
Rất mong các kụ tư vấn giúp e để e có sự lựa chọn hợp lý nhất.
Nếu có gì ngu ngơ ngù ngờ rất mong các kụ khai sáng.
Trân thành cảm ơn các kụ./.**==**==**==

N68

Xe điện
Dạ, chuyện là e đang tìm hiểu máy ảnh dùng cho gia đình đi du lịch, chụp choẹt lung tung nhẹ nhàng vì e ko phải dân chuyên nghiệp hay bán chuyên gì cả.
Sau quá trình tham khảo e đang có ý định mua e Canon-SX50HS, thấy giá cả tại thời điểm này khoảng 8,5tr - 9tr, máy vừa chụp vừa quay full HD, màn hình xoay linh hoạt, tạm gọi là gọn nhẹ,zoom xa, sắc nét, hình thức đẹp.
2. Ngoài e này ra với mức giá như vậy thì e có những sự lựa chọn nào khác ưu việt hơn hay ko?
4. E nên dùng loại thẻ nhớ nào là hợp lý nhất? và nên dùng số lượng mấy thẻ cho phù hợp?
Em dự là không có ai giúp bác được vì số người dùng PnS trong này rất ít :(

Teredo

Xe tải
Cám ơn cụ vì bài viết hữu ích cho anh em mới tập nhảy.
Nhưng bản thân em thì chẳng dùng Canon, cũng chẳng sài Nikon, Sài Sony Alpha nhiều khi như thằng tự kỷ. Kiếm đồ nhiều khi phát chán.
Chỉ có cách đào tẩu :) bạn sẽ ít mất giá hơn, dễ chơi hơn và đừng so sánh với cái cũ khi mua.

Tham quá bạn ơi

Bạn nên mua máy cũ như Nikon D60 hay dòng 3 số của Canon " máy cũ loại này khá nhiều và tốt.

Giangduydat hoặc mua trên mạng cũng tốt như vnphoto nhiều lựa chọn

8GB dễ quản lý, đủ dùng

Với máy PS thì hiện là mùa hè không vấn đề gì bởi nắng nhiều nhưng chỉ vài tháng sau chụp cái gì cũng khó chịu, nếu bạn không nâng cấp về sau nữa thì dùng máy đó cũng được. chấp nhận nó hạn chế nhiều thứ. Không thể có muốn tất cả trong một được dù bất kể vấn đề nào trong cuộc sống.

dragon82

Xe tải
1. Em này trong dòng PnS là tương đối chất đấy, rất phù hợp du lịch, đặc biệt thích hợp cụ chụp hoa lá, chim thú vì zoom lớn
2. Tầm giá như vậy thì khả năng em này là một trong những lựa chọn tốt nhất, còn nếu có thêm 2-3tr thì cụ có thể xem xét Canon dòng G12, zoom ít hơn nhưng chất ảnh cao hơn
3. Những loại máy ntn thì cụ cứ vào các siêu thị điện máy mà mua là tiện nhất (PICO, Trần Anh...)
4. Thẻ nhớ thì bạn mua SDHC nhé, tốc độ cao càng tốt, dung lượng 8Gb hoặc 16Gb là thoải mái.

Teredo

Xe tải
Tại sao lại sinh ra dòng máy DSLR và PS!? tại sao zoom đa tiêu cự lại rẻ hơn tele zoom :)
Những cái DSLR làm được thì PS không làm được, những cái PS làm được thì DSLR đều làm được8 , dù là máy đời cũ rẻ tiền hơn PS