[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

WHITE TIGER

Xe container
Thêm nữa mình thấy các anh đã có kinh nghiệm 10,20 năm chụp ảnh không nên ra vẻ ta đây, khinh bỉ, lên mặt với những người mới tham gia chụp ảnh, họ chẳng qua chỉ khác các anh về thời gian tham gia, đôi khi là mức đam mê. Trên các forum nếu mình nếu thấy các thành viên khác hỏi những câu như "lấy nét như thế nào", "chỉnh khẩu độ ở đâu" , mình vẫn trả lời cho họ và không có ý kiến gì, họ chỉ khác mình về thời gian bắt đầu tham gia
Đúng là những người có kinh ngiệm không ra vẻ ta đây là đúng.Em cũng vẫn chỉ cho mọi người kém hơn.Nhưng vấn đề là cụ không muốn tiếp thu ý kiến của người khác.Muốn học thì trước tiên phải nghe,không nghe cho thủng,không làm theo cách người ta chỉ bảo mà cứ ngồi phản pháo.Em nhẫn nại trả lời bài viết với những người như cụ lắm những cũng thấy khó chịu với những câu hỏi trống không cứ như mình hỏi còn người khác thấp cơ phải trả lời ấy

Ông chẳng có tác phẩm nào gây được tiếng vang lớn như người mẹ di dân, nụ hôn quảng trường thời đại, Phan Thị Kim Phúc, kền kền chờ đợi cả

Tớ chả nổi tiếng nên chả cần phải thi thối đối chợi với người người làm gì,mà cũng chả cần thi để lấy mấy cái giải hão.Tiền giải nhất ảnh chả đủ tiền để đi 1 chuyến chụp 1 tấm đoạt giải đấy.Thử hỏi mấy cái giải dút đó được mấy trăm ngàn.Trên cái OF này em chở đi chụp ảnh cũng có nhiều bậc lão thành có tên tuổi ảnh đẹp nhưng họ chả chụp để tranh giải mà chỉ chia sẻ.Bởi tiền đoạt giải chả đủ 1 con lợn cắp nách để mừng giải nhất khao anh em

Vâng tớ chả có cái nào có tiếng vang cả.Thử hỏi xem có ai chụp được cái như thế này,ở đúng góc này chưa.Còn đây ảnh mới đi Y Tý tháng 9 vừa rồi.Ảnh cũ trước không nói,không tính

Còn cụ,up ảnh em thấy cụ toàn lấy đẩu đâu ra up

Chỉnh sửa cuối:

Cavoi

Xe buýt
Website
exo.com.vn
Cụ mang qua em
Vũ Nhật 20b Tràng Thi
0982838089
thanks
Hehe, Em cũng định ko ai trả nhời thì chiều Em đem qua cụ. Em cũng hay mua máy ảnh nhà cụ mà. Cái này gãy chân nào thay chân ấy hay là thay cả cụm cụ nhỉ

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
hé hé
gẫy cày nào rào cây đó thoai cụ ôi
thay cả cụm vừa đắt lại ko hiệu quả hơn đâu

Ducky Momo

Xe buýt
Có điều kiện thì cứ lên đời cho sướng, D7000 thì chắc là ăn đứt con D40 rồi, ống ngon bổ rẻ thì cứ làm cái kit 18-105, ống này giá chỉ tầm 6tr, chất ảnh ngang với ống L của canon nhé

Xin lỗi các bác canonian nhá, chém gió phát :))

raklei

Xe điện
cụ có hay chụp ko, nếu trung bình cụ một tháng chụp dưới 500 phát thì e nghĩ cụ cứ giữ lại máy cũ. còn nếu xèng nhiều ko phải nghĩ thì cứ múc đi.

trungnd195

Xe tải
Cụ mua con len mới đi rồi đá lại cho em con Kit 18-55. Cụ mua máy mới mà vẫn chơi con 18-55 thì đổi mới làm gì :D

QAZ

Xe container
Bạn nên mua 1 cái ống fix 35 hoặc 50, với D40 thì kiếm loại AF-s đỡ phải vặn nét = tay, sau đó thì đổi ống 18-55 sang cái 18-70. Lý do:

- Lên body mới không giải quyết được nhiều về chất lượng ảnh (trừ khi cái D40 quá cũ, bị mốc nhiều).
- Ống fix chụp ảnh đẹp hơn hẳn cái ống kit kia, tùy theo cách chụp mà sắm cái 35 hoặc 50. Nếu hay chụp trong nhà thì 35, chụp ngoài trời + chân dung thì 50.
- Về sau có điều kiện sắm body mới thì vẫn phải sắm mấy ống kính kia.

Mấy kinh nghiệm này là cho người chơi nghiệp dư, đừng nên học đòi theo mấy anh chuyên nghiệp nhé, có ngày bán nhà !

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là con lens 18-105 có VR là ấm.
Ống 2nd chắc chỉ hơn 4M tí. Quăng quật không tiếc. Mỗi tội hơi tối.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có điều kiện thì cứ lên đời cho sướng, D7000 thì chắc là ăn đứt con D40 rồi, ống ngon bổ rẻ thì cứ làm cái kit 18-105, ống này giá chỉ tầm 6tr, chất ảnh ngang với ống L của canon nhé

Xin lỗi các bác canonian nhá, chém gió phát :))
Lậy hồn.
Hình như trời... SẮP RÉT :D

Civic2306

Xe điện
Các cụ cho em hỏi câu này phát
Em chụp bằng 6D, nếu lấy nét đủ 11 điểm thì bắt nét rất nhanh, nhưng nếu chuyển sang lấy nét 1 điểm thì nhiều lúc nó cứ thụt thò mãi và nhoè? Em không hiểu tại sao lại như vậy?
Hiện tượng này chỉ xảy ra với len fix, còn con 24-70mii của em thì không bị vậy

WHITE TIGER

Xe container
Em chụp bằng 6D, nếu lấy nét đủ 11 điểm thì bắt nét rất nhanh, nhưng nếu chuyển sang lấy nét 1 điểm thì nhiều lúc nó cứ thụt thò mãi và nhoè? Em không hiểu tại sao lại như vậy?

Cụ dùng Fix thì khép 3 khẩu trở lên là nó báo nét tất cả luôn.Thứ 2 nếu cụ xài 50 1.8 thì lấy nét nó chậm,hơi tối 1 chút là khó lấy nét.Ngoài ra có những lens nét từ tâm ra rìa chứ không phải lấy nét điểm nào nét điểm đó.24-70 vốn là len đa dụng nên khép 1 2 khẩu là có khi nó báo nét tất cả các điểm.Cụ dùng góc rộng chụp chân dung cũng vậy.Mà 24-70 mới bây giờ bắt nét tốt hơn đời cũ mà cụ

chuotlang

Xe lừa
Len fix đa phần là thế hệ cũ, chỉ có con 200L 2.0 là mới hơn cả, mấy con supertele mark sau ko tính vào
Len thế hệ cũ thì AF biên ko nhanh bằng Len thế hệ mới đâu, nhất là AF biên của 6d ko phải cross
Nếu cụ mở khẩu lớn thì nó hay bị hunt, là hiện tượng như cụ nói ý
AF biên yếu thì hay phân biệt khẩu lớn bé <5.6< nhất là trong đk AS hơi yếu, nếu cụ đem vào rừng hay indoor thì hiện tượng này xảy ra là cao nhất là khi khẩu lớn
24-70ii là mới ra hơn 1 năm nay, cụ ko nên đem ra so sánh

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
Cụ có chụp đến khi nát cả máy mà chả ai chỉ cho cụ cách sử dụng và kết hợp các chứng năng thì cũng như nhau cả thôi.Liệu cụ có biết hết chức năng cần thiết cho cái máy đó và dùng vào lúc như thế nào chưa.Kể cả cụ có chụp ngày hàng trăm thậm chí hàng ngàn shot thì cung chả khác nhau là gì.Trừ khi có thằng động vào máy của cụ chỉ cụ nên chỉnh cái này cái kia để ra màu đẹp thì lúc đó 1 cái ảnh cụ chụp sẽ khác hàng trăm hàng ngàn cái trước kia cụ chụp

Quan trọng có làm chủ được các chức năng của máy hay không.Đến ngay cả em mua con 40D về dùng ai cũng bảo dở hơi mua con này,máy 40D chụp ảnh chưa bao giờ cho ảnh đẹp cả.Nói thực với cụ nhé,em nhiều khi chụp với mẫu xong đọ với mấy chú dùng 5D M2 với 24-70 mấy đồng chí đó còn chán luôn.5D M2 với 24-70 còn thua cả 40D + 70-200 F2.8.Thậm chí cầm thẻ của 40D cắm sang 5D m2 xem ảnh còn lung linh hơn cả 40D

Thông số cả ở đấy,cụ ra bờ hồ chụp cho em vài cái với thông số như vậy xem có được như vậy không
Không bình luận về cái ảnh. Nhưng so sánh như trên là quá khập khiễng, không ai so 24-70 với 70-200 cả. Chưa nói đến chuyện 24-70L MK I của Canon là quá lởm.
Cụ nên so sánh 40D+70-200/2.8L với 5D +70-200/2.8L ( chưa cần so sánh với 5D MKII vội)

SauBeo

Xe hơi
Đại khái là giờ cụ có $ (ít nhất là đủ D7000) và muốn nâng cấp máy hoặc ống đúng không. Em hỏi cụ mấy vấn đề trước:
1/ Cụ chưa hài lòng con D40 ở điểm nào?
2/ Cụ nâng cấp máy bắt buộc phải Nikon? Lý do tại sao cụ biết nó hợp nhất với cụ? Cụ có biết Nikon so với các hãng khác có thể mạnh, thế yếu thế nào không? Cụ đã dùng hãng khác chưa? (VD Canon, Sony, Pentax, ...)
3/ Quan trọng nhất: Nhu cầu cụ là cái quái gì và đạn cụ có tối đa bao nhiêu?. (Cho em xin chừa cái nhu cầu chân dung phong cảnh macro đêm nhé, cụ cho em 2 cái nhu cầu cấp thiết nhất, sắp xếp theo thứ tự thôi ạ).

bsphongnb

Xe container
Bạn nên mua 1 cái ống fix 35 hoặc 50, với D40 thì kiếm loại AF-s đỡ phải vặn nét = tay, sau đó thì đổi ống 18-55 sang cái 18-70. Lý do:

- Lên body mới không giải quyết được nhiều về chất lượng ảnh (trừ khi cái D40 quá cũ, bị mốc nhiều).
- Ống fix chụp ảnh đẹp hơn hẳn cái ống kit kia, tùy theo cách chụp mà sắm cái 35 hoặc 50. Nếu hay chụp trong nhà thì 35, chụp ngoài trời + chân dung thì 50.
- Về sau có điều kiện sắm body mới thì vẫn phải sắm mấy ống kính kia.
Mấy kinh nghiệm này là cho người chơi nghiệp dư, đừng nên học đòi theo mấy anh chuyên nghiệp nhé, có ngày bán nhà !
Cụ là con lens 18-105 có VR là ấm.
Ống 2nd chắc chỉ hơn 4M tí. Quăng quật không tiếc. Mỗi tội hơi tối.
Em thấy 2 cmt của cụ QAZ và cụ Vịtxanh là rất sát rồi. Nếu cụ định nâng đời mà chưa sẵn sàng về kinh phí lắm thì em xin tư véo tí như này nhé:
1- Lens kit (để chụp room được, dễ dàng hơn với người mới chụp): Cụ đổi cái kit 18-55 thành 18-70 (con này chỉ có hàng cũ ~2,5tr, trước em bán 1 con 1,7tr thui) hoặc con 18-105 (hàng mới ~5,8tr; 2nd ~4tr), 2 con này same same nhau, 18-105 bắt nét tốt hơn chút và có range lớn hơn (nên nó cũng đắt hơn kha khá);
2-Lens fix (cái này để chuyên chụp chân dung): Cụ sắm 1 cái lens fix, tốt nhất là 50 f1.8G (hàng used ~3,5tr) cái này để cụ chụp chân dung, xóa phông ảo luôn, với người mới chơi ảnh thì thường rất thích chụp mẫu (chân dung) và xóa phông mờ mờ (cái này em nghiệm thừ bản thân ra), mới chơi theo em ko nên dùng fix 35 vì khi chụp mẫu sẽ phải đứng rất sát mẫu, hơi khó với người mới chụp; sau này quen rồi có khi cụ lại bán cả 2 cái lens rồi gộp vào cái fix 35f2 D được.
3-Body thì vô cùng lắm, mới chơi thì cứ D40 mà phang cụ ạ; nếu rủng rỉnh kinh phí hơn thì cụ có thể tham khảo D90 (~9tr hàng used) hoặc hơn chút nữa là D7000 (~12tr hàng used).
4-Nên tìm hiểu 1 chút về chỉnh sửa ảnh đơn giản, Photoshop hoặc Lightroom để xử lý hậu kỳ, cái này rất rất quan trọng với người mới chơi ảnh vì nó sẽ cứu vãn những bức ảnh chụp chưa thật chuẩn lắm.
5-Các lens, flash, tripod .... phụ kiện khác thì chưa cần thiết lắm, tìm hiểu sau cũng đc cụ ạ
PS: à, cụ có thời gian thì nghía qua mấy diễn đàn về ảnh như vnphoto.net; xomnhiepanh.com hay 5000px.com ... để tìm hiểu thêm.

Theo em cụ nên làm bộ gear này: D90 + 18-70 + 50f1.8 (tổng chi phí ~15tr) cho hàng used.

Chỉnh sửa cuối:

tranmanhha

Xe điện
Em có Nikon D7000 bấm đựoc khoảng 3000 phát + lens 16-85. Cụ cân đối đựoc không ?

duagang

Xe hơi
Hà Nội, em tìm chỗ mua ống sigma

Em đang tìm mua ống Sigma mà tìm hoài chả thấy chỗ nào bán! Ra ông songhongcamera thì ông ấy đòi đặt cọc và chờ 20 ngày nên em không mua của ổng nữa.
Các bác giúp em vụ này với ạ!