[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

jonidontcry

Xe tăng
Bác tìm topic của bác Phương Gia Lâm trên Muare ấy.

WHITE TIGER

Xe container
Không bình luận về cái ảnh. Nhưng so sánh như trên là quá khập khiễng, không ai so 24-70 với 70-200 cả. Chưa nói đến chuyện 24-70L MK I của Canon là quá lởm.
Cụ nên so sánh 40D+70-200/2.8L với 5D +70-200/2.8L ( chưa cần so sánh với 5D MKII vội)

Cụ chả chịu đọc hết dùm em mà cụ bắt chữ giữa chừng là sao cụ.Em đang nói cách sử dụng và kết hợp chức năng.Cụ không chịu đọc hết mà chỉ nhắm vào 2 chữ hơn thua.Vấn đề không phải ống lởm mà là kết hợp các Style trong máy với màu K.Em nói về màu chứ không phải mức độ xóa phông đâu.Kém là do không thể hoặc không biết các kết hợp những tính năng để tăng màu cho ảnh,tăng sắc nét hay tương phản cho đẹp.Bởi em thấy khi đó các bác chỉ xài mỗi JPEG mà chụp chỉ lấy khuôn hình còn màu thì ngay đến da người hay cây cối đều xỉn màu chứ không được tươi tắn sáng vừa phải.Em không nói về tính năng xóa phông mà cách sử dụng máy.Nên có nhiều ngừơi mua máy chụp chưa được ưng ý nghe người khác bảo máy này chụp không đẹp phải máy xịn,máy đắt tiền là bán máy mua máy khác rồi trở thành 1 máy ảnh gia.Còn có bao tiền,vừa túi tiền cứ mua máy vừa tiền rồi đi cùng các anh em học cách kết hợp màu.Sử dùng hết tính năng của nó,chứ nhiều cụ đến tính năng còn chả biết,máy dùng không vừa ý là chê trong khi các tính năng thì không dùng tới

Vấn đề có ra ảnh có ngon không thì 1 do người sử dụng có biết cách kết hợp chức năng,2 là máy hỗ trợ người chup,3 là ống kính cho quang học tốt.Chỉ được 2 và 3 còn 1 thì không được thì ảnh sao ổn được.Nhiều cụ nghe cứ phải FF ảnh mới chất,ảnh mới đẹp.Em thấy có nhiều người vẫn dùng 20D thậm chí như mợ Nồi Cơm Điện còn đang dùng D80 với ống Kit cho ảnh đẹp có thua gì FF đâu.Em thấy quan trọng là con người có biết vận hành sử dụng công cụ hỗ trợ của mình hay không thôi

Còn máy Crop với FF không biết các cụ có để ý hay không.Như 40D của em,ống 70-200 L không thể mở 2.8 chụp mà cứ phải lên khẩu 4.0 trở lên.Còn máy có FF vẫn chụp được ở 2.8 ổn hơn

chuotlang

Xe lừa
Cụ chả chịu đọc hết dùm em mà cụ bắt chữ giữa chừng là sao cụ.Em đang nói cách sử dụng và kết hợp chức năng.Cụ không chịu đọc hết mà chỉ nhắm vào 2 chữ hơn thua.Vấn đề không phải ống lởm mà là kết hợp các Style trong máy với màu K.Em nói về màu chứ không phải mức độ xóa phông đâu.Kém là do không thể hoặc không biết các kết hợp những tính năng để tăng màu cho ảnh,tăng sắc nét hay tương phản cho đẹp.Bởi em thấy khi đó các bác chỉ xài mỗi JPEG mà chụp chỉ lấy khuôn hình còn màu thì ngay đến da người hay cây cối đều xỉn màu chứ không được tươi tắn sáng vừa phải.Em không nói về tính năng xóa phông mà cách sử dụng máy.Nên có nhiều ngừơi mua máy chụp chưa được ưng ý nghe người khác bảo máy này chụp không đẹp phải máy xịn,máy đắt tiền là bán máy mua máy khác rồi trở thành 1 máy ảnh gia.Còn có bao tiền,vừa túi tiền cứ mua máy vừa tiền rồi đi cùng các anh em học cách kết hợp màu.Sử dùng hết tính năng của nó,chứ nhiều cụ đến tính năng còn chả biết,máy dùng không vừa ý là chê trong khi các tính năng thì không dùng tới

Vấn đề có ra ảnh có ngon không thì 1 do người sử dụng có biết cách kết hợp chức năng,2 là máy hỗ trợ người chup,3 là ống kính cho quang học tốt.Chỉ được 2 và 3 còn 1 thì không được thì ảnh sao ổn được.Nhiều cụ nghe cứ phải FF ảnh mới chất,ảnh mới đẹp.Em thấy có nhiều người vẫn dùng 20D thậm chí như mợ Nồi Cơm Điện còn đang dùng D80 với ống Kit cho ảnh đẹp có thua gì FF đâu.Em thấy quan trọng là con người có biết vận hành sử dụng công cụ hỗ trợ của mình hay không thôi

Còn máy Crop với FF không biết các cụ có để ý hay không.Như 40D của em,ống 70-200 L không thể mở 2.8 chụp mà cứ phải lên khẩu 4.0 trở lên.Còn máy có FF vẫn chụp được ở 2.8 ổn hơn
Cùng Frame cùng Len, 2 body cho ra ảnh khác nhau đó bác
Còn nếu xem mà nó vẫn na ná nhau trên ảnh gốc fullsize thì chắc chắn là do PC Monitor ko thể hiện được hết rồi ;)
Bản thân em có cả Crop và FF hiện nay, nhưng từ lúc em lên cái Monitor của bọn Imac 27 chuyên dùng thì mới nhận ra điều này hihi

vuchanphong

Xe tải
em là cụ em mua D90 với 50f1.8 bắn cho đã rồi mới nâng cấp tiếp,

WHITE TIGER

Xe container
Đến ống L còn viền tím chứ đừng nói gì đến ống rẻ tiền cụ nhé

carmy

Xe buýt
Mới vào nghề thì xài loại máy ảnh nào là hợp lý hở các cụ?

duagang

Xe hơi
vâng cám ơn 2 cụ, em đang tìm mua Sigma 17-50 ạ :D

Cavoi

Xe buýt
Website
exo.com.vn

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Bạn nên cân nhắc thật kỹ vì việc bán được một body hay lens đã mua mà không thích khá vất vả cần nhiều thời gian tìm người mua, còn nếu bạn đem ra mấy tiệm máy ảnh xin bán tại chỗ, họ chỉ đồng ý 1/2 giá bạn mua là kịch kim, có khi chỉ đồng ý 1/3 giá bạn mua kìa.

Trước mình có bán một lens mình đã dùng nhưng không thích cũng phải đăng tin bán rồi gặp người mua khá vất vả, nhưng nếu đem ra mấy tiệm máy ảnh xin bán tại chỗ thì chỉ được một nửa là cùng
Cụ này chém phần phật nhỉ, lại sắp có bão rồi, mấy ông buôn máy ảnh sắm hết du thuyền với cả bô uynh riêng rồi :))

chuotlang

Xe lừa
Mấy cụ hay chụp raw em hỏi cái
Hôm qua em chụp thử 3 tấm export ra jpg nó vẫn to gấp 2 jpg máy xuất nhỉ?
Thế là bình thường hay ntn ạ

Ducnamnd

Xe buýt
Hi hi em cụ đã bị Raw hấp dẫn rồi à?
Em có cái ảnh chụp bằng 135 huyền thoại ở khoảng cách 50 mét. Hình nguyên gốc em chỉ crop lại :)

thanglq

Xe tải
Hà Nội - Cháu cần các cụ tư vấn chỗ mua DSLR

Kính chào các cụ, em đang ngấp nghé định tìm mua máy cũ nhưng phức tạp quá nên quyết mua hàng mới luôn chơi cho nó máu :D.
Em định mua 600d xách tay new vì rẻ hơn LBM kha khá, các cụ tư véo giúp em ở HN thì mua chỗ nào là uy tín ạ, em cảm ơn.
Ngoài ra cho em hỏi ngu tý mua của LBM mình mà ko lấy VAT họ có giảm 10% không nhể ;))

chuotlang

Xe lừa
Em đang dùng 2 thẻ 8 nên chả raw j đâu
Đứa bạn quên cái thẻ 32 ở cty em nên em định chụp chơi 1 bộ raw

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Lần đầu tiên em thấy cụ Chuột hỏi ạ, trước giờ em toàn thấy cụ véo người khác :)

thanglq

Xe tải
Mua mới thì mua đâu chẳng dc cụ, digiworldhanoi.vn chẳng hạn :) chúc mừng cụ đến với hội tôi vôi :))
Ngoài DW ra còn chỗ nào uy tín và chế độ hậu mãi tốt không ạ, em cũng biết mới thì chỗ nào cũng như nhau cơ bản là ở chỗ chế độ sau bán hàng ạ :D

hero

Xe đạp
bộ này là chuẩn đấy chủ thớt!

Ducnamnd

Xe buýt
Em đang dùng 2 thẻ 8 nên chả raw j đâu
Đứa bạn quên cái thẻ 32 ở cty em nên em định chụp chơi 1 bộ raw
Hôm nay anh bạn cho em xem con 85F1.2 phải nói nhìn mê ly, trông em nó gợi tình không thể tả nổi :D biết là nó định đầu độc mình nhưng phải nói là vè đẹp khó cưỡng, tiếc cái là em không mang máy nên không cắm thử để xem chất ảnh cũng như tốc độ lấy nét như nào

WHITE TIGER

Xe container
Em nhớ là máy cho ra ngay hình JPEG chỉ có 8 bit.Còn từ Raw là 12 với 14 bit thì khi chuyển lại nó chắc phải hơn rồi