[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Civic2306

Xe điện
Cụ đang bơi trong hố vôi giống em rồi. Em nghĩ cụ chả cần hỏi đâu, vác tiền cụ dấu gấu mang đi 1 vòng vào nam ra bắc rồi xem ảnh mình chụp tự khắc sẽ ra câu trả lời. Chứ cụ hỏi ở đây không hạp, Quán cafe toàn Bão thủ nên việc cụ có được thông tin mình cần là rất ít, lại mông lung. Rồi cụ cũng được tả dạng hố vôi toàn mầu trắng ( vôi mà lị) hoặc toàn màu đỏ (lột hết da rồi thì chả đỏ) theo mỗi tình trạng bệnh lý của từng cụ mà thôi.
Cầm tiền kia rủ em đi phượt đi, có thể em sẽ khai sáng cho cụ phần nào đó, ví dụ: ái tơ có mùi vị thế lào chẳng hạn, he he.
Hi hi, mùi vị gái tơ em biết cũng tạm đủ cụ ạ :)

Khi em đã lăn tăn, tức là em muốn tiết kiệm tiền bạc rồi, đâu có phung phí được, vì nếu sẵn phung phí thì em múc luôn FF chứ đâu cần lăn tăn :) kiểu như có chục tỉ thì em chơi ngay pốt chơ chứ chả cần băn khoăn xe nhật hay hàn phỏng ạ :)

Về vụ Len, em đã có lựa chọn nhờ tư vấn của các cụ :) với crop thì dải tiêu cụ 17 là chuẩn hơn :)

Gioờ em chỉ băn khoăn body: 6D hay 7D hay 70D ạ?

tuongminhtsc

Xe tăng
Cái quan trọng mục đích cụ định chụp chủ yếu về cái gì, phong cảnh, gái gú, streets life, sản phẩm, gia đình, chụp cưới........ Thì anh em mới tư vấn cho cụ được.

vta

Xe đạp
Hi hi, mùi vị gái tơ em biết cũng tạm đủ cụ ạ :)

Khi em đã lăn tăn, tức là em muốn tiết kiệm tiền bạc rồi, đâu có phung phí được, vì nếu sẵn phung phí thì em múc luôn FF chứ đâu cần lăn tăn :) kiểu như có chục tỉ thì em chơi ngay pốt chơ chứ chả cần băn khoăn xe nhật hay hàn phỏng ạ :)

Về vụ Len, em đã có lựa chọn nhờ tư vấn của các cụ :) với crop thì dải tiêu cụ 17 là chuẩn hơn :)

Gioờ em chỉ băn khoăn body: 6D hay 7D hay 70D ạ?
Nếu kinh tế là vấn đề thì khuyên cụ lấy 7D, giá mềm nhất trong số cả 3 mà dùng sướng tay hơn (cái này đối với em rất quan trọng vì em từng dùng 7D rồi chuyển qua 60D (6D bố trí nút bấm cũng tựa tựa 60D) thì rất khó chịu vì thiếu joystick).

PS: cụ chọn được máy như ý rồi thì cho em thêm kinh nghiệm về cái khoản cụ biết tạm đủ với :D

maybach63

Xe buýt
Không nên đổi từ Crop này qua Crop khác, đã chơi crop rồi thì có điều kiện là lên FF luôn, chứ Crop nó chật chội lắm!Quất 6D + 24-105 thôi cụ còn hỏi làm chi nữa!Cá nhân em lại thích 5D2 hơn 6D

Nhangheo-

Xe máy
Lên là em lên FF luôn. Đừong nào cũng khó, khó 1 thể luôn. Cụ ạ!

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nếu cụ vẫn phải hỏi thì máy nào cũng giống máy nào thôi ạ :) Trong trường hợp này cụ cứ theo điều kiện kinh tế mà rước thôi.
Chốt câu này chuẩn!
Em thì sau 1 thời gian hí hoáy lung tung, giờ toàn chụp bằng điện thoại thôi ạ.

Civic2306

Xe điện
Cái quan trọng mục đích cụ định chụp chủ yếu về cái gì, phong cảnh, gái gú, streets life, sản phẩm, gia đình, chụp cưới........ Thì anh em mới tư vấn cho cụ được.
Em chủ yếu chụp vợ con thôi cụ ạ

Chốt câu này chuẩn!
Em thì sau 1 thời gian hí hoáy lung tung, giờ toàn chụp bằng điện thoại thôi ạ.
Thế theo cụ em có nên mua máy nữa thôi :) với em iphone 5s thì đã du chưa cụ

ZARG

Xe container
Fullframe của cụ nghe có vẻ ghê chứ so với Medium Format thì bằng cái móng tay!

Là em thì em chơi 5D2 với 35 1.4L :)

Emesco

Xe điện
Em dùng Crop + 17-50 + 70-200 thấy đủ lắm rồi ạ

tranvuhoang2005

Xe điện
Không tự dưng nó lại đắt hơn đôi chục củ đâu cụ. FF cụ chụp sẽ thấy ảnh đẹp, sâu, màu, hơn hẳn đấy. Có tiền thì cứ múc thôi. Chứ cứ đắn đo Ma tịt với Lambor thì đi bộ khỏi lăn tăn

ZARG

Xe container
Không tự dưng nó lại đắt hơn đôi chục củ đâu cụ. FF cụ chụp sẽ thấy ảnh đẹp, sâu, màu, hơn hẳn đấy. Có tiền thì cứ múc thôi. Chứ cứ đắn đo Ma tịt với Lambor thì đi bộ khỏi lăn tăn
:))

Không chắc!

chuotlang

Xe lừa
Cụ chơi FF thì cụ phải nâng cấp thêm cái Monitor PC nữa mới nhìn ra
Còn loại thường thì FF với Crop ko phân biệt đc đâu, cho nên chơi FF đầu tư phải tới bến thì mới thấy thỏa mãn

Crop ko những nó chật hơn mà Viewfinder nó còn tối hơn chút, cái gì nó cũng thua 1 tý đấy

Vấn đề cụ dư dả bao nhiêu thôi và yêu ảnh hay không

Civic2306

Xe điện
Cụ chơi FF thì cụ phải nâng cấp thêm cái Monitor PC nữa mới nhìn ra
Còn loại thường thì FF với Crop ko phân biệt đc đâu, cho nên chơi FF đầu tư phải tới bến thì mới thấy thỏa mãn

Crop ko những nó chật hơn mà Viewfinder nó còn tối hơn chút, cái gì nó cũng thua 1 tý đấy

Vấn đề cụ dư dả bao nhiêu thôi và yêu ảnh hay không
Cảm ơn cụ chuotlang về lời tư vấn rất chân thành. Thực sự em cũng chỉ chụp mang tính chất ghi nhận lại hoạt động của gia đình, vợ con thôi. Cứ không phải vì đam mê cái môn chụp này ạ. Tại vì chụp bằng mấy con xxxD xem xong thấy màu mè chán quá nên muốn lên ff xem có cái thiện hơn không thôi ạ

ZARG

Xe container
Cảm ơn cụ chuotlang về lời tư vấn rất chân thành. Thực sự em cũng chỉ chụp mang tính chất ghi nhận lại hoạt động của gia đình, vợ con thôi. Cứ không phải vì đam mê cái môn chụp này ạ. Tại vì chụp bằng mấy con xxxD xem xong thấy màu mè chán quá nên muốn lên ff xem có cái thiện hơn không thôi ạ
Màu thì nó cũng đến thế mà thôi cụ ạ. Cụ tưởng FF nó là máy thần à :D

He he cụ bản chất vẫn chưa biết chụp ảnh, nếu cụ chỉ chụp loanh quanh trong nhà em khuyên cụ mua cái PnS loại tốt thì hơn. DSLR chỉ mệt người thôi :D

chuotlang

Xe lừa
Trc em Entry level đã là FF rồi, nhưng dùng Monitor lởm, hậu kỳ kiểu gì cũng xấu thôi, nếu Monitor ngon thì hậu kỹ mới chính xác đc

Tùy theo túi tiền mà mua cụ à, cố quá mà chụp cho Gấu ko đẹp là ko ổn, nhưng mà chụp đẹp rồi lúc ý mới thấy chất ảnh kém, giá mà đc như FF thì lúc đó Gấu đã hết tuổi thanh xuân

xxxD thì kém xxD về body, AWB, AF và 1 số chức năng

Theo em mấy chục củ cụ nên kiếm 1 con 6d + 24-105 2nd nào người ta mua về ko biết chụp rồi bán luôn ý, nhiều lắm mà dùng
Sau này tiến bộ thì lên cái ngon hơn

Ảnh đẹp hay ko là do cụ làm chủ thiết bị tốt, càng tốt thì càng ít hậu kỳ, còn cái quan trọng là cụ phải biết Export ảnh, chứ ko có đem ảnh FF ra Picasa Edit thì cũng khó mà ưng được

ZARG

Xe container
Trc em Entry level đã là FF rồi, nhưng dùng Monitor lởm, hậu kỳ kiểu gì cũng xấu thôi, nếu Monitor ngon thì hậu kỹ mới chính xác đc

Tùy theo túi tiền mà mua cụ à, cố quá mà chụp cho Gấu ko đẹp là ko ổn, nhưng mà chụp đẹp rồi lúc ý mới thấy chất ảnh kém, giá mà đc như FF thì lúc đó Gấu đã hết tuổi thanh xuân

Theo em mấy chục củ cụ nên kiếm 1 con 6d + 24-105 2nd nào người ta mua về ko biết chụp rồi bán luôn ý, nhiều lắm mà dùng

Ảnh đẹp hay ko là do cụ làm chủ thiết bị tốt, càng tốt thì càng ít hậu kỳ, còn cái quan trọng là cụ phải biết Export ảnh, chứ ko có đem ảnh FF ra Picasa Edit thì cũng khó mà ưng được
Nghe phức tạp thế cụ! Thời xưa làm gì có Monitor tốt, cũng chả có hậu kỳ, chụp phim xong ra rửa ảnh vẫn đẹp!

Cụ đang làm chụp ảnh thành rắc rối đó :)

Em nghĩ dăm năm nữa cụ lại tiếc không chụp Medium format, 10-15 năm nữa lại tiếc không chụp LF :))

chuotlang

Xe lừa
Nghe phức tạp thế cụ! Thời xưa làm gì có Monitor tốt, cũng chả có hậu kỳ, chụp phim xong ra rửa ảnh vẫn đẹp!

Cụ đang làm chụp ảnh thành rắc rối đó :)

Em nghĩ dăm năm nữa cụ lại tiếc không chụp Medium format, 10-15 năm nữa lại tiếc không chụp LF :))
Bạn em có đầy đủ MF đến LF, 1 loại thì phim to như quận giấy WC
Còn LF thì phim to như con Ipad em cũng ngó nghiêng qua rồi

Vấn đề là cụ nào thích có kết quả luôn thì chơi Digital, còn thích chụp cái khăn vào đầu và mất gần triệu bạc cho tấm phim LF + gửi đi chỗ tin tưởng mới rửa được thì chơi LF

Xong cả đời chả thấy bọn Tour nào đến mua của mình để rửa ra Áp phích cả

ZARG

Xe container
Đấy cụ thấy chưa? Nhiếp ảnh là khoảnh khắc, là cảm xúc. Với 1 người tập chơi và nhu cầu hạn chế như cụ chủ mà cụ lại tư vấn để thành Pro, đâu có cần thiết!

Civic2306

Xe điện
Màu thì nó cũng đến thế mà thôi cụ ạ. Cụ tưởng FF nó là máy thần à :D

He he cụ bản chất vẫn chưa biết chụp ảnh, nếu cụ chỉ chụp loanh quanh trong nhà em khuyên cụ mua cái PnS loại tốt thì hơn. DSLR chỉ mệt người thôi :D
Cụ chuẩn ở chỗ đúng là em chưa biết chụp ảnh. 650d với len kit mà em chụp xong thấy ảnh nó cứ mờ nhạt thế nào ấy

Vâng, em nghe cụ tìm em 6d second hand vậy. Lúc đầu định mua mới nhưng có lẽ thôi vậy.