[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

chuotlang

Xe lừa
Ở VN, e biết có ông nhà báo, chuyên sân khấu, loanh quanh với 350D và 24-105 thì phải, hàng năm vẫn có ảnh ẵm giải.

Trường phái tin xóa phông mờ mịt e cũng k chấp từ lâu rồi, journalism cụ có chơi k?
Thi ảnh là do khoảnh khắc chứ ko ai bàn đến thiết bị, nhưng ảnh nát quá thì hơi tiếc

Cụ có thể lên 500px rất nhiều ảnh của 400d hay pns cũng được vào mục Shop mua bán chứ ko cần máy xịn, lên đó cụ sẽ thấy cái mà các ông photographer của VN khác với thế giới cái Vision nó xa như thế nào

ORIJEANS

Xe container
Hehe, dài hạn cụ phải báo trước chứ, dịch vụ nấu ăn cho gia đình đầy đủ

EM là người rất thích thẩm du thiết bị và em đã từng chụp qua rất nhiều Lens, Body cho nên em mới khuyên thôi, bỏ ra đồng tiền thế nào cho nó đáng

Chứ còn em chơi em bán đi cũng lỗ, miễn sao từ từ sẽ kiếm Combo ưng ý cho mình mà thôi

Mua máy là đầu tư cho vài năm ko thay, nên mua Body nào chụp được tất, trừ chim cò với Super tele
:D Combo của chã là combo của công nghệ.

Còn phổ biến người chơi, là combo + kiến thức -> Cho ra 1 tấm ảnh có thể đóng khung, treo phòng khách.

Hơi khác 1 chút chã ạ.

ZARG

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em chỉ khuyên là cụ cứ chụp 10k kiểu bằng 650D đi đã ạ. Xong review lại xem có nên tụt hố vôi tiếp ko.
Cụ này nói cũng đúng

Trc kia em mua con 5d2, chả biết chụp, 6 tháng đầu nhìn lại ảnh giờ chỉ muốn xóa
Hình như em tự vác sách ra học 1 mình thì đến kiểu thứ 7000 trong tháng thứ 8 mới khả dĩ hơn hehe

chuotlang

Xe lừa

Còn phổ biến người chơi, là combo + kiến thức -> Cho ra 1 tấm ảnh có thể đóng khung, treo phòng khách.

Hơi khác 1 chút chã ạ.
Ảnh rửa ra thì nó còn đẹp hơn trong Monitor nhưng nếu Export chuẩn, DPI, Color
Vấn đề là hàng rửa ảnh phải Pro

Chứ cụ gặp mấy thợ vườn đang học PS nghịch vào, máy in lởm, giấy rẻ tiền thì ... hỡi Ôi :)

ZARG

Xe container
Tất nhiên là k phải ạ. Nhưng e nể James vì kiến thức và con đường đi của cụ ấy. E đang có kế hoạch tái nghiện.
Mỗi người 1 cách chơi, cụ nể James Dương nhưng em thấy bình thường!

Em chỉ thích chụp cái gì mới lạ, ở Vn cứ nhàn nhạt cụ ạ, chụp không vào :D

chuotlang

Xe lừa
Tất nhiên là k phải ạ. Nhưng e nể James vì kiến thức và con đường đi của cụ ấy. E đang có kế hoạch tái nghiện.
Cụ Jame là 1 người đao to búa lớn nhất cái Vnphoto

Có lẽ kiến thức cụ này học hành đầy đủ từ Tây khá tốt, nhưng em thấy kiến thức về Strobist của cụ ấy khá tốt

Link thì ảnh cũ xóa hết rồi, còn nếu đọc bài viết thì em thích Hafoto hơn

Nếu cụ thích phở chửi cháo chửi thì cứ vào bài của Jame mà đọc

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa

Hơi khác 1 chút chã ạ.
Ảnh đẹp là do ánh sáng đẹp, cụ nên biết về AS trước hơn là bố cục

Máy ngon thì Crop size lớn ra cứu còn xong, chứ ánh sáng kém thì chịu luôn rồi, lúc ý cụ đi học Brush rồi tăng sáng vùng nó cũng nhìn sao sao ý

ORIJEANS

Xe container
Cụ chuotlang ơi, em thấy hơi khó hiểu rồi ạ. Túm lại, theo cụ thì chỉ để chụp vợ con, cộng với trình chụp còi dí dị của em thì nên chơi cặp nào cho ảnh nó đẹp (có thể rửa được) và kinh tế chút ạ

Cụ lại dẫn em đi thêm sang hố vôi khác rồi :)

Cái này đúng là ai có vợ và con nhỏ mới hiểu, có khi con hàng xóm mình bảo đứng yên thì nó đứng ngay, còn con mình thì có vẻ như nó trêu mình ấy, càng bảo thì nó càng nghịch, với lại những khoảnh khắc đẹp thì diễn ra nhanh lắm ạ

Quan trọng là ngân sách có hạn ạ, chứ sẵn tiền thì em làm luôn bộ 5d M3 kèm kít (77 củ) rồi :)
Cụ nên khởi động với 5D mark 1 + 24 - 70 2.8, tổng thiệt hại khoảng 35 củ. Với gear thế này cụ có thể thử nghiệm loạn xạ, từ landscape, portrait, wide, street, journalism... Với gear thế này mà cụ chụp còn k đẹp, thì cụ chỉ có xem lại trình của mình là chính, k có cửa đổ tại thiết bị. :D Sau khi tìm hiểu được cụ thực sự thích chuyên sâu về thể loại gì thì mới tư vấn tiếp được. Và lúc đó, ai cũng thích lens fix, k bàn về zoom nữa đâu cụ ạ. Còn body thì cụ thừa tiền thì nâng cấp, k có cũng chả sao.

ORIJEANS

Xe container
Ảnh rửa ra thì nó còn đẹp hơn trong Monitor nhưng nếu Export chuẩn, DPI, Color
Vấn đề là hàng rửa ảnh phải Pro

Chứ cụ gặp mấy thợ vườn đang học PS nghịch vào, máy in lởm, giấy rẻ tiền thì ... hỡi Ôi :)
Cái này là hậu kỳ mà cụ. :D

ORIJEANS

Xe container
Mỗi người 1 cách chơi, cụ nể James Dương nhưng em thấy bình thường!

Em chỉ thích chụp cái gì mới lạ, ở Vn cứ nhàn nhạt cụ ạ, chụp không vào :D
James e thấy ít khi có ảnh nhạt. Đến chụp gấu cũng chả nhạt. Lạ thật!

chuotlang

Xe lừa
Cụ nên khởi động với 5D mark 1 + 24 - 70 2.8, tổng thiệt hại khoảng 35 củ. Với gear thế này cụ có thể thử nghiệm loạn xạ, từ landscape, portrait, wide, street, journalism... Với gear thế này mà cụ chụp còn k đẹp, thì cụ chỉ có xem lại trình của mình là chính, k có cửa đổ tại thiết bị. :D Sau khi tìm hiểu được cụ thực sự thích chuyên sâu về thể loại gì thì mới tư vấn tiếp được. Và lúc đó, ai cũng thích lens fix, k bàn về zoom nữa đâu cụ ạ. Còn body thì cụ thừa tiền thì nâng cấp, k có cũng chả sao.
Theo em tốt nhất cụ ý nên tham gia vào Âu Phở, hàng tuần có Offline

Mượn các cụ FF chụp vài chục shot rồi đánh giá, đi thì nhờ cầm theo CF Card

chuotlang

Xe lừa
James e thấy ít khi có ảnh nhạt. Đến chụp gấu cũng chả nhạt. Lạ thật!
Cái Vision của 1 ông đào tạo về chụp choách ở nước ngoài nó khác cụ à

Vả lại nếu chơi Strobist là chủ yếu thì ko cần Combo ngon lắm đâu, với lại Len Nikon rẻ tiền nó ngon hơn Canon

ORIJEANS

Xe container
Cụ Jame là 1 người đao to búa lớn nhất cái Vnphoto

Có lẽ kiến thức cụ này học hành đầy đủ từ Tây khá tốt, nhưng em thấy kiến thức về Strobist của cụ ấy khá tốt

Link thì ảnh cũ xóa hết rồi, còn nếu đọc bài viết thì em thích Hafoto hơn

Nếu cụ thích phở chửi cháo chửi thì cứ vào bài của Jame mà đọc
Nói đúng ra thì James đanh đá thôi. Đao to búa lớn gì đâu cụ.

Hafoto thì lão làng rồi ạ. Mô típ cổ điển. Bậc thầy về ánh sáng. Cụ có nhớ cái ảnh cưới mờ ảo chụp lúc 12h trưa của cụ ý k nhể. :D

chuotlang

Xe lừa
@cụ chủ

Dòng 5 có cái hay vì Joystick AF biên
Dòng 6 ko có cái này và body ọp ẹp hơn, được cái Iso ngon, 3200 ko phải nghỉ, đủ cho cụ dùng Kit 24-105 chơi cho 1 năm tiến bộ

Mua 2nd bán ít lỗ

Về tính thanh khoản là lỗ như nhau nếu cụ dùng Combo 2nd khác

Vova

Xe container
Em cũng thích combo 5D mI và 24-70L 2.8. Giá vừa phải, chụp đâu cũng được. Nói chung là nếu tìm được bộ nào ngon ngon thì yên tâm thử nghiệm chán chê trước khi quyết định có sa chân sâu nữa hay không.

chuotlang

Xe lừa
Nói đúng ra thì James đanh đá thôi. Đao to búa lớn gì đâu cụ.

Hafoto thì lão làng rồi ạ. Mô típ cổ điển. Bậc thầy về ánh sáng. Cụ có nhớ cái ảnh cưới mờ ảo chụp lúc 12h trưa của cụ ý k nhể. :D
Em nói thật, em vào 4rum VN là để học kiến thức vì em ở nước ngoài ko ai chỉ bảo cả
Còn em toàn lên 500px học cách nhìn

ORIJEANS

Xe container
Ảnh đẹp là do ánh sáng đẹp, cụ nên biết về AS trước hơn là bố cục

Máy ngon thì Crop size lớn ra cứu còn xong, chứ ánh sáng kém thì chịu luôn rồi, lúc ý cụ đi học Brush rồi tăng sáng vùng nó cũng nhìn sao sao ý
Cụ ơi e bảo giá trị bức ảnh nằm ở bố cục + ánh sáng + nội dung mà. Ánh sáng bỏ qua thì bố láo quá. Art of light mà quên light thì hỏng hết.

Bọn úc có câu Fish and chip or chip and fish are the same mà. :D (fish and chip là hệ thống bán đồ ăn nhanh ở Aus, Lam Trường cũng đã mở cái ôn này ở HCM :D)