[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

N68

Xe điện
Không biết tần suất, mục đích sử dụng của cụ chủ như thế nào nhưng e thấy :
- Tiện lợi : Ca vs Ni thì same nhau, bạn bè dùng con nào đông hơn thì nên lấy để thỉnh thoảng có thể mượn ống kính :)
- Kinh tế: Ít tiền thì chơi Ni => vừa vừa tiền thì chơi Ca => Nhiều tiền hẳn thì lại chơi Ni ( đấy là nhìn chung thế =)) =)) các cụ ném đá nhẹ thôi nhá =))
- Màu sắc : đừng có nghe các bác ý nói về chuyện màu Ni thế này, màu Ca thế kia...hãng nó làm ra cái máy mà chỉ ra màu thế thì nó phá sản lâu roài :D đấy là do ng dùng thôi, mấy cái đấy personalize cũng chỉ vài nốt nhạc
- Mục đích : cái này nên xác định rõ mục đích chính của mình là gì thì mua máy mới chuẩn đc vì mỗi dòng nó sx nhắm đến đối tượng khác nhau, D300s vs D7000 ( D7100 ) thì phải xem đúng mục đích mới phân biệt cụ thể đc, cả lense cũng vậy, em thử vd :
D7100 hơn ở khả năng khử noise; autobalance tốt hơn... ảnh nhiều chấm hơn nhưng bác có thật sự hay chụp tối, thiếu sáng ko ? có hay phải cần để auto WB ko hay chụp ảnh cần 2x megapixel để làm gì ko ??? :) nhu cầu của e thì đến 10 mp là e đã thấy thừa lắm rồi nên e cũng chả cần nhiều chấm, chụp thì e hay thủ công nên e cũng chả cần auto WB ( tất nhiên nó ngon hơn vẫn thích :) ) và thiếu sáng e cũng ít chụp ( dùng flash ), hơn nữa là nếu xét về thao tác sử dụng thì cầm con D300s nó hơn đứt D7100 nên e sẽ chọn D300s, đơn giản là vậy thôi + nhu cầu bác nào thế nào thì dùng cái đấy :D
Em là người đã từng chạy từ Ca sang Ni (5D sang D700) & em xác nhận mụ này nói rất chuẩn :))

Rệp

Xe đạp
Em đang nghiên cứu nikon D300s . nghe có vẻ ổn mà chưa biết dung len nào cho đa năng . hay là kiếm 18 - 105 mà em chưa chụp tiêu cự này bao giờ .
Tầm tiền này em nghĩ bác nên kiếm 1 em tamron 17-50 2.8 sẽ hay hơn ạ

Rệp

Xe đạp
Trước đây em đã dùng Ni 1 thời gian khá lâu, gần đây mới chuyển qua Ca đc 1 thời gian ngắn, chụp ảnh gia đình là chính, thỉnh thoảng mới đi du lịch, em cũng chả mấy khi rửa ảnh to, cái máy nào nhiều chấm đối với em là chỉ thoải mái khi crop thôi :)
Vế chất màu của Ni&Ca thì mỗi hãng họ có 1 quan điểm riêng, nhắm tới 1 lớp đối tượng khác nhau và tồn tại vài chục năm nay rồinên họ chẳng dại gì thay đổi cả. Về quan điểm riêng, e thấy màu của Ni thì tách bạch từng màu nên rất chi tiết, màu Ca thì có độ chuyển màu tốt hơn, mình thấy hợp với cái nào thì dùng cái đó thôi ạ.

nunachuoi

Xe điện
Em mà nhiều tiền em chơi Fuji với Olympus ạ, màu mè thì 2 thằng này vô đối luôn, đẹp rạng ngời mà không chói lóa ạ :D

thangnc

Xe tải
Em đang chơi Nex nên có mấy cái gạch đầu dòng muốn chia sẻ cùng cụ:
- Nex 6 + Kit 16-50mm là hợp lý để đầu tư cụ ợ. Ống kit này không nên đổi vì rất gọn nhẹ mà chất lượng ảnh rất ok. Cụ rút kinh nghiệm từ em là không nên ham hố giao lưu với các cụ khác sang kit 18-55mm làm gì, tuy rằng hơn được tí về khẩu nhưng lại thiệt về tiêu cự. 16mm và 18mm là cả một sự khác biệt lớn.
- Cụ nên đầu tư thêm 1 em tele 55-210mm. Cụ cũng không nên đổi thành 18-200mm làm gì (theo em là thế), em đã thử giao lưu với 1 cụ ống này rồi, lúc gắn vào body nex 6 cảm giác rất khó chịu. Ống nặng (rất nặng so với 55-210mm, cụ thử thì biết) làm máy lúc nào cũng hơi có xu hướng chúc xuống, nhất là lúc cụ dùng 1 con tripod lởm thì khổ đừng hỏi. Bộ ba Nex 6 + kit 16-50mm + tele 55-210mm cơ bản đã là đủ cho cụ nghịch cả AF lẫn MF rồi.
- Ống chân dung 55mm f/1.8 của Sony theo nhận định của em về cơ bản là tốt, nhưng dùng ko sướng, ko oai. Em đã cho 1 con này ra đi để đổi lấy Contax T* 55mm f1.4 (used, cùng mức giá với 55 f1.8 hàng mới). Em rất hài lòng với T* cho dù là phải căng mắt ra ngắm MF.
- Ống góc hơi hơi rộng 35mm f/1.8 của Sony rất ok. Nhưng cũng vì thiếu đạn nên em đã đầu ******* CZJ Flektogon 35mm f2.4. Vụ này em ko so sánh được vì chưa chụp SEL 35 f/1.8 lần nào. Tuy nhiên vẫn đang phấn đấu để lên T*.
- Ống góc rộng 16mm f/2.8, ảnh ra góc méo thảm thương (theo con mắt của em là thế), chụp kém. Không nên đầu tư, trừ phi cụ máu chơi Ultra wide angle hoặc Fisheye vì đằng nào góc cũng méo thì cho nó méo cả thể. Nếu cụ máu Fisheye / Wide Angle thì nên đầu ******* Rokinon 8mm f/2.8 luôn, lợi hơn 16mm f2.8 + Fisheye / Ultra wide của Sony về độ rộng (16mm + UW = 10mm) nhưng Rokinon là MF. Em đang tích trữ đạn để làm thêm con này nữa.
- Giải pháp tốt nhất cho macro / close up trên nex là macro tube. Macro tube (chỉ cần 3 đoạn là đủ) + fix 50 chụp là rất ngon rồi. Với 1 số cụ thì ống 35mm cũng gần đạt tới macro nhưng tư thế chụp như hành xác.
- Ngoài ra cụ nên thủ sẵn lấy vài cái mount chuyển từ M42 / Ni sang Nex. Ống ngoài thì cụ không nên chơi Ca vì ống Ca không có vòng khẩu, ống MF không khép được khẩu bằng tay thì bị giới hạn nhiều lắm, mount kèm vòng khẩu từ Ca sang Nex giá cao mà mở hết cỡ cũng chỉ tới 2.8, chả ăn thua mấy.

Em chỉ châm cứu tới thế thôi ợ. Cụ cứ tham khảo thêm í kiến chiên gia rồi hẵng xuống tiền ợ. Tiện em show thêm ít sản phẩm chụp bằng Nex (toàn hình gốc, ko chơi PS hay LR)

Nex 6 + Kit 16-50mm

Nex 6 + Kit 18-55mm

Nex 6 + Contax T* 50mm f1.4 MMJ

Nex 6 + 55-210mm

Chỉnh sửa cuối:

kid1412arc

Xe tăng
...............................................

Chỉnh sửa cuối:

new_farmer

Xe container
Lens EF 50mm F/1.4 USM của em bữa nay em đem ra soi ống kính thật kỹ nhìn nghiêng thấy có mấy chấm tròn trắng ở rìa ống kính (không nhìn kỹ, nhìn qua thì không thấy gì), chẳng lẽ bị mốc rồi sao, lens này em mua mới, mới dùng được 3 tháng. Hay tại em dùng hộp chống ẩm không đủ sức chống ẩm.

Nếu em mua tủ chống ẩm cho công suất chống ẩm cao hơn thì có làm hết mấy cái chấm tròn trắng đó được không
Ko hết được. Chỉ ko có thêm thôi cụ ợ

trungcsds

Xe buýt
tư vấn gấp len cannon 24-105

nhờ các cụ em đang muốn mua len cannon 24-105, mục đích cần 1 len tổng hợp vì trình của em ABC gặp gì chúp lấy xin ý kiến tư vấn của các cụ: ?

bimbim1976

Xe điện
Có cụ nào cho em hỏi, dải iso H1 H2 của 5D mark III dùng như nào? Em chỉ đẩy lên được 25600, còn H1 và H2 phải set thế nào nhỉ?:D
Lâu chả sờ đến mày ngồi tý toáy mà đến cái này ko nhớ nữa. Cụ nào bit chỉ em phát ạ

bimbim1976

Xe điện
Chắc cụ đang dùng dòng thân crop? Nếu chụp tông thể thì nên lấy 17-85 là ok nhất. Chứ 24-105 lắp trên thân fullframe chứ có dùng cho dòng crop đâu?
Vấn đề cụ đang dùng crop thì mua 17-85, dùng fullframe thì 24-105. Có điều kiện nữa 24-70 USM II nhé

Keep

Xe điện
Chắc cụ đang dùng dòng thân crop? Nếu chụp tông thể thì nên lấy 17-85 là ok nhất. Chứ 24-105 lắp trên thân fullframe chứ có dùng cho dòng crop đâu?
Vấn đề cụ đang dùng crop thì mua 17-85, dùng fullframe thì 24-105. Có điều kiện nữa 24-70 USM II nhé
Rất chuẩn ạ

zin_zin_hn

Xe điện
Em đang lưỡng lự mua canon 600d hoặc 650d. Bác nào dùng rồi thì 2 máy này khác nhau nhiều ko?
Em check thì 600d + cảm ứng +650d???
Không biết mua máy nào bây giờ

Meow

Xe điện
Em thấy trên mạng nhiều người dùng hộp chống ẩm mà (mua hộp đựng thức ăn ở siêu thị + hạt chống ẩm + ẩm kế (có thể mua ở các cửa hàng bán thiết bị y tế))
Em thấy phải mua tủ thôi. Nhà em cũng có hộp chống ẩm, ẩm kế, một lô một lốc hạt chống ẩm mà hôm rồi lôi len ra vẫn thấy ko ổn. Mua loại gì bzo nhỉ, Huitong hay Drycabi...em thấy n loại quá. Hay bác nào thanh lý ới em với :D

tuanzs

Xe container
Em đang dùng tủ chống ẩm huitong, hiện tại các body + lens + speedlite em để trong đó có tổng giá 65 triệu và sang năm có thể lên đến 120 triệu. Nhưng trường hợp xấu là em mất chìa khóa hay làm gãy chìa khóa thì có nhờ dịch vụ nào đó phá khóa mà vẫn bảo đảm các tài sản đắt tiền trong đó không bị ảnh hưởng không nhỉ?
Nếu lỡ mất chìa thì cụ ngồi ngắm cũng được, chịu khó vài hôm không sao đâu. Hôm nào mất chìa khóa nhà thì cụ nhớ đi mua mì tôm về ăn luôn cho đỡ đói chứ lên OF hỏi chờ lâu lắm mới có cụ mách nước đấy. =))

suvival198

Xe buýt
Cho em hỏi cái lens Canon EF 50mm F/1.4 USM sau một tháng sử dụng (hồi tháng 7) em lấy ra soi hai mặt ống kính thấy nhiều bụi, lúc này chưa có kinh nghiệm nên em lấy giấy ăn lau (giấy ăn loại hoàn toàn khô, giống như kiểu mấy tiệm ăn sáng hay cung cấp miễn phí cho khách), sau đọc thấy bảo không nên lau ống kính, nguy cơ tróc coating nên em không lau nữa. Làm thế nào để kiểm tra mặt ống kính có sao không các anh chị nhỉ??

Theo em một lens sử dụng nhiều thì những lần lỡ tay đụng vào ống kính lúc thao tác hay đôi khi bị cà vào lá, bị trẻ em đụng vào, hay bị cà vào quần áo của người khác là khó tránh khỏi, nên em mới chỉ lau hai mặt kính bằng khăn giấy một lần (chỉ một lần vì sau đó thì em biết điều đó có thể làm tróc coating nên không làm nữa) thì có thể chưa đủ gây ảnh hưởng phải không?
lâu 1 lân thôi thì ko sao đâu, coating nó ko dễ bong thế đâu bác, còn muốn biết thì chỉ cần soi dưới anh nắng, nếu vẫn thấy ánh xanh tím, như kiểu màu dầu là được. Còn nếu có vết loang lổ là bi bong coating rồi

Civic2306

Xe điện
Có nên dùng Full Frame hay chỉ cần King of Crop

Em thì mới chụp choạch được vài tram kiểu bằng em Canon 650D. Giờ thấy hứng khởi, trong túi dấu vợ được vài chục muốn mang ra tiêu, để đó vợ nó tìm được nó tịch thu thì cũng hết. Đọc trên VNphoto thấy nhiều cụ bảo FF với crop không quan trọng bằng len và trình chụp, cụ ấy còn nói, có người còn dùng 30D chụp ảnh nhận giải quốc tế kia, và thì nào là nhiều Studio còn dùng 450D để chụp ảnh kiểm tiền.... làm em phát hoảng. Và đang nghiêng về Crop thì bông đâu có cụ Hoangminhmz bên tinhte còn nói như này:

mình nghĩ bạn nên coi lại nhé... body càng cao cấp càng nhiều chức năng, càng nhiều nút, càng khó dùng. Bạn đang ở nhu cầu muốn Học, thì ko nên đụng tới FF, vì đơn giản bạn sẽ thấy nản rất nhanh vì thời gian đầu ảnh của bạn sẽ ra tệ hơn so với máy PnS rất nhiều. Nên mua 1 con tầm trung + lens tốt. Khi nào chụp vượt khả năng của con tầm trung đó thì hẵng nghĩ tới việc lên FF, và lúc đó thì Canon hay Nikon sẽ chẳng là vấn đề với bạn.
Mình xài 1 em entry level của pentax được 2 năm rồi, nhưng chưa bao h thấy chuyện chức năng của em ấy ko phục vụ nổi nhu cầu của mình cả. Còn về chuyện lens, thì hội pentax có 1 lão làng nói rằng "Tiên trách kỷ, hậu trách lens". Lens tốt là tốt, nhưng ko có nghĩa cầm lens tốt là sẽ chụp tốt. Và chụp xấu ko có nghĩa là vì lens ko tốt

Vài dòng mong có thể giúp bạn học nhiếp ảnh tiết kiệm và hiệu quả hơn
.
Thì em lại bang khuâng quá, túm lại là theo các cụ, em nên lấy Canon 6D hay 7D đây? một dòng được mệnh danh là King of Crop, một dòng là FF giá rẻ

Veề Len, em dự định chơi một em len đa dụng dù có lấy máy nào trong hai máy trên thì em cũng sẽ chốt một trong hai len này

1. http://www.vunhatcamera.vn/Products/18/1/358/canon-ef-24105-mm-f4-l-is-usm-code-ub-san-xuat-2013--moi-100-.aspx#.Uj6mZsb7rSs

2. http://www.vunhatcamera.vn/Products/18/1/352/canon-ef-1740mm-f4l-usm--moi-100-.aspx#.Uj6mmsb7rSs

Theo các cụ, em nên lấy Len nào ạ?

Mr.Funny

Xe tải
Cụ đang bơi trong hố vôi giống em rồi. Em nghĩ cụ chả cần hỏi đâu, vác tiền cụ dấu gấu mang đi 1 vòng vào nam ra bắc rồi xem ảnh mình chụp tự khắc sẽ ra câu trả lời. Chứ cụ hỏi ở đây không hạp, Quán cafe toàn Bão thủ nên việc cụ có được thông tin mình cần là rất ít, lại mông lung. Rồi cụ cũng được tả dạng hố vôi toàn mầu trắng ( vôi mà lị) hoặc toàn màu đỏ (lột hết da rồi thì chả đỏ) theo mỗi tình trạng bệnh lý của từng cụ mà thôi.
Cầm tiền kia rủ em đi phượt đi, có thể em sẽ khai sáng cho cụ phần nào đó, ví dụ: ái tơ có mùi vị thế lào chẳng hạn, he he.

vta

Xe đạp
Nếu cụ vẫn phải hỏi thì máy nào cũng giống máy nào thôi ạ :) Trong trường hợp này cụ cứ theo điều kiện kinh tế mà rước thôi.

Nói thêm một chút thì 6D & 7D mỗi máy có ưu nhược điểm riêng: 6D thì được cái FF (và cùng với nó là những ưu điểm của FF: ít noise, lens góc rộng hơn, xóa phông tốt...) và nhược điểm là hệ AF "kém", không có joystick (cái này khá quan trọng khi cụ đã dùng quen joystick) và giá cao; 7D thì ngược lại giá rẻ hơn, AF tốt hơn, dùng sướng tay hơn vì có joystick và nút bấm bố trí hợp lý, nhưng lại chỉ là crop và công nghệ khá "cũ". Những cái ưu nhược điểm này thì em nghĩ cụ cũng biết rồi và hoàn toàn tùy thuộc vào mục đích sử dụng của cụ để chọn.

Lens cũng vậy, một ống rộng hơn và một ống có dải tiêu cự nhiều hơn. Nếu chỉ được chọn 1 trong 2 ống thì FF sẽ gắn với 24-105 còn crop thì chọn 17-40 hợp lý hơn. Tất nhiên cũng hoàn toàn tùy vào mục đích sử dụng của cụ.

Tóm lại thì em nghĩ cụ cứ chọn đại 1 bộ, chụp xong một thời gian tự nhiên cụ sẽ có kinh nghiệm và sẽ tự biết mình cần máy và lens như thế nào.

Thietkein

Xe hơi
Website
www.thietkeinhanoi.net
Kinh tế cụ có với lựa chọn trên theo em thì cứ FF với len 24-105 quất thôi, dùng FF sướng hơn crop nhiều noise ít, sensor lớn cho dải màu ảnh tốt hơn crop.