[Tư vấn] nhà đất, chung cư, tập thể Long Biên

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Cạnh nhà em bà chị mới bán mảnh đất sổ đỏ chính chủ gần 35m2. Giờ hàng xóm mua lại đất này và đang chuẩn bị đào móng xây nhà 4 tầng để bán. Giá e nghĩ dưới 2 tỷ vì đất bà chị bán 1 tỷ rồi. Cụ nào cần mua nhà này thì inbox cho e để e cho số bà đó. Ngõ 467 Lĩnh Nam. Ko hiểu xây nhà 4 tầng thì chi phí hết bao nhiêu nhỉ?

FRA

Xe tải
Cạnh nhà em bà chị mới bán mảnh đất sổ đỏ chính chủ gần 35m2. Giờ hàng xóm mua lại đất này và đang chuẩn bị đào móng xây nhà 4 tầng để bán. Giá e nghĩ dưới 2 tỷ vì đất bà chị bán 1 tỷ rồi. Cụ nào cần mua nhà này thì inbox cho e để e cho số bà đó. Ngõ 467 Lĩnh Nam. Ko hiểu xây nhà 4 tầng thì chi phí hết bao nhiêu nhỉ?
Giá xây thô thì khoảng 500 - 600tr, còn nội thất bên trong thì tùy điều kiện thôi, chẳng có một mức chung nào cả đâu bạn ạ.

chipden024

Xe máy
Em cũng đang có budget tầm 1,5 tỏi, đang muốn lên chung cư ở cho thoáng mát. Các cụ tư vấn cho em với ạ. Em khoái mạn Mỹ Đình, Đại Lộ TL, Lê Văn Lương kéo dài ạ

Với 1,5 tỷ mà chung cư thì em có. Dưới chữ ký em.
Cụ mật thư cho em thông tin chi tiết với ạ

tankeugl

Xe buýt
Hôm qua e vào Mipec thấy chất lượng hoàn thiện có vấn đề. Chia buồn với cụ nào trót mua nhà ở dự án này

Socnhi2015

Xe hơi
Theo e cụ nên cố thêm ít mà mua đất nền mà ở cho sướng.Mua chung cư chả biết thế nào mà lần

cadan

Xe container
Cái mipec riverside giá bao nhiêu các cụ biết ko?

Socnhi2015

Xe hơi
Em thấy trong Hà Đông nhiều mà. Cơ cụ chủ chịu khó lượn lờ

MayMan

Xe tăng
Trong khu việt hưng BT hoặc liền kề xây đc có 3 tầng thôi các bác? Đất ko tầm bnhieu các bác?

Đất đấu giá lệ mật nữa

present

Xe điện
Giá xây thô thì khoảng 500 - 600tr, còn nội thất bên trong thì tùy điều kiện thôi, chẳng có một mức chung nào cả đâu bạn ạ.
Xây thô nhà 04 tầng diện tích 35m mà tận 600 củ ạ?

henryfrance

Xe hơi
Miley trông cũng ổn, mấy bước chân là sang phố cổ, ko biết chất lượng thế nào?

Entidi

Xe buýt
Em cũng đang có budget tầm 1,5 tỏi, đang muốn lên chung cư ở cho thoáng mát. Các cụ tư vấn cho em với ạ. Em khoái mạn Mỹ Đình, Đại Lộ TL, Lê Văn Lương kéo dài ạ

Cụ mật thư cho em thông tin chi tiết với ạ
Đã gửi thông tin a.

Đoàn Trường

Xe đạp
Trong khu việt hưng BT hoặc liền kề xây đc có 3 tầng thôi các bác? Đất ko tầm bnhieu các bác?

Đất đấu giá lệ mật nữa
Đấu giá lệ mất đợt trước bán tầm 45 triệu/m2 cụ ạ

quanghuy4584

Xe hơi
Em thì thấy thế này, nhà e bây giờ đang dạng nhà ống mặt đất, diện tích nhỏ trồng lên 3-4 tầng, cả ngày ngoài thời gian ăn cơm thì ai ở phòng nấy, cách tầng nên không mấy khi thấy mặt nhau, về nhà chào 1 câu rồi tót lên phòng, nhà lại mặt đường xung quanh không có vườn hoa công viên gì cả, trẻ con chả có chỗ mà chơi, toàn cuối tuần đi công viên rõ xa. Hàng xóm toàn dân tứ xứ đến thuê nhà làm ăn nên cũng không có thời gian giao lưu, hỏi han nhau, thế nên nhà e chốt 1 căn chung cư diện tích vừa phải, 1 mặt bằng tương tác giữa các thành viên trong gia đình được nhiều hơn, nhiều không gian cho con trẻ chạy nhảy vui chơi, hàng xóm cũng thân thiện hơn.

lxe

Xe buýt
chung cư mà tầm 250m2 thì quả thật hơn mọi cái ở mặt đất. em đã ở CC 15 năm nay rồi và không có ý định xuống mặt đất bao giờ.

bds_lanmak

Đi bộ
Xin ý kiến các cụ đã ở chung cư thấy có vấn đề gì bất cập không ak? EM chưa ở CC nên thấy có vẻ ổn mọi thứ đối với dân công chức có 2 con chưa lập gia đình. Nhưng thấy nhiều người cứ bàn ra bàn vào cũng nhiều ý kiến trái chiều. Em nghĩ để các cụ ở CC rồi nói là phải nhất.
về câu hỏi của cụ em thấy như thế này
cụ phải nói là chung cư gì
Thu nhập thấp thì thà ở nhà tâph thể còn hơn nhé
Tầm trung và cận trung thì tàm tạm nhung cụ phải xem xung quanh tiện ích thế nào
Còn cao cấp cụ có đủ để lại em nó không
P/s: em có căn tầm cận trung ở trung tâm Quận hoàng mai đang nhượng lại, cụ thích thì em báo giá mềm cho nhé - hay cụ thích trung cấp cận cao cấp thì khu ngoại giao đoàn em cũng đang có hẳn 2 căn

cadan

Xe container
Em thì lại thấy ít tiền mà muốn tiện ích tốt hơn thì mới ở chung cư. Lý do:

- Cùng giá 4-5 tỷ, mua được chung cư trên trung bình khá, vị trí tương đối trung tâm (tuỳ thuộc bạn ở hướng nào của Hà Nội), diện tích từ 100-120m2, 3PN, phòng khách, bếp, ban công.v.v. Diện tích này tương đương 1 căn nhà ống 40m2 x 4 tầng (nhà đất bị mất cầu thang, các phòng ốc khó liên hoàn ăn gian diện tích như CC vì mất tường)
- Số tiền nêu trên mua nhà đất chỉ có thể vào ngõ, thường là ô tô không đỗ cửa, ở CÙNG KHU VỰC (so sánh phải ngang nhau về vị trí). Nói đơn cử ngày mưa, nắng, gọi taxi xịch phát đến chân cầu thang/sảnh CC rõ là dễ hơn đi bộ ra đầu ngõ đón ô tô (mà nhiều khi còn khó đón vì biển số nhiều nơi cũng loạn xạ).
- Số tiền bỏ ra cho CC không bó hẹp QUYỀN SỬ DUNG 100-120m2 trong sổ hồng của bạn, mà còn cả tiện ích nội khu. CC 4-5 tỷ thường phải có đường nội bộ, siêu thị, gym, nhà hàng, vườn cây.v.v. Cái này nhà đất ít khi có, trừ vai nơi sát các hồ lớn, công viên, coi như "ăn thêm" không gian công cộng.
- Các giá trị khác : tầm nhìn (view) thông thoáng hơn. Ví dụ nhà đất sát Bờ Hồ có leo lên sân thượng tầng 5 cũng khó xem được pháo hoa Tết. CC nếu BQL cho mở cửa sân thượng thì xem thoải mái. Côn trùng, muỗi mòng, khói bụi cũng ít hơn. Đặc biệt là nhà mà không ô-sin thì đỡ công dọn dẹp lau chùi rất nhiều. Có cụ cũng nói thêm giá trị của sinh hoạt gia đình - CC nhiều không gian sinh hoạt chung hơn, đỡ bị bệnh ai về tầng nấy.v.v.
- Một điểm quan trọng với các gia đình trẻ, con nhỏ, CC an ninh tốt hơn, vì thường khu nhà tầm 4-5tỷ thì phải có bảo vệ. Đôi chỗ còn có thẻ từ để vào thang máy.

Vì thế, tuỳ ưu tiên mà người ta chọn CC hay nhà đất. Để có những tiện ích như CC, thì nguòi mua nhà đất thực ra phải bỏ số tiền lớn hơn rất nhiều. Nói ví dụ như cùng 1 khu Golden Westlake. Một căn CC 150m2 dao động từ 7-9 tỷ. Căn biệt thự tốn 26 tỷ để sở hữu. Tất nhiên, nếu hy sinh tất cả những yếu tốt như môi trường nội khu, view nhìn Hồ Tây từ trên cao, tiện ích bể bơi, thì ta có thể mua ở ngõ Hoàng Hoa Tham cạnh đó, 7-9 tỷ là có 1 căn rộng tương đương 150m2 trong CC kia rồi.

Một đằng la với số tiền vùa phải, sống được từ 10-20 năm tương đối thích thú (trước khi CC xuống cấp) thì dân tình chọn CC. Một dạng tiêu dùng, tuy không xa xỉ mất giá bằng ô tô nhưng cũng khá tương tự. Còn nghĩ tới giữ tiền như 1 tài sản, thì có lẽ nhiều người vẫn nghĩ đến nhà đất. Nhưng cũng tuỳ, vẫn có những khu nhà đất giảm sau 5-10 năm, hoặc giậm chân tại chỗ. Đặc biệt là thanh khoản của nhà đất trong ngõ (sâu) hình như càng ngày càng kém đi...Nhà đất thường lên giá sau khi mở đường, khu vực mới được cải tạo.v.v Khi đã ổn định thì cũng hơi khó để leo thang lên giá tiếp.

Chung chư giống như ô tô, càng ở càng mất giá. Nhà đất thì ngược lại. Nên cụ nào nhà có điều kiện thì mua chung cư. Cụ nào không có điều kiện thì mua biệt thự ạ, dân số ngày càng tăng, sau còn ít đất cắm dùi cho con cháu:D

cadan

Xe container
Cụ bẩu có vấn đề ở chỗ nào, rõ tí đí (nội thất, tường cột, điện nước.v.v.)

Hôm qua e vào Mipec thấy chất lượng hoàn thiện có vấn đề. Chia buồn với cụ nào trót mua nhà ở dự án này

Zinger 2008

Xe buýt
Cụ nào có thông tin đất thổ cư khu vực Hoàng Như tiếp, Ngọc lâm, nguyễn Sơn diện tích khoảng 50m oto đỗ cửa thì thông tin giúp em nhé.
thanks các cụ1

SoDepCatTuong

Xe điện
E ở chung cư thấy thích nhất là ngủ ko phải mắc màn ( từ tầng 10 trở lên) và tầm nhìn thoáng, rộng, xa,... ( đối với căn góc, tầng cao)