[Tư vấn] nhà đất, chung cư, tập thể Long Biên

Black90

Xe tải
Ông anh họ e mới mua căn ở Lĩnh Nam tỷ 7, cả sửa sang đồ đạc khoảng 1ty8, nhà rộng 45m2 trong ngõ, gia đình ở thoải mái

TAcanavaro

Xe hơi
Em cũng thích ở chung cư an toàn ko lo mất cắp nhiều không gian sinh hoạt ngoài nhà ở xã hội và chung cư giá rẻ ra thì em thấy cũng ok hết. em đang vận đông thây bu em bán nhà ở quê lên mua chung cư HN để ở đây ạ.

Minhlong1012

Xe buýt
Em thì chỉ thích ở cc khi f1 còn nhỏ (3-4 năm). Lâu dài vẫn thích nhà đất, sửa chữa, thay đổi, xây mới gì cũng dễ. Vấn đề vệ sinh chung thì cá nhân em nghĩ có vẻ cc bất cập hơn ấy chứ. Nếu sau này có cục tiền rơi vào đầu thì mua liền kề để hưởng tiện ích chung của cả khu và vẫn có cái riêng đặc thù của nhà đất :).

cadan

Xe container
Nhà CC bây giờ nhiều cụ già cũng lên ở phết đấy ợ. Lý do: không phải leo cầu thang. Thậm chí những cụ phải ngồi xe lăn cũng được giải phóng hơn rất nhiều so với ở nhà tầng. Cũng đỡ nguy hiểm hơn nữa, vì các cụ xương ròn, lỡ lên xuống cầu thang mà làm sao thì thôi rồi.

Ở CC ra vào bằng thang máy, dù yếu chân tay thì ít nhất cũng đi được quanh khuôn viên CC rồi. Rõ là hơn phải chịu tù túng trên giường và 4 bức tường.v.v.

Thảo Mộc

Xe tải
Em thì chỉ thích ở cc khi f1 còn nhỏ (3-4 năm). Lâu dài vẫn thích nhà đất, sửa chữa, thay đổi, xây mới gì cũng dễ. Vấn đề vệ sinh chung thì cá nhân em nghĩ có vẻ cc bất cập hơn ấy chứ. Nếu sau này có cục tiền rơi vào đầu thì mua liền kề để hưởng tiện ích chung của cả khu và vẫn có cái riêng đặc thù của nhà đất :).
Em với cụ tư tưởng giống nhau phết, chúc cụ với em nhanh có cục tiền rơi vào đầu.\m/

hungct

Xe đạp
Ít tiền thì ở CC còn nhiều thì ở Biệt thự :D
chuẩn cơm mẹ nấu. Tiền ít ở chung cư, nhiều thì mua hẳn biệt thự, còn nhà đất trong ngõ thì ở chung cư vẫn hơn. Tuy nhiên riêng em là người đặc biệt thích độ cao, view rộng nên lúc nào cũng thích chung cư với độ cao tầm tầng 2 mấy trở lên.

Thảo Mộc

Xe tải
chuẩn cơm mẹ nấu. Tiền ít ở chung cư, nhiều thì mua hẳn biệt thự, còn nhà đất trong ngõ thì ở chung cư vẫn hơn. Tuy nhiên riêng em là người đặc biệt thích độ cao, view rộng nên lúc nào cũng thích chung cư với độ cao tầm tầng 2 mấy trở lên.
Cụ ơi, cho đến nay thì thang cẩu của xe chữa cháy ở HN này mới được có đến tầng 12 nhá cụ. Hôm nọ em xem đâu nó quảng cáo cái ba lô thả dây từ cửa sổ xuống, giá đâu có hơn 2triệu cụ nghiên cứu >:)

hadu

Xe tăng
Em cần mua nhà hoặc đất mặt đường kinh doanh được bên khu vực Long Biên diện tích khoảng 30 đến 60 m2, giá tầm từ 3,5 tỷ đổ lại. Cụ nào thông thạo khu bên này có thông tin báo em nhé. Sẽ có hậu tạ.

Đoàn Trường

Xe đạp
Em cần mua nhà hoặc đất mặt đường kinh doanh được bên khu vực Long Biên diện tích khoảng 30 đến 60 m2, giá tầm từ 3,5 tỷ đổ lại. Cụ nào thông thạo khu bên này có thông tin báo em nhé. Sẽ có hậu tạ.
cụ quan tâm khu vực nào cụ thể? cụ kinh doanh món gì em để ý giúp cụ

kingcobra

Xe tải
Lên nhát cho mát

hadu

Xe tăng
cụ quan tâm khu vực nào cụ thể? cụ kinh doanh món gì em để ý giúp cụ
Em mua để cho thuê thôi. Đang muốn tìm căn khoảng từ 30 - 60m2 bên Long Biên, khu vực nào cũng được miễn đường to, có thể cho thuê kinh doanh hoặc kinh doanh được ngay.

hungct

Xe đạp
Cụ ơi, cho đến nay thì thang cẩu của xe chữa cháy ở HN này mới được có đến tầng 12 nhá cụ. Hôm nọ em xem đâu nó quảng cáo cái ba lô thả dây từ cửa sổ xuống, giá đâu có hơn 2triệu cụ nghiên cứu >:)
Em nghiên cứu rồi và đang định đầu tư rất nghiêm túc đấy cụ ạ. Còn lại em cũng ko care lắm. Đen lắm mới hỏa hoạn chấp nhận thôi

ththang

Xe lăn
Tạm kết luận một cách hơi hồ đồ là đa số các cụ ở box mình đang thanh niên nên đều thích CC, trong khi đó các cụ đời trung cao niên mà em tham khảo thì đều khuyên mua nhà đất.
Đầu tiên em cũng nghĩ mua CC trung cấp ở cái đã rồi 5-10 năm sau tính tiếp. Nhưng sau một thời gian tìm hiểu thấy CC cũng có nhiều cái phiền. Em lăn tăn dịch vụ phí, có cô em cùng CQ nhà ở MB Land Mỹ Đình hồi năm ngoái mới về kêu đóng dịch vụ phí 15K/m2 và gửi xe đâu 2t5, dân cư xui nhau ko nộp, chả biết giờ thay đổi chưa. Mỗi tháng ở CC mà dịch vụ với gửi xe tầm 2t5-3t thì em thấy nặng gánh so với nhà em.
Cái ngại nữa là sau 5-10 năm nữa ko biết có tiền đổi nhà chưa, lúc đó già rồi lại lọ mọ xây nhà xây cửa mệt quớ.
Nhà em nhòm ngó một số cái cũng 3tỷ 5 với 4tỷ cũng được 40-50m2, xe chắc vẫn phải đi gửi.
Giờ lăn tăn quá vì bỏ ra 3 tỷ mua CC thì có nên cố mua nhà đất không.
So làm gì với các cụ ở Mandarin với Royal vì họ có phải có mỗi cái nhà đó đâu các cụ, họ thích ở đâu thì ở không thích lại chuyển chỗ khác có khổ sở đi tièm kiếm như em đâu.
2 năm trước em cũng lăn tăn như trường hợp mợ, sau đó e quyết mua CC. Sau 2 năm ở CC thấy hài lòng và chưa có ý định quay lại mặt đất.

TraiVungCao

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư thì cụ nên chọn mua nơi nào có dịch vụ tốt ấy cứ tầm hơn 1 tỏi là đc chứ giờ CC tầm chung ở vài năm nhanh sập xệ lắm

pisces_hn

Xe container
Cứ nhà rộng 60m xây 5 tầng trở lên mặt ngõ oto vào nhà mà ở cụ ạ. À quên mỗi phòng 1 nhà VS nữa.

emkhongdaigai

Xe hơi
Chung cư thì cụ nên chọn mua nơi nào có dịch vụ tốt ấy cứ tầm hơn 1 tỏi là đc chứ giờ CC tầm chung ở vài năm nhanh sập xệ lắm
Chả hiểu mẹ gì. Hơn 1 tỏi là đc? Nhưng cc tầm trung vài năm sập xệ? Thế hơn 1 tỏi là cao cấp hở???

Mingxing

Xe buýt
Em ở cc đc 3 năm, trước đây ở nhà mặt đất phân lô, đường ô tô vào nhà. Sau 3 năm thì e ko có ý định quay lại nhà mặt đất trừ khi e trúng số độc đắc mua đc cái biệt thự 20tỷ để ở.
E ko biết các cc khác thế nào, cc nhà e đang ở trên đường Tố Hữu tòa The light và e thấy như sau.
1. Sạch sẽ, khí hậu dễ chịu, ánh sáng chan hòa vào tất cả các phòng.
2. Trên một mặt bằng, ko phải chạy xuống bếp nấu, chạy lên tum phơi quần áo ....
3. Ko lo nồm ẩm, ko lo xe cộ vào bẩn nhà những hôm mưa, ko lo mùi xăng xe.
4. An ninh tốt vì nhiều camera, thẻ từ nên ko có chộm vặt, 3 năm rồi khu e ko mất chộm. Chỉ có vụ thằng china thuê nhà ở đấy làm thẻ ngân hàng chộm tiền ở vn.
5. Văn minh lịch sự hơn, hàng xóm thân thiện hơn.
6. Ko lo mất điện vì cc nhà e máy nổ cấp đến từng căn hộ, khi mất điện vẫn đun nấu, quạt, ánh sáng, ti vi ... bình thường. 3 năm qua nhà em ko biết mất điện là gì ạ.

Cái dở
1. Khó ăn vặt hì hì ko có cái vụ bánh mỳ nóng đê, bánh khúc nóng nào.
2. Đi chợ phải mua đủ, quên cái gì là ngại đi lại.
3. Phải đóng phí dv hàng tháng.
4. Các vấn đề mà mọi nguời hay nói nhưng nhà em chưa gặp phải đó là, thấm từ nhà bên trên hoặc bên cạnh; xuống cấp ...

Nói chung là bỏ qua vấn đề kinh tế thì chọn cc khá chở lên là ở ngon, giờ có phí bảo trì rồi riêng cái tiền này gửi tiết kiệm là đủ để sửa chữa, thay thế bảo trì. The manor, the garden, thăng long number one, mandarin garden ... là những cc toàn những nguời mà kinh tế họ thừa mua nhà mặt đất hơn 5tỷ đồng nhưng họ vẫn chọn ở cc vì họ biết sống là để cho mình những ngày đang sống và khi chúng ta mua nhà là ở độ tuổi hơn 30 cuộc đời đâu còn dài để mà ko sướng chứ.
Tất nhiên, một biệt thự 300m với vườn cây, với những con đường quy hoạch đẹp là điều mơ ước của tất cả mọi nguời trên trái đất này, khỏi cần bàn cãi.
E đồng tình với cụ :D

xeconkien

Xe hơi
E đang ở CC thấy thế này:
1. Tiện lợi, gần trung tâm, con cái học hành tiện, chợ cũng tiện.
2. Không phải leo trèo nhiều, nhà cửa dọn cũng nhanh vì có 1 sàn, cả nhà loanh quanh cũng vui vì không bị cánh ngăn.
3. Trẻ con cùng 1 sàn chơi thoải mái ngoài hành lang, vui vẻ vè hòa đồng không lo xe cộ.
4. Dịch vụ cái gì cũng sẵn có, oto khách khứa đến để cũng tiện.
5. Giá cả thì hợp lý cho đại đa số, đặc biệt người trẻ tuổi.
.....

Tuy nhiên có vấn đề là:
1. Nhà mà bị xuống cấp thì sửa chữa phức tạp vì liên quan nhiều thứ xung quanh và ban quản lý.
2. Thanh máy giờ cao điểm thì chờ mệt, xe tầng hầm nhiều khi để lộn xộn rất khó chịu.
3. Vệ sinh chung là một vấn đề lớn.
4. Dịch vụ mạng, TV... nhiều khi bị độc quyền do đã bị đấu thầu từ khi xây dựng.
5. Không thay đổi được công năng khi nhà mình thay đổi quân số hoặc muốn điều chỉnh lại theo yêu cầu thực tế.
6. Giá trị thì chững lại, cao nhất là khi bàn giao căn hộ, sau sang ngang hoặc giảm chút.
7. Luôn thường trực nỗi lo về an toàn cháy nổ. Cái này nói ra thì nhiều khi cũng thừa nhưng không chủ quan được.
.....

Nói chung e thấy một số điểm chính như thế. Còn nếu kinh tế khá một chút e nghĩ e sẽ xuống mua liền kề, e thì ko khoái nhà trong ngõ hẻm vì vệ sinh rất kém, ở rất bí, có oto rất bất tiện.
Chuẩn kg cần chỉnh cụ ạ