[Funland] Tư vấn kính râm lái xe

Pobeda

Xe buýt
1 củ thì chắc ko mua đc hàng hãng, cụ thêm 1-2 củ nữa sẽ mua đc kính của Rayban or Serengeti Polarized, lái xe rất dịu mắt
Kính có Polarized thì dùng rất thích khi đi nắng nhưng để lái xe lại có cái dở là khó nhìn màn hình. Cho nên dòng Driver của Serengeti không làm tính năng P.

NNS

Xe ngựa
Kính có Polarized thì dùng rất thích khi đi nắng nhưng để lái xe lại có cái dở là khó nhìn màn hình. Cho nên dòng Driver của Serengeti không làm tính năng P.
kính P xài thích nhất lúc mưa.
thế thì hay khuyên cụ chủ dán kính lái Vkool cho măt mắt :))

cuongcq

Xe tải
Nói chung e vote rayban, chưa thấy con nào ngon hơn cả

hieukon

Xe container
cụ có bị cận k ạ?

Hooks

Xe tăng
Loại Polarized này em thấy đeo ngoài trời thì ổn chứ ngồi trong xe mà đeo nhìn qua kính hậu nó cứ không chuẩn; ánh sáng nó tán sắc.

Em với cụ không cận thì không rõ chứ đội cận thì họ biết lâu rồi. trước đây em biết có kính cận râm là gấu nhà em cũng đi cắt. Ra đường mà đến các khu du lịch cụ thấy trời dâm, trời mưa mà có người vẫn đeo kính là khả năng cao cũng cận :D
Đúng rồi, loại Polarized này hay bị tán sắc, nhất là khi nhìn vào màn hình ĐT, Máy tính, TV... và đôi khi là gương chiếu hậu. Loại càng tốt thì càng ít bị tán sắc hơn.

Nhưng ưu điểm của nó thì nhiều kính râm ko bằng được. Ngoài chống tia UV, nó chịu được ánh sáng khúc xạ, phản chiếu qua gương, qua mặt nước... giảm nguồn sáng chiếu thẳng vào mắt không bị nhòe, bị lóe. Và nó sáng hơn kính râm khi trời chiều tối.

matizvan2009

Xe ba gác
Chuyện là giữa tháng sau em dự định làm chuyến Hà Nội - Đà Nẵng, nên cần tìm một cặp kính râm để lái xe trong điều kiện nắng nóng miền Trung. Vậy nên em mạo muội lên đây nhờ cccm tư vấn giúp em cặp kính vừa kinh tế (1tr quay đầu) vừa đảm bảo chất lượng ạ. Vì đợt trước em có dùng mấy cái đểu đểu đi xe máy thì không vấn đề gì mấy chứ lái xe thì hơi choáng.
Cảm ơn cccm nhiều ạ
Nghiêm túc ah: cụ kiếm cái kính bảo hộ loại có màu (không phải kính bảo hộ trong) là chuẩn đét. Kính trắng em mua 40k để đi xe máy đêm chống côn trùng bay vào mắt (em ở quê), kính màu chắc đắt hơn tí
.
ps: em mới gg thì hóa ra bán sỉ kính bảo hộ (quảng cáo là kính taiwanese) có 15k thôi, kính màu cũng 20k.

Chỉnh sửa cuối:
Em vứt trên xe cái kính Xiaomi, mua có mấy trăm, đi đâu dùng thấy ổn.

matizvan2009

Xe ba gác
1 triệu quay đầu thì không mua được RP

Cụ đeo kính râm buổi tối chắc mắt cụ còn tốt lắm nhỉ?
Có lời khuyên (em chưa thử nhưng cũng có thể có lý) là đeo kính râm có polaroi khi trời mưa to thì nhìn rõ hơn đấy ah. Họ lý giải là dải màu của đèn sương mù "ăn" với polaroi gì gì đó.

barca6996

Xe container
Đi ô tô mà dán film kính lái thì không có tác dụng đâu cụ, cơ chế đổi màu hình như dựa vào hồng ngoại, tử ngoại gì đó mà phim kính chặn hết rồi.
Em dùng thì chỉ thay đổi theo ánh sáng thôi cụ ag, càng nắng gắt càng sẫm màu. Có màu trà và màu khói. Nói chung dùng nhiều năm rồi em thấy cũng tiện :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Em dùng thì chỉ thay đổi theo ánh sáng thôi cụ ag, càng nắng gắt càng sẫm màu. Có màu trà và màu khói. Nói chung dùng nhiều năm rồi em thấy cũng tiện :D
Vậy chắc kính lại cụ dán loại không chống được tia UV rồi, vì nguyên lý đổi màu của kính là dự vào lượng tia UV đấy.

barca6996

Xe container
Em vừa mua con này, về đeo cảm thấy ko hợp lắm

Rayban P nhé, cụ nào lấy lại e để 3đồng. Mới tinh đeo dc 10phút
Hihi em có cái dự phòng gần giống của cụ. Đang đi thay mắt :D

Doan Van

Xe đạp
Có loại râm cận nữa à Cụ? Lần đầu em nghe.
Em cận+loạn thuộc dạng nặng, cũng mới làm cặp kính cận râm và cảm thấy tuyệt vời bác ạ. Bác ra cửa hàng kính nào cũng đều có hết ấy mà, cũng vẫn như khi bác đi đo kính cận bình thường nhưng sau khi đo xong thì thay vì dùng mắt kính trắng thì họ sẽ dùng mắt kính màu để lắp lên gọng cho bác thôi, tùy bác lựa chọn về màu/loại mắt kính và gọng cho ưng ý, em thì làm cặp mắt 600k và gọng 400k là thấy ổn lắm rồi.

leeagle75

Xe tải
Em cận+loạn thuộc dạng nặng, cũng mới làm cặp kính cận râm và cảm thấy tuyệt vời bác ạ. Bác ra cửa hàng kính nào cũng đều có hết ấy mà, cũng vẫn như khi bác đi đo kính cận bình thường nhưng sau khi đo xong thì thay vì dùng mắt kính trắng thì họ sẽ dùng mắt kính màu để lắp lên gọng cho bác thôi, tùy bác lựa chọn về màu/loại mắt kính và gọng cho ưng ý, em thì làm cặp mắt 600k và gọng 400k là thấy ổn lắm rồi.
Loại này theo em biết là kính cận, sau đó họ hấp/nhuộm màu nên dùng một thời gian sẽ bay mất lớp hấp/nhuộm.

barca6996

Xe container
Vậy chắc kính lại cụ dán loại không chống được tia UV rồi, vì nguyên lý đổi màu của kính là dự vào lượng tia UV đấy.
Do loại mắt kính chứ có phải em dán đâu :Dem chỉ cần cận đổi màu thôi

barca6996

Xe container
Loại này theo em biết là kính cận, sau đó họ hấp/nhuộm màu nên dùng một thời gian sẽ bay mất lớp hấp/nhuộm.
Nó là mắt kính như thế chứ không phải hấp hay nhuộm đâu cụ. Em dùng chục năm chả thấy bay biếc gì hết :D

matizvan2009

Xe ba gác
Đi ô tô mà dán film kính lái thì không có tác dụng đâu cụ, cơ chế đổi màu hình như dựa vào hồng ngoại, tử ngoại gì đó mà phim kính chặn hết rồi.
Em bị ngu mất mấy trăm k vụ này: em thuộc diện em yêu khoa học nên nghĩ thế này "nếu oto để dưới nắng mà có quạt hút thổi không khí nóng ở trong xe ra ngoài thường xuyên (mà vẫn khóa xe, không hạ kính) thì đỡ nóng lắm". Nói là làm, em mua một panel nlmt loại mỏng (như cái bảng học sinh lớp 1-2 thôi) rồi nối với cái quạt tản nhiệt máy tính dc kích cỡ 8x8 cm, thực nghiệm ngoài trời thì quạt quay tít thò lò, đảm bảo khả năng trao đổi kk... Em đem ra tiệm spa xe, lắp lên con camry ghẻ nhà em, tiền panel 300k, tiền làm mất 300k, kết quả là quạt ĐẾCH chạy khi em để panel nlmt ở phía kính sau của xe (phía tapblo ngay sau ghế sau xe), để ngoài thì chạy, để trong thì tịt. Kết luận lại: kính xe nó chặn cmn bức xạ để biến quang năng thành điện năng, panel nlmt để trong xe là tịt

Doan Van

Xe đạp
Em nghĩ nó cũng chỉ như kính râm bình thường, để mắt kính có màu thì hoặc là hấp nhuộm, hoặc là phủ màng màu, hoặc là trộn màu trong quá trình sx, nên độ bền thì tùy thuộc vào chất lượng mắt kính mình chọn thôi, như có cái kính em đã dùng 3 năm nay và mắt vẫn còn ngon bác ạ. Đấy là em mua ở cửa hàng nhỏ chứ nếu vào các chuỗi lớn thì chắc còn yên tâm hơn.

matizvan2009

Xe ba gác
Cách đây chục năm em đi Úc, mua ở sb Sydney cai RB có P giá cũng 4t, do 1 cửa hàng freeduty bán, người bán là 1 em tàu khựa.
Đem về dùng em hay vứt trên tablop trước của xe chứ không cất hộp, kết quả là lớp P bị rộp rồi bong như sơn tường đểu. Em phải lấy móng tay cạy-chà sạch rồi lấy kem đánh răng đánh bóng lại. Nhìn chán.
Sau đấy thì gọng bị bung ốc.
Em nghi ngờ là em tàu kia bán cho em hàng đểu.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em bị ngu mất mấy trăm k vụ này: em thuộc diện em yêu khoa học nên nghĩ thế này "nếu oto để dưới nắng mà có quạt hút thổi không khí nóng ở trong xe ra ngoài thường xuyên (mà vẫn khóa xe, không hạ kính) thì đỡ nóng lắm". Nói là làm, em mua một panel nlmt loại mỏng (như cái bảng học sinh lớp 1-2 thôi) rồi nối với cái quạt tản nhiệt máy tính dc kích cỡ 8x8 cm, thực nghiệm ngoài trời thì quạt quay tít thò lò, đảm bảo khả năng trao đổi kk... Em đem ra tiệm spa xe, lắp lên con camry ghẻ nhà em, tiền panel 300k, tiền làm mất 300k, kết quả là quạt ĐẾCH chạy khi em để panel nlmt ở phía kính sau của xe (phía tapblo ngay sau ghế sau xe), để ngoài thì chạy, để trong thì tịt. Kết luận lại: kính xe nó chặn cmn bức xạ để biến quang năng thành điện năng, panel nlmt để trong xe là tịt
Phim cách nhiệt nó chuyển năng lượng dạng bức xạ nhiệt thành nhiệt năng lên bề mặt phim, nên giảm bức xạ đáng kể tới tấm NLMT. Cụ khoét cái lỗ phim cho bức xạ qua là được mà. Mà quạt cụ để chỗ nào thì mới hút được gió ra ngoài vậy? Trong khi xe cần kín để tránh nước mưa. Cụ có thể tham khảo việc dán phim phản quang mặt ngoài với kính hậu xe sedan thì đỗ dưới nắng cũng đỡ nóng.