[Funland] Tư vấn kính râm lái xe

an9000

Đi bộ
kính đen hoàn toàn ko phải quá tốt, vì:
1 làm đồng tử mình giãn ra, các tia độc như UV lọt vào nhiều hơn (cái này các bác có thể google)
2 đi vào đường hầm là tối kịt luôn, phải hé ra nhìn

vì thế theo em kính có lọc UV và có màu nhẹ là tốt nhất, chống UV mà vẫn nhìn rõ đường, đặc biệt khi trời âm u, đường hầm

ví dụ:

các bác tham khảo để ứng dụng vào bản thân nha

meodenminh

Xe điện
kính đen hoàn toàn ko phải quá tốt, vì:
1 làm đồng tử mình giãn ra, các tia độc như UV lọt vào nhiều hơn (cái này các bác có thể google)
2 đi vào đường hầm là tối kịt luôn, phải hé ra nhìn

vì thế theo em kính có lọc UV và có màu nhẹ là tốt nhất, chống UV mà vẫn nhìn rõ đường, đặc biệt khi trời âm u, đường hầm

ví dụ:
View attachment 8625483
xe dán kính xịn cũng lọc tia UV kha khá rồi

các bác tham khảo để ứng dụng vào bản thân nha
Xe oto mà dán kính xịn cũng lọc tia UV kha khá rồi

Hailatoi

Xe tải
cận đổi mầu luôn cụ ơi, cháu đang dùng đây. Mắt kính tùy loại 5-600k có, 1 vài củ cũng có
Cận đổi màu lại không phù hợp lái xe hơi cụ ạ, nó đổi màu nếu tiếp xúc với tia UV, mà kính lái xe nó cũng chặn gần hết các tia này rồi.
Em đang dùng kính cận có tròng kính râm phân cực ngoài, gắn với nhau bằng nam châm, giá cũng hạt dẻ lắm, chỉ khoảng 300k-500k thôi. Để cái tròng kính râm ở trên xe, khi nào lái xe thì đặt nó lên mặt là tự hít vào

timeout

Xe điện
Em bị cận khá nặng, trên xe lúc nào cũng đủ bộ kính râm cận, kính đổi màu và kính trắng thường. Mấy cái kính này đều có ưu, nhược, tuỳ điều kiện đường đi mà dùng ạ.
1. Kính đổi màu đeo trong xe không chuyển màu được vì bản thân kính lái của xe đã chống UV rồi, đeo cái này đi chơi bời khi xuống xe thì tốt hơn.
2. Kính râm cận (màu khói) tiện nhất đi ngược nắng, tuy nhiên đi đường trường rừng núi, qua hầm cực bất tiện vì dễ rơi vào trạng thái loà tạm thời.
3. Kính trắng kết hợp thêm cái mũ lưỡi trai nữa là chống được nắng xiên hoàn hảo, có điều nếu lái xe ngược nắng hoặc lái xe liên tục 4-5 tiếng thì dễ mỏi mắt gây ra buồn ngủ ạ.
Riêng cái tròng kẹp phân cực thì em đã dùng qua, nhưng cũng bỏ dùng lâu lắm rồi vì cái dở nhất là mặt tròng kính bị rỗ loang màu do để trong xe bị hấp nóng. Nếu mà có loại kẹp ngon xịn thì chắc cũng tính mua bổ sung.

meodenminh

Xe điện
Em bị cận khá nặng, trên xe lúc nào cũng đủ bộ kính râm cận, kính đổi màu và kính trắng thường. Mấy cái kính này đều có ưu, nhược, tuỳ điều kiện đường đi mà dùng ạ.
1. Kính đổi màu đeo trong xe không chuyển màu được vì bản thân kính lái của xe đã chống UV rồi, đeo cái này đi chơi bời khi xuống xe thì tốt hơn.
2. Kính râm cận (màu khói) tiện nhất đi ngược nắng, tuy nhiên đi đường trường rừng núi, qua hầm cực bất tiện vì dễ rơi vào trạng thái loà tạm thời.
3. Kính trắng kết hợp thêm cái mũ lưỡi trai nữa là chống được nắng xiên hoàn hảo, có điều nếu lái xe ngược nắng hoặc lái xe liên tục 4-5 tiếng thì dễ mỏi mắt gây ra buồn ngủ ạ.
Riêng cái tròng kẹp phân cực thì em đã dùng qua, nhưng cũng bỏ dùng lâu lắm rồi vì cái dở nhất là mặt tròng kính bị rỗ loang màu do để trong xe bị hấp nóng. Nếu mà có loại kẹp ngon xịn thì chắc cũng tính mua bổ sung.
Kẹp phân cực của mua của TQ như Xiaomi cũng được mà.
Chơi quả mũ lưỡi chai cũng đc nhưng ít cụ áp dụng vì ....

harrynh

Xe container
Có loại râm cận nữa à Cụ? Lần đầu em nghe.
Cận râm loạn luôn cụ, ủa thế trc nay cụ lái ko mỏi mắt á.
Kính cũng là thời trang nên chọn dáng gọng kính đã, sau đi lắp mât cận râm.
Đi ô tô thì gọng nhẹ, xe máy thì em ưu tiên gọng mắt kính to, chắn gió và bụi. Đã phải đeo kính thì cũng nên có 2- 3 cái thay đổi chứ cụ.
Ko quá cầu kì thì cụ ra Uniqlo họ cũng bán kính ko độ có mấy trăm k, về thay mắt cận râm, riêng gọng Uniqlo em thấy tốt và cũng thời trang.
Còn ko vào gian hàng cụ cuongduyS5568 kdcn thì quá nhiều lựa chọn, lại hợp các kiểu túi tiền.

Chỉnh sửa cuối:

duonglamkhoa

Xe tăng
Cận râm loạn luôn cụ, ủa thế trc nay cụ lái ko mỏi mắt á.
Kính cũng là thời trang nên chọn dáng gọng kính đã, sau đi lắp mât cận râm.
Đi ô tô thì gọng nhẹ, xe máy thì em ưu tiên gọng mắt kính to, chắn gió và bụi. Đã phải đeo kính thì cũng nên có 2- 3 cái thay đổi chứ cụ.
Ko quá cầu kì thì cụ ra Uniqlo họ cũng bán kính ko độ có mấy trăm k, về thay mắt cận râm, riêng gọng Uniqlo em thấy tốt và cũng thời trang.
Còn ko vào gian hàng cụ cuongduyS5568 kdcn thì quá nhiều lựa chọn, lại hợp các kiểu túi tiền.
Em có loại mắt sáng trên xe và dù nắng, mưa, tối thì cũng chỉ có cái đó thôi. Nhiều lúc nắng to quá thấy cũng chói mắt nhưng vì lười, không tìm hiểu xem có loại gì khác không nên không hề biết có râm, cận loạn. Ngay cả đến giờ, biết có loại đó nhưng em cũng chưa đi mua. Mấy cái việc mua sắm quả thực em khá lười. Em khá đơn giản. Trước làm NN thì còn quần tây, sơ mi, giày da; giờ nghỉ NN thì quanh năm chỉ Jean, áo thun (lâu lâu sơ mi ngắn tay), giày thể thao.

KZnguyen

Xe đạp
Chắc 50% các cụ bị cận mà...làm quả phân cực râm kẹp gọng kính ấy
Có nhiều gọng kính tích hợp mắt râm bên ngoài mà bác,lúc nào đi nắng thì bác chỉ cần cụp xuống là được, mỗi tội cái kính kiểu vậy nhìn hơi "trẩu tre" tí thôi

chim-ưng

Xe tăng

e thấy cái này được đấy , đi thì đeo , đeo xong để trên xe , xuống xe thì đeo kính thời trang , kính này nó thực dụng người ngoài nhìn thì không được đẹp nhưng sử dụng rất ổn .