Tư vấn KIẾN TRÚC XD trực tuyến OF miễn phí

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt tư vấn giúp em vụ này với:

Phòng đánh dấu sao màu vàng bên dưới tương lai em sẽ cải tạo thành phòng xem film, nghe nhạc, hát karaoke và đặt đàn Piano cho F1 tập.
Cần chú ý gì và nên chọn đơn vị thi công nào cho phù hợp?

Layout tổng thể:

Cụ ơi thông thường làm nhà cửa không ai lại để phòng thờ cạnh nhà vệ sinh đâu cụ. Phòng thờ người ta thường thiết kế ở trên lầu hay chính gian phòng khách. Nhà nào có điều kiện thì chuyển phòng thờ nhờ sự hỗ trợ của thầy. E làm món điện nước hay để ý các ngôi nhà thường có phòng thờ riêng cách xa khu vệ sinh hay ở trên lầu cơ.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đang ở là nhà ống, trc cụ xây móng rất tốt và tốn kém quá. Em tính giữ nguyên móng đó và đổ cột xây lên. Với diện tích khoảng 50m (3,3mx 16m) mà xây 3 tầng rưỡi (em cần 3 phòng ngủ, 1 phòng thờ trên tầng 3 rưỡi, tầng 1 gara và bếp, mặt trước nhà ốp kính cho đủ sáng và trẻ trung) thì chi phí tầm bao nhiêu hả cụ chủ. Nhà em 2 mặt trước sau đều là ngõ cả. Cụ chủ có mô hình nào đệp ko ạ? Tks
E xin góp ý chung là nhà cụ đã có móng thì cứ việc đổ cột mà dựng nhà.Còn phần hạch kinh phí cũng không đoán trước được đâu. Mình làm nhà cửa truyện phát sinh là bình thường lên con số cũng phải rơi vào tầm 350 đến 400 con số này e chưa tính phần đồ đạc của nhà mua sắm đâu nhé. Còn ảnh hay mô hình thì cụ cứ cho e cái hẹn để tiện tư vấn lẫn đi thực tế mấy căn nhà e đang khởi Công.

IZZ

Xe tăng

Em có ý kiến như hình trên có được không cụ? Nhà cụ có không gian rộng nên để mở, có chỗ cho các cháu chạy nhảy, tiệc tùng. Lúc nào cần không gian riêng để xem phim thì đóng lại thôi, kín mít vì có chức năng cách âm, hệ vách ngăn treo này cực kỳ nhẹ nhàng, đóng mở còn dễ hơn cửa trượt bình thường.
Mô tả cho cụ bằng Video:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=tUYS-CDrhbc[/YOUTUBE]
Cám ơn cụ.
Cái vách của cụ post rất hay nhưng không hợp với em và sinh hoạt nhà em lắm. Thêm nữa nó sẽ bất tiện nếu như phòng trong định kê đồ gì sát vách đó.

E xin góp ý chung là nhà cụ đã có móng thì cứ việc đổ cột mà dựng nhà.Còn phần hạch kinh phí cũng không đoán trước được đâu. Mình làm nhà cửa truyện phát sinh là bình thường lên con số cũng phải rơi vào tầm 350 đến 400 con số này e chưa tính phần đồ đạc của nhà mua sắm đâu nhé. Còn ảnh hay mô hình thì cụ cứ cho e cái hẹn để tiện tư vấn lẫn đi thực tế mấy căn nhà e đang khởi Công.
Vấn đề này em post rồi. Cám ơn mợ đã cm.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]

vcuong162

Xe máy
Cám ơn cụ.
Cái vách của cụ post rất hay nhưng không hợp với em và sinh hoạt nhà em lắm. Thêm nữa nó sẽ bất tiện nếu như phòng trong định kê đồ gì sát vách đó.

Vấn đề này em post rồi. Cám ơn mợ đã cm.
Chỗ đấy cụ đang mở cửa thì kê được cái gì đâu ạ, kaka, em nghĩ được gì lại gợi ý cho cụ tham khảo, nhỡ có gì lại đúng ý cụ dùng được thì sao, mà vodka của em đâu, mải nói nhiều khát nước quá ,hì hì :)>-

Chỉnh sửa cuối:

q84neu

Xe tải
May quá. Em nhờ cụ cái vậy. Năm sau nhà định xây nhà 3,5 tầng. Với diện tích 3,9 x 13,5. Hiện trạng e đã xây dựng nhà 1 tầng cột BTCT, móng bè từ năm 2009, ngày đó đầu tư móng kiên cố có thể xây nhà 5 tầng. Nên giờ e đang định cải tạo lại, xây lên thành 3,5 tầng, không làm ban công gì cả. Ngày đó e xây, có bớt lại khoảng 50-60 cm đằng sau lấy thoáng. Và xây lên. Nên thực tế nhà e đang xây chỉ còn 12.9 hoặc 13m. Giờ cụ tư vấn cho e phương án thiết kế tối ưu và khoảng giá tiền để xây 3,5 tầng với hiện trạng như trên. E mong muốn tầng 1 là khách và bếp. Tầng 2 và 3 là 2 phòng ngủ. Mỗi tầng chỉ cần 1 vệ sinh rộng có vách kích ngăn khoang tắm. em định ý tưởng theo hình e vẽ dưới đây. Cụ xem có tối ưu ko. Hay cho e phương án khác tối ưu ah. Nhà e hướng đông nam cụ nhé. Đường 3 o to tránh nhau, toàn đường rộng, nên vận chuyển NVL dễ lắm. Khu gần làng việt kiều. Em liệt kê vậy, để cụ ước lượng chi phí cho chuẩn chuẩn tí giúp e.

Chỉnh sửa cuối:

IZZ

Xe tăng
Chỗ đấy cụ đang mở cửa thì kê được cái gì đâu ạ, kaka, em nghĩ được gì lại gợi ý cho cụ tham khảo, nhỡ có gì lại đúng ý cụ dùng được thì sao, mà vodka của em đâu cụ, mải nói nhiều khát nước quá ,hì hì :)>-
Em vót rồi đó cụ ạ, chưa thấy bún chả thì phải :D

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
May quá. Em nhờ cụ cái vậy. Năm sau nhà định xây nhà 3,5 tầng. Với diện tích 3,9 x 13,5. Hiện trạng e đã xây dựng nhà 1 tầng cột BTCT, móng bè từ năm 2009, ngày đó đầu tư móng kiên cố có thể xây nhà 5 tầng. Nên giờ e đang định cải tạo lại, xây lên thành 3,5 tầng, không làm ban công gì cả. Ngày đó e xây, có bớt lại khoảng 50-60 cm đằng sau lấy thoáng. Và xây lên. Nên thực tế nhà e đang xây chỉ còn 12.9 hoặc 13m. Giờ cụ tư vấn cho e phương án thiết kế tối ưu và khoảng giá tiền để xây 3,5 tầng với hiện trạng như trên. E mong muốn tầng 1 là khách và bếp. Tầng 2 và 3 là 2 phòng ngủ. Mỗi tầng chỉ cần 1 vệ sinh rộng có vách kích ngăn khoang tắm. em định ý tưởng theo hình e vẽ dưới đây. Cụ xem có tối ưu ko. Hay cho e phương án khác tối ưu ah. Nhà e hướng đông nam cụ nhé. Đường 3 o to tránh nhau, toàn đường rộng, nên vận chuyển NVL dễ lắm.

Khu gần làng việt kiều. Em liệt kê vậy, để cụ ước lượng chi phí cho chuẩn chuẩn tí giúp e.
Cụ vẽ như vậy e chưa hình dung hết,nếu cụ đi du xuân cho e cái hẹn tư vấn lẫn thiết kế làm sao cho tổ chim của cụ được hoàn thành.E là e thích kiểu của cụ đó,cụ có thời gian e sẽ dẫn cụ đi khảo sát máy Công trình e đang làm ợ.

Chỉnh sửa cuối:

q84neu

Xe tải
Cụ vẽ như vậy e chưa hình dung hết,nếu cụ đi du xuân cho e cái hẹn tư vấn lẫn thiết kế làm sao cho tổ chim của cụ được hoàn thành.E là e thích kiểu của cụ đó,cụ có thời gian e sẽ dẫn cụ đi khảo sát máy Công trình e đang làm ợ.
Hoành tráng thì e cũng thích lắm. Nhưng tiền đang căng lắm mợ ah :-ss

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
>:D<
Hoành tráng thì e cũng thích lắm. Nhưng tiền đang căng lắm mợ ah :-ss
Thì cụ cứ cho e cái hẹn tư vấn rồi cân. Nếu cụ thấy ổn thì hẹn ngày quất còn không thì coi như e đóng góp ý tưởng cụ ợ. e làm cho công ty lên về khoản tư vấn cụ cứ yên tâm, còn thiết kế hay Xây dựng thì đôi bên thương lượng.

Chỉnh sửa cuối:

anhtuan132

Xe buýt
May quá. Em nhờ cụ cái vậy. Năm sau nhà định xây nhà 3,5 tầng. Với diện tích 3,9 x 13,5. Hiện trạng e đã xây dựng nhà 1 tầng cột BTCT, móng bè từ năm 2009, ngày đó đầu tư móng kiên cố có thể xây nhà 5 tầng. Nên giờ e đang định cải tạo lại, xây lên thành 3,5 tầng, không làm ban công gì cả. Ngày đó e xây, có bớt lại khoảng 50-60 cm đằng sau lấy thoáng. Và xây lên. Nên thực tế nhà e đang xây chỉ còn 12.9 hoặc 13m. Giờ cụ tư vấn cho e phương án thiết kế tối ưu và khoảng giá tiền để xây 3,5 tầng với hiện trạng như trên. E mong muốn tầng 1 là khách và bếp. Tầng 2 và 3 là 2 phòng ngủ. Mỗi tầng chỉ cần 1 vệ sinh rộng có vách kích ngăn khoang tắm. em định ý tưởng theo hình e vẽ dưới đây. Cụ xem có tối ưu ko. Hay cho e phương án khác tối ưu ah. Nhà e hướng đông nam cụ nhé. Đường 3 o to tránh nhau, toàn đường rộng, nên vận chuyển NVL dễ lắm.

Khu gần làng việt kiều. Em liệt kê vậy, để cụ ước lượng chi phí cho chuẩn chuẩn tí giúp e.
Em nghĩ cụ nên thuê thiết kế,cụ tự tk thế này,e thấy ko ổn chút nào.Về phần giá xây dựng,thì cũng vô cùng lắm.4-5tr/1m2 cũng làm được,mà 7-8tr/1m2 vẫn thấy thiếu.Nếu cụ chỉ xây ở mức trung bình khá.thời điểm này chắc thiệt hại tầm 6tr/1m2.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Em tiến hành rồi ạ
Cụ cho em sang tổ chim nhà cụ để học hỏi thêm kinh nghiệm nhé:-*, mà biết đâu em lại giúp được cụ xây được một vài viên gạch lẻ .:)>-

Phồng Mực

Xe tăng
Cụ chủ ở bên cty tư vấn DHXD à? :))

Bom76

Xe buýt
Cụ cho em sang tổ chim nhà cụ để học hỏi thêm kinh nghiệm nhé:-*, mà biết đâu em lại giúp được cụ xây được một vài viên gạch lẻ .:)>-
Cụ QUOTE bài em muộn quá ,mây hôm cần thợ điện nước mà k thấy hôm kia vùa làm hợp đồng xong.

HoaLan90

[Tịch thu bằng lái]
Cụ QUOTE bài em muộn quá ,mây hôm cần thợ điện nước mà k thấy hôm kia vùa làm hợp đồng xong.
Không sao cụ ợ khi nào cụ cần mua vật tư điện nước hay sửa chữa điện nước thì ơí e tiếng nhé. Ngoài ra cụ có nhu cầu làm sơn hay Điều hóa kính Thủy lực thì e tư vấn nhiệt tình hợp lý.;)

Chỉnh sửa cuối:

Cobekeongot

Xe hơi
Lời đầu chúc toàn thể gia đình OF sức khỏe và thành công.
Kính thư các cụ!
Em lập thớt này mong được giao lưu làm quen với toàn thể gia đình OF.
Là KTS với kinh nghiệm nhiều năm làm tư vấn thiết kế KIẾN TRÚC XD. Làm việc với nhiều tầng lớp chủ đầu tư khác nhau, từ khó đến dễ, từ đại gia đến bình dân.Cũng thành công nhiều nhưng bị "bỏ bom" cũng không ít. Nhưng quan điểm của e đã làm thì không phân biệt. khó mấy cũng phải làm, dễ mấy cũng không tắc trách. Vì đã mang danh KTS là phải làm đẹp cho đời.
Trên đây là đôi lời ngắn gọn. Mong được tư vấn những vấn đề KT XD phần nào giúp các cụ OF. Tất cả những vấn đề liên quan KT XD các cụ cứ đưa thông tin đầy đủ lên đây hoặc inbox cho e.
hoặc lh: 09+6381+6381 Khu vực HN,HP,QN,BN,BG,HY,HD,VP... e sẽ giải quyết dù nhỏ nhất . Thân!

Ps 22/02
Kính thưa các cụ!
E thực sự buồn với văn hóa ứng sử của một số ae OF (có thể thành phần trẻ trâu hay ae cùng nghề ngứa ngáy khi động chạm quyền lợi)
E lập thớt này với mục đích phi thương mại, mở rộng mối quan hệ ae OF. Phần cũng là tư vấn những ae dự định xây dựng tổ ấm khi chưa hình dung được phải bắt đầu từ đâu.
OF cũng như bao diễn đàn khác. Có ae thừa điều kiện thuê tư vấn nhưng có những ae chạy vạy từng đồng để xây nhà dựng cửa. Mỗi người một hoàn cảnh khác nhau. Có người thích nhà mình phải thật hay thật đặc biệt tiền không nghĩ, nhưng lại có ae chỉ cần công năng hợp lý hợp túi tiền. Nếu cần hợp lý, hợp túi tiền thì đâu cần thuê tư vấn làm gì. E có thể giúp sơ bộ được. Còn nếu muốn không gian thật đẹp, kiến trúc thật hay, tk thật chi tiết thì rõ ràng đội ngũ KTS bên e phải mất nhiều thời gian, mất nhiều chất sám.
Vài lời chia sẻ với diễn đàn.Mỗi ngày e chỉ có 1h đồng hồ phục vụ các cụ OF thôi. Ae thực sự cần tư vấn e sẽ nhiệt tình, Ae cùng nghề chi sẻ kinh nghiệm e hoan nghênh. còn những thành phần "con gà tức nhau tiếng gáy" thì xin mời té ra ngoài topic giúp! Thân!
Lót dép ngồi hóng