[Funland] Tư vấn hay cãi nhau ?

Rivers

Xe container
Hỏi người ta mà chủ ngữ vị ngữ đâu rồi :))
Có kính ngữ "ạ" ở cuối câu là được rồi cụ, hiểu đơn giản là người hỏi không biết bên kia à ai, không biết xưng hô thế nào nên hỏi kiểu chung chung, nhưng cho thêm từ ạ ở cuối câu để thể hiện lễ phép.

Thích Nói Phét

Xe điện
Đây là cái pape tuyển sinh, chẳng có thầy/cô/anh/chị ....nào ở đây cả. Trừ khi cháu nó đến văn phòng, gặp trực tiếp nói chuyện đối mặt giữa NGƯỜI với NGƯỜI thì bắt bẻ nghe còn hợp lý.

Sống nó thoáng và phiên phiến đi.
Kêu người ta phân tích, rồi quay lại nói người ta sân si cùng đứa trẻ thì chịu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Chắc các cụ mợ kia muốn cháu nó hỏi thế này mới hài lòng:

Thầy cô cho em hỏi " TRƯỜNG MÌNH có xét tuyển thẳng ielts 6.5 cho CÁC BẠN HỌC TRƯỜNG KHÔNG CHUYÊN không Ạ?"

Cá nhân em thấy cháu học sinh kia diễn đạt như thế là đủ lễ phép, lịch sự, đủ ý rồi. Cả đoạn dài đối đáp phía sau thì "Tổ tư vấn" đã thể hiện kém cháu học sinh rất nhiều về diễn đạt và văn hóa ứng xử.
Cứ nghĩ đơn giản là cháu nó đang nói chuyện với " trường " chứ không phải 1 cá nhân cụ thể nào cả, thì cháu nó đặt vấn đề khi hỏi là " Trường mình...." thì chả có gì sai và bất lịch sự cả. Trừ khi những ông/bà có lòng tự ái cao và hay soi mói câu chữ thì mới bắt bẻ vớ vẩn như vậy.

sinichit52

Xe container
Các cụ giỏi ngữ pháp Tiếng Việt thử phân tích xem câu dưới đây thiếu chủ ngữ vị ngữ ở chỗ nào vậy?
" TRƯỜNG MÌNH có xét tuyển thẳng ielts 6.5 cho CÁC BẠN HỌC TRƯỜNG KHÔNG CHUYÊN không Ạ?"
Nếu F1 em thì nó sẽ viết :Em xin Chào ban tư vấn TS trường. Ban tư vấn cho em hỏi trường mình có xét tuyển thẳng ielts 6.5 cho CÁC BẠN HỌC TRƯỜNG KHÔNG CHUYÊN không a. Em xin cảm ơn.Em đã thấy nó hỏi rất nhiều lần như vậy rồi .

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Nếu F1 em thì nó sẽ viết :Em xin Chào ban tư vấn TS trường. Ban tư vấn cho em hỏi trường mình có xét tuyển thẳng ielts 6.5 cho CÁC BẠN HỌC TRƯỜNG KHÔNG CHUYÊN không a. Em xin cảm ơn.Em đã thấy nó hỏi rất nhiều lần như vậy rồi .
Cụ bán hàng online. Có khách hàng nhắn inbox là " Shop mình có bán sản phẩm X không ạ?". Thì cụ chửi khách hàng là bất lịch sự hay vui vẻ trả lời khách hàng?

Chẳng qua các cụ quan trọng hóa vấn đề quá nên thành ra cứ bắt bẻ câu chữ phải chuẩn chỉ này nọ mới được.

Thích Nói Phét

Xe điện
Xưng em có đúng không ? Đang nói chuyện với chủ thể TRƯỜNG, không phải thầy cô hay nhân viên hay bảo vệ hay trực tổng đài. Tôi không ưa mấy người chat mà cứ cho hỏi nhé, hỏi được không. Thường tôi sẽ trả lời là không những lúc khó ở :D
Xưng em sai chỗ nào? Thời đại này không phải những năm 70 -90 để mà học sinh phải xưng con gọi thày/cô? Thời này chỉ cần xưng em gọi thày/ cô.
Cái page đó cũng do con người của nhà trường quản lý thì phải xưng hô sao cho phải phép. Còn nói trường mới là chủ thể thì đến cái cổng trường hỏi để nó trả lời cho. ( sau page chủ thể thật sự là con người chứ không phải cái trường)

zaiwaz123

Xe điện
Có thể F1 của cụ hỏi các trường khác , thử hỏi trường ĐH QN xem sao, có khi vẫn bị vặn vẹo............

dheIa

Xe điện
Đây là cái pape tuyển sinh, chẳng có thầy/cô/anh/chị ....nào ở đây cả. Trừ khi cháu nó đến văn phòng, gặp trực tiếp nói chuyện đối mặt giữa NGƯỜI với NGƯỜI thì bắt bẻ nghe còn hợp lý.

Sống nó thoáng và phiên phiến đi.
Ko có Thầy/Cô/Anh/Chị... thì có Bạn hoặc một ai đó. Đằng sau màn hình chắc chắn sẽ là Một Người nào đó. Muốn đc đối xử thế nào thì hãy đối xử với người ta như thế!
Láo nháo thì ko thể Phiên phiến đc!

Trừ trường hợp cái đứa hỏi nó ko đc học hành thì đành chịu thôi!

sinichit52

Xe container
Cụ bán hàng online. Có khách hàng nhắn inbox là " Shop mình có bán sản phẩm X không ạ?". Thì cụ chửi khách hàng là bất lịch sự hay vui vẻ trả lời khách hàng?

Chẳng qua các cụ quan trọng hóa vấn đề quá nên thành ra cứ bắt bẻ câu chữ phải chuẩn chỉ này nọ mới được.
Không phải là quan trọng hóa vấn đề mà là điều lịch sự tối thiểu. Nhiều khi hơn nhau ở phép lịch sự đó để công việc có khởi đầu thuận lợi hơn

Anita Emi

Xe điện
Em mà bị hỏi kiểu í thời em sẽ hỏi lại là, Bạn hỏi ai thế và em có quyền ko trả lời! Ok?
Ko đc dạy dỗ đến nơi đến chốn thì sẽ thấy cách hỏi trống không cụt lủn như thế là bình thường!

Thêm mấy chữ, Thưa Thầy/Cô/Anh/Chị... trước khi hỏi thì nó đau tay à?
Vặn vẹo là giỏi :D
Có thêm mấy chữ thưa thầy thưa cô thì tốt, lịch sự lễ phép ở mức cao nhất :D

Nhưng nếu đặt câu hỏi là "Trường mình..." và kết thúc bằng "...không ạ?" thì tuy có thiếu chút, nhưng cũng không đáng để vặn vẹo là hỏi trống không, hỏi ai, hoặc không thèm trả lời. Vặn ngược lại thế này lại thành bất lịch sự và thô lỗ.

BloodOwl87

Xe điện
Em mà bị hỏi kiểu í thời em sẽ hỏi lại là, Bạn hỏi ai thế và em có quyền ko trả lời! Ok?
Ko đc dạy dỗ đến nơi đến chốn thì sẽ thấy cách hỏi trống không cụt lủn như thế là bình thường!

Cụ làm trò lễ nghĩa rách thì có. Nẫu.
Cụ làm tôi nhớ đến chuyện ông anh kể: ông ý đi gửi xe, đưa vé cho trông xe. Thằng trông xe bảo ông ý ô tôn trọng nó, phải đưa 2 tay mới đúng =)). Đùa già rồi vẫn là cái thằng trông xe mà nó tư duy dị hợm quá thể.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Không phải là quan trọng hóa vấn đề mà là điều lịch sự tối thiểu. Nhiều khi hơn nhau ở phép lịch sự đó để công việc có khởi đầu thuận lợi hơn
Lịch sự tối thiểu là cháu nó hỏi đúng và đủ chủ ngũ vị ngữ rồi còn gì?

sinichit52

Xe container
Có thể F1 của cụ hỏi các trường khác , thử hỏi trường ĐH QN xem sao, có khi vẫn bị vặn vẹo............
Em không tin mình nt như F1 em mà bị vặn veo, nếu bị vặn vẹo thì AQ coi như gặp đen thôi

Bang lang

Xe điện

Trách nhiệm của họ là tư vấn, có nghĩa Công việc của họ là trả lời đúng, đủ nội dung câu cần được hỏi. Nếu Khắt khe nữa còn bị tính thời gian khi xử lý// trả lời câu hỏi và số lượng câu hỏi. Lúc đó thì chả có time đâu mà bắt bẻ. Thế mới nói, làm việc cần chuyên nghiệp, đừng có lôi cảm xúc kiểu ko tôn trọng với tôn trọng. Nói như cụ thì đội Cskh họ bị ăn chửi thì họ cũng ko thèm trả lời à? Nếu cảm thấy ko có đủ trình độ hay nghĩ mình là bố mẹ thiên hạ thì ko nên tham gia mạng xã hội. Cứ làm cái Thông báo và cái Ngân hàng câu hỏi và trả lời trên trang web là xong, khỏi kêu ca.

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Ko có Thầy/Cô/Anh/Chị... thì có Bạn hoặc một ai đó. Đằng sau màn hình chắc chắn sẽ là Một Người nào đó. Muốn đc đối xử thế nào thì hãy đối xử với người ta như thế!
Láo nháo thì ko thể Phiên phiến đc!

Trừ trường hợp cái đứa hỏi nó ko đc học hành thì đành chịu thôi!
Bản chất vấn đề ở đây là gì?

Cháu nó hỏi đúng và đủ, vẫn lịch sự, thế thôi.

Chẳng qua các cụ nghĩ mình trên phân người khác. Muốn người ta phải thế này thế kia với mình thì mới chịu. Tôi gặp rất nhiều đối tượng như các cụ, nhất là trogn môi trường công sở nhà nước ,hành chính công...rất hay hoạnh họe người khác kiểu này. Chứ làm kinh doanh hay dịch vụ mà vẫn giữ thái độ này thì chỉ có mất khách. Và thực tế là trường ĐH QN đang bị rất nhiều người la ó trên website vì vấn đề này rồi.

BloodOwl87

Xe điện
Cứ hơi tí thưa với gửi, tôi thách ông hiệu trưởng nào dám trả lời bằng văn bản là phải Thưa thầy cô trường mình... mới là lịch sự tối thiểu đấy.
Mà trực page chắc gì đã dạy ngày nào mà thầy cô gì.

BloodOwl87

Xe điện
Đấy là lịch sự tối thiểu ạ, vậy chắc em và cụ không có sự tương đồng trong lời ăn tiếng nói rồi
Cái tối thiểu của cụ đúng là của cụ thôi. Không đại diện cho chuẩn mực đâu.

Thích Nói Phét

Xe điện
Em không tin mình nt như F1 em mà bị vặn veo, nếu bị vặn vẹo thì AQ coi như gặp đen thôi
Câu của F1 nhà cụ, đầy đủ chủ ngữ vị ngữ có cả kính ngữ lại rất tôn trọng người đọc... Em không nghĩ sẽ bị ai đó bắt bẻ.