[Funland] Tư vấn, định hướng binh nghiệp dùm em ạ

vongtaybeban

Xe đạp
Lương đang 20-40 củ mà nhảy vào chỗ lương 5 củ để chờ cái biên chế thì kinh rồi, chưa kể tiền lót tay để về chỗ 5 củ. Bảo sao XH này, à mà thôi.
Em không mất gì cụ nhé. Nhà em truyền thống quân đội.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bình thường đối với trung úy chuyên nghiệp thì hệ số lương 4.2 và tổng lương khoảng 8,8 củ đối với các đơn vị ăn lương bao cấp và là lương của năm 2020. (năm 2021 sẽ thay đổi khác).
Đơn vị kinh doanh bên ngoài thì có thêm lương kinh doanh nếu đơn vị đó kinh doanh tốt nhưng để trung úy được 20 củ/tháng thì em e rằng cụ hơi mơ mộng.
Tầm 32 tuổi mới vào sỹ quan chuyên nghiệp thì chắc độ chục năm nữa mới sang sỹ quan chính quy rồi mới thành hệ chỉ huy và quản lý được. Mà đấy là phải cụ có cơ và có lực để chuyển đổi được từ dạng kinh doanh sang dạng bao cấp nhé.
32 là trung úy, thêm 8 năm nữa 40 tuổi mới thành được đại úy. Chuyển sỹ quan có số và tốt số thì 44 tuổi là thiếu tá chính quy. Còn gian nan lắm mới ngồi được ghế trưởng phòng ở tổng công ty.

Em khuyên thật là nếu ở ngoài mà lương bây giờ được 30~ 40 củ thì cụ ra ngoài cho nó nhanh.
Có bằng ĐH thì huấn luyện là SQ số luôn. Đơn vị kinh doanh hạch toán thì 20 củ thiếu gì, vào làm lương 50 củ ngay cũng có. Chỉ có điều đơn vị nào ngon thì xếp cũng thay, lính cũng thay liên tục.

smilingman82

Xe buýt
Em hỏi không phải để mọi người khóc thương, em hỏi để có cái nhìn đa chiều về trường hợp của mình
1. Em vào quân đội không phải để bòn rút tiền làm giàu bản thân, em vào vì sở thích cá nhân, vì muốn cống hiến cho đất nước. Về vấn đề tài chính, em nghĩ nhà em đã chuẩn bị tài chính cho ít nhất 20 năm nữa mà không cần đi làm.
2. Người thân nhà em ít năm nữa cũng về hưu nên không thể đỡ mãi được. Em vào thấy nhiều ông sĩ quan mất lòng sếp, không được giao việc, cứ dật dà dật dờ mà cũng thấy chán thay cho những người đó. Mối lo ngại của em là sau khi vào sĩ quan rồi, nếu có nhu cầu ra khỏi ngành sẽ rất khó.
Không quá khó đâu cụ ơi. Kiểu j cũng có cách xử lý được. Nhưng nên xác định tâm lý, đã chọn thì nên theo tới cùng, chứ vào rồi bỏ ngang phí công sức lắm, lại mất thời gian nữa.

xetaiday

Xe buýt
Nếu còn lăn tăn, thì thôi, ra khỏi cho lành đi cụ.
Còn cảm thấy đủ khả năng chịu được sự gò bó, thì cứ vậy mà múc thôi.
Bên quân đội thì cứ túc tắc, nhà xe đầy đủ, chả áp lực gì cả.

Azeglio

Xe điện
Em bên Vxc, gaet vừa có cv chuyển về tổng cục cnqp, giờ chỉ còn làm về vật liệu nổ.
Nhầm rồi. Đọc kỹ cv khác đi.

Còn Gaet vốn là TCCNQP, mới xin lên BQP, không hợp thì lại về thôi. Có gì lạ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

quy la tien

Xe điện
Bình thường đối với trung úy chuyên nghiệp thì hệ số lương 4.2 và tổng lương khoảng 8,8 củ đối với các đơn vị ăn lương bao cấp và là lương của năm 2020. (năm 2021 sẽ thay đổi khác).
Đơn vị kinh doanh bên ngoài thì có thêm lương kinh doanh nếu đơn vị đó kinh doanh tốt nhưng để trung úy được 20 củ/tháng thì em e rằng cụ hơi mơ mộng.
Tầm 32 tuổi mới vào sỹ quan chuyên nghiệp thì chắc độ chục năm nữa mới sang sỹ quan chính quy rồi mới thành hệ chỉ huy và quản lý được. Mà đấy là phải cụ có cơ và có lực để chuyển đổi được từ dạng kinh doanh sang dạng bao cấp nhé.
32 là trung úy, thêm 8 năm nữa 40 tuổi mới thành được đại úy. Chuyển sỹ quan có số và tốt số thì 44 tuổi là thiếu tá chính quy. Còn gian nan lắm mới ngồi được ghế trưởng phòng ở tổng công ty.

Em khuyên thật là nếu ở ngoài mà lương bây giờ được 30~ 40 củ thì cụ ra ngoài cho nó nhanh.
Kể cả là từ 10 củ/ tháng.

AlexHEO

Xe tăng
Đọc 3 tầng em tóm lại là giờ Tiền với cụ chủ ăn 20 năm nữa chưa hết.
Gia đình có truyền thống.
Muốn cống hiến cho tổ quốc.
Giơ năn tăn tí vì người quen sắp hưu, sợ sau này muốn rút ko được... Thôi,em cứ theo trend bây giờ tư vấn cho cụ!
Cuối cùng, tình yêu bền vững nhất vẫn là tình yêu nước. Con đường đúng đắn nhất vẫn là con đường cách mạng.
Cụ cứ mạnh dạn cống hiến đi :)

White Dragon

Xe tăng
Có bằng ĐH thì huấn luyện là SQ số luôn. Đơn vị kinh doanh hạch toán thì 20 củ thiếu gì, vào làm lương 50 củ ngay cũng có. Chỉ có điều đơn vị nào ngon thì xếp cũng thay, lính cũng thay liên tục.
Cụ chủ vào CNVQP rồi mới đi học sỹ quan nên em nghĩ là chuyển ngạch vào quân nhân chuyên nghiệp trước.
Tuy nhiên, cũng có thể chuyển luôn thành sỹ quan có số như cụ nói,

Nhưng em nói thẳng với cụ là kể cả các đơn vị kinh doanh hạch toán thì chả có trung úy mới chuyển loại được lương 20 củ đâu.
20 củ không hiếm đối với Đại úy và Thiếu tá chứ với mức của Trung úy vừa chuyển loại thì không có 20 củ đâu. (cụ bảo không hiếm thì nhờ cụ ví dụ vài đơn vị cho em mở rộng tầm mắt cái).

White Dragon

Xe tăng
Nhầm rồi. Đọc kỹ cv khác đi.

Còn Gaet vốn là TCCNQP, mới xin lên BQP, không hợp thì lại về thôi. Có gì lạ đâu.
Không phải là không hợp mà em đoán "lệch sóng" thì bị cho về thôi. Chứ đơn vị trực thuộc bộ chả tốt gấp mấy lần so với đơn vị phải qua thêm một cầu tổng cục :D

mmxhung

Xe điện
Quân đội mà đòi thoải mái sảng khoái thì sắp mất nước đến nơi rồi.

Azeglio

Xe điện
Không phải là không hợp mà em đoán "lệch sóng" thì bị cho về thôi. Chứ đơn vị trực thuộc bộ chả tốt gấp mấy lần so với đơn vị phải qua thêm một cầu tổng cục :D
"Không hợp" nên mới "lệch sóng" đó cụ.

Cạnh tranh nhầm đối thủ :)

KA:18-78

Xe tăng
Cụ KA chắc là quân khu 1 rồi. Em sợ vào sĩ quan rồi thì không được ra nữa. Có ông bên công ty em xin ra 3 năm chưa được.
Nhiều người rơi vào tình cảnh đi không được ở không xong cụ ạ..
Xin ra thì nó khép vào tội gì để cho ra thế là ảnh hưởng đến cả đời con cháu.. Nó kéo dài cho chục năm mới ra nổi...
Những kẻ ăn bẩn được thì mới tỏ ra yêu nghề.. cũng chỉ số ít.

smilingman82

Xe buýt
Uống rượu thì dành cho dân đi lên bằng nước bọt. Nếu cụ xác định dựa vào ô to hoặc dựa vào khả năng chuyên môn thì không cần uống rượu. Ở đâu cũng cần người có chuyên môn, còn người có chuyên môn thì chỉ cần khéo 1 tý là thăng tiến.
Người ta đánh nhau thì đó là cơ hội của mình.
Còn kèn cựa thì ở đâu cũng có. Nhất là các cơ quan ông nào cũng muốn nhoi lên làm xếp vì có lợi ích kinh tế vượt trội. Ngày xưa vợ em làm cty tư nhân có nhúm người, toàn thân phận làm thuê cả, cũng k ai xác định làm lâu, thăng chức cũng không vì GD kiêm tất, lương thì thấp mà cũng kèn cựa, xoi mói nhau.
Cụ nói hợp ý em. Đâu cũng có kẻ tốt người xấu lẫn lộn, vấn đề là mình thích nghi được tới mức nào. Thủ trưởng nào thì phong trào đấy. Cụ chủ top cứ nghiệm câu đất lành chim đậu. Lành có thể là về vật chất hoặc đời sống tinh thần, thuận nhất là cả 2. Nếu chọn được chỗ thì cứ chủ động tìm hiểu kỹ, rồi hãy quyết cũng k muộn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhiều người rơi vào tình cảnh đi không được ở không xong cụ ạ..
Xin ra thì nó khép vào tội gì để cho ra thế là ảnh hưởng đến cả đời con cháu.. Nó kéo dài cho chục năm mới ra nổi...
Những kẻ ăn bẩn được thì mới tỏ ra yêu nghề.. cũng chỉ số ít.
K đến nỗi thế đâu cụ ơi. Ra thì cũng khó 1 tẹo thôi vì theo nguyên tắc họp lên họp xuống đủ thủ tục. Chỉ mất cỡ 30-50% số tiền cụ nhận từ BH xã hội thôi. Nhất là đơn vị kinh tế thì dễ. Chả ảnh hưởng gì. Nhất là cụ đào tạo ngoài thì chả ảnh hưởng gì.

km18 yenson

Xe buýt
Lúc cụ ra có khó không cụ?.
Chả có gì khó,cụ nộp đơn từ cấp thấp nhất ví dụ tiểu đoàn,sau đó mang thẳng lên phòng quân lực xin chữ ký,họ tiếp nhận đơn rồi trình lên cấp cao nhất ví dụ sư trưởng,rồi về nhà chờ giải quyết của bộ,khi có quyết định xin ra quân sẽ tất toán các loại tiền cho cụ,tất nhiên sẽ có màn họp hành,động viên,tìm hiểu nguyên nhân nhưng chả quan trọng đâu vì giữ người ở chứ ai giữ người đi làm gì