[Funland] Tư vấn, định hướng binh nghiệp dùm em ạ

vongtaybeban

Xe đạp
Cụ dân cơ cấu rồi. Hỏi làm chi nữa để mọi người khóc thương....!
Em hỏi không phải để mọi người khóc thương, em hỏi để có cái nhìn đa chiều về trường hợp của mình
1. Em vào quân đội không phải để bòn rút tiền làm giàu bản thân, em vào vì sở thích cá nhân, vì muốn cống hiến cho đất nước. Về vấn đề tài chính, em nghĩ nhà em đã chuẩn bị tài chính cho ít nhất 20 năm nữa mà không cần đi làm.
2. Người thân nhà em ít năm nữa cũng về hưu nên không thể đỡ mãi được. Em vào thấy nhiều ông sĩ quan mất lòng sếp, không được giao việc, cứ dật dà dật dờ mà cũng thấy chán thay cho những người đó. Mối lo ngại của em là sau khi vào sĩ quan rồi, nếu có nhu cầu ra khỏi ngành sẽ rất khó.

Cap nhi tan

Xe buýt
Em hỏi không phải để mọi người khóc thương, em hỏi để có cái nhìn đa chiều về trường hợp của mình
1. Em vào quân đội không phải để bòn rút tiền làm giàu bản thân, em vào vì sở thích cá nhân, vì muốn cống hiến cho đất nước. Về vấn đề tài chính, em nghĩ nhà em đã chuẩn bị tài chính cho ít nhất 20 năm nữa mà không cần đi làm.
2. Người thân nhà em ít năm nữa cũng về hưu nên không thể đỡ mãi được. Em vào thấy nhiều ông sĩ quan mất lòng sếp, không được giao việc, cứ dật dà dật dờ mà cũng thấy chán thay cho những người đó. Mối lo ngại của em là sau khi vào sĩ quan rồi, nếu có nhu cầu ra khỏi ngành sẽ rất khó.
Vậy tôi khuyên chân thành nhé, nên nhẹ nhàng bên ngoài, trân trọng sở thích của cụ. Cái tài của ng làm công tác tổ chức là đào tạo con người không thích cũng phải làm cụ ạ.... chúc cụ vui....

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trước đây em còn 40 chai, sau đó công việc áp lực quá nên em chuyển việc 20 củ.
Bên công ty em trong quân đội chắc chắc sẽ không bị sắp xếp lại do là đơn vị an ninh quốc phòng đặc biệt. Nói chung nếu đem hàm trung úy thu nhập mỗi tháng cũng tầm 15 đến 20 đó cụ.
Cụ vào chắc nhẩm trước cũng có cửa phát triển nên mới vào. Em thì quan niệm môi trường nào cũng có người thành công và thất bại. Do mình là chính. Có phù hợp với mình k.

vongtaybeban

Xe đạp
Cụ vào chắc nhẩm trước cũng có cửa phát triển nên mới vào. Em thì quan niệm môi trường nào cũng có người thành công và thất bại. Do mình là chính. Có phù hợp với mình k.
Dạ vâng cụ ạ. Tất nhiên là cũng phải có con đường định hướng hết rồi nên em mới chui vào. Tuy nhiên con đường vẽ ra là 1 chuyện, đi được hết các bước không thì lại là do duyên. Em mới vào nhưng cũng thấy nhiều điều không như mình nghĩ, trước khi vào em được tư vấn môi trường quân đội khá lành(lành là so với công an,...), quy định cấm uống rượu..., mọi người sống tình cảm, vào trong rồi mới thấy trái ngược hẳn, kè cựa, so găng uống rượu hoài, thậm chí từng có đánh nhau...nên thành ra mới có topic ngày hôm nay. Em cũng muốn xin ý kiến để có cái nhìn đa chiều, dù sao đang làm hợp đồng sẽ dễ dứt ra hơn. Chứ lên sĩ quan rồi khả năng khó hơn rất nhiều ạ.

Xế Độp

Xe điện
Nếu cụ yêu thích, không phải lo nghĩ về kt nhiều thì vào cũng được, vào thì tất nhiên sẽ là HĐ- CNVQP-QNCN-SQ; Nếu cụ có cái gầm to thì thuận còn lại chưa biết thế nào;
Chuyện ra thì không khó đâu, dễ vào thì cũng dễ ra thôi!

vongtaybeban

Xe đạp
Nếu cụ yêu thích, không phải lo nghĩ về kt nhiều thì vào cũng được, vào thì tất nhiên sẽ là HĐ- CNVQP-QNCN-SQ; Nếu cụ có cái gầm to thì thuận còn lại chưa biết thế nào;
Chuyện ra thì không khó đâu, dễ vào thì cũng dễ ra thôi!
Em sẽ vào cnvqp rồi lên thẳng sq luôn cụ ạ, không qua qncn. Bên em có ông củ hành 3 năm chưa được ra quân.

bigredone

Xe buýt
32 tuội rồi thì nên out, vào sq bắt đầu từ trung uý, thượng uý mệt mới ngoi lên đc, nếu k có đỡ đầu. Hiện 1 số đơn vị mạnh làm kinh tế đều có những phòng ban, các cụ gửi con cháu vào k nhận k được, nên cho ngồi chơi lĩnh lương cao, còn việc thì giao cho thằng biết việc. Cụ tự xếp hạng xem mình thuộc hạng nào mà quyết

Xế Độp

Xe điện
Em sẽ vào cnvqp rồi lên thẳng sq luôn cụ ạ, không qua qncn. Bên em có ông củ hành 3 năm chưa được ra quân.
Chúc mừng cụ
Trong QĐ còn nhiều quy định loằng ngoằng lắm, ví dụ như đầu vào cán bộ, llct, ...
Nếu các cửa ải đấy thuận lợi thì cụ cứ triển thôi!

QueViet

Xe tăng
Dạ vâng cụ ạ. Tất nhiên là cũng phải có con đường định hướng hết rồi nên em mới chui vào. Tuy nhiên con đường vẽ ra là 1 chuyện, đi được hết các bước không thì lại là do duyên. Em mới vào nhưng cũng thấy nhiều điều không như mình nghĩ, trước khi vào em được tư vấn môi trường quân đội khá lành(lành là so với công an,...), quy định cấm uống rượu..., mọi người sống tình cảm, vào trong rồi mới thấy trái ngược hẳn, kè cựa, so găng uống rượu hoài, thậm chí từng có đánh nhau...nên thành ra mới có topic ngày hôm nay. Em cũng muốn xin ý kiến để có cái nhìn đa chiều, dù sao đang làm hợp đồng sẽ dễ dứt ra hơn. Chứ lên sĩ quan rồi khả năng khó hơn rất nhiều ạ.
1. Một trong những " tiêu chuẩn " không thành văn: sĩ quan là phải biết uống rượu và uống nhiều khi cần thiết, nhưng không được " bê tha " nơi công cộng .
2.Môi trường quân đội có chính sách rõ ràng,nhưng cũng cần những người có tài thì phát triển tốt hơn do đặc thù khi đã là chỉ huy thì gắn liền với quyền lợi thậm chí sinh mạng của rất nhiều người.
3. Sĩ quan không có khả năng phát triển, ra quân là chuyện bình thường, không ai ép phải ở quân đội, chỉ hơi rắc rối cho đơn vị là " chọn nhầm người ".
Chúc bạn có quyết định chính xác. :D :D:D

Azeglio

Xe điện
Bên công ty em trong quân đội chắc chắc sẽ không bị sắp xếp lại do là đơn vị an ninh quốc phòng đặc biệt. Nói chung nếu đem hàm trung úy thu nhập mỗi tháng cũng tầm 15 đến 20 đó cụ.
Đừng lạc quan tếu cụ trẻ. An ninh quốc phòng thì đơn vị nào chả "đặc biệt".

Nếu thực sự có cơ hội để thành sỹ quan, lại có kiến thức về kinh tài thì cụ nên ở lại.

quy la tien

Xe điện
Cụ đã lo được kinh tế, đủ tiêu 20 năm như cụ nói, thì cứ theo đuổi đam mê, nó có nhiều chứ kg cứ vào qđ, còn từ thợ NHÔM thành Thượng tá CA thì cũng đã có và giờ sao thì cụ biết rồi đó; vậy nên theo em 32 tuổi cứ lựa chọn thêm đam mê khác hay hơn cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

White Dragon

Xe tăng
Bình thường đối với trung úy chuyên nghiệp thì hệ số lương 4.2 và tổng lương khoảng 8,8 củ đối với các đơn vị ăn lương bao cấp và là lương của năm 2020. (năm 2021 sẽ thay đổi khác).
Đơn vị kinh doanh bên ngoài thì có thêm lương kinh doanh nếu đơn vị đó kinh doanh tốt nhưng để trung úy được 20 củ/tháng thì em e rằng cụ hơi mơ mộng.
Tầm 32 tuổi mới vào sỹ quan chuyên nghiệp thì chắc độ chục năm nữa mới sang sỹ quan chính quy rồi mới thành hệ chỉ huy và quản lý được. Mà đấy là phải cụ có cơ và có lực để chuyển đổi được từ dạng kinh doanh sang dạng bao cấp nhé.
32 là trung úy, thêm 8 năm nữa 40 tuổi mới thành được đại úy. Chuyển sỹ quan có số và tốt số thì 44 tuổi là thiếu tá chính quy. Còn gian nan lắm mới ngồi được ghế trưởng phòng ở tổng công ty.

Em khuyên thật là nếu ở ngoài mà lương bây giờ được 30~ 40 củ thì cụ ra ngoài cho nó nhanh.

vongtaybeban

Xe đạp
Bình thường đối với trung úy chuyên nghiệp thì hệ số lương 4.2 và tổng lương khoảng 8,8 củ đối với các đơn vị ăn lương bao cấp và là lương của năm 2020. (năm 2021 sẽ thay đổi khác).
Đơn vị kinh doanh bên ngoài thì có thêm lương kinh doanh nếu đơn vị đó kinh doanh tốt nhưng để trung úy được 20 củ/tháng thì em e rằng cụ hơi mơ mộng.
Tầm 32 tuổi mới vào sỹ quan chuyên nghiệp thì chắc độ chục năm nữa mới sang sỹ quan chính quy rồi mới thành hệ chỉ huy và quản lý được. Mà đấy là phải cụ có cơ và có lực để chuyển đổi được từ dạng kinh doanh sang dạng bao cấp nhé.
32 là trung úy, thêm 8 năm nữa 40 tuổi mới thành được đại úy. Chuyển sỹ quan có số và tốt số thì 44 tuổi là thiếu tá chính quy. Còn gian nan lắm mới ngồi được ghế trưởng phòng ở tổng công ty.

Em khuyên thật là nếu ở ngoài mà lương bây giờ được 30~ 40 củ thì cụ ra ngoài cho nó nhanh.
Em xin khẳng định lại là em sẽ lên thẳng sĩ quan có số luôn chứ không qua quân nhân chuyên nghiệp. Vì người nhà em xác định nếu phải qua qncn thì ra luôn.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Uống rượu thì dành cho dân đi lên bằng nước bọt. Nếu cụ xác định dựa vào ô to hoặc dựa vào khả năng chuyên môn thì không cần uống rượu. Ở đâu cũng cần người có chuyên môn, còn người có chuyên môn thì chỉ cần khéo 1 tý là thăng tiến.
Người ta đánh nhau thì đó là cơ hội của mình.
Còn kèn cựa thì ở đâu cũng có. Nhất là các cơ quan ông nào cũng muốn nhoi lên làm xếp vì có lợi ích kinh tế vượt trội. Ngày xưa vợ em làm cty tư nhân có nhúm người, toàn thân phận làm thuê cả, cũng k ai xác định làm lâu, thăng chức cũng không vì GD kiêm tất, lương thì thấp mà cũng kèn cựa, xoi mói nhau.

MiTa

Xe lăn
Lương đang 20-40 củ mà nhảy vào chỗ lương 5 củ để chờ cái biên chế thì kinh rồi, chưa kể tiền lót tay để về chỗ 5 củ. Bảo sao XH này, à mà thôi.