Tư vấn dành cho người mới!

2R+

Xe điện
cảm ơn các cụ. Trước nhảy lên cái thống nhất đạp mọi địa hình nó dễ thế mà giờ chọn mấy cái này quả thực là khó. Ngày nào em cũng mò lên mạng mà chả chốt được con nào. Em ngâm cứu thì thấy bẩu nhún trước dài quá đạp trong phố bị mệt thế với loại 80-100mm không có lock thì thế nào các cụ?
bác cứ mua chiếc nào có fork như của XTC790 đạp thì ko bị mệt :))
fork cứng đơ nên lock hay ko lock ko khác nhau là mấy. Cả cái xe ngon, ghét mỗi cái fork :D

Duatretoxac

Xe buýt
bác cứ mua chiếc nào có fork như của XTC790 đạp thì ko bị mệt :))
fork cứng đơ nên lock hay ko lock ko khác nhau là mấy. Cả cái xe ngon, ghét mỗi cái fork :D
Fork của XTC có chỉnh Preload mà cụ, nếu cụ thấy cứng quá thì nới bớt ra.

Fiat_ELX

Xe điện
cảm ơn các cụ. Trước nhảy lên cái thống nhất đạp mọi địa hình nó dễ thế mà giờ chọn mấy cái này quả thực là khó. Ngày nào em cũng mò lên mạng mà chả chốt được con nào. Em ngâm cứu thì thấy bẩu nhún trước dài quá đạp trong phố bị mệt thế với loại 80-100mm không có lock thì thế nào các cụ?
Cụ đọc vừa thôi, không tẩu hỏa nhập ma đấy, muốn biêt bơi thì đọc qua lý thuyết rồi nhẩy xuống nước, có thể bị uống vài ngụm, nhưng thế mới biết bơi, cụ cứ đọc rồi hỏi thì không bao giờ khá lên được đâu. Mua đại 1 cái rồi lao ra đường, sau vài tháng sẽ ngộ ra nhiều điều :)), tiếp tục quy trình đổi xe, nâng đời, ngộ tiếp :))

preload là nó liên quan đến cân nặng của chủ xe, chả liên quan gì đến mềm hay cứng nhiều đâu cụ ạ, 2 tác dụng khác nhau.

bigfun

Xe điện
Cụ đọc vừa thôi, không tẩu hỏa nhập ma đấy, muốn biêt bơi thì đọc qua lý thuyết rồi nhẩy xuống nước, có thể bị uống vài ngụm, nhưng thế mới biết bơi, cụ cứ đọc rồi hỏi thì không bao giờ khá lên được đâu. Mua đại 1 cái rồi lao ra đường, sau vài tháng sẽ ngộ ra nhiều điều :)), tiếp tục quy trình đổi xe, nâng đời, ngộ tiếp :))
em không nhìn thấy chân trời mà đang nhìn thấy....hố vôi Chã ạ :D

Fiat_ELX

Xe điện
em không nhìn thấy chân trời mà đang nhìn thấy....hố vôi Chã ạ :D
Quay đầu sớm là bờ :)) hố vôi này cụ mà nhảy xuống nó cũng nguy hiểm chả kém môn ảnh ọt đâu, nhiều OFfers nghèo đi vì xe độp đấy cụ ạ, em warning cụ trước :))

Duatretoxac

Xe buýt
preload là nó liên quan đến cân nặng của chủ xe, chả liên quan gì đến mềm hay cứng nhiều đâu cụ ạ, 2 tác dụng khác nhau.
Vâng, thì em cũng biết thế, tất nhiên là nó không thay đổi được đổ mở của lỗ dầu, nhưng nó cũng làm giảm bớt độ cứng của lò xo chứ ạ.

2R+

Xe điện
Quay đầu sớm là bờ :)) hố vôi này cụ mà nhảy xuống nó cũng nguy hiểm chả kém môn ảnh ọt đâu, nhiều OFfers nghèo đi vì xe độp đấy cụ ạ, em warning cụ trước :))
hức hức... trôi hết con D700 với mấy con lens rồi mà h vưỡn "lại đi bộ" :((

2R+

Xe điện
Cái Preload ở fork xe 790 chắc chỉ có tác dụng với bác nào trên 1 tạ chứ em tăng hết cỡ hay giảm hết cỡ vẫn thấy như nhau :))

Fiat_ELX

Xe điện
Vâng, thì em cũng biết thế, tất nhiên là nó không thay đổi được đổ mở của lỗ dầu, nhưng nó cũng làm giảm bớt độ cứng của lò xo chứ ạ.
Vấn đề chính của preload là chỉnh theo chủ xe nặng hay nhẹ, không phải chỉnh theo cảm giác fork cứng hay mềm, khác nhau về bản chất vấn đề, ví dụ: chủ xe nặng nên chỉnh hết tầm preload, nhưng thấy cứng thì lại nới ra hay sao?

Riêng về fork là 1 chủ để rất miên man, chưa nhảy vào thì nói sao cũng thấy như lạc trong rừng.

Duatretoxac

Xe buýt
giờ thì em đã hiểu thế nào là Preload. Thế còn Lock-out và Remote lock là thế nào cụ
"Lock-out" là khóa hẳn cái thụt lại cho nó khỏi nhún. "Remote lock" là lock-out from remote, nghĩa là thay vì cụ phải thò tay xuống vai thụt để vặn khóa thì nó làm cho cụ mọt cái dây lên ghi đông cho cụ bấm bấm cho xoành điệu.

Fiat_ELX

Xe điện
hức hức... trôi hết con D700 với mấy con lens rồi mà h vưỡn "lại đi bộ" :((
Đấy là còn ít, có OFfers còn nhiều hơn thế nữa cơ, mà vẫn đang ngập rất sâu :))

Duatretoxac

Xe buýt
Vấn đề chính của preload là chỉnh theo chủ xe nặng hay nhẹ, không phải chỉnh theo cảm giác fork cứng hay mềm, khác nhau về bản chất vấn đề, ví dụ: chủ xe nặng nên chỉnh hết tầm preload, nhưng thấy cứng thì lại nới ra hay sao?

Riêng về fork là 1 chủ để rất miên man, chưa nhảy vào thì nói sao cũng thấy như lạc trong rừng.
Theo em hiểu thì "độ cứng" của các loại fork dầu chính là độ cứng của lò xo, còn dầu chỉ có nhiệm vụ làm giảm chấn (damping-dập dao động). Thế nên thay đổi độ cứng của lò xo cũng là thay đổi độ cứng của fork. Chí có điều lò xo của fork XTC có vẻ như không thiết kế cho người châu Á nên cứng quá tầm, nới hết ra mà vẫn chưa đủ mềm.

Fiat_ELX

Xe điện
Theo em hiểu thì "độ cứng" của các loại fork dầu chính là độ cứng của lò xo, còn dầu chỉ có nhiệm vụ làm giảm chấn (damping-dập dao động). Thế nên thay đổi độ cứng của lò xo cũng là thay đổi độ cứng của fork. Chí có điều lò xo của fork XTC có vẻ như không thiết kế cho người châu Á nên cứng quá tầm, nới hết ra mà vẫn chưa đủ mềm.
Nếu bác quan tâm đến fork (nghĩa là có chút đầu tư) thì không còn khái niệm lò xo nữa đâu nhé :))

muadem

Xe cút kít
Cái này em công nhận, cho đến giờ em vẫn chưa phân biệt xong là nhìn vào cái fork thì thế nào là dầu thế nào là hơi #:-s

Sói nhỏ

Chã!
Cafe ngày mai em xin cụ Fiat tư vấn cho em nhé, em cứ nhảy lên xe là đạp, chẳng biết chỉnh fork hay khóa fork gì cả. Môn này cũng rắc rối gớm.

bigfun

Xe điện
Cafe ngày mai em xin cụ Fiat tư vấn cho em nhé, em cứ nhảy lên xe là đạp, chẳng biết chỉnh fork hay khóa fork gì cả. Môn này cũng rắc rối gớm.
hóa ra suất đầu tư bằng tổng ngân sách - 30% cafe còn lại 70% cho cái xe :D
Mà đã khóa cứng thì cần quái gì cái thụt nhể

Fiat_ELX

Xe điện
hóa ra suất đầu tư bằng tổng ngân sách - 30% cafe còn lại 70% cho cái xe :D
Mà đã khóa cứng thì cần quái gì cái thụt nhể
Cái này cụ chuẩn, tắt đèn thì nhà ngói cũng như nhà tranh :))

2R+

Xe điện
Em đang tìm hiểu về Fork, tra google thấy toàn ra cái này

Em không hiểu cái đấy thì liên quan gì đến xe đạp hả các cụ :D

Chỉnh sửa cuối: