Tư vấn dành cho người mới!

tuongminh90

Đi bộ
em còn là sinh viên. nên mua xe loại nào hợp túi tiền mà vẫn có chút Men trong đó hả các bác? em có đọc nhiều topic trong forum. bác nào cũng đưa giá cao hơn so với túi tiền của em. em hiện tại có khoảng 4tr thôi. bác nào tư vấn dùm em :(

kraz255b

Xe điện
xe đạp điện!

muadem

Xe cút kít
Move vào thớt dành cho người mới chơi ;))

tuongminh90

Đi bộ
xe đạp điện mà chơi gì bác :| thế thì em đi chiếc wave rsx của em còn sướng hơn. tại cơ thể hơi mập ra tí nên mới mua xe đạp chạy cho khỏe người
http://jett-cycles.com/content/nitro-sport
cái trang này có tin được ko mấy bác :|

Chỉnh sửa cuối:

0oMinho0

Xe tăng
hjx cái này nó bán tận trong Sg thì ở Hn chơi kiểu gì.

Fiat_ELX

Xe điện
Nếu ở Hà Nội thì bác ra 53 Bà Triệu là có ngay.

Hung Ngo

Xe buýt
Thử lượn qua mấy shop cầm đồ trên đường Láng xem, nhiều xe hay phết.
Lưu ý: trc khi ra đó thì nên chém gió thêm một thời gian trên OF để có hình dung các cấp độ xe, cấp độ đồ theo xe để tự tin khi mặc cả. Chúc em sớm tậu đc xe ưng ý

chuot ton

Xe tải
Chào các bác. cho em hỏi cao 1,8m nếu đạp Giant thì mua xe size 17 hay 18

cham_hoc

Xe tăng
Chào các bác. cho em hỏi cao 1,8m nếu đạp Giant thì mua xe size 17 hay 18
Bác đi 18 là vừa zin. Tuy nhiên Bác mua Giant nguyên chiếc thì chỉ có size 17, đi size 17 rồi bác kéo cao cọc yên, hạ thấp và thu ngắn stem lại cũng đc.

bigfun

Xe điện
Thử lượn qua mấy shop cầm đồ trên đường Láng xem, nhiều xe hay phết.
Lưu ý: trc khi ra đó thì nên chém gió thêm một thời gian trên OF để có hình dung các cấp độ xe, cấp độ đồ theo xe để tự tin khi mặc cả. Chúc em sớm tậu đc xe ưng ý
Các cụ Pừ rồ nhân đây cho anh xem newbie chúng em 1 cái thớt về vấn đề này đi ạ. Về đẳng cấp cái xe thì bọn em chỉ biết tốn xèng hơn chắc cấp cao hơn chứ còn linh kiện thì chịu vì loạn hết cả lên. Em mong được giúp cho cái thứ hạng các phụ tùng kiểu như là Nhún thì Rockshock, SRsuntour, Fox hay gì gì đó xếp thứ tự thế nào; đĩa với líp thì cũng là Shimano nhưng lại có Deore, alivio, Altus...rồi lại con Sram vs Tekro....

Duatretoxac

Xe buýt
Các cụ Pừ rồ nhân đây cho anh xem newbie chúng em 1 cái thớt về vấn đề này đi ạ. Về đẳng cấp cái xe thì bọn em chỉ biết tốn xèng hơn chắc cấp cao hơn chứ còn linh kiện thì chịu vì loạn hết cả lên. Em mong được giúp cho cái thứ hạng các phụ tùng kiểu như là Nhún thì Rockshock, SRsuntour, Fox hay gì gì đó xếp thứ tự thế nào; đĩa với líp thì cũng là Shimano nhưng lại có Deore, alivio, Altus...rồi lại con Sram vs Tekro....
Cụ bảo so sánh hộ cụ giữa 2 hoặc cùng lắm là 3 sản phẩm thì còn được, chứ cụ bảo các bác pờ rồ lên list cho cụ tất cả các cái thì ai mà làm nổi. Cụ cứ chịu khó vào website từng hãng, nó sẽ có cây gia phả dòng họ của nó từ thấp đến cao, xem xong khắc hiểu cái nào cao thấp ra sao. Còn so sánh giữa các hãng với nhau thì khó lắm, nó giống kiểu so sánh xem giữa thịt với cá thì cái nào ngon hơn ý.

bigfun

Xe điện
Cụ bảo so sánh hộ cụ giữa 2 hoặc cùng lắm là 3 sản phẩm thì còn được, chứ cụ bảo các bác pờ rồ lên list cho cụ tất cả các cái thì ai mà làm nổi. Cụ cứ chịu khó vào website từng hãng, nó sẽ có cây gia phả dòng họ của nó từ thấp đến cao, xem xong khắc hiểu cái nào cao thấp ra sao. Còn so sánh giữa các hãng với nhau thì khó lắm, nó giống kiểu so sánh xem giữa thịt với cá thì cái nào ngon hơn ý.
he he, thì em đang phải áp dụng cách này đây nhưng có vấn đề là nhiều thằng đắt lòi lại thấy có linh kiện của thằng khác trên dòng rẻ hơn nên chả biết thế nào mà lần.
Nhân đây em hỏi luôn là cái số lượng tốc độ có quan trọng lắm không vì thấy cái có 9spd trong khi có cái tới 27 luôn

Duatretoxac

Xe buýt
he he, thì em đang phải áp dụng cách này đây nhưng có vấn đề là nhiều thằng đắt lòi lại thấy có linh kiện của thằng khác trên dòng rẻ hơn nên chả biết thế nào mà lần.
Nhân đây em hỏi luôn là cái số lượng tốc độ có quan trọng lắm không vì thấy cái có 9spd trong khi có cái tới 27 luôn
9sp là ám chỉ bộ líp có 9 tầng, thêm cái đĩa trước 3 tầng nữa là thành 3x9=27sp cụ ạ. Về lý thuyết thì líp càng nhiều speed càng tốt vì các bước chuyển speed sẽ mượt hơn. Hàng hi-end bây giờ có tận 11sp rồi.

bigfun

Xe điện
9sp là ám chỉ bộ líp có 9 tầng, thêm cái đĩa trước 3 tầng nữa là thành 3x9=27sp cụ ạ. Về lý thuyết thì líp càng nhiều speed càng tốt vì các bước chuyển speed sẽ mượt hơn. Hàng hi-end bây giờ có tận 11sp rồi.
vừa mời rịu cụ rồi nhá. Đọc Spec em cứ tưởng có 9 tốc độ thôi

2R+

Xe điện
Cụ Bigfun vào đây đọc qua để tìm hiểu về xe MTB nhé: http://www.xedap.org/vb/showthread.php?t=597

Fiat_ELX

Xe điện
Cụ nói chuẩn, hãng nào cũng phải đưa ra tiêu chuẩn, thứ tự ... còn so sánh thì lại kiểu Canon hay Nikon ngon hơn :))

Trước hết là rẻ thì không có tốt, nếu bác có điều kiện thì cứ đắt mà phang.

Tốc độ thì chia làm mấy loại cơ bản:
- 2 đĩa, 3 đĩa
- 6 líp, 7 líp là sản phẩm đời rất cũ, chắc giờ không tồn tại
- 8 líp còn rất ít, phổ thông là 9 líp, 10 líp là các sản phẩm đời cao nhất.

Vậy kết hợp đĩa líp thì có: 3 x 8, 3 x 9, 3 x 10, và 2 x 10.

Rẻ tiền thì 3 x 8, 3 x 9, đắt hơn là 3 x 10.

Với người mới chơi thì thứ tự tốt là 3 x 10, 3 x 9 và 3 x 8, lý do 3 x 10 có tỷ số truyền nhỏ nhất -> khả năng leo dốc tốt hơn.

Chạy 1 thời gian, công lực cao lên thì chỉ cần 2 x 10, đơn giản nên trong đẹp, leo dốc tạm ổn.

bigfun

Xe điện
cảm ơn các cụ. Trước nhảy lên cái thống nhất đạp mọi địa hình nó dễ thế mà giờ chọn mấy cái này quả thực là khó. Ngày nào em cũng mò lên mạng mà chả chốt được con nào. Em ngâm cứu thì thấy bẩu nhún trước dài quá đạp trong phố bị mệt thế với loại 80-100mm không có lock thì thế nào các cụ?