Tư vấn dân mới tinh sì cô muốn tham gia chụp chẹp

buituananh_as

Xe điện
Cụ chủ thớt đẽo cày giữa đường rồi, tốt nhất cụ nên cho vài lý do sao cụ lại muốn lên đờ ét lờ rờ.
Thứ 2 cụ định chi bao nhiêu cho cái máy. Em khuyên là cụ nên chi cho thâm máy khoảng 1/3 tổng số tiền, còn 1/2 cho ống kính, phần còn lại cho đèn với filter+ chân máy
Thứ 3 tốt nhất cụ không nên mua nikon hay canon, cứ chiến con sony hay pentax cho lành chứ ko lại đau đầu với L và N
Tóm lai cụ cứ mua máy về rồi mọi người sẽ chỉ cho cụ chụp dư lào để có ảnh treo trong này.(k)
lý do thì em cũng ko hiểu???tư dưng thấy thích
và một cái đen tối mới nghĩ ra tối qua là lấy lý do đi chụp chẹp có thể đi đâu đó một mình ko bị Gấu + F1 theo ám sát :))..ui thế thì nhiều lý do đây..quan trọng là có tí đam mê rồi ạ

thanhnx

Xe buýt
Nói chung là bởi vì cụ mới bắt đầu, nên tìm mua những máy mà chụp phát đẹp ngay, chứ khi thành pờ rồ rồi quay lại mấy máy kém hơn cũng được. Em đề xuất cụ mua Nikon D700 hoặc Canon 1ds mark III, thêm vài cái lens 1 khẩu kiểu như fix 50 1.4, fix 85 1.4, 24-70 2.8, 70-200 2.8, vài ba cái đèn flash rời (tạo nguồn sáng khác nhau) và các thể loại phụ kiện linh tinh khác. Sắm đủ mấy cái đấy rồi vác sách đi học thì sẽ ngấm ngay thôi ạ. (b)(b)(b)

Sau khi sắm đủ đồ xong, cụ tham khảo thớt "top urgend, tìm thầy dạy chụp ảnh" của ông Quần đùi, đảm bảo trình uống bia của cụ sẽ thành pờ rồ :69:

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Nói chung là bởi vì cụ mới bắt đầu, nên tìm mua những máy mà chụp phát đẹp ngay, chứ khi thành pờ rồ rồi quay lại mấy máy kém hơn cũng được. Em đề xuất cụ mua Nikon D700 hoặc Canon 1ds mark III, thêm vài cái lens 1 khẩu kiểu như fix 50 1.4, fix 85 1.4, 24-70 2.8, 70-200 2.8, vài ba cái đèn flash rời (tạo nguồn sáng khác nhau) và các thể loại phụ kiện linh tinh khác. Sắm đủ mấy cái đấy rồi vác sách đi học thì sẽ ngấm ngay thôi ạ. (b)(b)(b)
Sau khi sắm đủ đồ xong, cụ tham khảo thớt "top urgend, tìm thầy dạy chụp ảnh" của ông Quần đùi, đảm bảo trình uống bia của cụ sẽ thành pờ rồ :69:
Tư vấn tư véo ghê lắm. Dạo này bận sao vậy ta???

buituananh_as

Xe điện

thanks cụ..mời cụ một chum(b)

quanduirouge

Xe tải
Em lấy ví dụ của em:

Em ngã xuống hố vôi 3 tháng nay rồi (loại vôi nhạt). Cùng tì toạch, cũng ọp, cũng đọc sách, cũng lướt vnphoto, và đến giờ kết quả khiến em vô cùng hài lòng là:

1. Không bao giờ dám treo ảnh chụp từ cái hố vôi lên trên OF nữa :102:. (Trước đây, em treo đến cả 100 cái chụp băng Canon bé như bao thuốc). Như thế, hố vôi coi như vứt đi, em đã nghĩ đến việc thanh lý hố vô :102:i.

2. Bù lại, bia bọt, cà phê cà pháo sướng người. Trưa thứ 7, buổi sáng trong tuần, cứ như đến hẹn lại lên. Hú 1 câu thì cả binh đoàn Khẩu công OFO có mặt, xong lại Campuchia. Nếu không có hố vôi, cụ không bao giờ có chuyện ấy. Nghĩ vậy, em không thanh lý hố vôi nữa :P (k).

@ Các cụ OFO: Hôm nào ra quán Xanh, cho em chụp thử cái D700 cái nhá! Em nghe nói con này nó đỡ out net hơn D90 :P

buituananh_as

Xe điện
sa đọa quá..sa đọa quá..nhưng
em thèm được như vậy đấy:))

Vietkid

Xe điện
Em bày cụ khẩu quyết này, em ăn trộm được sau 6 tháng ngã xuống hố vôi.
1. Chưa biết chụp cực thèm DSLR để mình được như anh ấy.
2. Mua được rồi cực thèm đi học.
3. Học được rồi càng chụp càng xấu
4. Thêm nữa mới biết, hóa ra ảnh đẹp là nhờ

.... thuốc.

Em cụ mới đến tầng thứ 2 nhá.

Chỉnh sửa cuối:

buituananh_as

Xe điện
cảm ơn cụ..vậy cụ đang châm cứu thuốc Lào rồi à..??
em nhớ khi xưa có cụ trên off chửi em như này( vấn đề diện thoại)
"ước vọng cao sang nhưng năng lực hạn chế"
nên em quyết bỏ cái hạn chế của mình bằng sự chỉ giáo của các cụ cho nó sang sáng tí rồi lao vào=> ko như con thiêu thân dễ bị mắng lắm:102:

ZoroX

Xe buýt
cái khuyên cụ chụp máy phim là em nói cho vui. Nói chung cụ nên sắm 1 em crop, tầm Canon 30D 40D, hoặc 450D cũng được (ko phải em khơi mào Ni-Ka nhé, tại em chưa chụp Ni bao h nên em lấy ý kiến bản thân thôi). Rồi bỏ tiền mua con fix 50/1.8. Cụ chụp fix sẽ luyện tập được việc lấy bố cục, không bị phụ thuộc quá vào zoom. Chụp em đó một thời gian cụ xác định nhu cầu chụp chính xác để lên tele hay háng rộng. Sau khi lên một thời gian cụ sẽ có nhu cầu lên Full frame, lúc đó chỉ còn L nữa thôi là cụ bị shock thiết bị :). Bản thân em thích câu nói này: Nhiếp ảnh là cảm xúc của người chụp, vậy liệu có nên học và hành để tự gò bó cái cảm xúc của mình hay ko?

CAP_bl

Xe điện
cảm ơn cụ..vậy cụ đang châm cứu thuốc Lào rồi à..??
em nhớ khi xưa có cụ trên off chửi em như này( vấn đề diện thoại)
"ước vọng cao sang nhưng năng lực hạn chế"
nên em quyết bỏ cái hạn chế của mình bằng sự chỉ giáo của các cụ cho nó sang sáng tí rồi lao vào=> ko như con thiêu thân dễ bị mắng lắm:102:
Cụ đã mua được máy chưa - nghe "đâm chém" nhiều quá là cà cuống :))
Đã thích thì phải ra ngay cửa hàng, cụ đã bảo là không lo khoản đầu tiên, vậy thì chưa phải đỉnh nhất thì cũng chọn loại không dưới 800$ (body), thêm vài ống (chắc 2 loại 24-70, 70-200 là ok cho thời gian đầu, sau này nghiện rồi thì tính sau, còn nếu may mắn không nghiện thì tiết kiệm được khối) và phải để tâm đến Photoshop để còn thuốc nước cho ảnh.
Điều quan trọng nhất là: đừng post ảnh lên :))

buituananh_as

Xe điện
Cụ đã mua được máy chưa - nghe "đâm chém" nhiều quá là cà cuống :))
Đã thích thì phải ra ngay cửa hàng, cụ đã bảo là không lo khoản đầu tiên, vậy thì chưa phải đỉnh nhất thì cũng chọn loại không dưới 800$ (body), thêm vài ống (chắc 2 loại 24-70, 70-200 là ok cho thời gian đầu, sau này nghiện rồi thì tính sau, còn nếu may mắn không nghiện thì tiết kiệm được khối) và phải để tâm đến Photoshop để còn thuốc nước cho ảnh.
Điều quan trọng nhất là: đừng post ảnh lên :))
đa tạ cụ, em chưa cà cuống nhưng thấy mung lung:21:
em đang châm cứu cụ ạ..mời cụ chén buỏi sáng nhé(b)

Phú Ông

Xe container
đa tạ cụ, em chưa cà cuống nhưng thấy mung lung:21:
em đang châm cứu cụ ạ..mời cụ chén buỏi sáng nhé(b)
Cụ cứ thấy chỗ nào tranh luận về Ca-Ni, cụ nhảy vào mờ đọc, thấy hết ngay thôi mà!:6:
Chịu khó đọc/ nghiên cứu thì đỡ phí tiền cụ ợ!:102: Nếu nhiều xiền thì cứ thử rồi sẽ chọn được cái mình thích nó nhanh hơn!:'(

buituananh_as

Xe điện
Cụ cứ thấy chỗ nào tranh luận về Ca-Ni, cụ nhảy vào mờ đọc, thấy hết ngay thôi mà!:6:
Chịu khó đọc/ nghiên cứu thì đỡ phí tiền cụ ợ!:102: Nếu nhiều xiền thì cứ thử rồi sẽ chọn được cái mình thích nó nhanh hơn!:'(
vâng cảm ơn cụ..em sợ bị mứt tiền còn bị chởi là ngu lắm..nên khắc phục cái ngu trước đã..phải học và phải đọc:41:

NHUOCTHUY

Xe buýt
em thì lại khuyên cụ mua cái máy ảnh du lịch ngon ngon 1 tí mà chụp.
Chứ như ông bạn em, SN con trai - nhắc ông già ( chụp choẹt đc gần 30 năm roài): ông chụp cho cháu kiểu ảnh.
ông già nó lọ mọ lắp ống xong - ra đến nơi cháu đi ngủ roài , hiihi
hơn nữa, nó mà chưa ngủ - cái câu: đứng im để ông chụp - roài vặn vặn - xoay xoay - xong thì cháu nó cũng chạy mất từ lúc nào :))
Em hồi trước cũng nghiên cứu để tham da nghệ thật nhiếp ảnh - dưng đọc mấy cái từ kỹ thuật - cô giáo cấp 3 ứ dạy - đam ra không hiểu - nên chán.

từ ngày mua đc cái máy cảnh ca - nông, gần nửa năm rồi cũng chụp đc gần 20 phát rồi đấy.:))

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
em thì lại khuyên cụ mua cái máy ảnh du lịch ngon ngon 1 tí mà chụp.
Chứ như ông bạn em, SN con trai - nhắc ông già ( chụp choẹt đc gần 30 năm roài): ông chụp cho cháu kiểu ảnh.
ông già nó lọ mọ lắp ống xong - ra đến nơi cháu đi ngủ roài , hiihi
hơn nữa, nó mà chưa ngủ - cái câu: đứng im để ông chụp - roài vặn vặn - xoay xoay - xong thì cháu nó cũng chạy mất từ lúc nào :))
Em hồi trước cũng nghiên cứu để tham da nghệ thật nhiếp ảnh - dưng đọc mấy cái từ kỹ thuật - cô giáo cấp 3 ứ dạy - đam ra không hiểu - nên chán.

từ ngày mua đc cái máy cảnh ca - nông, gần nửa năm rồi cũng chụp đc gần 20 phát rồi đấy.:))
Và bây giờ là 3Gs. Đẹp như Ca. E thề

Phú Ông

Xe container
vâng cảm ơn cụ..em sợ bị mứt tiền còn bị chởi là ngu lắm..nên khắc phục cái ngu trước đã..phải học và phải đọc:41:
Cụ cứ lo xa quá hóa thừa!:102:
Trong nghệ thụt phải có bản lĩnh tý chứ (ý là phải có tính bảo thủ ấy mờ!), nếu ai "cá chê" ảnh mình thì mình cứ lói mịe ra là mình thích thế!:21:
Rư iem đây lày, giờ treo tranh, treo ảnh lên có ai dám "trê" đâu, máy iem thì cỏ, ống thì còi, chụp thì như... mèo mửa mờ vưỡn nhận ối rựu đấy cụ ợ!:))

buituananh_as

Xe điện
Cụ cứ lo xa quá hóa thừa!:102:
Trong nghệ thụt phải có bản lĩnh tý chứ (ý là phải có tính bảo thủ ấy mờ!), nếu ai "cá chê" ảnh mình thì mình cứ lói mịe ra là mình thích thế!:21:
Rư iem đây lày, giờ treo tranh, treo ảnh lên có ai dám "trê" đâu, máy iem thì cỏ, ống thì còi, chụp thì như... mèo mửa mờ vưỡn nhận ối rựu đấy cụ ợ!:))
uầy..sư cụ ko ngủ à..:21:

Tom Tit-Tot

Xe tăng
Cụ có nhầm không đới, em thấy mấy cụ trên này, càng nghiên cứu nhiều trình càng cao thì ... càng phí tiền, mấy cụ ít nghiên cứu chẳng biết khẩu tốc hay phơi sáng phơi tối gì chẳng mất gì mấy, làm em ai phôn chụp ngon lành :)):21:

yeuthiphainoi

Xe máy
hàng của em là 350D, mãi mãi mãi mãi vẫn chỉ đang bít bắn bừa TV, AV, hành động chỉnh sửa kỹ thuật duy nhất là chỉnh ISO
có ai rảnh tư vấn cho em lun hem? vốtka nhiệt liệt