Tư vấn dân mới tinh sì cô muốn tham gia chụp chẹp

Phú Ông

Xe container
Cụ có nhầm không đới, em thấy mấy cụ trên này, càng nghiên cứu nhiều trình càng cao thì ... càng phí tiền, mấy cụ ít nghiên cứu chẳng biết khẩu tốc hay phơi sáng phơi tối gì chẳng mất gì mấy, làm em ai phôn chụp ngon lành :)):21:
Cụ lói quá đúng!:102:
Em bi giờ đã chuyển hẳn về loại tự động hòan tòan, lại còn thả vào cốc bia mờ vưỡn chụp được cơ mà!:21:
Phơi phóng, khẩu khiếc, tốc tiếc... gì cho ló mệt!:102:
Ló dư lày:

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Em thấy cụ đã biết vẽ tranh rồi thì chụp ảnh cũng chẳng khó hơn vẽ tranh đâu. Đầu tiên cụ cứ 1 em G10 đã, chụp choạch cho quen đi rồi sau đó cho G10 làm backup và sắm 1 em Dslr cũng không muộn. Nếu cụ sang vnphoto.net xem nick codai bên đấy chụp macro bằng cái máy G9 thì... có lẽ cụ sẽ bỏ ý định sắm luôn Dsrl khi còn chưa biết gì nhiều về kỹ thuật chụp.

FujiS5200

Xe điện
Theo thiển ý của em thì bác chủ thớt nên kiếm 1 chú dòng Entry-level của Canon hoặc Nikon mà dùng tạm. Tiền có nhiều thì đầu tư sau ạh. Mấy cái thuộc dòng "khởi động" như Nikon D60, D80, D90..., Canon 400D, 450D... cái này cốt yếu là để làm quen với máy, cũng như kỹ thuật chụp. Còn những cái tạo nên cái đẹp, cái hồn của ảnh thì bác học dần từ Internet, từ những buổi off ẹp với mọi người...
Em dùng Nikon nên không biết nhiều về Canon hay các loại khác, thế nên mạn phép gợi ý chú D90 + vài ống phổ thông (tầm tiền<300$) để tác nghiệp. Loại này ngon, có đủ tính năng của DSLR suýt chuyên nghiệp, live view và chế độ Auto như máy du lịch. Máy mới ra, tính năng tốt nên chắc sau khoảng 1 năm tí toáy bác mới có ý định bán. Còn bác nhiều tiền mà mua bụp cái máy mắc tiền thì thứ nhất là dùng máy cũng phí (em xin lỗi, nhưng phần lớn trường hợp là vậy), và máy hịn mà không biết căn chỉnh thì ảnh còn tệ hơn Point&Shoot cơ => chán =>cái máu chụp choẹt của bác chưa lên đã tắt.
Vài ý kiến xin được mạo muội post lên, mong cac các cao thủ trong này chỉ giáo thêm.

linbliss

Xe hơi
Về cơ bản thì cụ nói đúng, ở chất ảnh mà nói thì Ca vẫn thua Ni, nhưng 2 thằng chết tiệt này ko bao giờ chịu ra máy đồng hạng mới đau nhau chứ, nó cứ lệch lệch đi để bà con còn so sánh rồi cãi nhau :P

Em mới tậu 1 em mà về màu sắc thì oánh chết Nikon, còn về màu da thì đập bẹp Canon, hy vọng sắp tới sẽ chụp được vài cái ảnh... thật xấu :)

(b)
Hàng về rồi hả anh ? Show hàng đê :6:

murano_2009

Xe buýt
Đơn giản nhất là cụ ra Vũ Nhật, GDĐ đầu tư 1 con body khoảng $1000, quả ống khoảng 3 ~ $400.

Đăng ký đi luôn với hội sắp lang thang Tây Bắc đợt mùng 2/9 này.

Đảm bảo qua vụ off này thì có 2 khả năng:

1 là Chụp ảnh chẳng thú vị gì, mua cái vợt tennis đi quật sướng hơn.

2 là sắm D700 và ống Nano ngày lập tức, ko thể trì hoãn cái sự sung sướng này lâu hơn được :))
Đề nghị Fan Ni lông ko gạ gẫm khách đầu tư máy ni lông nhé.:21::21::21: