[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

Haitre

Xe máy
Bây giờ em mới đọc bài này, em mới lấy máy của em ra thực hành. Nó là thế này nhé.

bác @mtrangng để chế độ A (Av) với f-number cao nhất. VD : Với ống của em là f22. ISO em chuyển xuống 100 là thấp nhất. Tốc độ em muốn mở khoảng 2 giây để đủ cho cái thác nước nó nhòa và nó mềm. Khi ngắm lên khuôn hình em thấy chỉ đạt được tốc độ 1 giây. Lúc này nếu - 1 EV thì tốc độ tự động tăng nhanh lên thành 1/2 giây, như vậy nghĩa là chưa đạt mục đích ban đầu. Chỉ còn có có cách lắp Netral Density Filter vào thôi.

Đây là em thử bằng Ni, ko biết Ca có chức năng gì khác ko?
Bác đúng rồi đấy. -EV chỉ làm cho bức ảnh thiếu sáng đi so với đo sáng (Cái này dùng để tránh cho thác nước bị lốp) chứ tốc độ của nó lúc đấy sẽ bi đẩy nhanh lên.
Ở Post trước em chỉ nói là -ev vẫn có tác dụng chống cháy thôi. Chứ chụp thác nước mà muốn đẹp vẫn phải tìm cách kéo dài thời gian lộ sáng bằng filter. Trước nhà em có dùng 1 loại Polar xoay 3 màu (tức là mỗi khi mình xoay filter 1 chút là màu sắc trên ảnh sẽ thay đổi theo quang phổ, em không nhớ tên chính xác của loại filter này là gì vì hồi đó mượn của bác khác). Chụp cái filter này màu nước ở thác lên rất đẹp.

Để chút nữa em cố tìm cái ảnh minh họa của cái loại filter này.

Sam

Xe buýt
Các bác cho em hỏi với ! em mới tập tành ! các chức năng M - A - S - P dùng cho các hoàn cảnh nào ợ ! (em dùng D50)

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các bác cho em hỏi với ! em mới tập tành ! các chức năng M - A - S - P dùng cho các hoàn cảnh nào ợ ! (em dùng D50)
M - Cho phép tự đặt thông số cho khẩu độ và tốc độ
A - Cho phép bác đặt khẩu độ, tốc độ do máy tự tính và đưa ra giúp
S - Cho phép bác đặt tốc độ, khẩu độ do máy tự tính
P - Chế độ định sẵn, khi đặt chế độ này bác có thể xoay để nhận được một số chế độ đặt sẵn cho khẩu độ và tốc độ.

Mới bắt đầu chụp thường đi theo con đường

Auto => P => A / S => M

Sau đó 1 thời gian thì

M => A / S => P => Auto

Hề hề

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
hôm đi chụp thấy mợ toàn để auto không biết là prồ hay bi gin nhể

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
hôm đi chụp thấy mợ toàn để auto không biết là prồ hay bi gin nhể
Hê hê hê, có biết chụp đâu mà chả để Auto, mình tính bằng thế quái nào máy nó tính được.:))

Sam

Xe buýt
M - Cho phép tự đặt thông số cho khẩu độ và tốc độ
A - Cho phép bác đặt khẩu độ, tốc độ do máy tự tính và đưa ra giúp
S - Cho phép bác đặt tốc độ, khẩu độ do máy tự tính
P - Chế độ định sẵn, khi đặt chế độ này bác có thể xoay để nhận được một số chế độ đặt sẵn cho khẩu độ và tốc độ.

Mới bắt đầu chụp thường đi theo con đường

Auto => P => A / S => M

Sau đó 1 thời gian thì

M => A / S => P => Auto

Hề hề
Thế em làm luôn quy trình sau đó 1 thời gian cho nó pro bác GiaoThông nhỉ :D

- Tks bác BlackLac (b)

mtrangng

Xe máy
Hôm nay mới vào thăm topic, cám ơn các bác một lần nữa. Em hỏi thêm 1 câu, ảnh chẳng may bị chấm đen do ống kính bị bụi bám thì bỏ chấm đen ấy đi kiểu gì trong CaptureNX nhỉ. Em post cái ảnh đấy lên đây, bác nào tiện tay giúp em 1 cái nhé.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hôm nay mới vào thăm topic, cám ơn các bác một lần nữa. Em hỏi thêm 1 câu, ảnh chẳng may bị chấm đen do ống kính bị bụi bám thì bỏ chấm đen ấy đi kiểu gì trong CaptureNX nhỉ. Em post cái ảnh đấy lên đây, bác nào tiện tay giúp em 1 cái nhé.
Nikon có chức năng này đấy nhưng em không nhớ lắm. Đại loại là bác chụp một tờ giấy trắng tinh để làm mẫu, sau đấy máy nó sẽ so sánh bức ảnh chụp mẫu với ảnh muốn tẩy bụi để tìm ra những điểm chung rồi nó sẽ thực hiện việc tự động tẩy bụi cho bác. Thông thường thì em hay dùng phần mềm chỉnh ảnh để clone cái chấm đấy đi chứ không dùng phần mềm của Nikon theo cách trên.

mtrangng

Xe máy
Bác Giao Thông, em lại chưa cài PS, cho nên không áp dụng cách của bác được. Thôi mấy hôm nữa về nhà mua cái đĩa rồi sửa sau.

Sam

Xe buýt
Các bác chia sẻ kinh nghiệp chụp trời tối với. Nhà cháu mới cầm máy nên không có kinh nghiệm gì cả, lúc tối đèo cô cháu gái ra tượng đài lý thái tổ chơi,hóng mát thì mới giật mình là chả biết chụp tối ntn để lấy được hết cái đẹp ánh sáng buổi tối +...

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác chụp buổi tối cảnh hay người?

Nếu chụp cảnh thì phải có tripod, khép khẩu cho hình nó sâu hơn, ví dụ từ khoảng f/11-22 gì đó rồi để cho máy nó tính toán tốc độ. Thử chụp 1 số kiểu rồi sau đó tự đặt chế độ M để xem có khác không.

Nếu chụp người thì phải đủ sáng, nếu không có đèn ngoài thì dí sát máy vào mặt người ta để dùng cái đèn built-in theo máy. Nếu trời không quá tối mà muốn chụp tốc độ cao và không dùng đèn thì phải dùng ống có độ mở lớn, thường ống fix mở được tới 1.8 hoặc 1.4.

Sam

Xe buýt
Bác chụp buổi tối cảnh hay người?

Nếu chụp cảnh thì phải có tripod, khép khẩu cho hình nó sâu hơn, ví dụ từ khoảng f/11-22 gì đó rồi để cho máy nó tính toán tốc độ. Thử chụp 1 số kiểu rồi sau đó tự đặt chế độ M để xem có khác không.

Nếu chụp người thì phải đủ sáng, nếu không có đèn ngoài thì dí sát máy vào mặt người ta để dùng cái đèn built-in theo máy. Nếu trời không quá tối mà muốn chụp tốc độ cao và không dùng đèn thì phải dùng ống có độ mở lớn, thường ống fix mở được tới 1.8 hoặc 1.4.
Kiểu ntn thì làm ntn hả bác Thông ơi (y)

Các bác chia sẻ kinh nghiệp chụp trời tối với. Nhà cháu mới cầm máy nên không có kinh nghiệm gì cả, lúc tối đèo cô cháu gái ra tượng đài lý thái tổ chơi,hóng mát thì mới giật mình là chả biết chụp tối ntn để lấy được hết cái đẹp ánh sáng buổi tối +...

Chả biết bác muốn chụp cái gì thì làm sao mà tư vấn được.
Xem Exif thì thấy tốc độ 1 giây. Khẩu f5.6, ISO ko còn trong Exif vì thằng Photoshop nó xóa mất rồi, nhưng em đoán bác để ISO khoảng 200 ho ặc 400 là cùng.

Bác chụp cảnh tĩnh thì cần có chân, để ISO thấp cũng được.
Bác chụp cảnh động thì cần tăng ISO cao lên, mở khẩu lớn hơn nữa và chụp gần chứ đừng đứng xa zoom vào.

Căn bản nó là thế, còn nâng cao thì nên đọc sách :D

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
:)) :)) ... mợ Thông nhanh tay hơn tớ ... he he. Mợ Thông ko chỉ cho bác ấy chụp ảnh toàn chỉ bác ấy mua ống f1.4 với f1.8 :D
Hơ hơ, mình bị mợ Nô lừa là phải mua ống 1.4 với 1.8 mới chụp đẹp, giờ thấy một bạn khác cũng dùng D50 thì phải áp dụng đúng bài chứ:))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Kiểu ntn thì làm ntn hả bác Thông ơi (y)

Nhìn phông đằng sau được xóa nhòe đi thế này em đoán là để khẩu khoảng 2.8 gì đó. Bác có thể thử bằng cách như sau:
  • Dùng tripod
  • Để khẩu độ lớn nhất ở ống của bác, ví dụ nếu chụp bằng ống kit là 3.5 chẳng hạn
  • Đặt tốc độ khoảng 1/15 hoặc 1/10
  • Yêu cầu mẫu ngồi thật im
  • Canh nét vào mắt
  • Đặt chế độ chụp hẹn giờ thấp nhất, 2s chẳng hạn, nếu có remote thì ngon hơn
  • Bấm máy rồi chờ kết quả, nếu thấy thiếu sáng hoặc thừa sáng thì chỉnh tốc độ, kết hợp chỉnh EV để thử xem chế độ nào ngon nhất

Chỉnh sửa cuối:

Sam

Xe buýt
:)) :)) ... mợ Thông nhanh tay hơn tớ ... he he. Mợ Thông ko chỉ cho bác ấy chụp ảnh toàn chỉ bác ấy mua ống f1.4 với f1.8 :D
nhà cháu muốn chụp người bác Nô ạ ! Thôi thì cử thử mò theo cách các bác hướng dẫn !
Bác Thông cho nhà cháu mượn cái quả ống kính đó phát xem ảnh nó có đẹp ko :D

GiaoThông viết:
Nhìn phông đằng sau được xóa nhòe đi thế này em đoán là để khẩu khoảng 2.8 gì đó. Bác có thể thử bằng cách như sau:
  • Dùng tripod
  • Để khẩu độ lớn nhất ở ống của bác, ví dụ nếu chụp bằng ống kit là 3.5 chẳng hạn
  • Đặt tốc độ khoảng 1/15 hoặc 1/10
  • Yêu cầu mẫu ngồi thật im
  • Canh nét vào mắt
  • Đặt chế độ chụp hẹn giờ thấp nhất, 2s chẳng hạn, nếu có remote thì ngon hơn
  • Bấm máy rồi chờ kết quả, nếu thấy thiếu sáng hoặc thừa sáng thì chỉnh tốc độ, kết hợp chỉnh EV để thử xem chế độ nào ngon nhất
Ảnh như thế thì thiếu sáng bác ạ. Bác ấy chụp bằng máy số thì bác bảo bác ấy lên 1 it ISO. Bác ơi bác ấy mới vào nghề chắc không có ống f1.4 hay 1.8 đâu. Và em nghĩ bác ấy càng không có chân nên không phải hẹn giờ chụp tự động. Tốt nhất bác ấy cứ đi chụp ban ngày đã. Chụp đêm là cả 1 nghệ thuật và cả 1 quá trình rèn luyện đấy