[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Cảm ơn bác. Nhưng mà em hiện giờ không ở VN nên không có điều kiện giao lưu với anh em ạ. Em không biết là ống kính có ảnh hưởng đến màu sắc của ảnh k bác nhi???

Tay người chiếm đến 8,9 phần chất lượng ảnh ạ , cái khác chỉ là phụ thôi bác ợ , đấy là kinh nghiệm của em, dùng Lờ đem chụp ảnh cứ nhờ nhờ như nước lèo ấy....

mondeo2.5 nói:
Cảm ơn bác. Nhưng mà em hiện giờ không ở VN nên không có điều kiện giao lưu với anh em ạ. Em không biết là ống kính có ảnh hưởng đến màu sắc của ảnh k bác nhi???
Chụp DSLR thường ảnh ra ko đẹp lắm, bởi vì là máy cho người yêu cầu chất lượng cao nên chụp ra ảnh không chỉnh nhiều. Sau khi chụp xử lý lại là đẹp ngay. Hầu hết ảnh em chụp cũng đều nhờ nhờ như thế, nhất là ảnh ngược sáng.

anhbq

Xe tải
Kính chào các tiên sinh. Tôi muốn mua 1 cái máy ảnh tầm trung bình, cỡ Fujifilm FinePix S5100, hay Canon S3i (hay I3S gì đó), hay OLYMPUS SP-500UZ cũng rất ngầu. Cái pic xen khôg cần cao lắp vì đằng nào vào otofun phải resize lại, xem chủ yếu trên máy tính... Kính nhờ các tiên sinh khuyên bảo về giá và địa chỉ. Đa tạ.

20 Tràng Thi bác nhớ, nhà Vũ Nhật đâu roài có gà nè... he he

bubi

Xe buýt
Tôi nhất trí với bác Kingpin.

Gần đây, tôi mới sắm được 1 em Canon G7. Qua 4R mình, tôi đã đến chỗ bác Vũ Nhật. Nghe nói là member của Otofun, thế là bác Vũ Nhật không những rất nhiệt tình, lại còn disscount thêm nữa. Tổng thể giá cả rất hợp lý.

Thông tin chi tiết thêm để bác tham khảo: Canon G7, cạc 1 Giga, túi giả da, hộp chống ẩm (+ disscount): hơn 8,5 triệu một chút.

Hôm qua, tiện đường đi qua Lý Nam Đế, thấy có cửa hàng đại lý của Canon to vật vã, tôi thấy cũng bày bán em Canon G7 này. Hỏi sale: G7, cạc theo máy 32 Mb, không túi, giá 760 thằng Mỹ (tính ra hơn 12 triệu Vina đồng lận), sợ quá. Thế mới thấy bác Vũ Nhật chơi thật đẹp, nhất là với 4R mình.

Xin trân thành cám ơn anh em bác Vũ Nhật nhé.

Ah, tôi nghe nói các bác thỉnh thoảng cũng off-line hội nhiếp ảnh AE nhà mình để trao đổi, truyền kinh nghiệm từ nghiệp dư tới bán chuyên nghiệp cho AE mới vào nghề (như tôi).

Dịp tới là hôm nào các bác off-line đấy, cho tôi tham dự với. Thanks các bác trước nhé.

lienminh

Đi bộ
Dạo này có cả máy ảnh chụp không cần ánh sáng rồi nhưng khi có ánh sáng lại không chụp được thế mới khổ

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Mấy cái máy P/S thì làm sao chỉnh nó chuẩn được nhỉ? Khó quá!

Làm sao để set như mấy bác súng khủng: trời tối, đèn xe đèn đường mà vẫn sáng trưng như ban ngày?

@Bubi: quả off thì bác gặp em! hehehe... thứ 6 hàng tuần từ 5h30 chiều...

Chỉnh sửa cuối:
Mấy cái máy P/S thì làm sao chỉnh nó chuẩn được nhỉ? Khó quá!

Làm sao để set như mấy bác súng khủng: trời tối, đèn xe đèn đường mà vẫn sáng trưng như ban ngày?

@Bubi: quả off thì bác gặp em! hehehe... thứ 6 hàng tuần từ 5h30 chiều...
Cũng đú rồi à :))

Bác định chụp chủ đề gì mà tối lại không thích bật đèn, thế nà thao :D
Chụp trong điều kiện thiếu sáng mà bác thích nó sáng trưng lên thì:
- Để máy chụp ở chế độ chụp đêm.
- Để máy ở M và thử đặt các thông số khác nhau (Khẩu, thời gian, ISO) chụp thử rồi nghiệm :) Hơn là chỉ rõ phải đặt cái gì bao nhiêu :D
-Hôm nào theo mấy ông chộp ảnh đi bắn đêm, học được khối :D

Nếu chụp mẫu thì bắt mẫu nằm/ngồi im, tay chụp phải chắc, để máy lên giường/bàn/ghế hay có tripod là tốt nhất :))

tao dan

Đi bộ
Bác ơi, không phải lúc nào mình cũng mang cái đèn rời kè kè theo bên mình được (nếu có), nên chi phải tận dụng ISO sẵn có của máy thụi

mtrangng

Xe máy
Các bác cho em hỏi, em định chụp một thác nước ở tốc độ chậm, nhưng trời nắng quá nên dù đặt f-number cao nhất nhưng ảnh vẫn bị cháy. Các bác có chiêu gì khắc phục được cái này chỉ em với. Thứ 2 tại sao file NEF em convert sang Jpeg bằng CaptureNX hoạc PS ảnh đều xấu hơn ảnh gốc

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Các bác cho em hỏi, em định chụp một thác nước ở tốc độ chậm, nhưng trời nắng quá nên dù đặt f-number cao nhất nhưng ảnh vẫn bị cháy. Các bác có chiêu gì khắc phục được cái này chỉ em với. Thứ 2 tại sao file NEF em convert sang Jpeg bằng CaptureNX hoạc PS ảnh đều xấu hơn ảnh gốc
Trong trường hợp này bác có thể -EV đi sẽ đỡ hơn, ngoài ra bác cũng có thể dùng thêm filter (ND thì phải) để giảm bớt ánh sáng. Đấy là em học mót được thế, không biết có đúng không.

Trong trường hợp này bác có thể -EV đi sẽ đỡ hơn, ngoài ra bác cũng có thể dùng thêm filter (ND thì phải) để giảm bớt ánh sáng. Đấy là em học mót được thế, không biết có đúng không.
Giảm hết rồi thì lấy đâu ra mà trừ nữa hả mợ Thông. Cái này chỉ có cách mua thêm 1 cái Fillter nữa thôi, kiểu như đeo kính râm ấy mà.

Haitre

Xe máy
Giảm hết rồi thì lấy đâu ra mà trừ nữa hả mợ Thông. Cái này chỉ có cách mua thêm 1 cái Fillter nữa thôi, kiểu như đeo kính râm ấy mà.
Nếu như lúc đó bác mtrangng để chế độ Av(A) thì -EV vẫn có thể có tác dụng.Chụp thác mà muốn đẹp thì đúng là nên có filter nữa bác ạ.(Hoya Solid ND Camera Filters For Film, Digital SLR's and HD Video Cameras)

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
Nhà Hải tre mà đã tư vấn là chuẫn đấy.

Haitre

Xe máy
hắt xì!!

bác Vũ nhật nhà ở Tràng Thi thì phải? Còn bác Quangdzung nhìn avatar khó đoán quá!

Nhà em là chã bên này, mong các bác nhẹ tay kẻo nhà em thui

Bây giờ em mới đọc bài này, em mới lấy máy của em ra thực hành. Nó là thế này nhé.

bác @mtrangng để chế độ A (Av) với f-number cao nhất. VD : Với ống của em là f22. ISO em chuyển xuống 100 là thấp nhất. Tốc độ em muốn mở khoảng 2 giây để đủ cho cái thác nước nó nhòa và nó mềm. Khi ngắm lên khuôn hình em thấy chỉ đạt được tốc độ 1 giây. Lúc này nếu - 1 EV thì tốc độ tự động tăng nhanh lên thành 1/2 giây, như vậy nghĩa là chưa đạt mục đích ban đầu. Chỉ còn có có cách lắp Netral Density Filter vào thôi.

Đây là em thử bằng Ni, ko biết Ca có chức năng gì khác ko?

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
hị hị , chụp thác nước tốc độ chậm thì là để lấy nc là chính đúng 0 ạ , thế thì chọn lúc trời râm mát mà chụp , mua kính lọc làm chi cho nó tốn tiền , :D