[Funland] Tư vấn - Bố em bị K phổi

red_dragon88

Xe tăng
Căn bệnh này quái ác thật .Không biết nguyên nhân chính là từ đâu các cụ nhỉ
Nó cơ bản là do đột biến từ tế bào, các tế bào qua thời gian sẽ hình thành các tế bào ác tính và phá hủy cơ thể, căn bệnh này thực ra vẫn đi cùng loài người.
Hồi trước tuổi thọ thấp hoặc có bị cũng không biết bệnh gì, chưa kịp bị thì đã mất vì các bệnh khác. Giờ tuổi thọ trung bình cao hơn, cơ thể phát triền đến ngưỡng sẽ xuất hiện sự phân chia tế bào lỗi dẫn đến K với lại người nhiều hơn, thông tin trao đổi nhanh hơn cảm tưởng bị bệnh nhiều hơn.

hatinh5760

Xe điện
Tình hình bố em đi khám ở bạch mai chẩn đoán K phổi. Sau đó vài hm sang viện ung bướu HN, khám tiếp và đã cho nhập viện điều trị nội trú. Mới làm đc vài xét nghiệm, bác sĩ điều trị báo phải mất tầm 3 tuần mới có kết quả, phác đồ để điều trị, nhưng dự đoán là K phổi GD III. Thực sự em cũng hoang mang, lên facebook, rồi google tìm hiểu lại càng hoang mang hơn. Các cụ mợ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp gia đình em với, tiện nếu có ai đã điều trị ở đây rồi thì tốt quá.Thanks mọi người
Không biết có liên quan không.
Chị gái e, K v ú, di căn phổi. Khá nặng.
Truyền hóa chất. Bây giờ thuốc tốt lắm. May là hợp thuốc. Cải thiện rõ ràng.
Sau đó chị vào Vườn Long An, nghỉ ngơi, tĩnh dưỡng. Chỉ số K giảm rõ rệt.
Phác đồ bây giờ là toàn cầu. Thuốc, hóa chất có thể điều động chuyển dịch.
Không nhất thiết phải vào viện đắt tiền.
Quan trọng là bệnh viện đúng ngành, để trang thiết bị và bác sĩ ổn.
Cụ quen biết bác sĩ là chuẩn nhất.

mevoyeuxe68

Xe tải
Đợt tháng3 , bố em bị viêm phổi , vào điều trị ở 108 . chủ yếu bệnh nhân bệnh nhân là k phổi , phần lớn vào nhập viện 1 ngày để truyền hoá chất , trung bình 1 tháng 1 lần , có người 20 ngày 1 lần tuỳ vào từng bệnh nhân , các bệnh nhân cơ bản vẫn khoẻ như người bình thường , tự chuẩn bị đồ ăn và báo cơm viện , truyền xong rồi tự về , Chi phí em thấy có bảo hiểm rồi vẫn mất tiền do nhu cầu dùng thuốc tốt hơn nữa có người mất hơn 30 triệu / lần , cao nhất có người mất 90 triệu 1 lần mà truyền 2 năm rồi . Phòng bố em nằm cứ người này vào truyền ra viện xong lại người khác vào truyền , mới biết số người mắc k phổi rất nhiều .

MuathuHN252

Xe cút kít
Đợt tháng3 , bố em bị viêm phổi , vào điều trị ở 108 . chủ yếu bệnh nhân bệnh nhân là k phổi , phần lớn vào nhập viện 1 ngày để truyền hoá chất , trung bình 1 tháng 1 lần , có người 20 ngày 1 lần tuỳ vào từng bệnh nhân , các bệnh nhân cơ bản vẫn khoẻ như người bình thường , tự chuẩn bị đồ ăn và báo cơm viện , truyền xong rồi tự về , Chi phí em thấy có bảo hiểm rồi vẫn mất tiền do nhu cầu dùng thuốc tốt hơn nữa có người mất hơn 30 triệu / lần , cao nhất có người mất 90 triệu 1 lần mà truyền 2 năm rồi . Phòng bố em nằm cứ người này vào truyền ra viện xong lại người khác vào truyền , mới biết số người mắc k phổi rất nhiều .
Có ng chỉ 1-2-3tr đến dưới 10tr 1đợt thôi ạ. Mấy chục kia là có thuốc đích rồi. Mà thuốc đích thì ko phải cứ muốn có tiền là dùng được, phải xét nghiệm đủ điều kiện mới được dùng.
Ý em là ko phải đtri ung thư là cứ chục, trăm triệu hay tỷ nọ tỷ kia đâu, các thuốc cũ càng ngày càng rẻ, nên nếu bị bệnh thì cứ đi khám, tùy đk kinh tế gia đình và tình trạng bệnh mà có phác đồ phù hợp ạ.

red_dragon88

Xe tăng
Có ng chỉ 1-2-3tr đến dưới 10tr 1đợt thôi ạ. Mấy chục kia là có thuốc đích rồi. Mà thuốc đích thì ko phải cứ muốn có tiền là dùng được, phải xét nghiệm đủ điều kiện mới được dùng.
Ý em là ko phải đtri ung thư là cứ chục, trăm triệu hay tỷ nọ tỷ kia đâu, các thuốc cũ càng ngày càng rẻ, nên nếu bị bệnh thì cứ đi khám, tùy đk kinh tế gia đình và tình trạng bệnh mà có phác đồ phù hợp ạ.
Còn tùy chỉ số xét nghiệm từng người nữa, bác sỹ người ta chỉ định thế nào mới dùng, chứ không phải cứ thuốc càng đắt càng tốt.

MuathuHN252

Xe cút kít
Còn tùy chỉ số xét nghiệm từng người nữa, bác sỹ người ta chỉ định thế nào mới dùng, chứ không phải cứ thuốc càng đắt càng tốt.
Vâng đúng rồi. E đang hỏi xem có cụ gì bảo chữa ở VN mấy trăm tỷ ở Sing rồi về VN 60tỷ kia trong bao lâu, vì hiện tại ở VN, các thuốc ko đắt đến mức mà chi phí lên tới con số ntn dc.
Thực tế đúng là cũng tốn kém hơn bệnh khác, nhưng ko phải lúc nào cũng tiền trăm tiền tỷ đâu.
Như thuốc đích, xn mà ko có đột biến gen thì có dùng được đâu,

red_dragon88

Xe tăng
Vâng đúng rồi. E đang hỏi xem có cụ gì bảo chữa ở VN mấy trăm tỷ ở Sing rồi về VN 60tỷ kia trong bao lâu, vì hiện tại ở VN, các thuốc ko đắt đến mức mà chi phí lên tới con số ntn dc.
Thực tế đúng là cũng tốn kém hơn bệnh khác, nhưng ko phải lúc nào cũng tiền trăm tiền tỷ đâu.
Như thuốc đích, xn mà ko có đột biến gen thì có dùng được đâu,
Em thấy nhiều trường hợp do có BHYT nên cũng bớt được khá nhiều tiền khám chữa bệnh, cái tốn ở đây là chi phí đi lại, thuê trọ ngủ nghỉ nếu ở xa.
Nếu những gia đình nào có thu nhập ổn định, có tài chính căn bản, có BHYT mà lại đúng tuyến thì giảm được đến 90% chi phí khám chữa bệnh, hoàn toàn có thể yên tâm chạy chữa.
Còn những ai quá khó khăn lại ko có BHYT thì lại là vấn đề khác rồi.

type

Xe tăng
Không có b.hiểm thì nặng tiền đó mợ ạ. Trung bình 1 đợt truyền hóa chất khoảng trên dưới 30tr, Cụ nhà em khi còn sống đi điều trị tại K tân triều có b.hiểm hưu trí, các thứ chi phí cũng hết khoảng 6tr bao gồm cả chi phí đi lại của 2 ông bà. Ăn uống và ở lại qua đêm thì không tính vì ở nhà con lúc lên điều trị.

MuathuHN252

Xe cút kít
Không có b.hiểm thì nặng tiền đó mợ ạ. Trung bình 1 đợt truyền hóa chất khoảng trên dưới 30tr, Cụ nhà em khi còn sống đi điều trị tại K tân triều có b.hiểm hưu trí, các thứ chi phí cũng hết khoảng 6tr bao gồm cả chi phí đi lại của 2 ông bà. Ăn uống và ở lại qua đêm thì không tính vì ở nhà con lúc lên điều trị.
Đa số ng dân có BH hết rồi, nếu chưa có thì bác sĩ sẽ bảo về mua BH đi rồi hãng điều trị. Vì dtri tính hằng năm mà, BH thì mua xong tháng là được dùng rồi.
Còn nếu nhà nào đó tiền nhiều nhiều hàng tỷ tỷ, họ bảo họ ko cần mua BHYT, thì tất nhiên với họ 30 hay 100tr 1tháng ko phải vấn đề, nếu có vấn đề tự họ sẽ đi mua BHYT ạ. Và thực tế đa số BN K đều có BHYT, nghèo quá mà ko mua nổi BHYT, thì chắc họ sẽ nghỉ dtri luôn, chứ BHYT ko đến 1triệu 1 năm, mà chi phí dtri K thì chắc chắn gấp hàng chụp hàng trăm lần nên chỉ có lợi thôi

vieteuro

Xe container
E nói ô bãi vàng sau khi hết 60 tỷ mới quay về K Tân Triều
Ko, em hỏi ở Việt Nam cơ, cụ bảo ở NN chữa hết mấy trăm tỷ, còn ở VN hết 60tỷ, 50 củ 1 liều nhưng thường phác đồ 3tuần mới dùng 1 lần, chứ ko phải 1ngày 50 củ đâu.

MuathuHN252

Xe cút kít
E đưa bác em đi viện K trong thời gian chờ dưới bãi có nói chuyện với ô lái xe của chủ bãi vàng trên Bắc Kạn.ô ý bảo ông chủ anh có hàng trăm tỷ đi singgapo chán chê rồi cuối cùng lại về K Tân Triều. Chưa đâu đó hết khoảng 60 tỷ rồi .vài lần sau thấy ko chữa nữa để tài sản còn lại cho con cái.ông ý đi trước bác em khoảng 1 năm
Vâng sr cụ, em lại hiểu thành chữa ở Sing hàng trăm tỷ, về K Tân Triều hết thêm 60tỷ.

yennv90

Xe đạp
Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ, tạm thời chờ kết quả xét nghiệm xem ra sao đã, chắc mất tầm 1 tháng. Gia đình em cũng ko khá giả lắm, hi vọng bệnh tình của bố em không nặng lắm.

Dan du an

Xe cút kít
Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ, tạm thời chờ kết quả xét nghiệm xem ra sao đã, chắc mất tầm 1 tháng. Gia đình em cũng ko khá giả lắm, hi vọng bệnh tình của bố em không nặng lắm.
Thế thì nên theo bảo hiểm tuyệt đối thôi cụ. Nhiều người điều trị kiểu tự nguyện, được bảo hiểm trả ít là bay cả nhà đó.

type

Xe tăng
Hi vọng kết quả khả quan cho Cụ nhà mợ, bệnh này quan trọng là tinh thần của người bệnh, mợ cùng gia đình nên tích cực thêm niềm vui cho cụ nhà.

mevoyeuxe68

Xe tải
Vâng , chị dâu em k đại tràng mổ và truyền hoá chất ở Bach mai , bảo hiểm chi trả gần hết chỉ phải chi trả phần nhỏ ngoài danh mục bảo hiểm thôi , nên em thấy bên 108 tư vấn bệnh nhân dùng toàn loại đắt tiền , riêng bác bệnh nhân truyền loại 90 triêu / tháng , 2 năm đi 2 tỷ rồi .

MuathuHN252

Xe cút kít
Vâng , chị dâu em k đại tràng mổ và truyền hoá chất ở Bach mai , bảo hiểm chi trả gần hết chỉ phải chi trả phần nhỏ ngoài danh mục bảo hiểm thôi , nên em thấy bên 108 tư vấn bệnh nhân dùng toàn loại đắt tiền , riêng bác bệnh nhân truyền loại 90 triêu / tháng , 2 năm đi 2 tỷ rồi .
Ko phải bs tư vấn BN dùng loại đắt tiền, dùng loại đắt tiền đó bs có được thêm đồng nào đâu. Thuốc ung thư vào thầu viện, thầu quốc gia cả, vd giá trúng thầu 50tr, thì giá xuất cho bệnh nhân 50tr, nếu bán ở nhà thuốc BV thì NTBV dc tăng giá bán 5-7% so với giá nhập, còn nội trú là trúng sao dùng vậy.
Em thấy bác sĩ cũng theo nguyện vọng gia đình nữa, có gia đình nói với bs là: BS cứ xem loại nào tốt nhất, tiên tiến nhất thì dùng cho người nhà em, chi phí gđ em lo được ạ. BN nói thế, rồi BS cho xét nghiệm đủ điều kiện dùng thuốc đích thì mới được dùng.
Chứ ko phải bs thích kê loại đắt là kê, nhiều bệnh nhân có tiền muốn dùng mấy loại 50 90tr 1liều ấy cũng ko được đâu.
Hoặc bs cũng sẽ tự tư vấn là giờ có phác đồ thuốc A 5tr tháng và thuốc B 50tr 1tháng, gia đình muốn dùng loại nào, chứ em ko tin có bác sĩ nào đó mà cứ cố thuyết phục tất cả bệnh nhân của họ dùng loại đắt kia cả

nicholas1618

Xe điện
Em mới thấy Hàn có loại thuốc trị UT phổi giai đoạn 4 này. Có vẻ tác dụng tốt với bệnh nhân bên Hàn.

Cụ nghiên cứu thêm xem

32tst

Xe buýt
Không biết có liên quan không.
Chị gái e, K v ú, di căn phổi. Khá nặng.
Truyền hóa chất. Bây giờ thuốc tốt lắm. May là hợp thuốc. Cải thiện rõ ràng.
Sau đó chị vào Vườn Long An, nghỉ ngơi, tĩnh dưỡng. Chỉ số K giảm rõ rệt.
Phác đồ bây giờ là toàn cầu. Thuốc, hóa chất có thể điều động chuyển dịch.
Không nhất thiết phải vào viện đắt tiền.
Quan trọng là bệnh viện đúng ngành, để trang thiết bị và bác sĩ ổn.
Cụ quen biết bác sĩ là chuẩn nhất.
Chẳng có liên quan tí gì luôn 8-}

Cucumin

Xe điện
Truyền cũng có nhiều loại, Bác Sỹ họ hỏi là truyền theo thuốc của bảo hiểm hay là tự bỏ tiền ra mua thuốc truyền, thuốc nếu bỏ tiền ra tự mua mấy chục triệu một lần truyền.
Còn thuốc Dic kia thì là thuốc để sửa lỗi gen, thuốc loại của Mỹ cho K phổi thì 80 triệu một tháng , nhưng hiện tại được hỗ trợ 50%, uống liệu trình đầu trong vòng 3 năm. Ngày uống một viên.

MuathuHN252

Xe cút kít
Truyền cũng có nhiều loại, Bác Sỹ họ hỏi là truyền theo thuốc của bảo hiểm hay là tự bỏ tiền ra mua thuốc truyền, thuốc nếu bỏ tiền ra tự mua mấy chục triệu một lần truyền.
Còn thuốc Dic kia thì là thuốc để sửa lỗi gen, thuốc loại của Mỹ cho K phổi thì 80 triệu một tháng , nhưng hiện tại được hỗ trợ 50%, uống liệu trình đầu trong vòng 3 năm. Ngày uống một viên.
Thuốc đích cũng rất nhiều loại nhé cụ. Ko phải chỉ mỗi cái loại cụ bảo đâu ạ