[Funland] Tư vấn - Bố em bị K phổi

Pumzen

Xe ba gác
K phổi nói chung là tiên lượng xấu, phố nhà cháu có 1 ông và 1 bà bị K này, ông thì từ khi phát hiện ra bệnh, tiến hành xạ trị được độ 2 tháng thì đi. Còn 1 bà, mặc dù phát hiện sớm, mới bán nhà nên tài chính điều trị không phải đắn đo, thoải mái chi luôn. Bà ý phát hiện từ đợt Covid, đến giai đoạn HN để thả cho bệnh miễn dịch cộng đồng thì bà ý bị dính covid, tuy nhiên lại không vấn đề gì, bạn bè ng thân thở phào mừng ra mặt. Tiếp theo bà ý khoẻ trở lại, 2 vc đi du lịch từ trong nước đến ngoài nước thoải mái. Nhưng tầm cuối năm ngoái thì tái phát và cơ thể yếu đi rất nhanh. Đầu năm vừa rồi thì đi theo chồng, ông chồng không bệnh tật gì nhưng đột quỵ, quy tiên còn trước bà vợ 6 tháng.

hung611

Xe buýt
K Hà nội đỡ đông hơn, chất lượng điều trị cơ sở vc cũng ổn, cụ chủ có thể cân nhắc.

Canopus

Xe hơi
Tình hình bố em đi khám ở bạch mai chẩn đoán K phổi. Sau đó vài hm sang viện ung bướu HN, khám tiếp và đã cho nhập viện điều trị nội trú. Mới làm đc vài xét nghiệm, bác sĩ điều trị báo phải mất tầm 3 tuần mới có kết quả, phác đồ để điều trị, nhưng dự đoán là K phổi GD III. Thực sự em cũng hoang mang, lên facebook, rồi google tìm hiểu lại càng hoang mang hơn. Các cụ mợ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp gia đình em với, tiện nếu có ai đã điều trị ở đây rồi thì tốt quá.Thanks mọi người
Em có người nhà K phổi, cũng điều trị ở UBHN đã 1 năm. Cụ cần tư vấn gì em sẵn sàng, trên cơ sở những gì em biết sẽ chia sẻ lại.

Nhimtiu

Xe container
BM hay UBHN cũng tốt mà. Nhưng nếu là K thì nên khám ít nhất 2viện rồi hãng điều trị.
K phổi gđ III còn chia ra 3A, 3B, 3C nữa cơ. Tiên lượng cũng khác nhau lắm, tuy nhiên mấy cái tỷ lệ sống gì đó nó rất khác nhau, phụ thuộc vào cá thể ng bệnh. Hợp tác điều trị, tâm lý tốt, hợp thuốc thì kéo dài được tgian hơn nhiều. Như mẹ e xưa phát hiện K phổi đã gđ cuối di căn khắp nơi, bs bảo chỉ tính được bằng tháng nhưng thực tế là bà được 3năm.
Các thuốc ung thư đa số vào thầu quốc gia hết rồi, nên thuốc thì các viện cũng ko khác nhau nhiều, và cũng có phác đồ điều trị rồi, chưa kể BM hay Phổi TW hay UBHN hay K đều là các BV lớn, có kinh nghiệm điều trị.
Quan trọng nhất vẫn là tinh thần của người bệnh ạ, lo lắng, suy sụp, mất ngủ, chán ăn, những điều này sẽ làm cho BN đi nhanh hơn rất nhiều
Bố vk em K phổi gđ 3B khi phát hiện và k cắt đc vì vị trí ở tầm giữa cuống phổi. Nói chung cũng trị liệu và đi mấy viện tốt nhưng cơ bản vẫn là gđ chăm sóc và đc 18 tháng. Em tóm gọn như thế để mợ nắm đc K phổi gđ 3B thì nó thế và hai thuỳ phổi nếu vị trí cắt đc kể cả 01 bên thì có thể cũng kéo đc dài hơn. Thuỳ phổi nó xốp k như K zú nên sẽ khó xử lý hơn bt mợ ạ. Theo em gđ nên chuẩn bị và xác định tinh thần cho bệnh nhân ổn định vì nếu người đnag khoẻ sẽ khá xốc về mặt tinh thần mợ ạ. Đôi lời chia sẻ và mong gđ mợ sớm ổn định và nếu k phải U ác thì tốt nhưng ở phổi thì khả năng đó là thấp, em trải qua nhiều từ thời kì thăm khám cho bố vk em nên em hiểu tương đối ạ. Bên bạch mai theo em vẫn là chuẩn, hồi em ở đó chị Hạnh đang là trưởng khoa gì đó và chuyên môn rất cao xử lý giúp gđ em.

konachi102

Xe buýt
điều trị K những gia đình nào có kte . em đi nhiều viện chưa viện nào khốn nạn như K . Vòi tiền khủng khiếp . người ta sống dở chết dở rồi gia đình nào cũng kiệt quê mà nhân viên bv K ăn trên thịt người sắp chết

MuathuHN252

Xe cút kít
Chúc ông tư tưởng thoải mái, gặp thầy hợp thuốc
Cháu chưa biết khuyên như nào, nhưng K vẫn coa vẻ là hợp lý
Nếu ko cần mổ, chỉ dtr
Bố vk em K phổi gđ 3B khi phát hiện và k cắt đc vì vị trí ở tầm giữa cuống phổi. Nói chung cũng trị liệu và đi mấy viện tốt nhưng cơ bản vẫn là gđ chăm sóc và đc 18 tháng. Em tóm gọn như thế để mợ nắm đc K phổi gđ 3B thì nó thế và hai thuỳ phổi nếu vị trí cắt đc kể cả 01 bên thì có thể cũng kéo đc dài hơn. Thuỳ phổi nó xốp k như K zú nên sẽ khó xử lý hơn bt mợ ạ. Theo em gđ nên chuẩn bị và xác định tinh thần cho bệnh nhân ổn định vì nếu người đnag khoẻ sẽ khá xốc về mặt tinh thần mợ ạ. Đôi lời chia sẻ và mong gđ mợ sớm ổn định và nếu k phải U ác thì tốt nhưng ở phổi thì khả năng đó là thấp, em trải qua nhiều từ thời kì thăm khám cho bố vk em nên em hiểu tương đối ạ. Bên bạch mai theo em vẫn là chuẩn, hồi em ở đó chị Hạnh đang là trưởng khoa gì đó và chuyên môn rất cao xử lý giúp gđ em.
U có u lành và u ác, u ác thì gọi là K đó ạ, gđ cụ chủ đã khám cả BM và UBHN, có kq sinh thiết là K rồi thì là ác tính đó.
Qt nhất là tinh thần ng bệnh thôi, chứ em nghĩ là có nhiều bs giỏi.

lamhaha191

Xe điện
Em có 2 ông anh ruột đều nằm ubhn, một ô chuyền hoá chất thì được 2 năm, ô 2 không chuyền hoá chất thì được 9th . Thấy K tân triều đông quá chạy về ubhn cho thoải mái, ubhn không vòi vĩnh gì

Cụ Găm

Xe buýt
điều trị K những gia đình nào có kte . em đi nhiều viện chưa viện nào khốn nạn như K . Vòi tiền khủng khiếp . người ta sống dở chết dở rồi gia đình nào cũng kiệt quê mà nhân viên bv K ăn trên thịt người sắp chết
Em không biết cụ trải nghiệm thế nào, chứ em hỗ trợ bố em điều trị ung thư 5 năm ở K-Quán Sứ sau đó chuyển sang Tân Triều, và về K Hà Nội giai đoạn cuối, thấy bác sĩ và y tá nói chung là tốt.

Khoảng 4 năm ở cả K - Quán Sứ, Tân Triều, trừ lần mổ đầu tiên có quà cảm ơn gửi ekip mổ thì gần như trong quá trình điều trị và truyền hóa chất 4 năm sau không cần phải phong bì gì cho nhân viên y tế. Trên thực tế bác sĩ điều trị cho bố em, anh Tùng học ở Mỹ người Hải Phòng, mấy lần em gửi phong bì cám ơn vì bác sĩ quá tốt sau các đợt điều trị nhưng anh ý đều từ chối. Em cũng chưa gặp y tá nào đòi hỏi, nếu gia đình bồi dưỡng thì họ sẽ nhận, nhưng em chưa gặp trường hợp nào họ vòi vĩnh cả.

Về sau để thuận lợi và dịch vụ tốt hơn bố em chuyển sang khu dịch vụ của K - Hà Nội, khu dịch vụ nên chất lượng rất tốt nên cũng không có gì để nói, tất nhiên cũng không cần phong bì gì cho bác sĩ, y tá.

Johnnybui

Xe đạp
Nói thật đã K phổi 100% die, chỉ có dùng móc phin xoa dịu cơn đau..

Cụ Găm

Xe buýt
Cụ/mợ chủ thớt và gia đình cứ bình tĩnh, tích cực điều trị theo hướng dẫn của bác sĩ thôi và chú ý nâng cao chất lượng cuộc sống về dinh dưỡng và tinh thần cho bác. Bố em cũng giai đoạn 4C, tức là gần chót trong các giai đoạn, nhưng bố em cũng duy trì được gần 5 năm. Trong quá trình này khoảng 4 năm đầu chất lượng cuộc sống khá tốt, chỉ có giai đoạn 2-3 tháng cuối thì hơi mệt thôi.

Điều em thấy quan trọng nhất là tinh thần bố em luôn luôn lạc quan và cố gắng ăn uống, điều trị và gia đình bên cạnh hỗ trợ, động viên.

Về chi phí nếu bố cụ/mợ có bảo hiểm y tế đúng tuyến thì sẽ đươc được giảm khá nhiều. Điều trị thì đã có phương án và phác đồ mổ, hóa chất, xạ, nút mạch hết rồi, trừ khi phải dùng thuốc đích ngoài (có thể lên đến 6-70 củ/tháng), còn nếu không chi phí chắc loanh quanh 10 triệu / tháng nếu có bảo hiêm ý tế, có thể còn ít hơn.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Nói thật đã K phổi 100% die, chỉ có dùng móc phin xoa dịu cơn đau..
Những tháng ngày cuối đời đau quá mới phải dùng Morphin cụ ah. Đtri có thể kéo dài thời gian sống thêm được, chứ m.ng cũng ko bảo là chữa khỏi hẳn nếu khỏi hẳn là kì tích rồi.

Nhạc

Xe container
Ông già vợ e cũng bị K phổi gđ gần cuối, vào 103 xn tế bào kg có biến đổi gien nên kg dùng đc thuốc trúng đích nên truyền hóa chất, đc 6 tháng thì đi. Nhưng có người cùng phòng bố e truyền hóa chất đc 5 năm vẫn khỏe như voi, tự đi xe máy xuống bv truyền xong hôm sau tự đi về.
Đặc biệt là khối u của ông cụ nhà e bị tràn dịch, các bv khác phải hút dịch trong khi truyền thì riêng khoa bệnh phổi - bv 103 họ có phương pháp vá chỗ hở khối u đó để kg có dịch chảy ra nữa rồi mới điều trị K nên rất nhẹ nhàng
2 cụ nhà e cứ theo lịch đưa nhau lên truyền, e thanh toán cả tiền ăn (ông già vợ e có bảo hiểm) khoảng 1triệu/lần nên kg gánh nặng về kinh tế.
Bs ở 103 cũng kg thấy vòi tiền.
Cụ tham khảo các nơi rồi đưa cụ vào chữa trị. Theo e cứ tuyến cuối, 103, 108 mà làm. Tùy cơ địa từng người cụ ạ!
Chú em gđ 4, gien biến đổi nhưng cũng ko dùng đc thuốc đích, mà cũng ko có tiền. Uống lá mơ nghiền vs nước dừa thì ko ho, nhưng sau di căn nặng sang gan rồi nên chỉ 6 tháng. Trên mạng toàn thấy bài thuốc uống củ ráy rừng. Khám 103 là chuẩn đấy. Nói chung giờ bv đánh võng, ra đc bệnh đã mất tầm đôi chục củ. Ra bệnh xong thì khó quá về chờ chứ đi hóa xạ trị kéo dài trong đau đớn, ngày đêm mooc phin ko giải quyết gì.

vieteuro

Xe container
Điều trị đích thì gia đình phải rất có tiềm lực. 4 năm trước em có đi chăm Bố tại k Tân Triều cũng nghe bác nằm cùng phòng ông cụ nói là 60tr 1 lần truyền, cũng điều trị như truyền hóa chất được cái cơ thể sẽ đỡ mệt hơn vì bị nhiễm độc hóa chất ít hơn nhưng sau cùng hết tiền thì cũng vậy. Cụ nhà em cầm cự được 5 năm.
E đưa bác em đi viện K trong thời gian chờ dưới bãi có nói chuyện với ô lái xe của chủ bãi vàng trên Bắc Kạn.ô ý bảo ông chủ anh có hàng trăm tỷ đi singgapo chán chê rồi cuối cùng lại về K Tân Triều. Chưa đâu đó hết khoảng 60 tỷ rồi .vài lần sau thấy ko chữa nữa để tài sản còn lại cho con cái.ông ý đi trước bác em khoảng 1 năm

cuongkilo

Xe tăng
Căn bệnh này quái ác thật .Không biết nguyên nhân chính là từ đâu các cụ nhỉ

MuathuHN252

Xe cút kít
E đưa bác em đi viện K trong thời gian chờ dưới bãi có nói chuyện với ô lái xe của chủ bãi vàng trên Bắc Kạn.ô ý bảo ông chủ anh có hàng trăm tỷ đi singgapo chán chê rồi cuối cùng lại về K Tân Triều. Chưa đâu đó hết khoảng 60 tỷ rồi .vài lần sau thấy ko chữa nữa để tài sản còn lại cho con cái.ông ý đi trước bác em khoảng 1 năm
Chữa trong bao lâu mà hết hẳn 60 tỷ ạ? Cái câu chuyện chuyền tai nhau này có khi cũng cần kiểm chứng lại ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Nó nhiều nguyên nhân lắm cụ. Nhưng nếu thăm khám, chuẩn đoán sớm sẽ ít bị hơn.
Là phát hiện ra sớm thì dễ dàng dtri hơn chứ ko phải ít bị hơn ạ. Mẹ e đến lúc phát hiện gđ cuối nhưng chụp XQ phổi vẫn bình thường, phải chụp CT thì mới phát hiện ra. Nên nhiều lúc cũng hên xui, trước khi phát hiện ra 5tháng, lúc mẹ em đi chăm em sinh ở BV, do e nằm viện 6 ngày nên dư giả thời gian, em đã cho bà đi khám tổng quát toàn bộ nhưng tất cả đều bình thường. Nhưng sau đó 5tháng thì bắt đầu xuất hiện triệu chứng và siêu âm lại ổ bụng, các tổ chức thì đã di căn hết rồi. Mà kết quả Xquang phổi mấy viện đều Bình thường, cuối cùng phải chụp CT toàn thân để tìm xem gốc ở đâu.

DCCHA

Xe buýt
Là phát hiện ra sớm thì dễ dàng dtri hơn chứ ko phải ít bị hơn ạ. Mẹ e đến lúc phát hiện gđ cuối nhưng chụp XQ phổi vẫn bình thường, phải chụp CT thì mới phát hiện ra. Nên nhiều lúc cũng hên xui, trước khi phát hiện ra 5tháng, lúc mẹ em đi chăm em sinh ở BV, do e nằm viện 6 ngày nên dư giả thời gian, em đã cho bà đi khám tổng quát toàn bộ nhưng tất cả đều bình thường. Nhưng sau đó 5tháng thì bắt đầu xuất hiện triệu chứng và siêu âm lại ổ bụng, các tổ chức thì đã di căn hết rồi. Mà kết quả Xquang phổi mấy viện đều Bình thường, cuối cùng phải chụp CT toàn thân để tìm xem gốc ở đâu.
Em có thằng bạn rất thân, chơi thân với nhau 30 năm rồi mới phát hiện K đại tràng. Mà ko có biểu hiện gì. Nguyên nhân phát hiện ra K là bị Poly nên ăn vào hay đau bụng, đi nội soi dạ dầy thì phát hiện có cái U ác. K đại tràng luôn. Hỏi bs thì bảo là do cơ thể khoẻ quá nó át đi, ko cảm giác gì. Giờ mới truyền hoá chất đc 1 đợt mà người vẫn khoẻ bt, về đi tập tạ thoải mái.