Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kiabuoisang

Xe container
E cũng mới thay 2 má phanh sau. Bảo dưỡng phanh 4 bánh. Ko thấy thợ bảo gì. E làm ở gara của cu e. Vậy e có phải lưu ý gì ko cụ ơi?
Bảo dưỡng là bảo dưỡng như thế nào hả cụ? Cái được gọi là bảo dưỡng phanh mà các gara hay làm là tháo má phanh lấy giấy nhám đánh đĩa, đánh má phanh, cho mỡ vào 2 con ốc định vị, thổi sạch, gắn vào, chỉnh phanh tay, và ...lấy tiền. Bảo dưỡng là phải tháo hết piston ra, rửa sạch, cạo rỉ, chống rỉ, bôi mỡ, thay dầu phanh hoặc bổ sung nếu thiếu,...; Nếu làm không như thế thì có nghĩa chưa triệt để. Nhưng chỉ civic là vậy thôi, còn xe khác em không biết :D;
Cụ cứ vác về bảo nó: Mày bảo dưỡng piston phanh 4 bánh và thay dầu phanh cho tao.

sapthanh4banh

Xe điện
Bảo dưỡng là bảo dưỡng như thế nào hả cụ? Cái được gọi là bảo dưỡng phanh mà các gara hay làm là tháo má phanh lấy giấy nhám đánh đĩa, đánh má phanh, cho mỡ vào 2 con ốc định vị, thổi sạch, gắn vào, chỉnh phanh tay, và ...lấy tiền. Bảo dưỡng là phải tháo hết piston ra, rửa sạch, cạo rỉ, chống rỉ, bôi mỡ, thay dầu phanh hoặc bổ sung nếu thiếu,...; Nếu làm không như thế thì có nghĩa chưa triệt để. Nhưng chỉ civic là vậy thôi, còn xe khác em không biết :D;
Cụ cứ vác về bảo nó: Mày bảo dưỡng piston phanh 4 bánh và thay dầu phanh cho tao.
Vâng, chỉ làm như ý trên của cụ thôi chứ ko có chuyện tháo cả 4 pitton phanh ra đâu ạ :D. Nhưng e sợ đụng sâu vào pitton có bị lợn lành chữa lợn què ko cụ? Mà mua Piton phanh ở đâu cụ nhỉ?

Kiabuoisang

Xe container
Vâng, chỉ làm như ý trên của cụ thôi chứ ko có chuyện tháo cả 4 pitton phanh ra đâu ạ :D. Nhưng e sợ đụng sâu vào pitton có bị lợn lành chữa lợn què ko cụ? Mà mua Piton phanh ở đâu cụ nhỉ?
Ừm tùy cụ thôi mừ; Cái thứ ấy nó chả có gì mà què được :)); Hãng đầy, trên này cũng có mừ :))

bridge

Xe điện
Các cụ cho em hỏi tý: Xe em có dùng chụp má phanh của Brembo, khi vào hãng bão dưỡng thì nói đợt tới khi thay má phanh thì sẽ tháo chụp má phanh này đi để lắp má phanh mới.
Theo các cụ thì tháo chụp má phanh ra có lắp lại được ko khi thay má phanh ?

meodenmatlua

Xe container
Cụ Kiabuoisang cho em hỏi, xe em 1.8MT phi cao tốc 110km/h vòng tua máy lên 3000rm. Như vậy vòng tua có quá cao không cụ?

Kiabuoisang

Xe container

meodenmatlua

Xe container
Các cụ cho em hỏi tý: Xe em có dùng chụp má phanh của Brembo, khi vào hãng bão dưỡng thì nói đợt tới khi thay má phanh thì sẽ tháo chụp má phanh này đi để lắp má phanh mới.
Theo các cụ thì tháo chụp má phanh ra có lắp lại được ko khi thay má phanh ?
Theo em nghĩ của cụ dùng Caliper của Brembo, cụ dùng hàng xịn quá.
Khi thay má phanh bắt buộc phải tháo cái này ra mới lắp được phải không cụ Kiabuoisang ?

bridge

Xe điện
Theo em nghĩ của cụ dùng Caliper của Brembo, cụ dùng hàng xịn quá.
Khi thay má phanh bắt buộc phải tháo cái này ra mới lắp được phải không cụ Kiabuoisang ?
Em nghĩ chụp má phanh nhà anh Tung của mang thương hiệu dỏm, giả danh Brembo thôi ...
Em cũng nghĩ thay má phanh thì chắc phải vứt cái này đi rồi !!

meodenmatlua

Xe container
Cụ Kiabuoisang ơi, em định mua dầu hộp số về tự thay, cụ đã thay món này chưa cho em xin ít kinh nghiệm.

meodenmatlua

Xe container
mà lúc đó xe em cõng 4 người cơ ạ, em thấy hơi lạ cùng máy 1.8 như nhau mà
Của em thì lúc nào cũng 5 người, cốp chật ních =)).
Vừa rồi về quê ra còn nặngkịch giảm xóc khi qua ổ gà

Kiabuoisang

Xe container
Cụ Kiabuoisang ơi, em định mua dầu hộp số về tự thay, cụ đã thay món này chưa cho em xin ít kinh nghiệm.
Món này cụ mang ra hiệu nó làm 1 lúc là xong vì lý do như sau: phải có bơm thì mới cho dầu vào được, trường hợp không có bơm thì có 1 loại dùng khí để đẩy dầu vào, đồng thời phải có cầu nâng mới làm được. Thay nó cũng cực đơn giản vấn đề mình ko có công cụ thôi. Cụ lưu ý chỉ nên thay ở những ga ra mà bơm của họ thật sạch sẽ. Đại đa số gara ngoài vệ sinh cực kém, bơm dầu chả đậy điệm gì có khi cả cát trong đó nhưng cứ cho dầu và bơm vào hộp số. Tốt nhất cứ mang vào bất kỳ hãng nào đó mà thay kia, honda, huyndai đều đc. Giá bèo nhèo thôi.

Kiabuoisang

Xe container
mà lúc đó xe em cõng 4 người cơ ạ, em thấy hơi lạ cùng máy 1.8 như nhau mà
Hề hề cụ xem lại cho em nhờ, ứ có chuyện phi hơn tăm mà có 2100 đâu ợ; vì em không nhìn thấy như vậy @-)

Trạng thái
Thớt đang đóng