Từ nay Ford bán lại sẽ giữ giá hơn TOY

Hoa Vinh

Xe tải
Em thì cũng phân vân khi chọn xe vì em mua xe là để sử dụng, chứ k mua xe để ngắm rồi bán và tất nhiên sau khi tìm hiểu thì xe toy k còn nằm trong lựa chọn của em.
Con laser bằng nửa tiền con vios thì bác chọn là chuẩn rồi! Với lại cũng có máy mazda nó kéo lại nên cũng lành. Chứ thuần ford như mấy con mondeo thì hầu nó đi viện cũng ốm !

RAVA

Xe ba gác
Cụ ơi cũng chỉ vì nhiều người tin dùng quá nên mắc bệnh "sao" nên sony đã phải bật khỏi vn đấy ạ. Toy rồi cũng vậy thôi.
-Em thấy bên box cafe nơi bác hay lang thang có nhiều bác đang dùng SS "heo mi" lắm, còn Sony nó bật khỏi VN ntn thì bác vào các TTĐM xem gian hàng Sony so với SS hay LG hoặc ngay cả với các thương hiệu Japan khác như Pana, Toshiba...nó to bé ra sao, em e là trên chỗ bác chả có mấy cái chỗ to to đấy nên ko biết cũng phải thôi, ko biết thì thôi chứ đừng phát biểu lung tung thế!:D

1.6gli

Xe container
-Em thấy bên box cafe nơi bác hay lang thang có nhiều bác đang dùng SS "heo mi" lắm, còn Sony nó bật khỏi VN ntn thì bác vào các TTĐM xem gian hàng Sony so với SS hay LG hoặc ngay cả với các thương hiệu Japan khác như Pana, Toshiba...nó to bé ra sao, em e là trên chỗ bác chả có mấy cái chỗ to to đấy nên ko biết cũng phải thôi, ko biết thì thôi chứ đừng phát biểu lung tung thế!:D
To hay bé không quan trọng cái cơ bản là chất lượng sp chứ cái showroom hoành tráng thì oai oách gì? dưới bác gần HP hãy ra đó xem mấy cái TV tủ lạnh size by size hàng bãi mà bác cho là đời ơ kìa rồi so sánh chúng với mấy cái TV mới tinh bày trong mấy cái TTĐM hoành tráng ấy xem dư lào.:)) Giờ này mà bác vẫn ngồi hát nét như sony. Thử mở cái mit của cái TV Sony ấy ra xem bên trong nó là cái gì rồi hãy chém nhé:))

RAVA

Xe ba gác
To hay bé không quan trọng cái cơ bản là chất lượng sp chứ cái showroom hoành tráng thì oai oách gì? dưới bác gần HP hãy ra đó xem mấy cái TV tủ lạnh size by size hàng bãi mà bác cho là đời ơ kìa rồi so sánh chúng với mấy cái TV mới tinh bày trong mấy cái TTĐM hoành tráng ấy xem dư lào.:)) Giờ này mà bác vẫn ngồi hát nét như sony. Thử mở cái mit của cái TV Sony ấy ra xem bên trong nó là cái gì rồi hãy chém nhé:))
-Bác đúng là "ếch ngồi đáy giếng", bây giờ là thời đại toàn cầu hóa nên các Hãng nó thuê nhau gia công hoặc sx 1 vài linh kiện là chuyện bt, cái cơ bản là bí quyết công nghệ thì còn khuya, cứ ss độ nét, độ trung thực của màu sắc hay độ bền của tv SS với Sony thì biết, mặc dù tấm nền đều do SS sx cả. Còn nói như bác thì cái đt IP với hầu như toàn bộ các chi tiết được sx tại Taiwan hay China thì nó là hàng của anh Khựa chăng? Trình của bác mới đọc hiểu sơ sơ được chữ "made in" thôi, ngoài ra thì hãy còn "xanh" lắm!=:)

Vinh Nguyễn

Xe điện
Các bác này mắc cười quá, cãi nhau chưa chán bên box Toy, giờ lại qua đây chiến tiếp là sao các cụ
Ps: OF là diễn đàn oto mình cũng nên tranh luận trao đổi cái hay dở chiếc xe mà mình sử dụng............còn tivi tủ lạnh nó chả liên quan gì tới box KT này cả
Sau 24h kính nhờ Mod xóa giúp em cái comt rác này nhé! Thanks

vanphiet

Xe buýt
Bác đọc kỹ post của em, em không nói hơn nhau phân khúc bán nhiều bán ít, em nói về chất cơ. So sánh Tundra và F Series là 2 cái xe quá xa vởi với Vịt nhà mình, chả biết chúng nó thế nào nên em không giám phán về chất lượng, quá là thấy bói mù sờ voi. Thành thật mà nói, Ford có mỗi F Series luôn là thằng bán chạy nhất trong phân khúc đó nhiều năm nên các bác fan của Ford phải mang ra để so sánh. Bán được nhiều thì đúng, nhưng chất lượng thế nào thì phải tự mình thử đã rồi mới nói được. Tundra tuổi đời còn trẻ lắm, mới có mấy năm thôi mà đã vượt F Series thế nào được, nhất là đó lại là phân khúc mới, không phải thế mạnh. Toy cũng mất đến 70 năm mới vươn lên trên GM được mà.

Sao bác biết em chưa đi Focus bao giờ? Hài nhể! Thưa với bác là, nếu so sánh độ nhạy lái, độ chính xác tay lái giữa Focus và Corolla thì là chuyện quá khó với 99,9% số lái xe ạ. Chắc chỉ có đám thử xe hay hội đua chuyên nghiệp thì mới có câu trả lời chính xác được. Còn với đa số còn lại, phát biểu kiểu "tay lái chính xác" hay "phản ứng ở tốc độ cao" chỉ là trò đùa mà thôi. Liệu có bác nào đưa ra được loại xe nào lại có tay lái không chính xác, hoặc giả so sánh phản ứng ở tốc độ cao giữa mác này mác kia? Trên 4R này nếu ông Hải Kar phán thì còn chấp nhận được, chứ dân nghiệp dư thì không chơi. Còn về động cơ, danh hiệu gì đó không quan trọng bằng tiêu chí của người sử dụng xe hàng ngày cần đến. Em mua xe đi làm hàng ngày, thế nên em cần cái động cơ bền bỉ, tiết kiệm, đáng tin cậy. Về những cái đó thì có lẽ động cơ Toyota hay hơn. Còn độ bốc, cái này phụ thuộc nhiều vào trọng lượng xe, vào cách cài đặt hộp số nhé, thế nên nếu chỉ so sánh độ vọt thì không nói động cơ nào khỏe hơn động cơ nào được. Hãy nhìn vào dung tích, các thông số về công suất, mô men xoắn, mức độ tiêu thụ nhiên liệu thì ra ngay thằng nào ngon, thằng nào không. Lại còn chuyện đắt với rẻ thì em nói thật, thằng nào nó SX được với số lượng cao hơn, thằng đó có thể hạ giá sản phẩm ạ.

Về Mondeo với Camry, có thể so sánh ngay giữa Mondeo 2009 và Camry 2.4G liên doanh mà, cùng phân khúc cạnh tranh trực tiếp đấy, nội thất Mondeo ăn được không? Có vẻ hơi bị khó, nếu không thì đã không đến nỗi quá ít gặp Mondeo chạy ngoài đường như hiện tại. Còn so với Fusion, quả này em chịu, chưa được sờ mó bao giờ. Nhưng căn cứ vào doanh số bán trong quá khứ thì em đoán là để Fusion phổ biến bằng Camry cần ít nhất 10 năm nữa. Thế cũng đã là hơi quá sức Fusion rồi, có lẽ phải hợp sức thêm với vài dòng xe nữa. Tại sao lại nói vậy? Vì hình như là, cũng phải chục năm rồi Camry luôn đứng đầu phân khúc, bỏ xa các đối thủ khác, và Fusion thì chưa phải là đối thủ tiềm tàng. Nếu nói Accord, hoặc Passat có khả năng sắp tới đuổi kịp Camry thì còn tin được, chứ Mondeo với Fusion thì... chắc còn khua.

Tundra lỗi, thế trong quá khứ F Series chưa bao giờ bị thu hồi chắc? Còn về Mustang, em cá với bác luôn là chỉ tính hiệu quả riêng dự án phục hồi dòng xe này thì Ford lỗ cầm chắc. Không thể nào có lợi nhuận với doanh số và giá bán đó được. Nếu giá đắt như Ferrari thì hằng nói đến lãi nhé. Dự án Mustang nó mang ý nghĩa lấp đầy các phân khúc và đánh bóng nhãn hiệu là chính, chứ lời lãi gì. Vậy Ford vượt khủng hoảng sớm là vì sao? Nếu bác chịu khó đọc tài liệu thì không phải vì tăng doanh số đâu, mà là do thực hành tiết kiệm triệt để từ vài năm trước. Tức là thực ra Ford đã khủng hoảng từ vài năm nay rồi, may cho Ford là khi hãng này khủng hoảng trầm trọng thì không đúng vào các năm 2008-2009, tức là Ford đã có thời gian kha khá để sửa chữa các sai lầm rồi, đã tích cóp được 1 cái quỹ tương đối ngon rồi chứ không như GM, vừa mất số 1 cái thì khủng hoảng kinh tế luôn, đi bằng mông là đương nhiên.

Trong quá khứ, Ford cũng vinh danh bảng vàng thu hồi 1 vụ cực lớn liên quan đến lốp Firestone, chết còn nhiều hơn vụ kẹt chân ga của Toy cơ. Sao hồi đó CP Mỹ nó không công tâm lôi LĐ Ford ra điều trần còn báo chí thì tẩy chay vẽ tranh biếm họa?
em thấy fo hơn toi mỗi khoản dày hơn,nặng hơn,bốc hơn,tốn xăng hơn như vậy là quá đủ rồi,em ít tiền không mua nổi xe toi nên đành mua fo may mà vẫn nhiều tiền đổ xăng hơn mấy ông đi toi.

1.6gli

Xe container
-Bác đúng là "ếch ngồi đáy giếng", bây giờ là thời đại toàn cầu hóa nên các Hãng nó thuê nhau gia công hoặc sx 1 vài linh kiện là chuyện bt, cái cơ bản là bí quyết công nghệ thì còn khuya, cứ ss độ nét, độ trung thực của màu sắc hay độ bền của tv SS với Sony thì biết, mặc dù tấm nền đều do SS sx cả. Còn nói như bác thì cái đt IP với hầu như toàn bộ các chi tiết được sx tại Taiwan hay China thì nó là hàng của anh Khựa chăng? Trình của bác mới đọc hiểu sơ sơ được chữ "made in" thôi, ngoài ra thì hãy còn "xanh" lắm!=:)
Thưa bác rằng nếu là đặt hàng theo thiết kế của sony một vài bo mạch thì đúng như bác nói bí quyết công nghệ nhưng bên trong cái sony sx từ 2013 thì từ bo nguồn đến bo T con cả panel tất cả của lờ ghẻ(LG) bác ạ vậy thì bí quyết gì ở đây? Bác hãy xem hai chiếc tv thu cùng một nguồn phát hình thì mới so sánh độ nét, tương phản, mầu sắc được. Em hay ngồi đáy giếng nên đã được test nhiều như vậy ạ. Kinh nhất là sp nhập khẩu nhưng do mấy ông liên doanh đặt hàng có chữ only use for Vietnam. Nên nhìn thấy nó là em xanh lét luôn:)):))

Chỉnh sửa cuối:

raklei2

Xe hơi
Để minh chứng cho chiến lược “One Ford” của mình, nhà sản xuất xe hơi Mỹ Ford vừa mới công bố doanh số của hãng trong tháng 3 tại thị trường Mỹ tăng mạnh tới 43%, đạt 178.546 chiếc.

Bài này đăng từ 2010, đến giờ 3 năm rồi;
3 năm qua đã có Mondeo tiễn biệt các bác ford, ko biết tiếp sau sẽ là sp nào đây :D

tientheq

Xe đạp
Thế các cụ có cho em mua xe cũ không hả, giá đang tăng rồi kìa !

Em thích thằng Ford vì giá nó rẻ mà đi trên đường cũng được, các cụ cứ tung hứng thế thì tội cái thân em **==

Ford2013HN

Xe đạp
Qua ý kiến tổng hợp của các cụ em đúc kết là: giàu mà lười thì thường chọn toy, còn nghèo thì đương nhiên chịu khó roài thì chọn ford.

phamlam

Xe tải
Ôi vãi ái các cụ Toy, đi đâu cũng thấy nhảy vào tranh luận thì ít chửi nhau thì nhiều. Em đang mong có tiền đổi con Hàn Xẻng nhập đểu sang em Ếch chết mà các cụ dìm thế này chắc phải đổi X5 thôi

hanhtoyota

Xe tải
Bác này nói sai bét , chưa tìm hiểu đây là doanh số thị trường Mĩ mà ở Mỹ doanh số Ford cao nhất cao hơn Chevrolet và Toyota nhưng tổng các thương hiệu con thì Ford thua GM và Toyota, nếu xét riêng thương hiệu thì Ford là nhãn hiệu bán chạy nhất ở Mĩ, tiếp theo là Chevrolet của GM và tiếp theo là Toyota nhưng tổng thì Toyota(Toyota, Scion,Hino,Daihatsu) GM( Buick, Chevrolet, Cadillac,GMC) và Ford ( Ford, Lincoln) thì doanh số số 1 vẫn là GM, tiếp sau là Ford rồi đến Toyota,.Nếu bác cần em sẽ share link doanh số thế giới hoặc doanh số bất kì thị trường nào trên địa cầu này.
Cả quý bán được có ~430k xe, thế thì cả năm giỏi lắm được 3mil xe là cùng, hóa ra chưa được 1 nửa Toy, sao mà húng thế!

bocubau

Xe tăng
Lại thêm 1 topic gây mất đoàn kết rồi cuối cùng cũng không đâu vào đâu. Các cụ hăng say bảo vệ sở thích cá nhân của mình quá mà không nghĩ ra rằng nếu bắt tất cả các cụ cùng yêu một loại xe thì cũng như bắt tất cả các zai cùng yêu và cưới chung một cô gái vậy. Impossible đúng không?

Nói về xe cộ thì nhà em chắc là tốc độ thay xe và mua mới cũng kha khá, Mỹ Nhật Hàn xẻng đủ hết. Bắt đầu từ năm 2004 là Matiz -> Ford Laser -> Mitsu Grandis -> Isuzu V-spec Hilander -> Ford Everest -> Ford Focus 2009, Santa Fe slx 2010. Hiện giờ còn giữ 4 con chạy song song là Isuzu V-spec, Everest, Focus và Fe. Em mới thấy lý do chính để quyết định mua hay bán con xe nào đôi khi không phải sở thích, mà là TÍNH HỢP LÝ của chiếc xe so với nhu cầu tại thời điểm mua/bán. Tại sao em lại nói như thế, vì xét từ thực tế mua bán xe nhà em đây:

Em Grandis thì chạy cực sướng, đầm, chắc chắn, speedy, góc lái có lẽ là tốt nhất trong các xe em từng được chạy, nhưng bị gả đi ở tháng thứ 11. Lý do: tháng thứ 10 em ý xay của em 23tr tiền xăng:(( (năm 2007). Em công nhận cụ nào ở trên nói xe Mitsu chạy hay là rất đúng. Em có mấy ông bạn chạy Mitsu Lancer đều cực kỳ khen. Cụ nào cũng nói Lancer là lựa chọn tốt nhất trong tầm tiền - đi cực lành. Nếu thời điểm đó mà tiền xăng đối với em không phải vấn đề thì em cũng giữ Grandis.

Em Isuzu là em được cưới về khá sớm nhưng bây giờ vẫn được trọng dụng yêu quý mặc dù em ý có lẽ là vô danh tiểu tốt và chả mấy khi được nhắc đến hay khen ngợi trên OF này. Máy em ý bây giờ nổ có lẽ ngang công nông, nhưng bù lại chạy đường trường thời điểm này vẫn chỉ 8L/100km (Diesel) và 5 năm rồi với 20 vạn km, ngoài bảo dưỡng và thay thế phụ tùng định kỳ thì em ấy chưa bao giờ ốm đau hay làm mình làm mẩy gì hết, cứ nổ máy lên là chạy mải miết như ngựa. Yêu không:-*

Hồi cuối năm 2008 dù rất mê mẩn Escape 3.0 nhưng kỷ niệm với em Grandis chưa nguôi nên đành bấm bụng lấy Everest máy dầu TDCi. Nếu xã nhà em một năm không phải đi 4 vạn km thì chắc chắn là Everest không có cơ hội. Đầu năm vừa rồi xã rước thêm một quả Santa Fe slx 2010, options thì thôi rồi. Bản chất ham của lạ nên thấy cũng lăn lóc lắm, luôn mồm khen cái này cái kia hơn hẳn Everest mặc dù cũng là fan của Ford, chắc xót cục tiền bỏ ra:)). Em thì khách quan mà nói ngoài options thì chưa thấy có cái gì Fe hơn được Everest. Fe ỳ hơn và tay lái nặng, Everest bốc hơn và góc lái tốt hơn. Thế nhưng mà em cứ bỉ thế là cụ cãi ngay là phải đi đường dài mới thấy là Fe hay hơn Everest, đi trong phố như em thì chỉ như thầy bói xem voi. Thế nhưng, cuối các cuộc tranh luận, hắn vẫn phải thừa nhận với em là Everest là lựa chọn tốt nhất trong tầm tiền, và đến giờ phút này sau 2 năm chạy vẫn thấy không chê được điểm gì.

Cậu em em chạy Cam 3.5Q thì ko hiểu sao rất hay lỗi vặt và hỏng vặt, nhất là phần options. Bực mình là toàn những lỗi vặt li ti nhưng mỗi lần vào garrage thì xay những khoản tiền trên trời (em không hiểu các em Cam khác thế nào vì em ít được giao lưu với các cụ đi Cam - hay là con của nó bị lỗi sản xuất???). Trước Tết xe nó còn chết máy giữa đường phải gọi xe cứu hộ, thật là đẹp mặt[-X. Sau vụ này nhà em quyết tâm cạch Toy. Đang kết con Taurus 2010 nhưng gọi cho Ford Thăng Long hỏi xem có nhập được không thì thấy bên đấy trả lời là chưa có kế hoạch.

Quanh đi quẩn lại thấy đội nhà em cứ thích giao du với 4`, ngại thật các cụ nhỉ=))
Kết mợ roài.... phụ nữ mà am hiểu xe quá. Em cũng chạy một đống xe như nhà mợ, nào Rạn ***, ếch, rav4, venza (chajy trung bình hơn nửa năm cho mỗi con)... everest chạy 1 năm. Không bàn gì về toi tiếc, nhưng riêng cái Santafe em chạy được tuần (slx 2010 đi hơn 2 vạn thôi nhé) phải giả vội ông bạn (cho đổi xe đi thử thích mới lấy): ồn, gầm lục cà lục cục dù xe đi rất ít)... quả quá thất vọng với mức tiền ấy. Không chê xe Hàn, nhưng em thề không bao giờ để nó trong tâm trí nữa. Còn everest? Đúng là chiếc xe xứng đáng nhất trong phân khúc và tầm tiền hiện nay.

Chỉnh sửa cuối:

mecvietnam6789

Xe đạp
thì xe anh em mình hết khấu hao rồi mua rẻ thế làm sao mà lỗ dc nưa chỉ có hòa phát thôi hihi

Duy Minh

Xe máy
chuyện này chắc ko xảy ra đâu ạ :))

C180K

Xe buýt
Ngại đọc vì dài quá, ở VN loại nào em cũng đc đi rồi, em thấy ngon hết. Xe mới, lốp mới chạy sướng lắm.

Longnguyen

Xe tải
"Hồ tinh" thì phải nói đến Toy mới đúng chứ. Chỉ cần 1 nhãn hiệu Toyota mà doanh số bán đứng đầu TG, chưa cần đến Lexus và Scion. Còn Ford với GM đều có cả 1 đống nhãn hiệu. Ford thì ngoài tên chính ra còn Lincolt, Mercury, Volvo v.v, GM còn kinh hơn, Buick, Pontiac, Hummer, Chevy... phần lớn làm ăn bết bát, giờ phải bán gần hết mà doanh số cứ thế đuổi theo Toy. Thế mới gọi là "hồ đa".

Sản phẩm của Ford như thế nào ai chả biết, thị trường có phải là ngọng đâu! Nói thật chất thì cũng được, nhưng so với Toy, 1 oánh 1 thì chả sản phẩm nào hơn được Toy. Tóm lại Ford chắc cũng tốn khối tiền lobby vụ nhà chức trách Mỹ oánh Toy và giờ đang đắc lợi. Hài cái là đến giờ CP Mỹ mời cả NASA vào tìm lỗi Toy, chắc sắp tới CIA cũng phải bỏ Iraq và Afganistan về tập trung oánh Toy mấy. Tuy nhiên dù vậy thì Ford đuổi kịp được Toy trong thời gian ngắn cũng hơi khó.
Chuyên viên xúc xiểng cao cấp của toy đây.Em đi thớt nào cũng gặp ông này,chắc phải được toy trả lương cao.Họ hàng ông này mà yêu hãng xe khác thì ông phải chém cho tơi bời.