[Funland] Tủ lạnh Inverter có thực sự tiết kiệm điện?

quanduc

Xe buýt
Về lý thuyết inverter sẽ tiết kiệm hơn tủ lạnh thường nhưng cũng chỉ TK được 15-35% (tùy đk sử dụng) chi phí điện cho tủ lạnh là cùng thôi.
Công suất tủ lạnh 500-600 lít thường khoảng 150wh, thời gian máy nén chạy tối đa 10h/ngày (gia đình thì đóng mở ít) ===> tối đa 1 tháng khoảng 45kw
===> chi phí tủ lạnh inverter tiết kiệm tối đa 45*0.35*3200 = 50.400đ/tháng

kienvinh

Xe lăn
Sắm một cái thiết bị kiểu như “kill a watt” mà đo lường. Chứ topic đao to búa lớn thế này phương pháp đo là dựa vào hóa đơn EVN thì bờm quá.

Cũng nhờ thiết bị này tôi phát hiện ra vài điều hay hay. Ví dụ bếp từ thương hiệu cỏ cỏ như Kangaroo, Goldsun, Sunhouse (xin không nêu cụ thể) khai công suất 2000W hóa ra được có 1700W. Các bước công suất khai là 500W, 800W, 1000W… hóa ra chỉ có mức 1000W cứ chạy vài giây lại ngắt vài giây…

nguyentoan.uct

Xe điện
Đọc dữ liệu từ đồng hồ điện tử thế nào được cụ. Em vẫn thấy nhà đèn đi ghi số bằng cơm hàng tháng. Em nghĩ muốn đọc được phải có cáp tín hiệu nối từ công tơ điện tử đến trạm thu, đây đồng hồ điện tử chỗ em chỉ có nguồn vào và ra. Hay là phần mềm đọc được dữ liệu qua cáp điện :D
Em không phải chuyên môn, nhưng cụ có thể đọc để cập nhật, chứ giờ nhiều cái tiến bộ hơn mình nghĩ lắm rồi cụ ah

Lãng khách 179

Xe buýt
Có giảm nhiều bác ạ. Nhà em sài cả bếp từ inventer, tủ lạnh inventer... mà tiền điện bằng cách đây 3 năm trước (bếp ga, tủ lạnh thường, giá tiền điện khi đó rẻ hơn).

Xe bọ xít

Xe container
Chả là sắp đến giờ Trái Đất năm 2023 nên cháu có bài chia sẻ thế này:
Trước đây em từng băn khoăn về việc tủ lạnh Inverter có thực sự tiết kiệm điện so với tủ lạnh thông thường, nhưng chiều ý vợ thì tháng 3-2022 em vẫn quyết định mua cái tủ lạnh inverter mới thay cho tủ lạnh thông thường cũ chạy cũng đã lâu.
Và kết quả em theo dõi tiền điện nhà mình sau 1 năm sử dụng tủ lạnh mới (theo dõi qua web của EVNHANOI)
(Lưu ý: trong 1 năm đó đồ điện sử dụng nhà em chỉ có tăng lên chứ chưa giảm được thiết bị nào)
Em chia sẻ để các cụ tham khảo

View attachment 7718772
View attachment 7719107
21 toàn bộ XH ở nhà vì covid, nhất là trẻ con thì gần như 100% ở nhà, nên nhà nào cũng tăng sử dụng điện. Chứ nhìn thế kia thì ko phải vì cái tủ lạnh đâu

trancongdung

Xe điện
Tủ lạnh nên dùng inverter và đặc biệt các cụ nên để thông thoáng phía sau cho nó, để nó tản nhiệt tốt nhá. Đừng chôn nó vào hốc. Nếu bắt buộc cho vào hốc thì làm nan thoáng phía trên cho đối lưu không khí.

Chickpeanut

Xe máy
Công nghệ mới mà đương nhiên tiết kiêm hơn đồ cổ

Đinh đang

Xe hơi
Website
esjc.net
Chả là sắp đến giờ Trái Đất năm 2023 nên cháu có bài chia sẻ thế này:
Trước đây em từng băn khoăn về việc tủ lạnh Inverter có thực sự tiết kiệm điện so với tủ lạnh thông thường, nhưng chiều ý vợ thì tháng 3-2022 em vẫn quyết định mua cái tủ lạnh inverter mới thay cho tủ lạnh thông thường cũ chạy cũng đã lâu.
Và kết quả em theo dõi tiền điện nhà mình sau 1 năm sử dụng tủ lạnh mới (theo dõi qua web của EVNHANOI)
(Lưu ý: trong 1 năm đó đồ điện sử dụng nhà em chỉ có tăng lên chứ chưa giảm được thiết bị nào)
Em chia sẻ để các cụ tham khảo

View attachment 7718772
View attachment 7719107
Xem bảng và theo như cụ nói, chỉ thay mỗi cái tủ lạnh inverter mà tiết kiệm như thế này chắc tủ lạnh phải to lắm bởi thông thường phụ tải điện của tủ lạnh rất nhỏ so với các thiết bị khác 🤪

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe lăn
Ý cụ là lò vi sóng thời gian sử dụng ngắn, tầm vài phút nên ko cần inverter hử?
Không phải là ngắn hay dài. Mà là không có Inverter thì lò vi sóng không thể hoạt động. Nguyên lý của nó là dựa trên sự biến tần.

maximax903

Xe điện
Không phải là ngắn hay dài. Mà là không có Inverter thì lò vi sóng không thể hoạt động. Nguyên lý của nó là dựa trên sự biến tần.
Em ko rõ lắm về nguyên lý hoạt động của nó. Em tưởng nó phải ghi bên ngoài chữ ấy nó mới là inverter chứ :D

LinhNguyễn

Xe tăng
Inveter thì chắc chắn là ăn ít điện hơn rồi, có điều giảm như nhà cụ chủ thớt thì là do 2022 sử dụng ít hơn thôi chứ có cái tủ lạnh thì sao mà giảm tưng đấy điện được ( mà nhà cụ chủ thớt dùng điện hay nhỉ, mùa đông tốn điện hơn mùa hè, nhà em tháng 7 là cứ phải full công suất điều hòa) :D

Gionam72

Xe lăn
Thấy nhiều cụ chưa hiểu về công nghệ inverter.
Inverter có nghĩa là biến tần.
Với những tủ lạnh không có inverter thì lốc lạnh hoạt động với max công suất để hạ nhiệt độ đến 1 mức định sẵn. Sau đó nó tắt. Khi nhiệt độ tăng lên đến mức đặt sẵn lốc bắt đầu khởi động và chạy max công suất. Khi nào nhiệt độ hạ xuống mức đặt sẵn nó lại tắt. Quá trịnh bật tắt này hoạt động lặp lại liên tục trong ngày.
Quá trình khởi động của lốc gọi là quá độ đây là quá trình rất tốn điện.
Đối với tủ lạnh có inverter. Thì mới đầu lốc cũng chạy max công suất để giảm nhiệt độ. Nhưng khi càng gần đến nhiệt độ định sẵn thì lốc lạnh giảm công suất xuống. Giảm bằng cách giảm vòng quay của động cơ. Muốn giảm vòng quay thì cần giảm tần số của dòng điện. Muốn giảm tần số dòng điện thì cần bộ inverter. ( biến tần)
Động cơ của lốc lạnh sẽ không tắt mà hoạt động liên tục nhưng thường hoạt động với công suất rất nhỏ ( nếu ít mở tủ ).
Nếu mở cửa tủ nhiều nhiệt độ trong tủ sẽ tăng lên. Thông qua cảm biến nhiệt độ inverter sẽ tăng tần số dòng điện. Qua đó tăng tốc động cơ làm tăng công suất làm lạnh.
Vì động cơ hoạt động liên tục nên không có quá trình quá độ. Nên tiết kiệm điện.
Inverter áp dụng cho rất nhiều các thiết bị điện dân dụng. Nhất là điện lạnh, quạt, máy bơm nước, lò vi sóng, bếp từ, ô tô điện vv...( xe máy điện thì chưa thấy có).

Gionam72

Xe lăn
Em ko rõ lắm về nguyên lý hoạt động của nó. Em tưởng nó phải ghi bên ngoài chữ ấy nó mới là inverter chứ :D
Nguyên lý hoạt động của lò vi sóng.
Lò phát ra 1 sóng vô tuyến ( sóng radio) có tần số rất cao . Hàng triệu Hz. Sóng này tác dụng lên các phân tử nước có trong thức ăn. Làm cho các phân tử nước dao động. Chúng dao động rất mạnh và ma sát với nhau. Quá trình ma sát này sinh ra nhiệt làm nóng thức ăn.
Vì sóng vô tuyến này tác động lên mọi điểm của khối thức ăn. Nên nhiệt sinh ra từ trong và từ mọi điểm trong khối thức ăn. Làm thức ăn nóng đều và rất nhanh.
Tần số dòng điện sinh hoạt của chúng ta là 50hz. ( các nước như Mỹ, Nhật là 60hz). Muốn tạo ra sóng dao động hàng triệu Hz. Thì phải có nguồn điện dao động hàng triệu Hz. Và đây là nhiệm vụ của bộ phận inverter ( biến tần)
Nên nếu không có Inverter thì không có lò vi sóng.

maximax903

Xe điện
Lò phát ra 1 sóng vô tuyến ( sóng radio) có tần số rất cao . Hàng triệu Hz. Sóng này tác dụng lên các phân tử nước có trong thức ăn. Làm cho các phân tử nước dao động. Chúng dao động rất mạnh và ma sát với nhau. Quá trình ma sát này sinh ra nhiệt làm nóng thức ăn.
Vì sóng vô tuyến này tác động lên mọi điểm của khối thức ăn. Nên nhiệt sinh ra từ trong và từ mọi điểm trong khối thức ăn. Làm thức ăn nóng đều và rất nhanh.
Tần số dòng điện sinh hoạt của chúng ta là 50hz. ( các nước như Mỹ, Nhật là 60hz). Muốn tạo ra sóng dao động hàng triệu Hz. Thì phải có nguồn điện dao động hàng triệu Hz. Và đây là nhiệm vụ của bộ phận inverter ( biến tần)
Em cảm ơn cụ đã giải thích rất cặn kẽ 🥃

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Thế để em đổi nốt ĐH, MG, MRB và TV sang Inverter ,,,tủ nhà em cũng đã inverter rồi và thấy tiền điện có giảm #:-s
Chỉ là thủ thuật của đội marketing bán hàng thôi cụ ơi. Giảm không nhiều đâu ạ, tùy dung tích tủ lạnh, thường tủ tầm 450l thì tiết kiệm được tầm 50k tiền điện thôi. Mà inverter nếu hỏng khó sửa, và chi phí sửa đắt hơn máy cơ nhiều. Tủ lạnh mà muốn bền và tiết kiệm điện thì cứ mua 2 cái dung tích nhỏ, không inverter là ngon nhất. Mỗi tủ để những loại đồ khác nhau, chỉnh nhiệt độ khác nhau, hạn chế mở cửa tủ nhiều thì sẽ tiết kiệm điện.

thuhabeo

Xe tải
Cách cụ hiểu về biến tần không đúng đâu ạ.

LongLH

Xe điện
Cụ ơi nhà cụ có dùng điều hòa thường xuyên không, hay cụ dùng cả năm nhỉ. Vì em thấy bình thường mấy tháng hè cao điểm tiền điện phải gấp rưỡi, gấp đôi các tháng khác chứ đâu có đều đều như này, thậm chí tháng 7 nhà cụ còn thấp $ nhất. Có kinh nghiệm nào chia sẻ với em với cụ ơi :-??
Hay nhà cụ ở chỗ nào, cụ có ở trên núi cao/ miền nam? Hoặc là mấy tháng hè nhà cụ đi du lịch tránh nóng đều như vắt chanh nhỉ :-/
Mỗi nhà mỗi khác cụ ơi! Quan trọng là thói quen xử dụng và có nhiều thiết bị hay không. Như nhà em thì mùa hè chỉ nhỉnh hơn mua đông tí vì: nhà em 100% sấy quần áo, 100% rửa bát bằng máy, nhà vs bệ bệt sưởi điện. Nước chỗ chậu rửa ở bếp mùa đông dùng nước ấm rửa rau, thịt cá. Nên nó bù trừ nhau thành ra gần bằng nhau. Tháng hè nào mà cao vọt lên là chắc chắn trong tháng có tuần bọn trẻ mấy nhà anh em đến nhà em chơi ở lại, những lúc ấy thì cả tuần 3 cái ĐH 9000btu với một cái 24000btu bật 24/24. Nhưng được cái nhà em cửa rất kín nên chưa bao giờ tiền điện quá 2 triệu một tháng.

Sim Mobi

Xe buýt
Các cụ muốn test chuẩn thì làm cái công tơ điện tử trên shopee bán có hơn 100k mà đo, em nghĩ ko chênh nhau nhiều đâu, kể ra tủ lạnh mà họ làm cách nhiệt như cái phích nước thì sẽ tiết kiệm điện lắm!