[Funland] Tủ lạnh Inverter có thực sự tiết kiệm điện?

Trước đây em từng băn khoăn về việc tủ lạnh Inverter có thực sự tiết kiệm điện so với tủ lạnh thông thường, nhưng chiều ý vợ thì tháng 3-2022 em vẫn quyết định mua cái tủ lạnh inverter mới thay cho tủ lạnh thông thường cũ chạy cũng đã lâu.
Và kết quả em theo dõi tiền điện nhà mình sau 1 năm sử dụng tủ lạnh mới (theo dõi qua web của EVNHANOI)
(Lưu ý: trong 1 năm đó đồ điện sử dụng nhà em chỉ có tăng lên chứ chưa giảm được thiết bị nào)
Em chia sẻ để các cụ tham khảo

View attachment 7718772
có phải bảng tính này là từ khi EVN thay đồng hồ điện ko cụ anh.

Cụ ơi nhà cụ có dùng điều hòa thường xuyên không, hay cụ dùng cả năm nhỉ. Vì em thấy bình thường mấy tháng hè cao điểm tiền điện phải gấp rưỡi, gấp đôi các tháng khác chứ đâu có đều đều như này, thậm chí tháng 7 nhà cụ còn thấp $ nhất. Có kinh nghiệm nào chia sẻ với em với cụ ơi :-??
Hay nhà cụ ở chỗ nào, cụ có ở trên núi cao/ miền nam? Hoặc là mấy tháng hè nhà cụ đi du lịch tránh nóng đều như vắt chanh nhỉ :-/
dể hiểu mà, nhà bác thớt mùa khác ( not mùa hè ) vẫn dùng điều hòa nên ko có khác biệt giữa các mùa. quá đơn giản.

phuongmit

Xe cút kít
Đọc dữ liệu từ đồng hồ điện tử thế nào được cụ. Em vẫn thấy nhà đèn đi ghi số bằng cơm hàng tháng. Em nghĩ muốn đọc được phải có cáp tín hiệu nối từ công tơ điện tử đến trạm thu, đây đồng hồ điện tử chỗ em chỉ có nguồn vào và ra. Hay là phần mềm đọc được dữ liệu qua cáp điện :D
Công tơ điện đo xa cc bọn em dùng 10 năm nay rồi :))

Nhà cụ chủ dùng điện ảo phết.
Tháng mùa hè tốn ít hơn những tháng mùa đông.
Dạ mấy tháng đấy bọn trẻ về quê
Công nhận. Tháng 6-7-8-9 thì tiền điện phải nhiều hơn >1.5 lần
Cụ ơi nhà cụ có dùng điều hòa thường xuyên không, hay cụ dùng cả năm nhỉ. Vì em thấy bình thường mấy tháng hè cao điểm tiền điện phải gấp rưỡi, gấp đôi các tháng khác chứ đâu có đều đều như này, thậm chí tháng 7 nhà cụ còn thấp $ nhất. Có kinh nghiệm nào chia sẻ với em với cụ ơi :-??
Hay nhà cụ ở chỗ nào, cụ có ở trên núi cao/ miền nam? Hoặc là mấy tháng hè nhà cụ đi du lịch tránh nóng đều như vắt chanh nhỉ :-/
Dạ mấy tháng nghỉ hè em cho bọn trẻ con về quê với ông bà vì ở đây ko có ai trông, để cả ngày ở nhà nguy hiểm mà xem tivi cả ngày cũng ko tốt. có 2vc dùng cũng ít ạ
em trích trên bài là EVNHANOI mà cụ (em ở Hà Nội)
Điều hòa em dùng những tháng nóng thôi ạ, chứ mùa đông e ko bật. Tuân thủ nguyên tắc để 26 độ thôi, hẹn giờ đến 4-5h là tắt (nhà em dậy 5h30)

Cụ chủ cẩn thận nhỉ. Chiều vợ cái inverter gì đấy thì được điểm rồi mà
À vì em thấy đọc nhiều quảng cáo inverter tiết kiệm nọ kia, còn phỏng vấn cả ông kỹ sư với giảng viên trường BK mà cũng ko có số liệu cụ thể nên em thử xem thôi.

Tv1912

Xe buýt
Cụ chủ thử kiểm tra xem có viên đá vô cực nào dính vào tủ không?! Tủ lạnh dân dụng bình thường cả năm cũng chả hết 3tr tiền điện, của cụ chủ tiết kiệm được gần 3,5tr hẳn là nó nạp ngược vào lưới điện nhà cụ 500k rồi! Ảo quá thể! :D

Thực sự em cũng không để ý tiền điện này lắm. Nó phục vụ sinh hoạt mà. Vợ có chỗ để đồ cho tươi nó nấu ngon cho mình xơi. Con dùng điều hòa mát mẻ, không ốm thì khỏe người, đỡ mất tiền thuốc.
Có tiết kiệm thì cũng chỉ tăng giảm vài trăm ngàn/tháng là cùng.
Tiết kiệm là quốc sách mà mợ, ko lẽ họ tự dưng nghĩ ra giờ trái đất.
Đây là em so sánh về việc tiết kiệm điện của tủ inverter thôi chứ ko phải chuyện so đo gì vài trăm tiền điện.

Gionam72

Xe lăn
Inverter không có quá độ nên tiết kiệm được điện.

Năm 2021 dịch ở nhà cả ngay sẽ tốn hơn 2022 đi làm nhiều chứ cụ nhỉ? E nghĩ có tiết kiệm chứ k dc nhiều thế
Năm 2021 ở nhà thì cũng chỉ chạy 2-3 cái laptop cho bọn trẻ học bài thôi, em so sánh chạy mỗi ngày cũng chỉ mất 2-3 số điện là căng. nhưng năm 2022 học online ít mà em mua thêm vài thiết bị khác nữa chạy mỗi ngày 2-3 số điện nên em nghĩ nó cũng tương đương nhau.
Em cũng nghĩ nó tiết kiệm cũng chỉ tầm 2/3 số tiền ở trên thôi.

Tủ lạnh inverter tiết kiệm điện rất đáng kể đó ạ. Trước tôi dùng cái Toshiba 560L Non-inverter, bình quân mỗi ngày nó ngốn tròn 4kWh. Giờ đổi sang dùng con LG SBS 635L thì ngày nhiều hết 1.3kWh, ngày ít mở ra mở vào khoảng 1kWh, như vậy tủ Inverter tiết kiệm được tới gấp 3 đó ạ. Tính ra mỗi năm cũng tiết kiệm được ngót 1000kWh.
Em cũng nghĩ thế.
Vì trước em dùng cái tủ thường có 160L mà ngày nó hết 3 số (có lần em về quê để ý công tơ đồng hồ)
Tủ mới inverter này dung tích gấp rưỡi mà đợt vừa rồi về quê 1 tuần chỉ hết có 4 số.

alongcamepolly

Xe lăn
Cháu thì ko thống kê được nhưng mỗi khi chạy cái điều hoà cũ non inverter 9k thấy kim A lioa nó nhảy vút lên, còn chạy con 18k inverter thấy kim nó nằm tịt ở gần Mo; chắc có tiết kiệm hơn

cuchuoi96

Xe tăng
Vậy thì em mới thấy lạ. tháng mùa hè nhà em thì tốn. Có một con máy chạy full 24 tiếng vì em đếch chịu được nóng, riêng con này nó xơi của em hết 800k/tháng.
Lão anh gầy dơ xương mà cũng ko chịu được nóng nhỉ, em thì chỉ hôm nào nóng lắm mới có nhu cầu dùng điều hoà, còn lại toàn chiều theo ý của gấu với bọn trẻ thôi.

Trục

Xe ba gác
Lão anh gầy dơ xương mà cũng ko chịu được nóng nhỉ, em thì chỉ hôm nào nóng lắm mới có nhu cầu dùng điều hoà, còn lại toàn chiều theo ý của gấu với bọn trẻ thôi.
Rét anh chịu được, cả mùa vừa rồi chỉ có 1 áo trong và 1 áo khoác.
Nóng thì thua.
Thời tiết mà lên tầm vài độ nữa so với hôm nay là anh bật điều hòa rồi.

thangmin

Xe tăng
Thảo nào giờ họ in chữ inverter lên cả BẾP TỪ :))

maximax903

Xe điện
Thảo nào giờ họ in chữ inverter lên cả BẾP TỪ :))
Có cả bếp từ inverter rồi hả cụ? Nếu vậy thì thêm bình nóng lạnh, bình đun nước, lò vi sóng/lò nướng, bàn là tiến tới các thiết bị điện khác “tơ hơ” hết cho tiết kiệm :D

Gionam72

Xe lăn
Dùng
Có cả bếp từ inverter rồi hả cụ? Nếu vậy thì thêm bình nóng lạnh, bình đun nước, lò vi sóng/lò nướng, bàn là tiến tới các thiết bị điện khác “tơ hơ” hết cho tiết kiệm :D
Lò vi sóng mà không có Inverter thì nó trở thành hộp sắt đựng thức ăn.