[CCCĐ] Tự lái khám phá Quảng Trị - Hội An - Đà Nẵng - Đồng Hới trong 6N5D

Dazhur

Xe tải
Đêm qua em chạy từ Cửa Lò về nhà. Hơn 21h bắt đầu khởi hành mà 2h mới về đến nhà, tính ra gần 5 tiếng. Đấy là chạy đêm đường vắng xe. Phải công nhận có tuyến cao tốc Cao Bồ - Mai Sơn và Diễn Châu - Bãi Vọt nên đi đỡ khổ thêm bao nhiêu. Hy vọng sau 5 năm nữa hệ thống cao tốc trên toàn quốc hoàn thiện kết nối được với nhau thì đi lại sẽ thuận tiện hơn
Em hôm qua chạy về qua đó lúc tầm 8h tối và bị tắc khoảng gần 1h liên quan tới chỗ làm đường.

Dazhur

Xe tải
Hôm em đặt Agoda là 1.5tr. Chắc cũng sát ngày và đông khách nên giá cao; Kiểm tra xa xa thấy có lúc giá còn 800K.

Chạy 21km có thể không quá nắng nóng nhưng sẽ mất nước và điện giải. Bác được nghỉ ít lại phải chạy ra ngay nên mệt là đúng rồi.
Họ có các phòng khác nhau. Phòng em đặt là phòng gồm 1 phòng khách vs 1 phòng ngủ nên giá 1.3 triệu. Có loại phòng rẻ hơn thì chỉ có 1 triệu thôi (nhưng hết phòng). Có phòng VIP đắt hơn nữa thì giá 2.6 triệu cụ ạ

Em thấy nhà của họ, nếu loại 1 tầng 2 phòng thì giá khác, 1 tầng 4 phòng giá khác vs 1 tầng 6 phòng giá sẽ khác.

Còn hôm qua em chạy thì điện giải của họ lại là kiểu nước chanh muối uống lợ quá. Em bình thường chỉ uống Revive hoặc Pogari sweet thôi. (Giải đầu tiên em chạy mà cho uống nước chanh muối đấy)

Nói chung cung đường quảng trị đẹp, ban tổ chức rất tốt, cổ động viên thì xinh vs cổ động nhiệt tình.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Họ có các phòng khác nhau. Phòng em đặt là phòng gồm 1 phòng khách vs 1 phòng ngủ nên giá 1.3 triệu. Có loại phòng rẻ hơn thì chỉ có 1 triệu thôi (nhưng hết phòng). Có phòng VIP đắt hơn nữa thì giá 2.6 triệu cụ ạ

Em thấy nhà của họ, nếu loại 1 tầng 2 phòng thì giá khác, 1 tầng 4 phòng giá khác vs 1 tầng 6 phòng giá sẽ khác.

Còn hôm qua em chạy thì điện giải của họ lại là kiểu nước chanh muối uống lợ quá. Em bình thường chỉ uống Revive hoặc Pogari sweet thôi. (Giải đầu tiên em chạy mà cho uống nước chanh muối đấy)

Nói chung cung đường quảng trị đẹp, ban tổ chức rất tốt, cổ động viên thì xinh vs cổ động nhiệt tình.
Em đặt cũng là 1 phòng khách và 1 phòng ngủ. Ở tầng 1 ngay đầu cái bể bơi chỗ mọi người hay ngồi ghế.

Bên ngoài KS thì được, có khuôn viên, nhưng bên trong phòng thì vẫn theo kiểu cũ cũ ngày xưa thậm chí bố trí phòng VS còn không ổn lắm với bệt trong phòng kính tắm.

KS bên cạnh to và có vẻ mới hơn nhưng thấy giá cao gấp 4 lần là không ưa rồi.

Cửa Việt còn nhiều tiềm năng nhưng phải đợi thêm các tay to xây thêm vài KS nữa.

Thầy đi đã thông đường Diễn Châu - Bãi Vọt chưa? Hôm cuối tháng 5 thì nó chưa thông nên chạy ra Cửa Lò đi đường bờ biển nhanh hơn đường 1.

Có cao tốc nên chạy Thanh Hóa chỉ còn 2 tiếng, vào đến Vinh cũng nhanh. Có điều google maps chưa cập nhật chuẩn nên tính thời gian vẫn lòng vòng, chưa đúng thực tế.
Đêm qua em đi đấy. Từ Cửa Lò ra quốc lộ 1 ngược về Vinh khoảng 7km thì vào đường dẫn lên cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt. Hôm qua đi dò đường thôi chứ theo em cứ xuôi về Hoàng Mai rồi nhập vào cao tốc Cao Bồ - Mai Sơn đỡ phải mua đường.

Em hôm qua chạy về qua đó lúc tầm 8h tối và bị tắc khoảng gần 1h liên quan tới chỗ làm đường.
Em sau cụ mấy tiếng. Đến Ninh Bình thì có tai nạn trên cao tốc Diễn Châu nên csgt phân luồng đi xuống đường gom hết. Thế mới đen. Đoạn nâng cấp chỗ Pháp vân cầu gie e về thì đêm rồi nên ko có xe. Hôm đi thì tắc lòi đoạn này. Nay đọc thớt của lão Thông mới biết chủ trạm dừng nghỉ Tây ninh bình cũng là ọp phơ. Trạm này đang thắng lớn vì hầu như xe nào cũng dừng nghỉ ở đây

hieudie

Xe hơi
30-4 rồi em chạy Vĩnh Linh rồi qua Cửa Tùng Cửa Việt rồi ven biển chạy đến Huế đường đẹp vắng chạy mát chân luôn.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Lâu lắm em không lái cung đường xuyên 1/2 Việt theo trục QL1A từ Hà Nội và Đà Nẵng, Hội An.

Thấy anh em kể nào là cao tốc Nghi Sơn - Diễn Châu đẹp lắm, rồi là cao tốc La Sơn Túy Loan các kiểu. Đặc biệt đường ven biển từ Cửa Lò chạy tới tận Vũng Áng tuyệt đẹp.

30/05 là trẻ con được nghỉ hè thì em cũng xách xe chạy Hà Nội - Hội An luôn. Đi sớm cho đỡ bị đông.

Mục tiêu là đi đường bộ cho thằng cu con nó được ngắm cảnh và thăm thú một số địa điểm phục vụ cho môn Sử - Địa. Bọn lớn nó ngại chạy vào nên bay thẳng HN - ĐN sau đó cả nhà túc tắc chạy ra. úc đi sẽ chạy theo cao tốc. Lúc về sẽ chạy đường ven biển.

Dự định đi 6 ngày, 5 đêm. Nếu chạy một mạch HN - Đà Nẵng cũng được nhưng muốn trên đường thăm thú vài nơi nên lên lộ trình qua Quảng Trị, Hội An, Đà Nẵng, Đồng Hới như sau:

Ngày 1: Hà Nội - Vũng Áng (ăn trưa) - Hiền Lương - Địa đạo Vịnh Mốc - Cửa Việt (Quảng Trị)

• Cung đường: Hà Nội - Cao tốc Pháp Vân - Ninh Bình - Diễn Châu - Cầu Bến Thủy 2 - Đường ven biển - Biển Thiên Cầm - Cầu Hiền Lương - Biển Cửa Việt (Quảng Trị)
  • 636 km - 10 giờ 10 phút
  • Biển Thiên Cầm
  • Ăn trưa tại mực nhảy Vũng Áng, tối ăn ở biển Cửa Việt
  • Điện gió Quảng Bình
  • Cầu Hiền Lương, Vỹ Tuyến 17
  • Biển Cửa Việt
  • Tối nghỉ tại KS sát biển Cửa Việt
Screenshot 2024-06-05 at 15.23.02.png

Ngày 2: Cửa Việt - Thành cổ Quảng Trị - Hội An
  • Thành cổ Quảng Trị
  • Ăn trưa TP Huế
  • Tối nghỉ KS tại Cửa Đại (Hội An)
  • Tối ăn KS Hội An
    Screenshot 2024-06-05 at 15.25.44.png

Ngày 3: Hội An - Bán đảo Sơn Trà (Đà Nẵng)
  • Bán đảo Sơn Trà (đi tham quan vòng quanh bán đảo)
  • Tượng Phật bà chùa Linh Ứng
  • Ăn trưa bánh tráng Đà Nẵng ở Mỳ Quảng Quê xưa (165 Núi Thành)
  • Ăn tối Hội An
Screenshot 2024-06-05 at 15.26.51.png

Ngày 4: Hội An - Mỹ Sơn - Đà Nẵng
  • Thánh địa Mỹ Sơn
  • Trưa ăn KS
  • Tối ăn Bê thui Mười Cầu Mống
  • Xem rồng phun lửa và phun nước ở Cầu Rồng Đà Nẵng (21h00 - 21h10)
    Screenshot 2024-06-05 at 15.31.41.png
Ngày 5: Đà Nẵng - Huế - Đồng Hới (Quảng Bình)
  • Cung đường: Hội An - Đèo Hải Vân - Lộc Sơn - Cao tốc Cam Lộ La Sơn - Cửa Việt - Cửa Tùng - Vịnh Mốc - Bang (Quảng Bình)
  • Đỉnh đèo Hải Vân
  • Ăn trưa Biển Cửa Việt
  • Địa đạo Vịnh Mốc
  • Tắm khoáng nóng Bang
  • Ăn tối KS
Ngày 6: Đồng Hới - Cửa Lò - Hà Nội
  • Bang Onsen - Đồng Hới - Kỳ Anh - Cửa Lò (Nghệ An) - Hà Nội
  • Đường về chạy ven biển từ Hà Tĩnh tới Cửa Lò sau đó theo cao tốc về Hà Nội
  • Ăn trưa ở Bình Minh với món cua bí đao nổi tiếng của Quảng Bình
    Screenshot 2024-06-05 at 15.50.32.png

Chương trình đã cập nhật sau khi kết thúc chuyến đi.

Em sẽ update vào file DOC trong drive (post dưới) để bác nào muốn tham khảo cho chuyến đi của mình thì có thể sử dụng.
Cụ ơi, đi tham quan bán đảo Sơn Trà cụ cho em xin thông tin chi tiết đi thăm những đâu ạ hay lái xe đi vòng vòng ? Cảm ơn cụ .

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đêm qua em đi đấy. Từ Cửa Lò ra quốc lộ 1 ngược về Vinh khoảng 7km thì vào đường dẫn lên cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt. Hôm qua đi dò đường thôi chứ theo em cứ xuôi về Hoàng Mai rồi nhập vào cao tốc Cao Bồ - Mai Sơn đỡ phải mua đường.
Chỗ đấy thì chưa phải Diễn Châu - Bãi Vọt. Ở cái đoạn gần cầu Bến Thủy 2 mới là đầu vào Diễn Châu Bãi Vọt nhưng nó chưa thông đường. Nghe nói tháng 9 thì phải. Kết thúc cái cao tốc Nghi Sơn - Diễn Châu là phải xuống đường tránh Vinh đi 1 đoạn rồi vòng sang Cửa Lò.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ ơi, đi tham quan bán đảo Sơn Trà cụ cho em xin thông tin chi tiết đi thăm những đâu ạ hay lái xe đi vòng vòng ? Cảm ơn cụ .
Bán đảo Sơn Trà thì em định đi vào qua khu InterContinental để xem cây đa ngàn năm. Tuy nhiên vào đến chô Intercon thì họ chặn đường tất cả các loại phương tiện vì phía trong sạt lở, nên chỉ đi được bên phía tay phải một đoạn đó.

Bên ngoài thì có chùa Linh Ứng có tượng Phật bà Quan âm thì mọi người đi nhiều rồi. Em cho thằng cu con lên trên đó 1 chút rồi xuống đi ăn.

Phía bên mạn trái bán đảo Sơn Trà cũng có đường đi, định cho trẻ con đi mà trời nắng chúng nó muốn đi ăn rồi về KS nghỉ nên không đi thêm.

Đi kiểu này để khám phá xem có phong cảnh đẹp không thôi chứ cũng không có một đích đến cụ thể.

Hanoi12345678

Xe hơi
nhà em từ hn đi đà nẵng,hội an,em ở quảng bình nhiều rồi,định ngày đầu tiên ngủ ở cửa tùng hoặc cửa việt,các cụ có địa chỉ khách sạn và nhà hàng hải sản ở đây thì tư vấn giúp em.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
nhà em từ hn đi đà nẵng,hội an,em ở quảng bình nhiều rồi,định ngày đầu tiên ngủ ở cửa tùng hoặc cửa việt,các cụ có địa chỉ khách sạn và nhà hàng hải sản ở đây thì tư vấn giúp em.
Nếu cụ định tham quan địa đạo Vịnh Mốc thì ở Cửa Tùng cho gần. Cửa Việt thì đẹp hơn Cửa Tùng.

KS Cửa Việt thì ở trên bọn em có nói rồi. Ăn thì cả dãy quán dọc đường bờ biển nhiều lắm. Cái quán đầu tiên bên tay phải của quảng trường ăn được.

Tốt nhất là hàng tươi sống thì hấp hoặc cách chế biến nào dễ chứ các nhà hàng ở tỉnh họ chế biến không được ngon.

Buổi trưa em chạy về Cửa Việt vào đặt họ hấp cho mớ tôm, mực xong ăn với mỳ tôm thấy rất vào việc.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đây là KS và quán tại Cửa Việt. Các bác vào đọc pass OTOFUN là được phục vụ chu đáo, giá có bị chênh lên không thì em không biết.

deathmetal

Xe tải
Chỗ đấy thì chưa phải Diễn Châu - Bãi Vọt. Ở cái đoạn gần cầu Bến Thủy 2 mới là đầu vào Diễn Châu Bãi Vọt nhưng nó chưa thông đường. Nghe nói tháng 9 thì phải. Kết thúc cái cao tốc Nghi Sơn - Diễn Châu là phải xuống đường tránh Vinh đi 1 đoạn rồi vòng sang Cửa Lò.
Cuối tháng này là hoàn thành rồi cụ, kết nối với Bãi Vọt Hàm Nghi. Nhưng Hàm Nghi chắc phải năm sau

Chạy được rồi anh. Em vào Kim Liên cho trẻ con biết nhà Bác thấy xe vào cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt ầm ầm rồi. Em vào cao tốc biển báo cũng ghi Diễn Châu - Bãi Vọt mà. Có điều biển báo cắm chỗ nhập làn hơi bị khù khoằm

Dazhur

Xe tải
Em là người đi chơi và đã ở cả Cửa Tùng vs Cửa Việt. Em thì khuyên là nên ở Cửa Việt chứ Cửa Tùng chẳng có KS nào trông ra hồn. Chưa kể biển Cửa Việt sạch vs đẹp hơn nhiều so với Cửa Tùng.

ở Quảng Trị em comment là nên ăn ở quán Cơm Niêu Việt Nam ở Lý Thường Kiệt, Đông Hà (lần nào em chạy xe qua em đều ăn ở đây). Em ăn thấy nấu vừa miệng và giá rất ổn.

Ở Cửa Việt thì chỉ có 2 cái resort đối diện nhau là Golden Sea và Sepon. Cái Golden Sea trông có vẻ mới hơn nhiều. Em có ăn tối ở đó thì ăn ở Huynh Đệ quán thấy cơ bản cũng đc, chỉ có điều phục vụ chậm quá mà các món nó lên ko phù hợp (Mang bia ra, uống hết bia rồi thì mới bắt đầu mang lạc ra. Sau đó mang cơm vs canh ra trước rồi mới mang hải sản ra sau. Chờ tới cuối bữa, ăn xong cơm rồi thì các món mặn để ăn cơm vẫn chưa ra nên em bảo hủy luôn).

Dazhur

Xe tải
Chạy được rồi anh. Em vào Kim Liên cho trẻ con biết nhà Bác thấy xe vào cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt ầm ầm rồi. Em vào cao tốc biển báo cũng ghi Diễn Châu - Bãi Vọt mà. Có điều biển báo cắm chỗ nhập làn hơi bị khù khoằm
Chưa thông đường tới Bãi Vọt nhé, mới thông tới Nghệ An thôi.

isak

Xe tăng
Chưa thông đường tới Bãi Vọt nhé, mới thông tới Nghệ An thôi.
Chính thức thì 30/6 thông đến Bãi Vọt, nhà em đi 2/7 hy vọng sẽ thông đường. Em vẫn băn khoăn thời gian thực tế chạy từ Hà Nội đến Cửa Việt. Google Maps đang nói là 9h30', không rõ thực tế 9h chạy được không.

isak

Xe tăng

Em mới đặt bên Golden Sea Resort bên cạnh chỉ 1,1tr 1 phòng/đêm

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chính thức thì 30/6 thông đến Bãi Vọt, nhà em đi 2/7 hy vọng sẽ thông đường. Em vẫn băn khoăn thời gian thực tế chạy từ Hà Nội đến Cửa Việt. Google Maps đang nói là 9h30', không rõ thực tế 9h chạy được không.
Em có nói ở trên rồi đấy. 5h30 từ Hà Nội thì 12h00 đến Vũng Áng ăn trưa. Xong chạy từ Vũng Áng đi tham quan thêm Cầu Hiền Lương rồi vào đến Cửa Việt là 17h00.

Nói chung bác cứ tính trung bình khoảng 60-65km/h cho toàn tuyến đường sau đó tính thêm thời gian nghỉ ăn sáng, ăn trưa là OK. Nếu cần đi gấp thì chỉ nghỉ khoảng 1 tiếng. Còn nếu không gấp thì vừa đi vừa ngắm cảnh, dừng check in các điểm thì chiều là đến Cửa Việt tắm rửa ăn tối.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em mới đặt bên Golden Sea Resort bên cạnh chỉ 1,1tr 1 phòng/đêm
Giá tốt nhỉ, nhưng em chưa xem trong phòng thế nào. Hôm trước trên Agoda báo những 3-4tr.