[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Đường bộ

Xe điện
Cụ nào tìm giúp cháu từ "bo bo" với. Tàu/ xuồng bo bo. Từ này gốc như thế nào? hay cũng là tên thương hiệu như Kohler, Honda?
Cái Bo bo này thì thuộc về tiếng miền Nam, nhà cháu vẫn hay nghe đến (cùng với tắc, ráng, ghe ngo ...) nhưng không rành xuất xứ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhilang

Xe điện

Vulcan V70

Xe trâu
Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Trưa nay mời các cụ món cá xác-đin = сардинка = sardine

Website
www.facebook.com
vần Đ:

độ cận: F: dioptre E: diopter

bổ sung các đơn vị đo déci, déca
Đi ốp là đơn vị đo độ tật khúc xạ của mắt, không chỉ là độ cận. Cận thị và viễn thị đều tính bằng đi ốp. Cận là (-), viễn là (+). Riêng loạn thị ngoài đơn vị đi ốp còn phải ghi thêm cả trục loạn thị tính bằng độ.

Ví dụ:

Cận thị: -2 Đi ốp
Viễn thị: +2 Đi ốp
Loạn thị: 2 đi ốp, 85 độ

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu lại nhờ các cụ chém từ Xích ma - không phải là xích con ma lại mà là Sigma

http://vi.wikipedia.org/wiki/%E1%BB%A8ng_su%E1%BA%A5t_c%E1%BB%A7a_l%E1%BB%B1c
Ứng suất của lực
Ứng suất của lựcđại lượng cho biết mức độ của lực tác dụng trên 1 đơn vị diện tích tiếp xúc.
Kí hiệu
Xích ma:
Biểu thức

trong đó:
N: lực tác dụng(N)
F: diện tích tiếp xúc(m2)
Đơn vị
N/m2 ( Newton trên mét vuông)
Rồi lại Bê ta / Bêta

Káp pa (hình 2 người ngồi quay lưng vào nhau hay in trên áo thanh niên)

https://www.google.com.vn/#q=káp+pa Kết quả. káp-pa. danh từ. chữ thứ mười của chữ cái chữ Hi lạp (k, K) (phiên âm từ tiếng Anh kappa )

Chỉnh sửa cuối:

dgc10b

Xe tăng
Hôm nay đi đường, em đọc cái biển của cửa hàng quần áo họ ghi là bán áo Ji lê, em thì hay gọi là áo Ghi lê.
Không bít cách nói nào là chuẩn hả cụ Xe, từ gốc của nó em cũng ko bít, cụ Xe chỉ giáo cho em với

Đường bộ

Xe điện
Hôm nay đi đường, em đọc cái biển của cửa hàng quần áo họ ghi là bán áo Ji lê, em thì hay gọi là áo Ghi lê.
Không bít cách nói nào là chuẩn hả cụ Xe, từ gốc của nó em cũng ko bít, cụ Xe chỉ giáo cho em với
Cụ chờ cụ Xe thì hơi lâu. Nhà cháu chen ngang vậy.

Nhà cháu gọi (âm nói) là Di lê, viết là Gi lê

Đây ạ:

http://en.wikipedia.org/wiki/Gilet
Gilet

From Wikipedia, the free encyclopedia
Jump to: navigation, search
For the municipality in eastern Spain, see Gilet, Valencia. For the family, see House of Gilet. For the card game, see Gilet (card game).
A gilet (French: gilet) is a sleeveless jacket resembling a waistcoat or blouse.[1] Currently, a gilet is a sleeveless jacket or vest. They may be waist- to knee-length, and are typically straight-sided rather than fitted. However, historically, they were fitted and embroidered.[2] In a further derivation, in 19th-century dressmaking a gilet was a dress bodice shaped like a man's waistcoat.[3]
Today, gilets are often worn as an outer layer, for extra warmth outdoors. In this case they are known as body warmers. Fashion gilets may be made of cloth or fake fur, or knitted. Sports gilets are often windproof and/or made of fleece. High-end hiking jackets often have an integral gilet inside them, that can be zipped on and off. Racing cyclists use thin light gilets with a windproof front and mesh back. Shooting gilets are rugged and made of leather.

Ga Tay

Xe tăng
Cụ ơi,

Từ "Mê" & "Ghi" em chỉ biết nghĩa thuần Việt, còn nghĩa như Cụ nêu em nghĩ là âm nói thôi ạ, nếu viết đầu đủ thì là "Mê ga bai", mà tìm từ khóa như thế này thì không thấy. Khi các Cụ mua máy tính thường hỏi ổ cứng bao nhiêu "Mê" nhưng xem thông số kỹ thuật thì họ ghi là "Mb" :)

:D
Thế thì đúng là nói một đằng viết một nẻo rồi cụ nhể :))

cải bắp thì là từ thuần Việt chứ không phải từ cabbage
Mấy hôm nay em bận quá nên chẳng vào OF được, các Cụ thứ lỗi :??

Em online mobile nên không multi-quote được để chém với các Cụ. Cám ơn Cụ Thích Mùa Đông ủng hộ thớt & Cụ thực sự tạo ấn tượng sóng gió đấy ạ =D> =D> =D>
Riêng có từ "Cải bắp" này thì em chủ quan cho là nhập vào VN cùng với từ "Cải xoong" và "Xúp lơ", quả "Sơ ri", trái "Sa pô chê", trái "Bom" chứ Cụ :-?

4banhxequay

Xe điện
Bẩm các cụ, bây h tiếng anh phổ cập nên con chuột túi bên xứ Úc được viết và đọc theo đúng tiếng Ăng lê là Kangaroo, còn thời trước thì đọc hay viết đều nhất mực là căng-ga-ru đúng không ạ ?

Đường bộ

Xe điện
Bẩm các cụ, bây h tiếng anh phổ cập nên con chuột túi bên xứ Úc được viết và đọc theo đúng tiếng Ăng lê là Kangaroo, còn thời trước thì đọc hay viết đều nhất mực là căng-ga-ru đúng không ạ ?
Vâng đúng ạ. Căng-ga-ru hay căng gu ru cũng nó cả ạ.

Đường bộ

Xe điện
Riêng về quả sơ ri trong miền Nam thì em đoán là mượn từ cerise (F)/cherry (E) nhưng cerise/cherry chỉ loại quả họ mận hạt đơn còn quả sơ ri trong nam là loại có 3 múi, 3 hạt.
Vâng, nhà cháu nghĩ tiếng Bắc gọi quả anh đào / cherry là sê ri hay sơ ri ạ.