[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Cụ tra từ điển Lạc Việt, gõ chữ Men vào phần tiếng Việt trong Từ điển Việt Anh, nhà cháu đảm bảo cụ sẽ thấy:
Còn nếu cụ vào Từ điển Anh Việt và gõ enamel, cụ sẽ thấy:
Hì hì, nhà cháu không chịu trách nhiệm về sự biến dạng từ trong các quote ạ.
Em thì vẫn nghiêng về phía Cụ Bụp - lý do là cả 2 dạng men thì ở VN đều đã có từ đời Tống rồi, cụ thể là men rượu nếp & men sứ Giang Tô :-?
Đây có thể là trường hợp trùng ngẫu nhiên, cũng giống như từ "Cắt ~ Cut" hoặc "Nút ~ Nut" :-B

Cháu thêm từ Ba-lát (Ballad) Ba lát này của cháu là Ba lát (bản) khác với Ba lát (đá) cụ Xe ngựa nhé.
Bộ nhớ của Cụ vẫn còn xịn lắm =D> =D> =D>

Vào chùa cháu chắp tay vái phật và niệm A di đà phật (Amitābha hay Amitāyus)
Gặp người Hồi nào lếu láo cháu lấy Thánh A la (Allah) của họ ra dọa
Ở với người công giáo gặp điều gì bất ngờ cháu làm dấu rồi nhẩm A men lạy chúa tôi
Ở post #2823 em đã giải thích & quote lại 5 ý kiến của các Cụ khác (Giao Thông, Nấm Mỡ, BG25, Hong.viwaco, sthd) về việc không liệt kê tên riêng rồi mà Cụ :)
Từ "A men" đã có lần em giải thích rồi, từ này gốc không phải từ tiếng Anh / Pháp mà từ Ki Tô, viết theo dạng chữ giun dế nên em không đưa vào danh sách :-??

Đường bộ

Xe điện
Em thì vẫn nghiêng về phía Cụ Bụp - lý do là cả 2 dạng men thì ở VN đều đã có từ đời Tống rồi, cụ thể là men rượu nếp & men sứ Giang Tô :-?
Đây có thể là trường hợp trùng ngẫu nhiên, cũng giống như từ "Cắt ~ Cut" hoặc "Nút ~ Nut" :-B
Thế cũng hay cụ ạ. Điều đó giải thích cho thuyết "một nguồn gốc" của ngôn ngữ con người (tất cả các thứ tiếng đều xuất phát từ một nguồn gốc) đấy ạ.

matizvan2009

Xì hơi lốp
[B nói:
matizvan2009[/B] viết

em xin góp cái: tốp, tốp! (xì tốp) = stop= dừng lại.
<
em vẫn liên quan đến chủ đề "dừng lại": cái từ "ách giữa đàng" có liên quan đến từ "ách-là = dừng lại" không nhỉ (em chả biết tiếng Pháp đâu, chỉ nhớ câu thơ của TH ngày xưa: ách là, tên quan ba dừng bước ....)

Đường bộ

Xe điện
em vẫn liên quan đến chủ đề "dừng lại": cái từ "ách giữa đàng" có liên quan đến từ "ách-là = dừng lại" không nhỉ (em chả biết tiếng Pháp đâu, chỉ nhớ câu thơ của TH ngày xưa: ách là, tên quan ba dừng bước ....)
Cái ách trong "ách giữa đàng" hay từ ách để chỉ sự dừng lại đều là từ thuần Việt cụ ạ. Nhà cháu hỏi anh Gúc ra:

http://vi.wiktionary.org/wiki/áchDanh từ

ách

1. Đoạn gỗ cong mắc lên cổ trâu bò để buộc dây kéo xe, cày, bừa. Bắc ách.Quàng ách vào cổ trâu.Tháo ách.
  2. Gông cùm, xiềng xích. Ách áp bức.Ách đô hộ.Phá ách kìm kẹp.
  3. Tai hoạ việc rắc rối phải gánh chịu. Ách giữa đàng quàng vào cổ. (tục ngữ)Ách giặc giã cướp bóc.
  4. () Chức phó quản thuộc bậc hạ sĩ quan thời Pháp thuộc.
Động từ

ách

1. Ngăn, chặn lại, làm cho phải ngừng, dừng lại. Ách xe giữa đường để hỏi giấy tờ.Ách việc sản xuất lại chờ lệnh mới .Chuyến đi du lịch nước ngoài bị ách rồi.
  2. (Bụng) bị đầy ứ gây khó chịu. Ách cả bụng vì ăn quá nhiều.No ách.

Đường bộ

Xe điện
Cụ Xe và các cụ có chấp nhận Ô là là / Ô la la - một từ cảm thán cũng hay được dùng ở ta không ạ, gốc của nó là Oh! là là

Cụ Xe và các cụ có chấp nhận Ô là là / Ô la la - một từ cảm thán cũng hay được dùng ở ta không ạ, gốc của nó là Oh! là là
Ố là là, ô la la :))
Cụ thử suy luận giúp em khi làm ăn buôn bán (một vụ áp phe) thì người ta được tiền hoa hồng gọi là tiền "phế" liệu gốc của "phế" là ở đâu :-?
Nghĩa trong tiếng Việt mình thì "phế" là đồ bỏ đi, phế phẩm, phế liệu, phế nhân, tàn phế, phế chức thoái vị....còn trong trường hợp trên thì "phế" nghĩa của nó khác :-?

Vulcan V70

Xe trâu
Đề cập đến từ "Tao cáp" trong ngành XD, cháu mò mãi thấy từ có nghĩa " Cáp xoắn" là hợp lý. Gốc là " Toron de cable" (F.) " Strand cable" (E.)

Chỉnh sửa cuối:

ZynZyn

Xe lăn
Thớt này chắc ko có điểm dừng\:D/, giờ toàn từ chuyên nghành em hok hiểu gì8-|

Đường bộ

Xe điện
Cụ thử suy luận giúp em khi làm ăn buôn bán (một vụ áp phe) thì người ta được tiền hoa hồng gọi là tiền "phế" liệu gốc của "phế" là ở đâu :-?
Nghĩa trong tiếng Việt mình thì "phế" là đồ bỏ đi, phế phẩm, phế liệu, phế nhân, tàn phế, phế chức thoái vị....còn trong trường hợp trên thì "phế" nghĩa của nó khác :-?
Quả thật nhà cháu chưa bao giờ làm được cái áp phe có "phế" cả nên ngay lập tức thì chưa nghĩ ra, nhà cháu sẽ để ý cụ ạ.

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu đang xúi một mợ gọi điện cho mợ khác trong thớt Đồng đội ơi ... thì chợt nhớ ra từ tê lê phôn (telephone) mà hình như từ này cụ Xe chưa đưa vào ranh mục?

Đường bộ

Xe điện

Catmatpat

Xe điện
Biết đâu nó từ từ frais? frais de dossier= phí hồ sơ

Quả thật nhà cháu chưa bao giờ làm được cái áp phe có "phế" cả nên ngay lập tức thì chưa nghĩ ra, nhà cháu sẽ để ý cụ ạ.

tieunhilang

Xe điện
Các mợ vào chứng giám cho em từ này nhé!

Phếch: hàng nhái (nguyên từ: fake)

Biết đâu nó từ từ frais? frais de dossier= phí hồ sơ
Cảm ơn cụ Cát, xem ra rất có lý!
Em vẫn thấy chưa ổn lắm 2 Cụ ạh :-??
Về "phế" trong tiếng mình thì như em dẫn rồi, nghĩa lớn là bỏ đi như hoang phế, phế truất, phế tích...
Còn trong "phế / phé" trong trường hợp này thì gọi là tiền hoa hồng chứ không phải là tiền lệ phí. Viết thì có vô số nếu google....đại ý là "cắt phế, hưởng phế, ăn phế" :-? em vẫn nghĩ thêm nữa :-B

Em trích 1 đoạn viết từ báo Tiền Phong để minh họa
Chúng tôi đã “xách cặp” theo ông P. cùng một vài nhà thầu bạn ròng rã một số công trình giao thông trọng điểm và thực sự bàng hoàng trước vấn nạn “cắt phế” đang thảm sát các nhà thầu và đơn vị thi công nội địa.

“Cắt phế” là tiếng lóng để chỉ việc một nhà thầu, đơn vị thi công phải hối lộ chủ đầu tư, nhà thầu chính, tư vấn, kỹ thuật A, kỹ thuật B khi muốn “qua cửa”. Khoản “cắt phế” chẳng có gì mới, nhưng càng ngày càng nghiệt ngã.

Ngày nay “cắt phế” không còn là mấy cái bao thư lót tay “cảm ơn anh” hay “gửi chị nhà”, mà thực sự là một khế ước làm ăn, những khoản “phần trăm”, những con số cụ thể, được mặc định, được tính toán trên khối lượng mà nhà thầu, đơn vị thi công được nhận, ngoài ra, khi điều chỉnh giá theo thông tư này, nghị định kia thì lại còn nặng nề hơn nữa.
http://www.tienphong.vn/Kinh-Te/604108/Nha-thau-‘chet-tham-vi-nan-‘cat-phe-tpol.html

Từ này hay đấy Cụ ạh :D, thời ông Cụ thân sinh ra em hay nhảy điệu này, sau này mới xuất hiện nhảy disco từ khi có BoneyM :D

Các mợ vào chứng giám cho em từ này nhé!

Phếch: hàng nhái (nguyên từ: fake)
Vâng, đúng là có từ "phếch" này trong văn viết thời gian gần đây :-bd

dangduong

Xe điện
Tự nhiên lúc ăn cơm em nhìn thấy CÁI THÌA, thì ra cụ chủ chưa chịu cho cái thìa, cái cùi dìa, là của ngoại nhập thì phải (cuillère).

Lại còn cái mũi NÉ nữa nhỉ, có người bảo là chữ NEZ thằng Tây.

Chỉnh sửa cuối: