[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Em thêm từ Giê la tin (chất keo): Gélatine (F).
Em đã mò tìm "Giê la tin" rồi Cụ ạ, ngoại trừ Vietle từ điển ra thì không tìm thấy "Giê la tin" viết ở đâu cả - mà cá nhân em thì không đánh giá cao ê kíp làm từ điển Vietle - vì lý do ở đó đôi khi họ ẩu quá, không phân biệt rõ ràng từ nào là mượn nguyên gốc, từ nào là từ Việt hóa. Em chờ các Cụ khác chém thêm rồi sẽ nhặt sau Cụ nhé :)

Em lại thấy chưa có từ Sịp/Xịp->Slip (mới chỉ có Xi líp-Slip thôi).
Cũng chưa có từ Me xừ-Ông: Monsieur (F)
Từ "Sịp" thì vẫn nguyên gốc là "Slip" mà Cụ, chỉ thêm phần nghĩa từ em sẽ bổ sung vào sau :)
Từ "Me xừ" hợp lý Cụ ạ :-bd

Các cụ xem hộ nhà cháu, từ Mô nô tôn có đúng là xuất phát từ Monotone (đều đều, đơn điệu) không ạ: Bằng chứng đây ạ: https://www.google.com.vn/#q=mô+nô+tôn
Từ "Mô nô tôn" em thấy không chính xác Cụ ạ, Cụ thừ vào mấy trang trong link Cụ gửi mà xem - chỉ là cách viết fun của các thành viên bên TTVNOL thôi Cụ ạ :D

Cụ Xe có chấp nhận từ Ptô-lê-mê (Ptoleme) không ạ? Bằng chứng đây ạ: http://violet.vn/thcs-thuyphong-thaibinh/entry/show/entry_id/2992516/cm_id/943532
Từ này Cụ đã tìm dẫn chứng như thế thì em chịu cứng rồi :P

Em bổ xung thêm
Đề mông táp -có thể tháo ra được(demountable)
Em hỏi anh Gúc thì anh nói anh không biết từ này trong tiếng Việt :-??

Từ mặt bích, block co có chưa cụ
Cụ xem từ "Bích, mặt bích" trong vần (B) trang 1 nhé :)

Từ ngữ giờ khó kiếm ghê, cháu làm cái Viện Gớt ~ Goethe xem cụ Hán có duyệt không nào.
Cháu thêm cái đá Gơ-nai ~ Gneiss nữa, nó đây ạ:
Từ "Việt Gớt" Cụ vừa Việt hóa xong à :)) anh Gúc bảo em từ này mượn nguyên gốc :P
Từ "Gơ nai" thì chuẩn chỉnh rồi =D> =D> =D>

Đợt này em hết vốn từ rồi, lão Xe Ngựa chiếu cố cho em từ ma đơ len (bánh) - madeleine (F) nhé (b)
Cái j cứ căng ra mà tìm thì lại khó Lão ạ nhưng thỉnh thoảng chợt nhớ thì lại thấy vui & dễ dàng. Con người chứ có phải rô bốt đâu - Lão cứ thường xuyên vào chém với các Cụ cho vui là tuyệt rồi. Mà bánh này do Lão làm đúng không :-bd

Ngày trước hay dùng từ Ba-rê nghĩa là đón lõng, mãi phục, hay lo lót hết các ngả, bịt hết các cửa... Cụ nào tìm giúp từ gốc với ạ.
#919 ngày 03/10/2013 lúc 00.54
Từ Ba-rê nữa nghĩa là lo lót,lốp py trước ...
#2342 ngày 08/11/2013 lúc 23.45
Ba-rê: Barrer nghĩa là chặn, ngăn cản. Bị bao vây các ngả cũng gọi là bị ba-rê.
Cụ Minhchi233 đã 2 lần đề cập đến từ "Ba rê" như vậy 2 Cụ có đang nói đến 1 từ giống nhau không ạ :-?

BG25

Xe điện
Từ "Việt Gớt" Cụ vừa Việt hóa xong à :)) anh Gúc bảo em từ này mượn nguyên gốc :P
Em thấy Thịt bò kiểu Đức ở viện Gớt đây ạ:

http://m.flickr.com/#/photos/star8/3068935876/

Triển lãm ở viện Gớt:

http://ttvnol.com/threads/trien-lam-thu-hoa-cua-le-quoc-viet-o-vien-got.194011/

http://khoahocnet.com/2013/10/22/ha-van-thuy-voi-hoc-vien-khong-tu/

Cháu trích cho nhanh nhá:

Tôi nói: “Đến bây giờ, khi đã có Nhà văn hóa Pháp, Viện Gớt, Hội đồng Anh… mà xứ này chưa có Học Viện Khổng Tử mới là không bình thường. Còn chuyện ngại, theo tôi vừa không, vừa có!”

Chỉnh sửa cuối:
Bom bi: Bombe à billes
Đồng minh của cháu đây cụ Hán nè!
May Cụ có viện binh nhé - em vẫn lưu từ này của Cụ vì lần trước chưa ngã ngũ mà :D
Em quote lại đây này :)

# 2285 ngày 04/11/2013 lúc 11.27

Cái này nhà cháu với cụ Hán cũng chát chít lâu lắm rồi.
- Cháu thả từ Bom-bi = Bombe Billes / Bombe à (de) billes (?). Cát Tiên Sinh chỉnh giúp cháu cái.

Chỉnh sửa cuối:
Côm - xô -môn: Комсомол (Đoàn Thanh niên CS - tiếng Nga)
Fa - ra : Farad đơn vị đo diện dung
Nói thật với Cụ chứ giờ này em không biết cái Đoàn Côm Xô Môn này nó còn sống hay đã chết nữa :D Trước thời bao cấp, học cấp 1 trường em liên kết với một trường của Mông Cổ, lớp em còn được tặng huy hiệu U Lan Ba To nữa cơ ;))

Em lấy "Fa ra" làm từ khóa để tìm mà không có kết quả Cụ ạ :-??

BG25

Xe điện
Hàng độc, hàng độc đây!

Vần J có Jun ~ Joule là đơn vị đo công, đo nhiệt lượng... Cụ Hán nhé. Rót rượu cho cháu đê.

BG25

Xe điện
Táp (trong đánh máy): Tape (F)
Phoóc môn: Formol (F)
Liệu có sự trùng hợp ngẫu nhiên không Cụ - vì tra từ "táp" thì là từ Hán Việt http://vi.wiktionary.org/wiki/táp
Từ "Phoóc môn" có trong vần (P) rồi Cụ ạ :D

Hôm qua nhà cháu xem phim thấy người ta đốt nến và gọi "đèn cầy" nên chợt nhớ ra, có lẽ Đèn cầy xuất phát từ Candle phải không các cụ?
"Đèn cầy" đọc khác âm với "candle" Cụ ạ. Em sẽ kiến nghị với chã của box cafe để đổi lại tên thớt như cũ - nghĩa là từ "Đồng âm, đồng nghĩa nhưng khác viết", còn ghi là TỪ ĐIỂN thì đâu mất công các Cụ tìm tòi làm j - copy một bộ từ điển về là xong ~X(

Em có thêm chút ý kiến về từ này ạ:
Phun Rô (tổ chức chống cộng, phỉ) - Fulro (F) - Fulro (E) : Đây là từ viết tắt của Front uni de libération des races opprimées (F) và không có nguồn gốc từ tiếng Anh.
Vâng, em sẽ sửa & loại ra Cụ nhé (b)

Nhà cháu thêm một từ Mác - từ này đồng âm với 2 từ Mác đã có ở vần M, nhưng lại có nghĩa khác và nguồn gốc khác ạ. Đó là Mác trong nghĩa nhãn mác hàng hóa xuất phát từ từ Marque (F) ạ.
Cái này cháu cũng thảo luận với cụ Hán lâu rồi, và ý cháu cũng là nhãn mác đấy ạ.
Khổ thân cụ BG25! Cụ có lẽ phải phạt diệu cụ Hán thôi ạ.
Phạt thế thì nhiều lắm cụ ạ, ví dụ cái vụ Pích-ních thì cháu ghi rõ là Pique-nique cơ.
Đang rảnh rỗi cháu phọt thêm cái thuyết tiến hoá Đác-uyn ~ Darwin xem ý cụ Hán ra răng.
Từ "Đác Uyn" cũng như "Niu Tơn" & "Ác Si Mét", hợp lý Cụ ơi vì nó không còn là tên riêng nữa :D
Cụ BG25 chuẩn đấy - Rượu quý lắm, các Cụ phải chắt chiu chứ rót phạt mà làm j :))

Em quote lại đây nhé - Từ này em đã chịu lâu rồi mà :)

#1263 ngày 06/10/2013 lúc 16.39
Bàn về từ Nhãn mác của cụ Hán, Mark tiếng Anh ở đây là nhãn mác, nhãn hàng cụ nhé. Còn make là từ làm ra, it's made by... Nó được làm ra bởi...

Do vậy Marque tương đương với Mark.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Xe xem từ "còm" (comment) có được không ạ? Bằng chứng đây ạ: http://nhipsongso.tuoitre.vn/Blog-quanh-ta/518948/Len-mang-coi-com.html .
Cụ ơi, Cụ đọc kỹ link Cụ gửi sẽ thấy bài này được copy từ blog cá nhân :-??
Theo em những từ này cũng có thể coi là Việt hóa, tuy nhiên bị hạn chế phạm vi sử dụng vì trong tiếng Việt mình vẫn có từ tương xứng là "Bình luận" nên sẽ khó để cho từ "Còm" được hiểu trên diện rộng như những từ "Lăng xê ~ Lancée", "Rô bốt ~ Robot", "Sốt vang ~ Sauce vin"...

Hết nạc vạc tới xường roài :)
Cháu gửi kèm hồ sơ của cụ từ lai (like) và từ phố rùm (forum) lên bàn cụ xe ngựa nhá
2 từ này em cũng có ý trả lời như từ "Còm" của Cụ Đường Bộ ở trên. Nếu như Cụ vào hàng phở ăn một bát và nói với chủ quán "Phở nhà mình rất nhiều người lai" em tin là chủ quán phở ú ớ ngay :D

Mất cháu nửa hộp sữa rồi cụ ơi
Em rất cẩn thận mà Cụ, để đảm bảo đúng - em đã lội 2 vòng thớt này ngày hôm nay từ trang 1 đến trang cuối, tổng thời gian hơn 8 tiếng đọc lại từng còm của các Cụ, để đảm bảo không sai không sót - dẫn chứng đúng từ đúng người gợi ý mà :)

Nhà cháu rà vần M chưa thấy từ Ma két tinh (Marketing) đâu cả ạ.

Bằng chứng đây ạ: http://vn.answers.yahoo.com/question/index?qid=20080611044951AA4GMQU
Ma két tinh là gì?
Marketing, nói cho dễ hiểu là quảng cáo, làm sao thuyết phục mọi người mua hàng của mình bán
Cụ xem lại link Cụ gửi thì sẽ thấy bài này được gửi cách đây 6 năm, viết "ma két tinh" là cách viết của người gửi nhưng những comment trả lời thì đều dùng từ nguyên gốc. Điều này cũng giống như vào OF các Cụ thường viết "Phích hoặc đao" nhưng chính thống như sách giáo khoa, báo giấy hoặc báo điện tử có uy tín thì không viết như vậy :D

Cháu tra tấn cụ Hán phát nào, cụ lội xem cháu phọt từ này ở đâu?
Hôm nay em lội 2 vòng rồi Cụ ạ ~X( may mà ngựa của em xích thố :D -

Em vẫy chưa thấy phục Cụ ạ :-B
2 link Cụ gửi, 1 link là của TTVNOL - chỗ đó thì cũng như OF thôi, các Cụ không viết là "Vertu" mà viết là "Vờ tu" cũng không ai bắt bẻ :D
Link thứ 2 thì đó lại là một bài phiếm luận - tác giả lấy chuyện "Sứ & Quỳnh (trạng)" để đưa đẩy nội dung nên em chưa tin lắm :-?

Hàng độc, hàng độc đây!
Vần J có Jun ~ Joule là đơn vị đo công, đo nhiệt lượng... Cụ Hán nhé. Rót rượu cho cháu đê.
Vâng - từ này thì chỉ có ông Giun mới chỉnh được thôi :))

Đường bộ

Xe điện
Cụ Xe từ chối nhiều quá, mà kho từ vựng có lẽ cũng đã đến hồi cạn kiệt, công sức bỏ ra - vô cùng lớn - để tìm ra được cái gì mới có lẽ sẽ đi vào vô vọng. Vậy cụ xem tổng kết lại để khóa sổ và đãi rượu đi ạ.

4banhxequay

Xe điện
Cụ nào đòi khóa cháu cho một tràng đui-xết (douze sept) = súng 12,7mm chết bây giờ. À không chỉ cần 1 phát côn-đui (colt douze) = colt 12 ly là đủ :)

minhchi233

Xe điện
Nói thật với Cụ chứ giờ này em không biết cái Đoàn Côm Xô Môn này nó còn sống hay đã chết nữa :D Trước thời bao cấp, học cấp 1 trường em liên kết với một trường của Mông Cổ, lớp em còn được tặng huy hiệu U Lan Ba To nữa cơ ;))

Em lấy "Fa ra" làm từ khóa để tìm mà không có kết quả Cụ ạ :-??
U lan ba to la tên địa danh. Thủ đô Mông cổ. Tưf Côm xô môn trước đây dùng nhiều nhaat là trên báo Nhân Dân.
Từ Fa-ra Cụ thêm cái gạch giữa để tìm mới ra. Nó cũng liên quan đến ông Fa-ra -đây.