[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

tieunhilang

Xe điện
Xà ri không xuất phát từ các nước Tây u (Anh, Pháp) mà là từ Đông nam Á ạ.
Ca sa, hay cà sa, là xuất phát từ tiếng Phạn - Ấn, dịch sang tiếng Tàu thành tiếng ấy ạ.
Đúng là thời chiến trẻ em VN không có bóng bay để chơi mà phải dùng BCS thổi ạ.
Em cũng không rõ từ Cao bốt là tiếng nước nào. Nhưng chắc chắn là của mấy ông anh xã hội chủ nghĩa vui tính, không hiểu sao họ viện trợ rất nhiều thứ hàng này. Phân phối cũng không ai lấy, nhắc đến thì các chị các cô đỏ mặt. Mẹ em làm bác sỹ nên e biết cái đống hàng quá đát kia chất đầy khoa sản, bọn em toàn lấy trộm để thổi, chơi chán thì bóc hết lớp cao su lấy vòng chun để dành chơi các trò khác. Chỉ có mỗi thắc mắc là sao quả bóng nó không được tròn như ngoài chợ. Bên kia, các vị tổng bí thư chắc không ngờ cao bốt lại được trẻ em yêu thích đến thế

minhchi233

Xe điện
Tiếng Tây phiên âm qua tiếng Tàu ạ
Âu -la- ba
Á -tế- á cụ Phan có bài Á- t-ế á ca.
A -phi -lợi -gia
Úc- đại -lợi- gia
Á -mỹ -lợi gia.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Vodka mời cụ. Tối em với F1 vào ngâm cứu dần.

BG25

Xe điện
Em thì nghĩ "Bát hoặc pát" nó gần với "Patch" hơn, các Cụ nghĩ sao ạ :-?

Lần trước Cụ 4banhxequay cũng nhắc đến từ bản mã & miếng bát hàn vào mố cầu rồi nhưng chưa tìm ra. Em đang nghĩ nó xuất phát từ "Patch"
Em nghĩ Patch chắc là đúng rồi. Không chỉ có Pát góc mà nó có các kiểu góc, phẳng, thẳng, cong...
http://www.nguyenngocltdco.com/home/-ke-pt-stinox

- Cháu có cái tủ táp đầu giường = Taper, nó đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Cụ Hán tìm được từ TY trong ty ren chưa nhể?

BG25

Xe điện
Trước đã có cụ nói về từ Mếch ( làm mếch lòng nhau ~ không vừa lòng nhau), nay cháu nói chuyện với một cụ cũ hơn cháu 10 tuổi về các bạn của cụ ý ngày xưa thì có nói một câu trong đó có từ Mết ~ thích / mến / si mê. " ngày xưa nó Mết cái A lắm".

Các cụ giải nghĩa từ gốc giúp cháu với.

Báp- tít: Baptist (hội thánh Tin Lành)
Từ "Báp tít" có trong vần (B) rồi Cụ ạ, do Cụ Cattiensa gợi ý :)

Nhà cháu mới nhớ ra hai từ này độc luôn: Pi-pét (Pipette) - ống nhỏ giọt trong y tế, và đĩa Pe-tờ-ri (Petri) để nuôi cấy vi trùng
Em vào link Cụ gửi thì từ "Pi pét" là có thật, còn từ "Petri" thì các link đều để dạng từ mượn nguyên gốc. Vodka Cụ nhé (b)

Các cụ nhà mình đã cụ nào nghiên cứu món hình học Ơclit (Euclid) chưa nhẩy
Cháu thấy từ Rì-sọt (resort) khá phổ biến ở văn viết nữa cụ chủ ơi
Công nhận Cụ mò giỏi thật =D> =D> =D>

Em nghĩ Patch chắc là đúng rồi. Không chỉ có Pát góc mà nó có các kiểu góc, phẳng, thẳng, cong...
- Cháu có cái tủ táp đầu giường = Taper, nó đây ạ:
Theo em tủ "Táp" đầu giường thì gốc vẫn là "Table de nuit". Em lấy từ "Taper" của Cụ google nó ra toàn những món j đó hình nón, hình chóp nhọn, mà tra từ điển Lạc Việt thì nó cũng là adj nghĩa là "vuốt thon gọn" :)

Cụ Hán tìm được từ TY trong ty ren chưa nhể?
Từ "Ty / ti" thì đã có lâu rồi Cụ ạ, em thiếu mỗi "Ren" thôi, tìm mãi chưa ra :-B

Em tìm mãi không được từ "Cầu Ba lây" trong tiếng Việt Cụ ạ :-B

Trước đã có cụ nói về từ Mếch ( làm mếch lòng nhau ~ không vừa lòng nhau), nay cháu nói chuyện với một cụ cũ hơn cháu 10 tuổi về các bạn của cụ ý ngày xưa thì có nói một câu trong đó có từ Mết ~ thích / mến / si mê. " ngày xưa nó Mết cái A lắm".

Các cụ giải nghĩa từ gốc giúp cháu với.
Cụ chuẩn ạ - nhưng tiếng Pháp em chỉ biết mỗi tình yêu là "l'amour" thôi :)

Em đang đi tìm từ "Tạp phô" các Cụ ạ, vì chẳng hiểu nó là tiếng j nữa :-B

Tên doanh nghiệp: Cửa Hàng Tạp Phô
Địa chỉ: 126D, Đường Nguyễn Đình Chiểu, Phường 8, Thành Phố Bến Tre, Tỉnh Bến Tre
QUẦY TẠP PHÔ SỐ 17
Địa chỉ: CHỢ BẾN TRE P.3, TX.BẾN TRE, BẾN TRE
Tỉnh thành: Bến Tre
Điện thoại: (075)3822942
Ngành nghề: THỰC PHẨM
Cửa Hàng Tạp Phô Giang Khương
Business Listing
Sạp 04, Chợ Thiếc, Quận 11, Thành Phố Hồ Chí Minh
Mobile Phone 0907 510 127
Cà phê tạp phô
Cách làm món ức gà kẹp phô mai dê nướng
Cách làm món ức gà kẹp phô mai dê nướng
Bài viết sẽ hướng dẫn bạn cách làm món ức gà kẹp phô mai dê nướng. Nguyên liệu: - 2 cái ức gà - 1 muỗng cang dầu ô liu enzo - 1 muỗng cà phê là hương thảo tươi cắt nhỏ - ½ muỗng cà phê hạt tiêu đen - ½ muỗng cà phê muối - ¼ chén nam ...

Catmatpat

Xe điện
Từ này lạ phết nhỉ, còn đọc là chạp phô. Em kiếm thì đọc được như thế này:

Hai từ ngữ dân Miền Nam thường dùng, “chạp phô” là tạp hóa và “lạc xoong” là đồng nát ve chai, hai nghề truyền thống của Tàu. Nhờ hai nghề này, nhiều người Tàu từ tay trắng “được nên cửa nhà” (Trần Văn Trạch) không cần mua sổ số quốc gia.

haanh_ebay

Xe máy
Từ "Áo phông" xếp ở vần (A) trang 1 Cụ ạ :)

À sorry cụ cháu đọc ko kĩ :D

Hôm nay em nhặt thêm được những từ này các Cụ ạ. Vote đều các Cụ nhá (b)

4banhxequay
Bồi (Bồi bàn) ~ Boy
Gô loa (con gà trống ám chỉ người Pháp) ~ Gauiois (F)
Ka-tê (vải ka tê) ~ Kate
Ơclit (môn hình học ơ clít) ~ Euclid (F)
Rì-sọt (khu nghỉ dưỡng) ~ Resort (E)
Tô tem (vật tổ, vật tế) ~ Totem (F)
BG25
Bát (bát góc / bát sắt) ~ Patch
Các-tơ (hang đá địa chất tự nhiên) ~ Karst (E)
Đường Bộ
Pi-pét (ống đếm giọt trong phòng thí nghiệm) ~ Pipette (F)

minhchi233

Xe điện
Từ "Ty / ti" thì đã có lâu rồi Cụ ạ, em thiếu mỗi "Ren" thôi, tìm mãi chưa ra :-B
Từ "Ren" nó chính là ren của Bu lông ( người miền Nam phát âm là răng) có thể từ này là do người VN ta ghép lại và dùng thôi.
Em tìm mãi không được từ "Cầu Ba lây" trong tiếng Việt Cụ ạ :-B
Các bác bên ngành Cầu đường, Cơ khí giao thông dùng từ này nhiều mà Cụ, nhưng không nhất thiết phải viết nó thành chữ VN là " Ba-Lây"

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Có một từ kỹ thuật bên kết cấu đó là " Tao cáp", cáp thì là cable còn "Tao" ở đây là từ thuần Việt hay từ mượn? các Cụ thử tìm giúp ạ.

tieunhilang

Xe điện
Ta nanh: hợp chất hữu cơ tốt ( thường nói trong ngữ cảnh uống chè). Từ: tanin (f)
In xu lin: từ insulin (thuốc chữa *** đừong)

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Có một từ kỹ thuật bên kết cấu đó là " Tao cáp", cáp thì là cable còn "Tao" ở đây là từ thuần Việt hay từ mượn? các Cụ thử tìm giúp ạ.
Từ Tao cháu ko nghĩ từ thời Pháp vì kỹ thuật này sau này mới có ở VN. Cũng không phải tiếng Anh - Mỹ vì nó là Tendon. Vậy khả năng chỉ từ tiếng Nga hoặc tàu thôi.

Liên quan tới vấn đề cáp này cháu có từ văng trong cầu dây văng là từ tiếng Nga banz (XL cháu ko gõ được tiếng Nga) mà chưa thấy cụ chủ có ý kiến nhá

Website
www.facebook.com
Cụ nhầm ý em rồi:

Nguyên gốc con sông này chảy từ Tây tạng, đến đoạn Campuchia, người Khơ me gọi là Sông mẹ (sông to nhất) đọc là Mé Kloỏng (hay Mé Khoỏng) trong đó: Mé: mẹ (cái); kloong là sông. Đến Việt Nam (ôi lịch sử không muốn nhắc lại lịch sử) thì bị chia ra các cửa sông, người Khơ me chỉ gọi là kloong thôi không có từ mé nữa tổng cộng là có vài cái sông chứ chưa đủ chín. Khi người Việt đi mở cõi thì phiên âm chữ Klong đó thành cửu long (từ này không liên quan đến từ Mê kông)
1. Từ Cửu Long chả liên quan đến từ Klong.

2. Đủ cả 9 cửa cụ nhé. Nguồn đây.

Sông Cửu Long, hay Cửu Long Giang (chữ Hán: 九龍江), là tên gọi chung cho các phân lưu của sông Mê Kông chảy trên lãnh thổ của Việt Nam.
Bắt đầu từ Phnom Penh, nó chia thành 2 nhánh: bên phải là sông Bassac (sang Việt Nam gọi là Hậu Giang hay sông Hậu) và bên trái là Mê Kông (sang Việt Nam gọi là Tiền Giang hay sông Tiền), cả hai đều chảy vào khu vực đồng bằng châu thổ rộng lớn ở Nam Bộ Việt Nam, dài chừng 220–250 km mỗi sông. Tại Việt Nam, sông Mê Kông còn có tên gọi là sông Lớn, sông Cái, hay sông Cửu Long.
Lưu lượng hai sông này rất lớn, khoảng 6.000 m³/s về mùa khô, lên đến 120.000 m³/s vào mùa mưa, và chuyên chở rất nhiều phù sa bồi đắp đồng bằng Nam Bộ.

Sông Hậu chảy qua Châu Đốc, Long Xuyên (An Giang), Thành phố Cần Thơ,châu thành (hậu giang),Sóc Trăng (Sóc Trăng) và đổ ra biển trước kia bằng ba cửa: cửa Định An, cửa Ba Thắc (Bassac), cửa Tranh Đề, cửa Ba Thắc khoảng thập niên 1970 đã bị bồi lấp nên sông Hậu chỉ còn hai cửa biển ngày nay.

Sông Tiền có lòng sông rộng với nhiều cù lao ở giữa dòng, chảy qua Tân Châu (An Giang), Hồng Ngự và Cao Lãnh (Đồng Tháp) đến Cai Lậy (Tiền Giang) thì chia làm bốn sông đổ ra biển bằng sáu cửa:
- Sông Mỹ Tho, chảy qua tỉnh lỵ tỉnh Tiền Giang là thành phố Mỹ Tho và phía nam Gò Công, ra biển bằng cửa Đại và cửa Tiểu qua đường sông Cửa Tiểu
- Sông Hàm Luông, chảy qua phía nam tỉnh Bến Tre, ra cửa Hàm Luông
- Sông Cổ Chiên, làm thành ranh giới tỉnh Bến Tre-Trà Vinh (tên cũ Vĩnh Bình), đổ ra biển bằng cửa Cổ Chiên và cửa Cung Hầu.
- Sông Ba Lai chảy qua phía bắc tỉnh Bến Tre (tên cũ Kiến Hòa), ra cửa Ba Lai.Hiện nay,cửa Ba Lai đã bị hệ thống cống đập Ba Lai ngăn lại.Hệ thống này nằm trong dự án ngọt hóa vùng ven biển của tỉnh Bến Tre.

Do chín cửa sông nguyên thủy này mà sông Mê Kông đoạn qua Việt Nam còn được gọi là sông Cửu Long, tức "sông chín rồng". Hiện có khoảng 17 triệu người dân Việt Nam đang sinh sống tại lưu vực của hệ thống sông Cửu Long, còn được gọi là đồng bằng sông Cửu Long

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm trước đã có Cụ gì giải thích với Cụ là "Tạp phô" có gốc từ mấy chú ba tàu chợ Lớn.
"Tạp hóa" : 雜貨
"Điếm phố" : 店鋪 (cửa hàng)
Họ ghép hai từ này với nhau thành chữ " Tạp phố" 雜鋪 ( Cửa hàng tạp hóa)

Vulcan V70

Xe trâu
Cửa Hàm Luông chính ra tên nó rất đẹp là " Hàm Long", nhưng vì kiêng húy " Gia Long" nên gọi thành " Hàm Luông"