[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Từ than kíp-lê thì có lẽ xuất phát từ từ "Sàng", nghĩa là sàng để tách than cám ra, chỉ lựa lấy than đá cục.
Cribler.
Em tin là không thể có từ nào phù hợp hơn được nữa, từ "Cribler" của Cụ hợp lý cả về âm mượn, cả về hình ảnh của than kíp lê =D> =D> =D>
Em tin chắc chắn than "kíp lê" phải là gốc ngoại vì tra từ điển Việt nó chẳng mang một ý nghĩ nào :-B

Cháu thấy bắt đầu có lý rồi đấy. Cháu chỉ lăn tăn là than Kíp-lê nó óng ánh còn đá cục thì chưa chắc đã óng ánh.
Em online mobile nên vừa quote lại còm của Cụ Minhchi233 xong mới thấy còm của Cụ nổi. Em nghĩ nghành than có nhiều từ mượn vì nghành công nghiệp này có ở VN từ ngày tây nó sang chứ trước ở nước Nam chỉ có đốn củi đốt than khó mà có tên cho những quặng khoáng như thế được :-bd

BG25

Xe điện
Em online mobile nên vừa quote lại còm của Cụ Minhchi233 xong mới thấy còm của Cụ nổi. Em nghĩ nghành than có nhiều từ mượn vì nghành công nghiệp này có ở VN từ ngày tây nó sang chứ trước ở nước Nam chỉ có đốn củi đốt than khó mà có tên cho những quặng khoáng như thế được :-bd
Đấy, cháu còn cái Vỉa than / Vỉa quặng nữa, Cụ xem thế nào nhá.

Vulcan V70

Xe trâu
Chữ ti ren mà Cụ Xe Ngựa đang tìm có lẽ phải truy theo hướng sau:
Ti: những cây sắt dài dài có tiện ren thường được gọi là ti như : Ti bơm (có Cụ nào trước đã tìm ra rồi, cái cây dài dài cắm thẳng từ Guidong xe đạp lồng trong cổ phốt thò cái đầu lục giác phía trên để xiết cũng gọi là ti, Trong cái bơm xe đạp dạng bơm tay cái cây gắn cái lá gió thụt lên thụt xuống cũng gọi là ti, ngày xưa mua tấm lợp Fibre xi măng cũng phải mua thêm ti tức là cây thép to hơn đũa xe đạp một đầu có ren dùng để xuyên qua tấm fibre neo vào xà gồ (đòn tay) và xiết con tán có goăng cao su phía trên)

4banhxequay

Xe điện
Nhân anh Pu sang VN thăm, cháu góp với cụ từ Mu-gích tiếng Nga là мужик. Từ này nghĩa là nông dân hay là từ Cu-lắc (kulak) các cụ nhỉ

4banhxequay

Xe điện
Có con vi trùng gây bệnh lao gọi là vi trùng Cốc được đặt theo tên nhà khoa học đã phát hiện ra nó. Cháu tìm mãi mà chưa ra tên gốc nhà khoa học này. Cụ nào biết giúp cháu với

Ga Tay

Xe tăng
Có con vi trùng gây bệnh lao gọi là vi trùng Cốc được đặt theo tên nhà khoa học đã phát hiện ra nó. Cháu tìm mãi mà chưa ra tên gốc nhà khoa học này. Cụ nào biết giúp cháu với
Đấy là Robert Koch, bác sỹ người Đức đã phát hiện ra vi khuẩn lao năm 1882.

Website
www.facebook.com
Đấy là Robert Koch, bác sỹ người Đức đã phát hiện ra vi khuẩn lao năm 1882.
Gọi vi trùng Cốc hay vi khuẩn Cốc là không đúng vì các lý do sau:

1. Con này không gọi là vi trùng hay vi khuẩn mà chính xác phải là "trực khuẩn" do hình dáng của bọn này có hình que. (Trực tiếng Khựa nghĩa là thẳng)

2. Cụ Heinrich Hermann Robert Koch đã tìm ra trực khuẩn bệnh than năm 1877, trực khuẩn lao năm 1882, vi khuẩn bệnh tả năm 1883... nên gọi trực khuẩn phải đi kèm với bệnh chứ ko kèm với tên cụ được.:D

Trực khuẩn than

Trực khuẩn lao

Vi khuẩn tả

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Từ Salade (F) Salad (E) còn được gọi là Sa lát nữa, và nghĩa không chỉ dừng ở cây Xà lách cụ ạ. Ví dụ Sa lát Nga là món trộn hầm bà làng cả khoai tây, đậu Hà lan, dưa chuột muối, thịt hun khói, trứng ... mà ra, chả có tí rau xà lách trong đó ạ.
Bẩm cụ, Salad là rau trộn nói chung, còn Xa lát Nga là do dân ta dịch theo mấy bạn Tây là Russian Salad.thôi :)). Từ gốc của nó trong tiếng Nga là салат-оливье. Theo như em được biết thì trộn bằng dầu Ô liu :D

Nhân đây em kể 1 chuyện vui vui.

Năm 2001, tàu em cập cảng Vladivostock, dân đi biển bọn em gọi tắt là Vờ la.:D
Tàu cập cảng thì đương nhiên là phải lên bờ ăn chơi nhảy múa. Em và 2 bác già cuốc bộ ra 1 nhà hàng cách cổng cảng tầm 1km. Vào nhà hàng thì em chuồn đi xả nước, 2 bác già gọi món.
Lúc em quay ra thì thấy 2 bác già đang hoa chân múa tay với cô bé phục vụ, em lại gần thì nghe thấy cụ ý cứ hô Ru xờ xờ ki Xa lát, (русский салат) cô bé phục vụ thì mặt nghệt ra:D
Em biết ngay là các cụ ý đòi ăn Xa lát Nga nên bảo lại với em là Ia kha tru Xa lát Ô li vơ (Я хочу салат-оливье). Lúc này cô bé mới hiểu và đa đa luôn mồm.=))
Em biết từ này vì hồi xưa có bà bác học mấy năm ở Nga về, làm món này cực ngon. Hồi PTTH có học tiếng Nga nhưng lại ko được dạy từ này.:D

Chỉnh sửa cuối:

Ga Tay

Xe tăng
Gọi vi trùng Cốc hay vi khuẩn Cốc là không đúng vì các lý do sau:

1. Con này không gọi là vi trùng hay vi khuẩn mà chính xác phải là "trực khuẩn" do hình dáng của bọn này có hình que. (Trực tiếng Khựa nghĩa là thẳng)

2. Cụ Heinrich Hermann Robert Koch đã tìm ra trực khuẩn bệnh than năm 1877, trực khuẩn lao năm 1882, vi khuẩn bệnh tả năm 1883... nên gọi trực khuẩn phải đi kèm với bệnh chứ ko kèm với tên cụ được.:D

Trực khuẩn than

Trực khuẩn lao

Vi khuẩn tả

Thế những con vi khuẩn không thẳng thì cũng phải gọi là khuẩn lòng khòng cụ nhể :):):)

Đường bộ

Xe điện
Thế từ NO của Ăng lê với từ NỎ quê cháu có quan hệ gì với nhau không Cụ?
Ồ, có lẽ có đấy cụ ạ! Thì các nước vốn đã có những mối quan hệ từ ngàn xưa chứ đâu chỉ một hai trăm năm, nhà cháu nghe đâu người Anh vốn có gốc gác từ người Nghệ cụ đấy!

Đường bộ

Xe điện
Bẩm cụ, Salad là rau trộn nói chung, còn Xa lát Nga là do dân ta dịch theo mấy bạn Tây là Russian Salad.thôi :)). Từ gốc của nó trong tiếng Nga là салат-оливье. Theo như em được biết thì trộn bằng dầu Ô liu :D

Nhân đây em kể 1 chuyện vui vui.

Năm 2001, tàu em cập cảng Vladivostock, dân đi biển bọn em gọi tắt là Vờ la.:D
Tàu cập cảng thì đương nhiên là phải lên bờ ăn chơi nhảy múa. Em và 2 bác già cuốc bộ ra 1 nhà hàng cách cổng cảng tầm 1km. Vào nhà hàng thì em chuồn đi xả nước, 2 bác già gọi món.
Lúc em quay ra thì thấy 2 bác già đang hoa chân múa tay với cô bé phục vụ, em lại gần thì nghe thấy cụ ý cứ hô Ru xờ xờ ki Xa lát, (русский салат) cô bé phục vụ thì mặt nghệt ra:D
Em biết ngay là các cụ ý đòi ăn Xa lát Nga nên bảo lại với em là Ia kha tru Xa lát Ô li vơ (Я хочу салат-оливье). Lúc này cô bé mới hiểu và đa đa luôn mồm.=))
Em biết từ này vì hồi xưa có bà bác học mấy năm ở Nga về, làm món này cực ngon. Hồi PTTH có học tiếng Nga nhưng lại ko được dạy từ này.:D
Về cái Sa lát Nga, thì tên Nga của nó không phải là "салат-оливье", mà ở Matxcơva gọi là stolichnưi salad (nhà cháu không có phím gõ tiếng Nga nên gõ tạm ký tự Việt) (tức là sa lát Thủ đô) cụ ạ.

Em không biết các Cụ bàn về Salad Nga với ô liu như thế nào chứ trước giờ em chỉ biết "Salade Russe" theo gốc Pháp thì là các loại rau cắt hạt lựu chần nước sôi, để lạnh rồi trộn với sốt mayonnaise :-?

- Salade Russe

Em bổ sung thêm từ cho khỏi quên :D

- Ben, đường ben (sử dụng trong ngành may) ~ Bend (E), (em chưa tra được từ gốc Pháp)

Website
www.facebook.com
Về cái Sa lát Nga, thì tên Nga của nó không phải là "салат-оливье", mà ở Matxcơva gọi là stolichnưi salad (nhà cháu không có phím gõ tiếng Nga nên gõ tạm ký tự Việt) (tức là sa lát Thủ đô) cụ ạ.
Thủ đô tiếng Nga là капитал mà cụ ơi.:102: