[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Đường bộ

Xe điện
Em không phải dân kỹ thuật, nhưng em đã đọc một cuốn truyện gì đó nói về sinh viên kỹ thuật sử dụng giấy c'rô ki, từ này của cụ là có.
Có cụ nào nghe nói mây Xi chưa? Cirrus (F)-một loại mây có độ cao từ 6-10KM.
Về mây gió thì nhà cháu không rành cụ ạ.

BG25

Xe điện
Cụ nào đã từng học ngành kỹ thuật thì đều quá quen với giấy Cờ rô ky vì giấy này dùng để vẽ kỹ thuật (vẽ tay). Không biết bây h có chương trình CAD rồi thì các em SV có phải vẽ tay như xưa ko nữa. Cháu vẫn phát âm là cờ rô ky nhưng tra google thì không ra mà chỉ có rô-ki

link: https://www.google.com.vn/search?q=giấy+cờ+rô+ky&oq=giấy+cờ+rô+ky&aqs=chrome..69i57.21054j0j8&sourceid=chrome&espv=210&es_sm=93&ie=UTF-8#es_sm=93&espv=210&psj=1&q=giấy+roki

Như vậy từ rô-ki này thiếu mất phụ âm cờ của từ nguyên gốc croquis

Cụ nào ngày xưa gò lưng trên giấy cờ rô ky xác nhận hộ cháu cái
Giấy Rô-ki là chuẩn rồi, Cụ cũng lắm từ độc thật!

Đường bộ

Xe điện
Típ (tiền thưởng, tiền boa) - TIP (E) -
Liên quan đến hành động này, ngoài chữ boa còn có chữ bo mà nhà cháu chưa đọc thấy ở vần B. Hình như có cụ đã giải thích rằng boabo đều xuất phát từ từ Pour Boire ((cho người phục vụ) để uống nước) rồi phải không cụ mợ?

Hồi cháu vào học ĐH mới lần đầu sống với các bạn quê Nghệ Tĩnh, có lần có bạn bảo cháú là mi lấy hộ tau cái bót. Cháu cứ ngơ mãi mãi mới biết là cái bót đánh răng phiên từ tiếng Pháp là brosse. Cháu chỉ biết HN gọi là díp đánh răng. Có cụ nào biết díp có gốc là gì không
Vâng, hôm nay nhặt được từ "Bót đánh răng ~ Brosse" của Cụ hay quá =D> =D> =D>

Ve (cú ve bóng): Revers (F)
Cụ Xe Ngựa xem có dùng được từ này không: Xe Lăng cu dơ-Land Cruiser? :)
Trong vần (V) có từ "Revers" nghĩa là cú vê bóng rồi đấy Cụ ạ :)

Bơ- mát: Pommade ( dạng thuốc mỡ bôi ngoài da)
Tuôn (miền nam hay gọi ốc vít, bulong bị trờn ren là bị tuôn răng): Tourne (bị xoay tròn,)
Em không thể nào tìm được từ "Bơ mát" nếu dùng làm từ khóa để tìm Cụ ạ :-??
Từ "Tuôn" thì chuẩn chỉnh rồi :-bd

Nhà cháu thấy hình như chưa có từ Bi dăng tin (bri-dăng-tin) (brilliantine) cụ mợ ạ. Ngày xưa thanh niên là cứ phải bôi tóc bóng mượt bằng bi dăng tin mới oách xà lách!
(tiếng Pháp gọi là Brillantine) brilliantine
Cụ Đường Bộ chắc ngày xưa bóng mượt lắm đây :)) - chuẩn rồi Cụ nhé, em tìm được "Bi dăng tin" trong từ điển Lạc Việt rồi :D

Hôm trước xem chương trình nói về thành cổ Sơn tây, nhà cháu ghi nhớ từ "kiến trúc Vô văng", tra chưa ra từ gốc, hôm nay dò từ khóa "vô văng" thì lại thấy từ này cũng hay được dùng, cả trong ô tô nữa cụ mợ ạ
Có một từ này, mà các cụ già đã từng làm văn thư hành chính thời Tây hay nói, là từ (cái) át tát (hay a tát) có lẽ xuất phát từ attacher, từ át tát này có nghĩa là cái kẹp giấy, cụ mợ ạ.
- Từ "Kiến trúc vô băng" đã có Cát Tiên Sinh ủng hộ Cụ rồi :-bd nhờ 2 Cụ em mới biết từ này, em vừa google một phát ra ngay =D> =D> =D>
- Từ "A tát / át tát" em tìm không được Cụ ạ, em đồ rằng trước đây từ này cũng chỉ là âm nói thôi, giống như bây giờ mình hay nói là câu "View" nhưng không viết là "Viu" :-?

Hihi, cụ nhắc từ này hay thế, nhưng em không biết đọc là vô văng. Ngày xưa nhà cháu đi làm đến Huế hay phải thuyết minh là tường thành bao quanh đại nội Huế được xây kiểu kiến trúc Vauban (đọc là vô băng ) , tên kỹ sư người Pháp tác giả của lối kiến trúc quân sự Pháp vào thế kỷ thứ 17. Hình miêu tả lối kiến trúc Vauban nó như thế này

Đa tạ Cát Tiên Sinh >:D<

em nhớ ra thêm từ
la két - ra két (vợt bóng bàn): racket (E)
thêm từ gốc Nga
rừng tai ga: тайга (R)
- Từ "La két" có rồi đấy Cụ ơi :)

BG25

Xe điện
Dạo này cháu kẹt từ quá, nghĩ mãi mới ra được một từ thả phát xem cụ Hán có duyệt không.

Ngày trước dịp 26/3 là bọn cháu hay đi Căm-pinh lắm, Camping = cắm trại ạ.

Em không phải dân kỹ thuật, nhưng em đã đọc một cuốn truyện gì đó nói về sinh viên kỹ thuật sử dụng giấy c'rô ki, từ này của cụ là có.
Có cụ nào nghe nói mây Xi chưa? Cirrus (F)-một loại mây có độ cao từ 6-10KM.
Em cũng không biết từ "Mây xi" Cụ ạ :-?? Em chờ Cụ tìm thêm thông tin & từ gốc nhé 8->

Xin lỗi cụ mợ vì đưa từ không hay vào, nhưng nhà cháu nghĩ từ Phò cũng có nguồn gốc nước tây u: prostituée - prostitute
Liên quan đến hành động này, ngoài chữ boa còn có chữ bo mà nhà cháu chưa đọc thấy ở vần B. Hình như có cụ đã giải thích rằng boabo đều xuất phát từ từ Pour Boire ((cho người phục vụ) để uống nước) rồi phải không cụ mợ?
- Vì từ "Bo / boa" là biết thể rút ngắn của "Puốc boa ~ Pourboire" trong tiếng Việt nên em buộc phải đưa từ nguyên vào, nếu đưa "Boa ~ Boire" thì nó lại mang nghĩa khác Cụ ạ :-B
- Từ "Phò" em đang cố gắng đi tìm tài liệu nào giải thích kỹ hơn về từ này. Trước học cấp III thầy giáo dạy văn của em có dạy là thời xa xưa, nếu Cụ Đường Bộ có con trai đầu lòng thì người ta sẽ gọi Cụ là "Anh phò Bộ", nếu Cụ có con gái đầu lòng thì họ sẽ gọi là "Anh đĩ Bộ", nó không mang nghĩa tục. Nhưng tiếc là thầy giáo em đã mất, mà tài liệu thì em kiếm chưa ra :-B
Trong tiếng Việt, từ "Phò" thuần việt còn nhiều nghĩa khác như "Phò tá, phò vua ái chúa, phò mã, thở phì phò..." :-?

Dạo này cháu kẹt từ quá, nghĩ mãi mới ra được một từ thả phát xem cụ Hán có duyệt không.
Ngày trước dịp 26/3 là bọn cháu hay đi Căm-pinh lắm, Camping = cắm trại ạ.
Từ cuối tuần trước em cũng bận, có thời gian lang thang web tìm từ mới đâu Cụ, em cũng bí nữa mà :-??
Em sẽ lưu từ "Căm pinh" này lại đã Cụ nhé, em tìm được truyện đọc hay tài liệu viết nào có từ này là em up lên ngay :-B

minhchi233

Xe điện
Một từ phát âm giông nhau nhưng có lẽ không vay mượn. Phí và fee (A)

Đường bộ

Xe điện
- Từ "Phò" em đang cố gắng đi tìm tài liệu nào giải thích kỹ hơn về từ này. Trước học cấp III thầy giáo dạy văn của em có dạy là thời xa xưa, nếu Cụ Đường Bộ có con trai đầu lòng thì người ta sẽ gọi Cụ là "Anh phò Bộ", nếu Cụ có con gái đầu lòng thì họ sẽ gọi là "Anh đĩ Bộ", nó không mang nghĩa tục. Nhưng tiếc là thầy giáo em đã mất, mà tài liệu thì em kiếm chưa ra :-B
Trong tiếng Việt, từ "Phò" thuần việt còn nhiều nghĩa khác như "Phò tá, phò vua ái chúa, phò mã, thở phì phò..." :-?
Từ phò này nhà cháu muốn nói đến từ đĩ, người ta vẫn nói "con phò abc" hay "con abc là phò" cụ ạ.

Đường bộ

Xe điện
Vần L nhà cháu chưa thấy có từ Li ti (hay lithi) là hóa chất lithium ạ.

minhchi233

Xe điện
Tút,Rờ-tút. Chỉnh sửa, phục hồi lại bề ngoài.
Retouch ( A)

Đường bộ

Xe điện
Xà lách - Salade (F) -
Từ Salade (F) Salad (E) còn được gọi là Sa lát nữa, và nghĩa không chỉ dừng ở cây Xà lách cụ ạ. Ví dụ Sa lát Nga là món trộn hầm bà làng cả khoai tây, đậu Hà lan, dưa chuột muối, thịt hun khói, trứng ... mà ra, chả có tí rau xà lách trong đó ạ.

Ga Tay

Xe tăng
Em cũng không biết từ "Mây xi" Cụ ạ :-?? Em chờ Cụ tìm thêm thông tin & từ gốc nhé 8->

:-B
Từ này em đọc trong một truyện ngắn trên Báo Văn Nghệ Quân đội từ những năm 80. Có lẽ các cụ làm về khí tượng thủy văn biết nó cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Các Cụ BS hay dùng từ " Săng" chỉ những vết tổn thương ở da (lở loét...): chancreux

Vulcan V70

Xe trâu
Vải téc: Cụ nào tầm 7x trở về trước chắc biết vải Xi, vải Téc : Tergal
Ngày trước có bài thơ cha dặn con có câu : Con ơi, đi nhớ đừng Xi, đừng téc! (đừng đua đòi trưng diện)

Vulcan V70

Xe trâu
Sồi: Có liên quan đến chữ này không ạ? Chêne

Đường bộ

Xe điện
Nhà cháu mở mãi cái ngăn tủ đựng từ ngữ dân gian trong đầu ra và tìm thấy từ với cái nghĩa mà thầy cụ Xe nói. Nhà cháu chưa nghe thấy dân gian dùng từ Phò theo nghĩa ấy, nhưng có dùng từ BÒI (xin đừng nghĩ bậy). Anh Bòi Bộ tức là anh Bộ có con đầu là trai ạ.