[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Ga Tay

Xe tăng
Ve (cú ve bóng): Revers (F)
Cụ Xe Ngựa xem có dùng được từ này không: Xe Lăng cu dơ-Land Cruiser? :)

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Bơ- mát: Pommade ( dạng thuốc mỡ bôi ngoài da)

Đường bộ

Xe điện

minhchi233

Xe điện
Tuôn (miền nam hay gọi ốc vít, bulong bị trờn ren là bị tuôn răng): Tourne (bị xoay tròn,)

Đường bộ

Xe điện
Hôm trước xem chương trình nói về thành cổ Sơn tây, nhà cháu ghi nhớ từ "kiến trúc Vô văng", tra chưa ra từ gốc, hôm nay dò từ khóa "vô văng" thì lại thấy từ này cũng hay được dùng, cả trong ô tô nữa cụ mợ ạ

Đường bộ

Xe điện
Có một từ này, mà các cụ già đã từng làm văn thư hành chính thời Tây hay nói, là từ (cái) át tát (hay a tát) có lẽ xuất phát từ attacher, từ át tát này có nghĩa là cái kẹp giấy, cụ mợ ạ.

Cáo lỗi với các Cụ, 2 hôm nay em không vào OF được. Em mới cập nhật được những từ dưới đây. Tối mai về em sẽ lội page từ post #2356 của Cụ 4banhxequay trở đi nhá :-??

BG25
Ba-vạ ~ Bavard (Cụ Đường Bộ đã gợi ý post #1342 ngày 07/10/2013 lúc 16.48)
Ghệt (miếng lót săm, lốp xe đạp) ~ Guêtre (F)
Moa (tôi) ~ Moi
Toa (bạn, anh) ~ Toi
Xêm xêm ~ Same same (Hong.viwaco đã gợi ý, post # 05/10/2013)
Cattiensa
Ba ghét (bánh mỳ dài kiểu Pháp) ~ Baguette (F)
Gà Tây
Com mốt (tủ thấp có ngăn kéo) ~ Commode (F)
Minhchi233
Ca-sô (ngục tối) ~ Cachot (F)
Đề mốt (lỗi mốt) ~ Demode (F)
Mi ra đo (tháp canh) ~ Mirador (F)
Ra phan (liên thanh, bắn súng liên thanh) ~ Rafale (F)
Xebogio
Ben (xe ben) ~ Benne (Camion benne) (F)
Bi bốp (vũ điệu, điệu nhạc bi bốp) ~ Bebop
Cờ lê tròng ~ Clé Torx (F)
Gioăng quy lát ~ Joint de culasse
Vít (vít hết tốc độ, tăng số) ~ Vitesse (F)

Catmatpat

Xe điện
Hôm trước xem chương trình nói về thành cổ Sơn tây, nhà cháu ghi nhớ từ "kiến trúc Vô văng", tra chưa ra từ gốc, hôm nay dò từ khóa "vô văng" thì lại thấy từ này cũng hay được dùng, cả trong ô tô nữa cụ mợ ạ
Hihi, cụ nhắc từ này hay thế, nhưng em không biết đọc là vô văng. Ngày xưa nhà cháu đi làm đến Huế hay phải thuyết minh là tường thành bao quanh đại nội Huế được xây kiểu kiến trúc Vauban (đọc là vô băng ) , tên kỹ sư người Pháp tác giả của lối kiến trúc quân sự Pháp vào thế kỷ thứ 17. Hình miêu tả lối kiến trúc Vauban nó như thế này

Cháu góp 02 từ liên quan tới giấy má cac cụ nhé

Cờ-rô-ky (giấy) = Croquis
Cút-sê (giấy) = Couche

Cháu thấy có từ tắc bọp. Cụ nào có biết từ gốc không ạ
Cháu có từ mới toe đảm bảo ko đụng hàng các cụ nhé. Đơn giản ko ai ngờ:
Phây (hoặc phây-búc) = Facebook (E)
- Em tìm thấy từ "Cút sê ~ Couche" mà không tìm được từ "Cờ rô ky" Cụ ạ :-B
- Từ "Phây" của Cụ đúng là thuốc độc luôn :D
- "Tắc bọp" thì chắc chắn nhiều người nghe nhưng chủ quan em nghĩ đây chỉ là âm nói thôi. Trước hồi em ở bên kia, bọn tây cũng như mình khi nó nói vấn đề nam nữ xxx nó cũng cứ nói phiên ra tiếng mình là "not too much tanh tách bùm bum" :))

minhchi233

Xe điện
Giấy Rô ky có phải là loại giấy chỉ kẻ hàng ngang? Cụ tìm luôn từ giấy Phê -đúp nhé nghe có vẻ như là trang đúp ấy,loại giấy khổ to kẻ ngang gần bằng khổ A3, hồi xưa hay dùng để đóng thành vở hay dùng làm bài kiểm tra.
Giấy Can là loại giấy hơi trong đặt lên bản vẽ để can lại theo tỷ lệ 1:1
Can dùng để nhân bản bản vẽ bằng thước chuyên dùng, có thể điều chỉnh tỷ lệ

Chỉnh sửa cuối:
Hồi cháu vào học ĐH mới lần đầu sống với các bạn quê Nghệ Tĩnh, có lần có bạn bảo cháú là mi lấy hộ tau cái bót. Cháu cứ ngơ mãi mãi mới biết là cái bót đánh răng phiên từ tiếng Pháp là brosse. Cháu chỉ biết HN gọi là díp đánh răng. Có cụ nào biết díp có gốc là gì không
Từ Bót đánh răng này hay quá, quê cháu trước cũng dùng cụ ạ.
Một Cụ gợi ý, một Cụ xác nhận luôn thì từ này chuẩn quá rồi =D> =D>

- Từ Rơ là dùng trong rơ rão, áp dụng cho các chi tiết như vòng bi, bánh răng, trục... do dùng lâu ngày nên bị mòn nên nó sẽ bị xộc xệch như răng ông lão, tuy nhiên nó vẫn có thể tiếp tục dùng được một thời gian ngắn nữa.

Đề ở đây thường dùng để chỉ con Êcu khi vặn không chặt sau một thời gian nó tự xoay ra mà để lâu là nó rơi ra ngoài luôn. Từ này có tính chuyên môn tý nhưng nhiều cụ trên này chuyên về xe cộ nên cháu nghĩ là không phải ít dùng đâu.

- Link bài báo về từ Ca-sô đây cụ:
http://m.dantri.com.vn/xa-hoi/chuyen-tim-mo-than-phu-dai-tuong-vo-nguyen-giap-800869.htm

Cháu xin trích dẫn: "Trước tinh thần bất khuất, kiên trung của cụ, chúng đưa cụ nhốt vào ca sô âm phủ, nơi giam hãm tù chính trị nguy hiểm. "
Cám ơn Cụ gửi link bài viết có từ. Nói có sách, mách có chứng như thế này thì chịu cứng luôn rồi :D
Từ "Đề" em cũng sẽ bổ sung vào. Em biết từ gốc này lúc tra từ "Jeu" chỉ có điều em không biết là mình cũng dùng từ "Đề" nên không đưa lên :)

Em nhớ ra từ này nữa:
- Đậu lăng: Lentille (F)
Lentille
Ngoài ra Lentille cũng có nghĩa là Lăng kính(thấu kính), nên có thể lăng trong lăng kính có nguồn gốc từ Lentille. Nhờ các cụ chém hộ.
- Từ "Đậu lăng ~ Lentille (F) ; Lentil (E)" thì xịn quá rồi Cụ :)
- Em sẽ tìm nốt gốc của từ "Lăng kính", bên này nhóc nhà em nó cũng đang học vật lý về phần tia sáng có lăng kính. Trước nay em chỉ biết có "Kính lúp ~ Loupe" trong tiếng Pháp thôi :-B

4banhxequay

Xe điện
Cụ nào đã từng học ngành kỹ thuật thì đều quá quen với giấy Cờ rô ky vì giấy này dùng để vẽ kỹ thuật (vẽ tay). Không biết bây h có chương trình CAD rồi thì các em SV có phải vẽ tay như xưa ko nữa. Cháu vẫn phát âm là cờ rô ky nhưng tra google thì không ra mà chỉ có rô-ki

link: https://www.google.com.vn/search?q=giấy+cờ+rô+ky&oq=giấy+cờ+rô+ky&aqs=chrome..69i57.21054j0j8&sourceid=chrome&espv=210&es_sm=93&ie=UTF-8#es_sm=93&espv=210&psj=1&q=giấy+roki

Như vậy từ rô-ki này thiếu mất phụ âm cờ của từ nguyên gốc croquis

Cụ nào ngày xưa gò lưng trên giấy cờ rô ky xác nhận hộ cháu cái

Vulcan V70

Xe trâu
Cụ nào đã từng học ngành kỹ thuật thì đều quá quen với giấy Cờ rô ky vì giấy này dùng để vẽ kỹ thuật (vẽ tay). Không biết bây h có chương trình CAD rồi thì các em SV có phải vẽ tay như xưa ko nữa. Cháu vẫn phát âm là cờ rô ky nhưng tra google thì không ra mà chỉ có rô-ki

link: https://www.google.com.vn/search?q=giấy+cờ+rô+ky&oq=giấy+cờ+rô+ky&aqs=chrome..69i57.21054j0j8&sourceid=chrome&espv=210&es_sm=93&ie=UTF-8#es_sm=93&espv=210&psj=1&q=giấy+roki

Giấy Rô Ky là giấy khổ lớn dùng để vẽ bản vẽ KT. Kẻ Ca-rô chừng 2mm x 2mm, dòng kẻ màu đỏ hoặc xanh nhạt , mặt sau của giấy thủ công của các F1 lớp 1, 2,3 cũng kẻ kiểu này.
Ngày trước tập can bản đồ mà có đươjc tờ rô-ky là rất sướng.

Đường bộ

Xe điện
Hihi, cụ nhắc từ này hay thế, nhưng em không biết đọc là vô văng. Ngày xưa nhà cháu đi làm đến Huế hay phải thuyết minh là tường thành bao quanh đại nội Huế được xây kiểu kiến trúc Vauban (đọc là vô băng ) , tên kỹ sư người Pháp tác giả của lối kiến trúc quân sự Pháp vào thế kỷ thứ 17. Hình miêu tả lối kiến trúc Vauban nó như thế này
Vâng, có lẽ vô băng cụ ạ, nhà cháu nghe chả rõ. Cảm ơn cụ!

Ga Tay

Xe tăng

Em không phải dân kỹ thuật, nhưng em đã đọc một cuốn truyện gì đó nói về sinh viên kỹ thuật sử dụng giấy c'rô ki, từ này của cụ là có.
Có cụ nào nghe nói mây Xi chưa? Cirrus (F)-một loại mây có độ cao từ 6-10KM.

Chỉnh sửa cuối:

Đường bộ

Xe điện
Xin lỗi cụ mợ vì đưa từ không hay vào, nhưng nhà cháu nghĩ từ Phò cũng có nguồn gốc nước tây u: prostituée - prostitute