[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Gỗ phíp hay còn gọi là gỗ sừng, cụ thử tra các từ liên quan xem.hay là fibre, fibra
Em cũng đã đoán là đoán là Fibre, nhưng tra google lại thấy ra kết quả là nên mới phải hỏi các Cụ chuyên kỹ thuật :-?
Gỗ phíp là một loại nhựa tổng hợp amian rất rắn chắc có độ đàn hồi nhỏ
Cụ Hán muốn hỏi loại này phải không ạ ?
Vâng, Cụ ạ - là loại gỗ đấy :-bd

Ngoài ra, các Cụ dân kỹ thuật ngày trước hay nói đến cái "Ăng ti môn / Ăng ti mon" là cái gì hả các Cụ :-/

Chỉnh sửa cuối:
Té ra cụ xe Ngựa đang ở bên Sing. Tiếc quá, em định mời cụ giao lưu~o) ở 3B, nơi các Ofer hay tụ tập. Tiếc nhỉ>:D<
Cụ mà là Mợ thì em bay về xin cafe ngay đấy :)) :)) :))

Hình như Cụ cũng là dân kỹ thuật thì phải vì em thấy những từ Cụ gợi ý liên quan nhiều đến chuyên ngành :-B Do vậy em hỏi Cụ luôn, các Cụ nhà mình đã nói đến từ:

- Ô văng (Auvent) - là ban công, chỗ ngồi hóng gió rồi. Thế còn "La văng" là cái j Cụ có biết không :-/

Ngày trước Cụ thân sinh ra em dân kiến trúc nên cũng hay nói từ này "La văng", tiếc là lúc đó em nhỏ quá, lại không có tâm hướng theo nghề của Cụ nên không nắm bắt được hết :(

Ne0_Njcky

Xe tải
- Em có góp ý thêm í nhé,
1. Balalaica, tiếng Nga là Балалайка (R)
2

minhchi233

Xe điện
Ô Văng ( Auvent) là cái mái đua ra để chắn mưa trên các ô cửa, cửa sổ.. Ô văng có thể là một bán mái rời, hay đổ bê tông liền với lanh-tô.

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt
Em cũng đã đoán là đoán là Fibre, nhưng tra google lại thấy ra kết quả là nên mới phải hỏi các Cụ chuyên kỹ thuật :-?
Nếu cụ hỏi Google bằng từ khóa [fibre] thì đương nhiên là không ra kết quả rồi :D
Vì trong kỹ thuật, người ta gọi là [bakelite]

[bakelite] là polime tổng hợp do [SIZE=-1]Leo Hendrik Baekeland phát minh ra vào năm 1907.
Khi phủ [bakelite] lên các loại vật liệu khác và gia nhiệt, người ta sẽ thu được một loại vật liệu cách điện và cách nhiệt với một giá thành rất rẻ. Các loại vật liệu dùng làm cốt để phủ [bakelite] có thể là vải bông, sợi thủy tinh ...

Cái tên [phíp] là bắt nguồn từ việc phủ [bakelite] lên cốt sợi vải bông [fibre] như thế này

Vì chất liệu vải bông phủ [bakelite] thâm nhập vào Việt Nam đầu tiên, nên ''chết tên'' luôn là [gỗ phip]
Dù cho sau đó có nhiều loại [bakelite] khác vào Việt Nam.

Cho nên ở Việt Nam, nếu nói [gỗ phíp] thì ai cũng hiểu, nhưng nói với người nước ngoài thì phải là [bakelite] người ta mới hiểu.

[/SIZE]

sodiachinh

Xe buýt
Ngoài ra, các Cụ dân kỹ thuật ngày trước hay nói đến cái "Ăng ti môn / Ăng ti mon" là cái gì hả các Cụ :-/
ăng-ti-moan/ăng-ti-mon = antimoine (F)

Nguyên tố hóa học có ký hiệu Sb và số nguyên tử 51. Được tìm thấy trong tự nhiên chủ yếu là stibnite khoáng sunfua.

Chỉnh sửa cuối:
Ô Văng ( Auvent) là cái mái đua ra để chắn mưa trên các ô cửa, cửa sổ.. Ô văng có thể là một bán mái rời, hay đổ bê tông liền với lanh-tô.
Cám ơn Cụ - nhưng từ em hỏi là "La văng hoặc la ven" chứ không phải "Ô văng" vì từ "Ô văng" các Cụ đã nhắc đến lâu rồi. Bản thân em cũng có từ gốc up lên từ đầu.

- Em có góp ý thêm í nhé,
1. Balalaica, tiếng Nga là Балалайка (R)
Em quên chẳng biết nói cám ơn tiếng Nga như thế nào - Xì ba xi bờ Cụ nhé :))

Nếu cụ hỏi Google bằng từ khóa [fibre] thì đương nhiên là không ra kết quả rồi :D
Vì trong kỹ thuật, người ta gọi là [bakelite]

Cái tên [phíp] là bắt nguồn từ việc phủ [bakelite] lên cốt sợi vải bông [fibre] như thế này

Vì chất liệu vải bông phủ [bakelite] thâm nhập vào Việt Nam đầu tiên, nên ''chết tên'' luôn là [gỗ phip]
Cho nên ở Việt Nam, nếu nói [gỗ phíp] thì ai cũng hiểu, nhưng nói với người nước ngoài thì phải là [bakelite] người ta mới hiểu.[/SIZE][/FONT]
=D> =D> =D> chỉ biết nói là Cụ quá siêu - em google nó ra có ~5,000 kết quả trong khi những từ khóa khác nó ra hàng triệu kết quả - mà 5,000 kết quả thì chẳng có cái nào giải thích về gỗ phíp, chỉ toàn nói về vật liệu làm má phanh & bảng mạch bán dẫn :-??

Các Cụ kỹ thuật ngày trước hay nói từ "Ăng ti môn / ăng ti mon" và từ "Tuốc nê đo / tuốc nơ đô" - Cụ có biết 2 từ này không :-/

minhchi233

Xe điện
-B Do vậy em hỏi Cụ luôn, các Cụ nhà mình đã nói đến từ:

- Ô văng (Auvent) - là ban công, chỗ ngồi hóng gió rồi. Thế còn "La văng" là cái j Cụ có biết không :-/

Ngày trước Cụ thân sinh ra em dân kiến trúc nên cũng hay nói từ này "La văng", tiếc là lúc đó em nhỏ quá, lại không có tâm hướng theo nghề của Cụ nên không nắm bắt được hết :(

Eim bổ sung nghĩa tiếng Việt của từ Ô văng thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sodiachinh

Xe buýt
em google nó ra có ~5,000 kết quả trong khi những từ khóa khác nó ra hàng triệu kết quả - mà 5,000 kết quả thì chẳng có cái nào giải thích về gỗ phíp, chỉ toàn nói về vật liệu làm má phanh & bảng mạch bán dẫn :-??
Muốn tìm một từ, không phải là mang tự điển hay phang Google là ra được đâu :D
Phải biết lịch sử hình thành, quá trình phát triển và các biến thể qua thời gian của nó.

Muốn tìm một từ, không phải là mang tự điển hay phang Google là ra được đâu :D
Phải biết lịch sử hình thành, quá trình phát triển và các biến thể qua thời gian của nó.
X_X X_X X_X em tâm phục khẩu phục ạ :D

Tuốc-na-dơ = tournage (F)
Cụ ơi, thế "Tuốc na dơ" là gì hả Cụ, vì em nghe mấy anh kỹ thuật nói vậy chứ không biết :-/

Hỏi Cụ nữa, thời bé hay bị lên sởi, đậu mùa - phải tiêm bấm, làm một phát mất luôn miếng da trên cánh tay gần vai, người nào da xấu thì còn để lại cái sẹo bằng đồng xu, người nào da lành thì cũng tròn tròn như cái khuy bấm đi theo hết đời "Cô vắc" ý - Cụ có biết không [-O<[-O<

minhchi233

Xe điện
Cửa Ba-nô: mấy bác thợ mộc xưa hay gọi loại cánh cửa bưng kín là cửa Ba-nô. từ gốc là panneau.
Cửa lá sách (chớp lật): có liên quan gì đến từ shutter (tiếng anh) không các Cụ nhỉ?
Cửa chớp: có vẻ thuần việt

sodiachinh

Xe buýt

minhchi233

Xe điện
Các Cụ tìm từ Tăng - xê nhé! Ngày xưa có báo động là chui xuống hầm tăng-xê.

Các Cụ tìm từ Tăng - xê nhé! Ngày xưa có báo động là chui xuống hầm tăng-xê.
Từ này của Cụ thật tuyệt vời đối với em =D> =D> =D>
Vì thật sự đúng là nửa tháng nay em cứ luẩn quẩn để nhớ lại tên gọi một loại hầm rất phổ biến một thời này ngoài hầm chữ A nhưng không nhớ ra - chỉ nhớ âm cuối là "Xê" :D

Vỉa Ba toa cụ ợ: Pavement (E)
Có vữa Ba ta
post #1738 Cụ Hong.viwaco nhắc đến vữa “Ba ta” – Cụ có từ gốc không ạ - vì em thấy từ này rất phổ biến :-?

hong.viwaco

Xe container
Tấm phên để rào giậu có phải gốc là từ fence không các cụ nhỉ?

sodiachinh

Xe buýt
Hỏi Cụ nữa, thời bé hay bị lên sởi, đậu mùa - phải tiêm bấm, làm một phát mất luôn miếng da trên cánh tay gần vai, người nào da xấu thì còn để lại cái sẹo bằng đồng xu, người nào da lành thì cũng tròn tròn như cái khuy bấm đi theo hết đời "Cô vắc" ý - Cụ có biết không [-O<[-O<
Ngày xưa, khi tiêm chủng bệnh đậu mùa, thì sau đó vài ngày, tại chỗ tiêm sẽ xuất hiện các nốt rộp trên da như thế này.

Sau đó vài ngày thì nốt rộp vỡ nước và để lại sẹo, nói chung là rất xấu.
Dân gian gọi đó là nốt [vắc] có xuất xứ từ [Variole] là bệnh đậu mùa.

Vắc/Vắc-ri-ôn = variole (F)

Metalboong

Xe hơi
Oẳn Tù Tì - One Tow Three (trò chơi Oẳn tù tì ra cái gì ra cái này...)

tấm ghi (bằng thép hay dùng để lót đừong băng dã chién) chắc cũng cso nguòn gốc tiếng Pháp. Có cụ nào biết ko ạ
Em nghĩ là grille, hoặc là thép đan, hoặc là thép đúc lỗ chỗ dùng trong các sân bay dã chiến
Em quote lại 2 còm này ở post #1368 của Cụ 4banhxequay & #1370 của Cụ Cattiensa để làm rõ hơn một từ khác có liên quan.
Em nói chuyện với bạn bè làm nhà hàng thì họ có từ chuyên môn là “Nướng ghi” – “Nướng ghi” để phân biệt với “Nướng bản gang/ mặt gang” vì nướng ghi thịt ngon hơn, ít bị khô bề mặt.
Tra theo goole thì nó có kết quả như thế này
A method of cooking food by putting it on a grid iron over embers or in modern stoves under a broiler (top heat & reflector), all the nourishing juices are sealed inside the meat with this process.
Hình ảnh của nó đây
Thô sơ :D

Pờ rô, xịn & hiện đại \m/

Ngoài ra, em còn tìm được một từ không hề hiếm mà rất phổ biến. Những người làm bánh kem, bánh ga tô thường dùng một cái đầu bóp kem để tạo hình. Cái đầu bóp này tên gọi & viết tiếng Việt là cái “Đui”, em tra google thì chỉ được kết quả gần sát nhất về từ là “Douche”, còn hình ảnh thì nó chỉ ra mấy cái bong bóng hút mũi hoặc hút dịch nhầy X_X

Các Cụ có biết từ “Đui ~ Douche” không ạ :-/

Cái "Đui" google theo tiếng Việt - Dùng google nhiệu Cụ Sodiachinh lại cười em đây X_X

"Cái đui" tra google theo từ khóa tiếng Anh "Douche" - Cụ Sodiachinh đừng cười em nhé :D

Chỉnh sửa cuối: