[CCCĐ] Từ địa đầu Lũng Cú, tới Đất Mũi Cà Mau

joyride

Xe điện
Nhân nhà cụ chủ có nhắc đến Lũng Cú trên tiêu đề. Nhà em ké gửi ảnh từ đúng điểm địa đầu đất nước nhá:

Cột cờ Lũng Cú nhìn từ cột mốc biên giới.

Từ đất khựa dòm vào đất ta.

homthurac

Xe tăng
Úi dời ơi, cụ cẩn thận kẻo không nhớ lối về :))

Cả đoạn đường dài không 1 bóng người, đấy còn ban ngày ban mặt. Đợt nọ đoàn em đi đường HCM qua đèo Lò xo vào ban đêm vắng tanh lại còn mất sóng đt nữa, có xe đi chậm sợ vãi tè :P
Đèo Lò xo là đoạn Đà Nẵng - Kon Tum, em cũng đi qua rồi, nhưng đường ấy còn lác đác có dân, nói chung cũng kinh cụ ạ.
Đi qua Tây Trường Sơn em còn gặp một chuyện tâm linh nữa, đi qua rồi mới dám thở phào cơ.

homthurac

Xe tăng
Nhân nhà cụ chủ có nhắc đến Lũng Cú trên tiêu đề. Nhà em ké gửi ảnh từ đúng điểm địa đầu đất nước nhá:

Cột cờ Lũng Cú nhìn từ cột mốc biên giới.

Từ đất khựa dòm vào đất ta.
Vâng!
Cung Lũng Cú em đã đi trong một chuyến trước, đi từ Đông Bắc sang Tây Bắc mất nửa tháng. Em sẽ viết sau khi kết thúc tỏu này ạ.

homthurac

Xe tăng
Nhà em không nhớ chính xác, nhưng qua cái cầu này một đoạn hướng đi Khe Gát.

Nếu nhà em nhớ không nhầm thì dọc đường HCM Tây có 3 cái thác to to thôi.
Em lại không để ý cây cầu này, chắc chạy nhanh quá không để ý hoặc không nhớ.

cyberskynet

Xe buýt
Đỉnh của đỉnh là đây, em chỉ xài con đa dụng của Nikon 24-120, đang ngâm cíu con 70-200 VRii để bắn chân dung mà khó quá ~X(
Hì... em dùng Canon 24-70 f2.8 mark ii, và 70-200 f2.8 mark ii cụ à! Nhưng mà cái này không nhớ chụp bằng ống nào cả!

homthurac

Xe tăng
Đỉnh của đỉnh là đây, em chỉ xài con đa dụng của Nikon 24-120, đang ngâm cíu con 70-200 VRii để bắn chân dung mà khó quá ~X(
Trước em cũng dùng Nikon D5300, nhưng sau chuyển sang Canon thấy hơi tiếc cái màu. Em thích màu Nikon hơn.
Còn cái ống 70-200 chụp chị em hay lắm, tuy xét riêng về Cân dung thì không bằng 85 f1.2.

hlhoso

[Tịch thu bằng lái]
Đèo Lò xo là đoạn Đà Nẵng - Kon Tum, em cũng đi qua rồi, nhưng đường ấy còn lác đác có dân, nói chung cũng kinh cụ ạ.
Đi qua Tây Trường Sơn em còn gặp một chuyện tâm linh nữa, đi qua rồi mới dám thở phào cơ.
Chuyện tâm linh như nào cụ chia sẻ được không, em tò mò quá. Kính cụ 1 ly.

homthurac

Xe tăng
Chuyện tâm linh như nào cụ chia sẻ được không, em tò mò quá. Kính cụ 1 ly.
Như cụ biết, đường Trường Sơn là tâm điểm của mưa bom bão đạn khi xưa, xác người nhuốm đỏ dãy núi này luôn, nên ngoài các bia tưởng niệm cụ thấy dọc khắp cung đường, thì còn bao người lính, tnxp... nằm rải rác khắp nơi... mà không tìm thấy hết hoặc đã tan nát hết cả theo thời gian...
Đang đi em dừng lại cho bé đi vệ sinh, nhưng thấy bia ở ngay đó nên em bảo gấu bế bé ra khoảng trăm mét khuất tầm nhìn. Lúc bé tè xong thì chẳng hiểu lý do gì gấu em lại vứt đôi dép ở lại, đi chân trần suốt trăm mét đường bê tông vậy mà không hề hay biết. Sau khi đi tầm 10 km em dừng lại đi vệ sinh thì gấu nhớ ra quên dép ở đó nên quay lại lấy, đôi dép vẫn còn nguyên.
Vấn đề là khi gặp tất cả các bia tưởng niệm em đều dừng lại và khấn với tâm niệm được đi trên cung đường này hôm nay là nhờ có sự hi sinh của các anh chị và tỏ lòng biết ơn vô cùng. Và chỉ có đúng chỗ này em không dừng lại thôi, và lúc đó nghĩ là trời nóng quá, thôi không xuống nữa.
Vậy đấy, cụ hiểu chưa? Về check lại cam hành trình, vẫn sốc.

cyberskynet

Xe buýt
Hihi, em ngược với cụ, máy DSLR đầu tiên em cầm là Canon, do nghĩ len nó rẻ hơn Nikon nên mua nó, lúc đó đơn giản nghĩ mua để đi chơi rồi chụp choạc các kiểu. Sau thì mê màu của Nikon nên em chuyển qua Nikon luôn :))
Trước em cũng dùng Nikon D5300, nhưng sau chuyển sang Canon thấy hơi tiếc cái màu. Em thích màu Nikon hơn.
Còn cái ống 70-200 chụp chị em hay lắm, tuy xét riêng về Cân dung thì không bằng 85 f1.2.

hlhoso

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ biết, đường Trường Sơn là tâm điểm của mưa bom bão đạn khi xưa, xác người nhuốm đỏ dãy núi này luôn, nên ngoài các bia tưởng niệm cụ thấy dọc khắp cung đường, thì còn bao người lính, tnxp... nằm rải rác khắp nơi... mà không tìm thấy hết hoặc đã tan nát hết cả theo thời gian...
Đang đi em dừng lại cho bé đi vệ sinh, nhưng thấy bia ở ngay đó nên em bảo gấu bế bé ra khoảng trăm mét khuất tầm nhìn. Lúc bé tè xong thì chẳng hiểu lý do gì gấu em lại vứt đôi dép ở lại, đi chân trần suốt trăm mét đường bê tông vậy mà không hề hay biết. Sau khi đi tầm 10 km em dừng lại đi vệ sinh thì gấu nhớ ra quên dép ở đó nên quay lại lấy, đôi dép vẫn còn nguyên.
Vấn đề là khi gặp tất cả các bia tưởng niệm em đều dừng lại và khấn với tâm niệm được đi trên cung đường này hôm nay là nhờ có sự hi sinh của các anh chị và tỏ lòng biết ơn vô cùng. Và chỉ có đúng chỗ này em không dừng lại thôi, và lúc đó nghĩ là trời nóng quá, thôi không xuống nữa.
Vậy đấy, cụ hiểu chưa? Về check lại cam hành trình, vẫn sốc.
Ok tks cụ, quả thật những nơi như vậy thiêng thật. Chưa kể heo hút, vắng người, bằng từ HN về gần Nghệ An mà không có nhà dân. Giờ có quên gì đó dọc đường có khi quay lại vẫn còn nguyên.

homthurac

Xe tăng
Ok tks cụ, quả thật những nơi như vậy thiêng thật. Chưa kể heo hút, vắng người, bằng từ HN về gần Nghệ An mà không có nhà dân. Giờ có quên gì đó dọc đường có khi quay lại vẫn còn nguyên.
Em đi chỉ mong gặp được đống phân bò mà còn không có, nhưng cũng thấy kha khá nhiều rắn chạy ngang qua đường.

homthurac

Xe tăng
Hihi, em ngược với cụ, máy DSLR đầu tiên em cầm là Canon, do nghĩ len nó rẻ hơn Nikon nên mua nó, lúc đó đơn giản nghĩ mua để đi chơi rồi chụp choạc các kiểu. Sau thì mê màu của Nikon nên em chuyển qua Nikon luôn :))
Vâng. Nhưng giờ em cũng không nghĩ là sẽ chuyển lại Nikon đâu, Canon bù lại chụp người da dẻ cũng mịn màng và hồng hào hơn.
Thôi, cái nọ bù cái kia.

cyberskynet

Xe buýt
Vâng, em thì mê phong cảnh nên chuyển qua Nikon, chứ chụp người thì đa số em thấy dùng Ca, thôi em trả thớt cho cụ để kể tiếp chuyến đi, ko quấy rầy cụ nữa, chúc cụ và gia đình có nhiều chuyến đi như mong muốn :)
Vâng. Nhưng giờ em cũng không nghĩ là sẽ chuyển lại Nikon đâu, Canon bù lại chụp người da dẻ cũng mịn màng và hồng hào hơn.
Thôi, cái nọ bù cái kia.

homthurac

Xe tăng
Từ Núi Sam băng qua phà Châu Giang rẽ phải vài km là tới thánh đường Hồi giáo lớn nhất Việt Nam, thánh đường Jamiul Azhar!
Em lười mang máy ảnh ra, chứ nếu cẩn thận các cụ không nghĩ chúng ta đang ở Việt Nam đâu!
Lúc trước khi đi em rất sợ qua cầu phà với chiếc sedan, nhưng em đã lầm. Bởi là vùng sông nước nên hệ thống cầu phà rất tốt, chỉ việc phóng thẳng xe xuống phà mà không lo sập gầm như ngoài Bắc.

homthurac

Xe tăng
Tiếp theo một vài tấm hình chụp thánh đường.
Người Chăm theo đạo Hồi Islam sống chủ yếu ven sông Hậu, nhà sàn gần giống ngoài Bắc nhưng là để tránh lũ chứ không phải thú rừng. Ở đây họ có nghề dệt rất đỉnh cao, đặc sắc. Và vẫn tuân thủ theo luật là không ăn thịt lợn, phụ nữ ra đường choàng khăn...

homthurac

Xe tăng
Gà nào hay bằng gà Cao Lãnh
Gái nào bảnh bằng gái Nha Mân
Câu thơ trên có lẽ sẽ khiến mọi người thay đổi suy nghĩ, rằng Đồng Tháp không chỉ có những đầm sen thơm ngát mênh mông, mà con gái vùng này còn được biết tới là nức tiếng xinh đẹp, được mệnh danh là “miền gái đẹp” của cả nước...
Chỉ bấy nhiêu thôi cũng đủ động lực để em cất bước lên đường, và khi bước qua phà Tân Châu, đặt chân tới Đồng Tháp thực sự em đã ngỡ ngàng, quên béng luôn mất tiêu gấu mẹ vĩ đại đang ở cạnh bên! Còn sen Đồng Tháp ư? Lúc này gần như em không còn khái niệm!
Công bằng mà nói, sen Đồng Tháp đẹp lắm, nhưng sen Tây Hồ của em cũng không hề kém cạnh. Còn Vườn Quốc gia Tràm Chim ư? Thực sự quá thất vọng, có lẽ vì đời sống nhân dân còn khó khăn, vì quản lý yếu kém và vì thịt của chúng rất ngon nên Vườn Tràm Chim nay chỉ còn có tràm mà thôi. Cá nhân em nghĩ nhà chức trách nên đổi tên thành “Vườn Tràm Quốc gia” thì đúng hơn! Một địa chỉ rất không nên tới!
Trở lại với Nha Mân, (nay thuộc huyện Châu Thành, tỉnh Đồng Tháp), không phải tự nhiên mà con gái ở đây xinh đẹp đến vậy, hay nguồn nước cũng chỉ là một phần. Sự thực thì phải trở lại lịch sử năm xưa, khi Nguyễn Ánh chạy giặc qua đây, vì phải giảm sức nặng của tàu thuyền mà gạt nước mắt bỏ lại biết bao cung tần mỹ nữ ở chốn này, sau đó những người con gái lấy chồng địa phương sinh ra những người con gái xinh đẹp nức tiếng khắp cả nước, hay nói theo cách nói của người vùng này là “nhìn hoài không chán” vậy...
Trong số đó, tất nhiên có người lưu lạc tới Thành Vinh, sinh con đẻ cháu và một trong số đó là Gấu của em bây giờ vậy!

P/s: Chim cổ rắn (cổ dài như con rắn nên được gọi là thế), chụp tại vườn Quốc gia Chàm Chim.

Chim cổ rắn em chụp ở Tràm chim, một giống chim quý hiếm.

Vợ hai em xuống đò...

Một cô gái tiêu biểu của “miền gái đẹp” Đồng Tháp!

joyride

Xe điện
Cụ chụp đẹp lắm! Cả ảnh chim lẫn ảnh cô gái

homthurac

Xe tăng
Cụ chụp đẹp lắm! Cả ảnh chim lẫn ảnh cô gái
Cảm ơn cụ! Cũng gọi là biết chút xíu thôi ạ! Sai lầm của em là không tính đến việc chụp chim cò, nên chỉ mang cái 70-200 thôi. Chứ nếu biết này chịu khó khiêng thêm cái 500 mm đi thì đỉnh cao ngay!
Các cụ sau này có xác định, thì lưu ý nhé!

wild nature

Xe điện
Từ Núi Sam băng qua phà Châu Giang rẽ phải vài km là tới thánh đường Hồi giáo lớn nhất Việt Nam, thánh đường Jamiul Azhar!
Em lười mang máy ảnh ra, chứ nếu cẩn thận các cụ không nghĩ chúng ta đang ở Việt Nam đâu!
Lúc trước khi đi em rất sợ qua cầu phà với chiếc sedan, nhưng em đã lầm. Bởi là vùng sông nước nên hệ thống cầu phà rất tốt, chỉ việc phóng thẳng xe xuống phà mà không lo sập gầm như ngoài Bắc.

Thế là xuống phà ko phải quay đít lại như ngoài này à. E nhớ đi phà mấy lần đề phải lùi đít đỡ sập gầm

phtuanbk

Xe hơi
Em ơi, Hà Giang gọi
Em ơi, núi rừng chờ
Em ơi, các em nhỏ đang mong
Những nụ cười rạng rỡ
Với những câu chuyện vui bên trang sách nhỏ
Với những điệu nhảy tưng bừng bên chiếc dù đầy màu sắc
Với những bức tranh rực rỡ bên bút lông và màu nước
Với những viên C ngọt lịm bên tai nghe và áo blouse trắng
...
Ai lên Quản Bạ với Mùa Xuân??
Tặng các cụ bài thơ để nâng cao tinh thầm xách ba lô lên đường mình đưa nhau đi trốn.