[Funland] TT Hữu ích - Nhờ tư vấn máy phát điện gia đình

WAYTAU

Xe hơi
Theo các bác có kinh nghiệm thì MPD sử dụng cho gia đình thì giữa máy xăng và dầu thì nên sài loại nào thì tiết kiệm chi phí nhất? , nước mình khó mà đủ điện nên định đầu tư để sử dụng lâu dài, với lại tôi muốn lắp bộ ATS luôn, để khi mất điện thì máy phát tự chạy, tôi đang tham khảo mấy loại này:
HYUNDAI DHY 6000SE http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Diesel-Hyundai-DHY-6000SE/13229.vnc
HONDA EU20I http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Honda-EU20I-2KWA/12933.vnc
HONDA EU30IS http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Honda-EU30is/12934.vnc
DENYO DCA-6ESX http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Denyo-DCA6ESX/16249.vnc

Em cung dang nghiên cứu Huyndai DHY 6000SE vì theo quan điểm đắt hơn thì chắc là tốt hơn mấy em KAMA với KIPOR vì cùng do Bác Đào làm cả, tuy nhiên thấy hơi lạ là máy phát điện Huyndai nói chung và em này không thấy bầy bán mà chỉ rao trên mạng, đang nghi là nguồn gốc không rõ ràng nên không dám bầy bán:-o

gocart

Xe cút kít
Theo các bác có kinh nghiệm thì MPD sử dụng cho gia đình thì giữa máy xăng và dầu thì nên sài loại nào thì tiết kiệm chi phí nhất? , nước mình khó mà đủ điện nên định đầu tư để sử dụng lâu dài, với lại tôi muốn lắp bộ ATS luôn, để khi mất điện thì máy phát tự chạy, tôi đang tham khảo mấy loại này:
HYUNDAI DHY 6000SE http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Diesel-Hyundai-DHY-6000SE/13229.vnc
HONDA EU20I http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Honda-EU20I-2KWA/12933.vnc
HONDA EU30IS http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Honda-EU30is/12934.vnc
DENYO DCA-6ESX http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Denyo-DCA6ESX/16249.vnc

Em cung dang nghiên cứu Huyndai DHY 6000SE vì theo quan điểm đắt hơn thì chắc là tốt hơn mấy em KAMA với KIPOR vì cùng do Bác Đào làm cả, tuy nhiên thấy hơi lạ là máy phát điện Huyndai nói chung và em này không thấy bầy bán mà chỉ rao trên mạng, đang nghi là nguồn gốc không rõ ràng nên không dám bầy bán:-o
Máy phát điện gia đình nên chạy xăng vì dễ khởi động, tiếng nổ nhỏ, giá rẻ. Máy chạy dầu giá rất đắt, chỉ phù hợp với cơ quan dùng nhiều cần nguồn điện lớn.
Bác không cần lắp ATS đâu vì mấy lý do:
- Bộ ATS đắt.
- Khi đi vắng bác không cần dùng điện mà ATS nó cứ khởi động thì nguy. Nếu mình cẩn thận đi đâu cũng phải cắt ATS thì kính lại chẳng bõ phiền.

Chỉnh sửa cuối:

thuviet

Xe buýt
Máy phát điện gia đình nên chạy xăng vì dễ khởi động, tiếng nổ nhỏ, giá rẻ. Máy chạy dầu giá rất đắt, chỉ phù hợp với cơ quan dùng nhiều cần nguồn điện lớn.
Bác không cần lắp ATS đâu vì mấy lý do:
- Bộ ATS đắt.
- Khi đi vắng bác không cần dùng điện mà ATS nó cứ khởi động thì nguy. Nếu mình cẩn thận đi đâu cũng phải cắt ATS thì kính lại chẳng bõ phiền.
- Máy phát chạy dầu loại có vỏ chống ồn em lắm , hơn loại xăng Cụ ơi , mà máy chạy Dầu cùng gia đình sẽ bền hơn máy xăng .

WAYTAU

Xe hơi
Báo cáo cac bác em đã lấy máy dầu Huyndai DHY 6000Se có vỏ chống ồn, lấy con này vì nó là loại 5-5,5 KW chứ không phải là 5KVA như hội Kama hay Kipor mặc dù máy móc giống hệt như nhau, cùng của cậu Đào làm cả. Đã test chạy tải với 1 ĐH 12000 + 2 ĐH 9000 + 1 Tivi PLasma 500W + 10 bóng đèn tuyp 60cm vẫn vô tư, đo dòng đầu ra chỉ lên khoảng 17 ampe, quảng cáo là chịu được đến 23 ampe. Nếu chỉ chạy 1 ĐH 12000 (Không có inverter) thì dòng chỉ hơn 6 ampe. Đã cho chạy liên tục khoảng tiếng rưỡi cũng chưa thấy nóng lắm, vỏ máy chỉ hơi ấm khó cảm nhận được, chỗ cạnh ống xả vẫn sờ tay được không bị bỏng. Tuy nhiên nó kêu to kinh hoàng chứ không thể nói là êm được. Không có dụng cụ đo tiếng ồn nhưng chắc chắn là kêu to hơn máy 7K chạy xăng rồi:-bd:-bd

anhbdt

Xe đạp
Mày này Huyndai mà của China sao bạn !? máy mới, có vỏ chống ồn mà kêu to sài thời gian thì sao nhỉ ! tôi thấy máy này cũng nhiều người quan tâm vì nghĩ là của Korea sài thế nào cũng ok hơn China, bạn sài thời gian có gì review cho mọi người biết với, thanks.http://vozforums.com/forumdisplay.php?f=27

WAYTAU

Xe hơi
Đây là hàng Trung quốc 100% do công ty Bình Minh nhập khẩu, bảo hành 12 tháng hay 1000 giờ. Máy thật hơi khác một chút, có màn hình LCD báo điện áp, tần số, giờ máy chạy, nhưng bị cắt mất phần kết nối với ATS. Máy mang nhãn hiệu HUYNDAI chữ dập thủng vỏ tôn chứ không phải đề can. Nặng 160 kg không kể nhiên liệu, một người đẩy qua đẩy lại hay nhấc một đầu lên củng không nặng lắm. Đã kiểm tra điện áp khá ổn định, đèn tuýp lên ngay, thêm tải nặng như bật thêm điều hòa 12000 BTU thì máy chỉ hơi rồ lên tí thôi chứ không bị gằn. Được cái công suất cao hơn hẳn KIPOR và Kama ( 5KW với 5KVA ) chắc do đầu phát tốt hơn, độ ồn và chất lượng lắp ráp thì không khác gì nhau giữa ba loại máy này. Cụ nào hàng xóm khó tính thì không thể dùng được đâu vì nó to mồm lắm. Mới chạy thử chưa nhiều nên chưa thể đáng giá về chất lượng nhưng dễ nhận thấy nhất là không bị khói như máy KIPOR và Kama, em đã xem chạy thử 2 loại kia.

anhbdt

Xe đạp
Có bác nào đã từng sài DENYO DCA-6ESX cho xin cái review với, máy này sao mình tham khảo giá thấy mắc kinh !?

Kho

Xe điện
Báo cáo cac bác em đã lấy máy dầu Huyndai DHY 6000Se có vỏ chống ồn, lấy con này vì nó là loại 5-5,5 KW chứ không phải là 5KVA như hội Kama hay Kipor mặc dù máy móc giống hệt như nhau, cùng của cậu Đào làm cả. Đã test chạy tải với 1 ĐH 12000 + 2 ĐH 9000 + 1 Tivi PLasma 500W + 10 bóng đèn tuyp 60cm vẫn vô tư, đo dòng đầu ra chỉ lên khoảng 17 ampe, quảng cáo là chịu được đến 23 ampe. Nếu chỉ chạy 1 ĐH 12000 (Không có inverter) thì dòng chỉ hơn 6 ampe. Đã cho chạy liên tục khoảng tiếng rưỡi cũng chưa thấy nóng lắm, vỏ máy chỉ hơi ấm khó cảm nhận được, chỗ cạnh ống xả vẫn sờ tay được không bị bỏng. Tuy nhiên nó kêu to kinh hoàng chứ không thể nói là êm được. Không có dụng cụ đo tiếng ồn nhưng chắc chắn là kêu to hơn máy 7K chạy xăng rồi:-bd:-bd
e cũng đang quan tâm tới e này cụ cho hỏi rổ giá là bao nhiêu và mua ở đâu ạ,thanks

WAYTAU

Xe hơi
Em mua tại probuy giá 37Tr gọi đem đên ngay trong ngày hôm 15/4/2011, máy nguyên hộp chưa đổ dầu, nhớt, ghi ngày sản xuất là 22/3/2011, cái này em thạo không lừa được. Trước đó đã hỏi tại Cty Lê Hoàng ở Giang Văn Minh-HN thì báo giá 35Tr có đủ VAT nhưng đòi đặt trước nửa tiền hẹn khoảng 20-30 ngày nhận máy nhưng em chả chơi, đặt xong nó không trả đúng hạn hoặc đưa máy lởm vẫn phải nhận thì bực mình lắm. Trước nữa megabuy cũng có đua đến một chiếc nhưng là hàng chạy rồi, toàn thân phun dầu ướt nhẹp, chắc lỗi bị khách trước trả, đã sửa chữa nên không lấy. Máy do công ty Bình minh nhập và viết giấy bảo hành, tuy nhiên mua tại đại lý thì bao giờ cũng rẻ hơn. Hôm mua hỏi chỗ nào cũng bảo khan hàng nhưng có lẽ không phải vậy.
Tham khảo trên mạng thì nhiều khả năng là hàng của cậu Đào nhưng được cho gắn mác Huyndai mà thôi, chưa rõ có bền không nhưng máy mới chạy cũng khá ổn, mức tiêu thụ thật lúc này cỡ 2lit dầu/h khi chạy 80% tải, hy vọng sẽ bớt chút sau khi chạy rôtda.

Cuteo03

Xe tải
Mấy con Huyndai này E xem trên mạng toàn nói xuất xứ Han xeng nhỉ
http://www.vatgia.com/sieuthimayvanphong&module=product&view=detail&record_id=1062858

Chỉnh sửa cuối:

WAYTAU

Xe hơi
Nhà cung cấp cũng nói thẳng là hàng china mà có gì phải nghĩ đâu. Cái cần quan tâm là Huyndai lắp tại TQ hay hàng TQ được gắn mác Huyndai thôi. Ngay cả sách hướng dẫn tiếng Anh mà in ấn cũng lem nhem lắm, đọc chả hiểu gì, phải tham khảo trên mạng, hướng dẫn tiếng việt thì photo. Tất nhiên cũng được cái là chất lượng sơn, công suất tốt hơn kama và kipor.
Bây giờ các cụ mới đi mua thì chắc là mua được giá rẻ hơn em mua rồi. Sợ lên giá nên mua sớm thành ra hơi bị hố:-??

Lak

Xe buýt
Nơi xa xưa người ta thường gọi là LÀNG PHÁO!
Nhà em hôm trước cụ đi họp được bên BQP tung của tặng 1 con 3,8 kw, không đề, chạy xăng, chỉ được cái máy khỏe và chạy tiết kiệm lắm! Ngó qua thị trường thì chưa thấy ở đâu bán cả! Thế mới biết hàng trung ương của nó cũng không kém chú Hàn hay chú Nhật bổn cả!

long1974

Xe hơi
Hôm qua em vừa gọi điện ra vidic và muc luôn con máy này về chắc chỉ chạy dăm cái quạt và đèn thôi, bí quá cắm cái tủ lạnh hay xem TV!

Máy Made in Japan, siêu êm, bình xăng chắc chạy được 4 - 5 giờ, xung vuông!
Nhà e chung cư nên tiêu chí quan trọng nhất e chọn là độ ồn thấp kẻo hàng xóm sang mắng thì chít! Với lại mức đầu tư cũng vừa phải: 12tr100 ạ ( khoảng 620$) mang đến tận nhàmới nguyên hộp, bảo hành 12 tháng tại Thiên Hoà An đường Trường Chinh! E ko có thời gian nên gọi điện mua luôn sau khi khảo giá trên mạng. bác nào thử ra tận gốc xem có bớt thiệt hại được nữa ko!
À quên, công suất hiệu dụng khi chạy ở chế độ con Rùa là 680W, ở chế độ con Thỏ là 900W, Max tải ra là 1000W ạ! (F1 nhà em khoái nhất là ký hiệu Rùa và Thỏ thể hiện cho 2 chế độ hoạt động của động cơ Chậm và Nhanh)
Bác ơi, loại này sử dụng có ổn ko? Mức tiêu hao nhiên liệu ntn? Tôi thấy bọn bán hàng nói 1lít chạy đc 4 tiếng, tôi nghĩ chắc chúng nó nói láo. Bác tư vấn giúp anh em nhé

long1974

Xe hơi
Nếu nhu cầu của cụ chỉ đèn và quạt thì cụ nên mua kích điện, hiện có các loại như Hồ điện, Maxq, SantakUPS... dùng kèm với ắc quy viễn thông có tuổi thọ từ 8-10 năm là ổn, giá thành đầu tư vào khoảng 6-8tr thì cụ dùng tẹt ga cả đêm nếu chỉ đèn và 2-3 cái quạt, lại không ồn tẹo nào và không tốn xăng
Nhà tôi năm ngoái cũng làm 1 bộ MaxQ, nhưng dùng đc 1 mùa thì acquy thấy yếu lắm rồi, ko chạy đc nữa. Tính ra chi phí cho 2 con ác quy mất 3,5tr/ 1 năm => Chi phí quá cao. Bác sủ dụng ác quy viễn thông có ổn ko vậy? có gì tư vấn giúp anh em cái.

nolforever2003

Xe tăng
Có bác nào đã từng sài DENYO DCA-6ESX cho xin cái review với, máy này sao mình tham khảo giá thấy mắc kinh !?
Hàng này theo ông anh em bên xây dựng nói thì cứ Denyo là chuẩn k cần chỉnh ạ. bữa trước ô ấy cũng để lại cho em con Elemax 3200 để lấy con Denyo đấy ạ.

anhbdt

Xe đạp
Hàng này theo ông anh em bên xây dựng nói thì cứ Denyo là chuẩn k cần chỉnh ạ. bữa trước ô ấy cũng để lại cho em con Elemax 3200 để lấy con Denyo đấy ạ.
Nhưng mà đắt quá, đâu hình như >12 ngàn $, chắc do thuế 1 phần !? Tôi thấy với chi phí này đầu tư dàn năng lượng mặt trời thấy ổn hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Nhà tôi năm ngoái cũng làm 1 bộ MaxQ, nhưng dùng đc 1 mùa thì acquy thấy yếu lắm rồi, ko chạy đc nữa. Tính ra chi phí cho 2 con ác quy mất 3,5tr/ 1 năm => Chi phí quá cao. Bác sủ dụng ác quy viễn thông có ổn ko vậy? có gì tư vấn giúp anh em cái.
Cụ dùng ắc quy gì mà đã bị yếu???
Những ắc quy kín khí của Hàn Quốc như ROCKET, ATLAS thường có tuổi thọ là 3 năm hoặc hơn nếu dùng đúng cách

Ắc quy viên thông nói chung có tuổi thọ theo lý thuyết là 6 năm, em thấy loại Vitalize cũng của Hàn dùng rất ổn

QuangTN

Xe buýt
Nếu ko sợ ồn kụ dùng máy phát cho thoải mái. Chạy được cả điều hòa và cả hệ thống điện trong nhà cho đỡ bị đảo lộn cs.
Kụ tham khảo thử nhé www.mayphatdienfirman.com

long1974

Xe hơi
Tôi dùng ac quy rocket.
Có lẽ một phần do sử dụng không đúng cách chăng? Mua đông và mùa xuân tôi đắp chiếu suốt, ko chạy ngày nào cả

Cụ dùng ắc quy gì mà đã bị yếu???
Những ắc quy kín khí của Hàn Quốc như ROCKET, ATLAS thường có tuổi thọ là 3 năm hoặc hơn nếu dùng đúng cách

Ắc quy viên thông nói chung có tuổi thọ theo lý thuyết là 6 năm, em thấy loại Vitalize cũng của Hàn dùng rất ổn

Tôi dùng ac quy rocket.
Có lẽ một phần do sử dụng không đúng cách chăng? Mua đông và mùa xuân tôi đắp chiếu suốt, ko chạy ngày nào cả
Vậy thì do cụ rồi :D
Rocket của Hàn quốc sản xuất là loại tốt đấy.

Dù không cắt điện, mỗi tháng cụ phải lôi nó ra dùng ít nhất 1 lần (nhà em thì em cho chạy tháng 2 lần) để nó không bị "chai"
Thế nên em dùng sang năm thứ tư vẫn được, tất nhiên thời gian phóng địên chỉ bằng 50% so với lúc mới.
Cụ mà đắp chiếu ngần ấy tháng thì chẳng ắc quy nào chịu được, kể cả loại viễn thông

Thêm nữa, theo cụ tả, em dự là Inverter nhà cụ là loại 24v, khi lắp ắc quy là phải đấu nối tiếp, do vậy 1 trong 2 ắc quy hỏng là hệ thống đã dừng hoạt động.
Cụ thử kiểm tra lại, khéo đôi ắc quy nhà cụ mới hỏng có nhõn 1 cái cũng nên, nếu chỉ hỏng 1 cụ kiếm cái ắc quy giống hệt về lắp vào dùng tiếp nhé, có điều thời gian chạy của hệ thống sẽ là thời gian phóng điện của cái ắc quy yếu ;)

À, nếu 1 cái ắc quy mà còn sống thì cụ mời em ly vodka nhé (b)