[Funland] TT Hữu ích - Nhờ tư vấn máy phát điện gia đình

Phùng Gia

Xe tải
em định đầu tư khoảng 5M, ko biết loại nào dùng dc nhỉ, chỉ dùng quạt và bóng đèn thôi:69:

MrKien_Trung

Xe điện
Nhà em mua năm ngoái là 9,5 triệu
Em nghĩ tầm 8 triệu
Máy mã khác, em chịu không hiểu
Chỉ khẳng định với các cụ là dùng vài lần mới 99,9% ạ

6110

Xe hơi
Mình có vài ý kiến về chọn máy phát để các bạn tham khảo:
Để mua 1 Máy phát trước hết bạn yêu cầu dùng làm gì:
1. Thắp đèn, quạt : nên chọn máy khoảng 1KW ( vì có khi còn cắm nồi cơm điện) đó đảm bảo nhu cầu thiết yếu khi mất điện.
2. Chạy điều hòa thì tùy thuộc vào công suất điều hòa mà chọn máy phát.

- Máy phát có 2 thông số công suất:
khi chọn máy theo dạng 1 thì chọn công suất làm việc lâu dài ( công suất làm việc).
khi chọn máy theo dạng 2 thì chọn công suất lớn nhất ( để đảm bảo được dòng mở máy cho phép.
VD; máy điều hòa 9000BTU có công suất 850W thì chọn máy phát có công suất max khoảng (2.5-3)*850W = 2.2KW - 2.6kW là được.

- Máy phát còn 1 thông số quan trọng nữa cần chọn đó là độ ồn: nên chọn loại có độ ồn < 70dB.
Song điều quan trọng chính là các bạn đừng sính đồ đắt tiền nên chon đồ sản suất trong nước vì tốt không kém. mà bạn chỉ cần chọn theo tiêu chuẩn nào thôi. không mua phải máy dán nhãn 2.7kW song thực tế chỉ phát được 2.0KW thì toi.
Mong các bạn chọn đựoc máy phát vừa túi tiền & đảm bảo được yêu cầu cần thiết trong thời buổi loạn điện như hiện nay.

MinhPT

Xe tăng
Mình có vài ý kiến về chọn máy phát để các bạn tham khảo:
Để mua 1 Máy phát trước hết bạn yêu cầu dùng làm gì:
1. Thắp đèn, quạt : nên chọn máy khoảng 1KW ( vì có khi còn cắm nồi cơm điện) đó đảm bảo nhu cầu thiết yếu khi mất điện.
2. Chạy điều hòa thì tùy thuộc vào công suất điều hòa mà chọn máy phát.

- Máy phát có 2 thông số công suất:
khi chọn máy theo dạng 1 thì chọn công suất làm việc lâu dài ( công suất làm việc).
khi chọn máy theo dạng 2 thì chọn công suất lớn nhất ( để đảm bảo được dòng mở máy cho phép.
VD; máy điều hòa 9000BTU có công suất 850W thì chọn máy phát có công suất max khoảng (2.5-3)*850W = 2.2KW - 2.6kW là được.

- Máy phát còn 1 thông số quan trọng nữa cần chọn đó là độ ồn: nên chọn loại có độ ồn < 70dB.
Song điều quan trọng chính là các bạn đừng sính đồ đắt tiền nên chon đồ sản suất trong nước vì tốt không kém. mà bạn chỉ cần chọn theo tiêu chuẩn nào thôi. không mua phải máy dán nhãn 2.7kW song thực tế chỉ phát được 2.0KW thì toi.
Mong các bạn chọn đựoc máy phát vừa túi tiền & đảm bảo được yêu cầu cần thiết trong thời buổi loạn điện như hiện nay.
Chuẩn ạ, vote bác.

Em bổ sung tí về các con số trên máy phát điện: Thường máy sẽ ghi là KVA cái này thông thường nhân với hệ số nữa mới ra KW, mà hệ số thì luôn luôn bé hơn 1, thường 0.6 -0.8, tùy theo tải là loại gì. Người bán hàng hay nhập nhèm KVA và KW, trong khi đồ dùng chỉ tính W hay KW.
Ngoài ra các máy phát điện không chính hãng thường tự in cái số KVA hay KW lớn hơn công suất thực. Hàng Tầu thường gấp 1,5 lần ạ.

Cá nhân em khuyên các bác: mua máy nhỏ vừa đủ chạy quạt, chiếu sáng và TV thôi, không nhất thiết chạy điều hòa vì lý do kinh tế và độ ồn.

Em cũng có post hướng dẫn về đấu nối máy phát điện vào hệ thống ở nhà đơn giản khi các bác chưa có sự chuẩn bị trước về đi dây điện và cầu dao đảo pha.

cuongez

Xe tăng

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Các bác cho hỏi có loại máy nào có độ ổn tối thiểu để sử dụng được ở chung cư không ạ? Em chỉ cần chạy quạt, chiếu sáng và máy tính thôi.

thienphuc

Xe điện
Nhà em cũng có máy phát , của Denyo nhưng là chạy dầu cơ ạ.Em thấy nó to như cái thùng đông lạnh ý..Cơ mà chạy êm ra phết.Thấy bảo nó là loại chống ồn thì phải.Công suất cũng khá, mất điện mà chạy cứ như không (b)
bao nhiêu tiền 1 cái máy giống nhà bác ?

xegicunglai

Xe buýt
Chung cư thì hơi khó, nếu chỉ dùng quạt, chiếu sáng, máy tính thì nên nghĩ tới UPS ( dùng bình ắc quy có dung tích lớn 1 chút để đảm bảo duy trì được thời gian 8h )

jack_derida2000

Xe tăng
Cụ nào mà chỉ dùng đèn nhỏ, máy tính và quạt mua một cái ắc quy xe khách hoặc xe tải loại 24V về dùng chuyển dòng thành 220 chạy vô tư cả đêm luôn

trankhangred

Xe tải
Hôm qua em vừa gọi điện ra vidic và muc luôn con máy này về chắc chỉ chạy dăm cái quạt và đèn thôi, bí quá cắm cái tủ lạnh hay xem TV!

Máy Made in Japan, siêu êm, bình xăng chắc chạy được 4 - 5 giờ, xung vuông!
Nhà e chung cư nên tiêu chí quan trọng nhất e chọn là độ ồn thấp kẻo hàng xóm sang mắng thì chít! Với lại mức đầu tư cũng vừa phải: 12tr100 ạ ( khoảng 620$) mang đến tận nhàmới nguyên hộp, bảo hành 12 tháng tại Thiên Hoà An đường Trường Chinh! E ko có thời gian nên gọi điện mua luôn sau khi khảo giá trên mạng. bác nào thử ra tận gốc xem có bớt thiệt hại được nữa ko!
À quên, công suất hiệu dụng khi chạy ở chế độ con Rùa là 680W, ở chế độ con Thỏ là 900W, Max tải ra là 1000W ạ! (F1 nhà em khoái nhất là ký hiệu Rùa và Thỏ thể hiện cho 2 chế độ hoạt động của động cơ Chậm và Nhanh)

cash_please

Xe hơi
Thưa các Cụ, sau khi tham khảo kỹ mấy người bạn và qua tư vấn của các Cụ, em thấy như sau:
1. Máy phát điện loại dùng được cho điều hòa có tiếng ồn to, chỉ nên dùng khi nhà có diện tích lớn, ít ảnh hưởng đến hàng xóm.
2. Ở khu vực nội thành, tần suất sử dụng máy phát điện hàng năm không nhiều. Do vậy, nếu máy không xịn và không tuân thủ chế độ chạy bảo trì thì dễ trục trặc.
Từ hai lý do trên kết hợp với điều kiện gia đình, em quyết định chuyển sang phương án dùng quạt sạc cho lành (đầu tư ít, không lo vấn đề hàng xóm dị nghị).
Cảm ơn các Cụ đã cho ý kiến! Chúc các Cụ có phương án tối ưu chống nóng cho gia đình trong mùa hot này (b)

trankhangred

Xe tải
Quạt sạc thì em tư vấn cụ thế này: nói chung các loại quạt sạc đều có nguồn gốc hàng không được tốt lắm, đặc biệt là acquy, nên sau một thời gian ngắn sử dụng, có khi chạy được 1h là hết điện rồi! Mãi chẳng mất điện, đến khi mất điện chạy được một lúc... chán! Nên kinh nghiệm của e là ra chợ Giời mua acquy cùng chủ loại của Globe hay Yuasa về thay thì chạy được ngon hơn (khoảng hơn 2h) nhưng túm lại sau bao năm dùng quạt điện và đèn sạc ( không dưới 10 cái các loại xịn và ko xịn) cuối cùng quyết định đầu tư cái máy phát để còn xem TV hay vào mạng lên OF chứ...(b)

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
@SK050180 : thấy bác trình nói dùng máy nổ hay quá, đáp ứng tốt các nhu cầu về điện. Bác cho em hỏi cái, em không hiểu điều hòa & tủ lạnh Inverter, nghĩ là như thế nào? có phải chạy được cả điện xoay chiều ( 220v) và một chiều (12V chẳng hạn) phải không

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Thưa các Cụ, sau khi tham khảo kỹ mấy người bạn và qua tư vấn của các Cụ, em thấy như sau:
1. Máy phát điện loại dùng được cho điều hòa có tiếng ồn to, chỉ nên dùng khi nhà có diện tích lớn, ít ảnh hưởng đến hàng xóm.
2. Ở khu vực nội thành, tần suất sử dụng máy phát điện hàng năm không nhiều. Do vậy, nếu máy không xịn và không tuân thủ chế độ chạy bảo trì thì dễ trục trặc.
Từ hai lý do trên kết hợp với điều kiện gia đình, em quyết định chuyển sang phương án dùng quạt sạc cho lành (đầu tư ít, không lo vấn đề hàng xóm dị nghị).
Cảm ơn các Cụ đã cho ý kiến! Chúc các Cụ có phương án tối ưu chống nóng cho gia đình trong mùa hot này (b)
quạt xạc chóng chết lắm
cụ xem lại đê

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Đa số các OFers đề có 4B, vậy có dùng 4B thay máy nổ được không nhỉ? nếu được, thì công suất được bao nhiêu KW/KVA ?

sk050180

Xe tải
@SK050180 : thấy bác trình nói dùng máy nổ hay quá, đáp ứng tốt các nhu cầu về điện. Bác cho em hỏi cái, em không hiểu điều hòa & tủ lạnh Inverter, nghĩ là như thế nào? có phải chạy được cả điện xoay chiều ( 220v) và một chiều (12V chẳng hạn) phải không
Máy phát thì bác không cần mua inverter. Chẳng qua tôi mua vì trước hay lượn lờ (phượt) vùng núi, đem theo xe cũng tiện vì nhỏ gọn/độ ồn thấp/tiết kiệm nhiên liệu.

Còn điều hòa và tủ lạnh inverter thì khác với loại thường ở chỗ:

- Loại thường:
Loại này sử dụng sơ đồ chính như sau:
Nguồn điện - Rơ le đóng cắt - Động cơ xoay chiều một pha.

Động cơ khởi động có dòng rất lớn 5~10 lần dòng hoạt động bình thường. Loại này không nên dùng với máy phát điện nhỏ. Ví dụ điều hòa thường khi chạy full tải dòng 6A, khi khởi động dòng có thể lên tới 30A~60A => Máy phát nhỏ chịu không nổi => sụt điện => dễ dính tiếp điểm khởi động của điều hòa => toi điều hòa.
Ngoài ra loại này còn có nhược điểm là điều khiển nhiệt độ bằng cách đóng cắt động cơ => dùng điều hòa rất khó chịu vì lúc nóng lúc lạnh. Thường các máy điều hòa thiết kế với điều khiển đóng cắt tại điểm đặt ±2°C. Ví dụ bác đặt nhiệt độ 25°C thì lúc nhiệt độ phòng 27°C máy nén đóng & khi nhiệt độ phòng 23°C máy nén mới cắt => nhiệt độ phòng thực tế là 23°C~27°C => khó chịu. Ngoài ra nhiệt độ phòng đang 26°C thì bác không thể cho máy chạy ở điểm đặt 25°C.

- Loại inverter (biến tần):
Loại này sử dụng sơ đồ chính như sau:

Nguồn điện - Bộ đổi điện từ xoay chiều sang một chiều - bộ đổi điện & biến tần từ một chiều sang xoay chiều 3 pha - động cơ xoay chiều 3 pha.

Do cách thiết kế mạch (không đi sâu ở đây) mà động cơ khởi động có dòng rất nhỏ => máy phát điện không cần chọn loại lớn. Ví dụ điều hòa có công suất tiêu thụ full tải là 1,300 W => quy đổi ra 1,300W/(cosØ=~0.8)= 1,625VA =0.1625KVA => Máy phát điện 2.0~2.5KVA kéo được vô tư.
Ngoài ra các loại máy inverter này điều khiển công suất động cơ bằng tần số ở bộ đổi điện và biến tần => hay hơn. Ví dụ bác dùng điều hòa, nhiệt độ phòng là 26°C có thể đặt 25°C, khi đó thì động cơ máy nén hoạt động ở số vòng quay thấp và dĩ nhiên công suất tiêu thụ cũng giảm => nhiệt độ phòng được duy trì ở gần đúng 25°C => không bị lúc nóng lúc lạnh.

Tôi thường chỉ đặt nhiệt độ chênh với phòng 1°C đến 2°C, khi điều hòa chạy nước trong không khí ngưng tụ và chảy đi => độ ẩm phòng giảm xuống => mồ hôi trên cơ thể bay nhanh hơn => cảm thấy rất là mát mẻ, thoải mái. Ngoài ra thì về kinh tế, lượng điện tiêu thụ giảm rõ rệt & có chạy máy phát thì chỉ cần để chế độ 1/4 tải (0.5KVA) là dùng điều hòa + vài cái quạt vô tư.

Tôi có đút tiền cho điện lực làm thêm một công tơ điện riêng để chạy điều hòa. Năm 2007 mùa hè dùng hết 500 nghìn/tháng tiền điện vì dùng điều hòa loại thường. Năm 2008 tôi thay loại biến tần, từ đó tháng hè dùng chỉ hết 300 nghìn/tháng. Năm nay giá điện lên chắc hết 350 nghìn là cùng.

các cụ xem đây: http://www.justgenerators.co.uk/pages/HondaEU20i.htm

để thấy Metro ăn lãi của cụ SK0050180 như thế nào
Bác phải biết là người ta nhập về mất tiền vận chuyển, thuế, lãi doanh nghiệp ... Tôi cũng thấy xót nhưng cả cái ô tô to mà mình còn chịu bị nhà nước chăn mất hơn nửa thì cái máy phát này ăn thua gì.

Chỉnh sửa cuối:

belancer

Xe buýt
Dùng máy phát điện ồn, xăng cộ, phải giật nổ.... theo em là không tiện.

Nếu dùng mấy con phát điện nhỏ xách tay ở trên thì không phải cái nào cũng tải được điều hòa đâu. Giải pháp ở nhà em là dùng bộ lưu điện 1400VA của Sukam (ấn độ) phân phối qua Điện quang. Cái đầu sukam bác mua của họ thôi, còn pin thì đừng mua, ra HBT làm 2 con acquy Roket mỗi con 100VA-200VA tùy nhu cầu sử dụng, rẻ hơn nhiều pin của Sukam. Nhà em dùng 2 con 100VA, chạy 1 tủ lạnh inverter National Nhật 500L, đèn quạt thoải mái, thi thoảng TV, thậm chí còn lò vi sóng, mới dùng max 6h mà chưa thấy hết. Theo lý thuyết tính toán có thể được 8-10h. Sử dụng cực đơn giản, mất điện chỉ cần gạt cái cầu giao là xong, khi nào có điện là gạt trả lại, có điện thì điện tự sạc pin, cục sukam nó tự sẽ điều tiết việc sạc và ngắt nên không sợ chai pin (trong ít nhất 3 năm, theo em là vậy). Tóm lại là không phải làm gì cả. Total chi phí: tầm gần 10M rẻ hơn 1 máy phát lại tốt. Nhược: không dùng được điều hòa, lò nướng, bơm nước...
EM dùng 1 năm rồi thấy hài lòng, bác tham khảo thêm:
http://www.xaydungvietnam.vn/news/Giai-phap-luu-phat-dien-moi-cua-DIEN-QUANG--SUKAM/10442.ibuild

Em đang định mua một cái máy phát điện gia đình loại nhập khẩu nguyên chiếc của Nhật, chạy xăng. Hỏi anh google nhưng cũng chưa có mấy thông tin.
Cụ nào đã dùng, đang dùng hoặc đang có bán thì cho em xin chút thông tin tư vấn. Nhu cầu sử dụng điện của nhà em là chạy 01 cái điều hòa 12000 BTU, 01 quạt cây và 01 đèn.
Cảm ơn các Cụ trước! (b)

Vấn đề cụ chủ thớt nêu đang HOT và nó thuộc chuyên môn của em, em xin hầu cụ đây
Theo em, trong thời gian tới trời sẽ nóng và mất điện liên tục vì vậy giải pháp tìm nguồn điện thay thế của các gia đình hay 1 số văn phòng cty... phải nghĩ tới để giải quyết.

Vấn đề cụ nêu em thấy có 3 điều cần đề cập
1. Thứ nhất cụ phải tính công suất các thiết bị mà cụ dùng
2. Thời gian dùng
3. Kinh phí Giải pháp và cho việc này

Em tính đây
1. Công suất các thiết bị mà cụ dùng gồm
- Điều hoà 12000TBU tương đương 12x750=900w
- 01 Quạt cây và 01 bóng đèn ko rõ loại nào nhưng em tạm tính là 100w
Như vậy mỗi giờ cụ sẽ tiêu thụ 1000w/h hay 1 số điện

2. Thời gian dùng: chắn chắn nó sẽ phụ thuộc vào anh nhà đèn nhưng theo em thường kéo dài đến 8 tiếng. Vậy nếu cụ dùng liên tục 8 tiếng, cụ sẽ tiêu thụ hết 8 số điện hay 8000w

3. Giải pháp
Dùng máy phát điện chạy xăng có mấy nhược điểm sau:
- Ô nhiễm: cả về tiếng động mùi
- Không an toàn vì trong máy chứa xăng, hỗn hợp xăng+khí có thể gây hoả hoạn
- Không tiết kiệm vì nếu chạy đủ 8h chắn chắn cụ phải tốn cả chục lít xăng, chưa kể khi máy vận hành dù cụ chỉ dùng 1 cái quạt thì lượng xăng tiêu thụ cũng khá lớn (vì khi đã vận hành máy tiêu thụ nhiên liệu theo công suất thiết kế của máy)

Do vậy em tư vấn để cụ dùng máy cấp điện dùng ắc quy. Phần máy là sản phẩm của hãng AST, ắc quy khô của Hàn Quốc
(Để xem chi tiếc các loại máy trong phần chữ ký của em cụ bấm vào hay link dưới , chọn phần CHI TIẾT rồi kéo xuống dưới là có thông sô
http://www.raovatmienphi.com/ban-co-lo-lang-khi-mat-dien-luoi.html

Lý do: nó khắc phục được tất cả yếu điểm của máy dùng xăng lại thiết kế bắt mắt, an toàn và tiết kiệm và dễ sử dụng. : các cụ chỉ cần cắm vào ổ cắm coi như xong, mất điện thì bật công tắc cho nó chạy; có điện thì máy tự động sạc khi có điện lưới và tự ngắt khi sạc đầy ắc quy

Trở lại bài toán của cụ
Theo em cụ có nhiều lựa chọn nhưng như 6 dưới đây và em chọn mục 4.2 để làm ví dụ minh hoạ cho cụ
3.2 Công suất: 1500VA;Dung lượng: 300AH (02 ắc quy 150AH) 12.300.000đ
4.1 Công suất: 2000VA;Dung lượng: 400AH (04 ắc quy 100AH) 16.600.000đ
4.2 Công suất: 2000VA; Dung lượng:600AH (04 ắc quy 150AH) 20.600.000đ
4.3 Công suất: 3000VA; Dung lượng:800AH (04 ắc quy 200AH ) 29.000đ.000đ
6.3 Công suất: 2000VA;Dung lượng: 300AH (02 ắc quy 150AH) 17.300.000đ
7.1 Công suất: 3000VA;Dung lượng: 600AH (04 ắc quy 150AH) 26.100.000đ
- Công suất tính bằng VA, quy đổi ra W thì còn 75%
VD: công suất 2000VA nghĩa là máy sẽ tải tối đa được 1500W (Dư tải cho gia đình cụ và chắc ai cũng rõ dùng dư tải bao giờ cũng an toàn và thụân tiện cho việc phát sinh thêm thiết bị)

-Thời gian chay:
Dung lượng Ắc quy 600 VA sẽ có công suất là 600x12V=4800 W/h
Cụ dùng thiết bị 1000w/h thì về lý thuyết trong 4,8h hay 4h48 phút thì hết ắc quy.
Tuy nhiên không ác quy nào dùng cạn kiêt mà khi còn 20% thì tự dừng (dùng cố là hỏng)
Vậy thực tế cụ chỉ có thể dùng trong 3h12 phút là tối đa.

Chi phí vận hành: hầu như không đáng kể vì Ắc quy cụ 4,8 số điện thì khi sạc đầy cũng mất chừng ấy (trả nhà đèn vài k)

Tư vấn giải pháp:
- Cụ có thể dùng máy có công suất lớn hơn đồng nghĩa với việc đầu tư ban đầu lớn, tuy nhiên cụ hãy dùng 1 cách thông minh, nghĩa là bật điều hoà 1 tiếng lại nghỉ và tăng cường thêm quạt để có thể kéo dài thời gian dùng và chờ đợi khi có điện lưới.
- Hệ thống này cũng như máy phát chạy xăng: cụ nên dùng đường riêng để tránh tổn trên đường truyền hay các rủi ro khi sơ ý dùng quá tải

Hiện tại dùng cho gia đình em hay lắp loại này
6.1 Công suất: 1000VA;Dung lượng: 200AH (02 ắc quy 100AH) 9.100.000đ
- Có 1 chuột bạch trên OF dùng 3 quạt + 1 bóng đèn kiệm 20w chạy liền tù tì 16 tiếng

Cuối cùng: khi cụ nào định mua thì alô trước cho em vì Giá em nêu là đã giảm cho anh em OF rồi ợ
Các cụ không Alô trước thì ở chỗ bà chị em sẽ bán theo bảng giá cho khách bình thường (đắt hơn vài trăm k)

Chỉnh sửa cuối: