[Funland] TT Hữu ích - Nhờ tư vấn máy phát điện gia đình

dunlopillo

Xe buýt
Con EU20i mua ở Việt Nam không lợi giá. Nên mua con EU30 IS, có cả đề. Độ ồn chỉ có 49 DB. Ban đêm chắc vẫn không dùng được.

MinhPT

Xe tăng
Còn điều hòa và tủ lạnh inverter thì khác với loại thường ở chỗ:

- Loại thường:
Loại này sử dụng sơ đồ chính như sau:
Nguồn điện - Rơ le đóng cắt - Động cơ xoay chiều một pha.

Động cơ khởi động có dòng rất lớn 5~10 lần dòng hoạt động bình thường. Loại này không nên dùng với máy phát điện nhỏ. Ví dụ điều hòa thường khi chạy full tải dòng 6A, khi khởi động dòng có thể lên tới 30A~60A => Máy phát nhỏ chịu không nổi => sụt điện => dễ dính tiếp điểm khởi động của điều hòa => toi điều hòa.
Ngoài ra loại này còn có nhược điểm là điều khiển nhiệt độ bằng cách đóng cắt động cơ => dùng điều hòa rất khó chịu vì lúc nóng lúc lạnh. Thường các máy điều hòa thiết kế với điều khiển đóng cắt tại điểm đặt ±2°C. Ví dụ bác đặt nhiệt độ 25°C thì lúc nhiệt độ phòng 27°C máy nén đóng & khi nhiệt độ phòng 23°C máy nén mới cắt => nhiệt độ phòng thực tế là 23°C~27°C => khó chịu. Ngoài ra nhiệt độ phòng đang 26°C thì bác không thể cho máy chạy ở điểm đặt 25°C.

- Loại inverter (biến tần):
Loại này sử dụng sơ đồ chính như sau:

Nguồn điện - Bộ đổi điện từ xoay chiều sang một chiều - bộ đổi điện & biến tần từ một chiều sang xoay chiều 3 pha - động cơ xoay chiều 3 pha.

Do cách thiết kế mạch (không đi sâu ở đây) mà động cơ khởi động có dòng rất nhỏ => máy phát điện không cần chọn loại lớn. Ví dụ điều hòa có công suất tiêu thụ full tải là 1,300 W => quy đổi ra 1,300W/(cosØ=~0.8)= 1,625VA =0.1625KVA => Máy phát điện 2.0~2.5KVA kéo được vô tư.
Ngoài ra các loại máy inverter này điều khiển công suất động cơ bằng tần số ở bộ đổi điện và biến tần => hay hơn. Ví dụ bác dùng điều hòa, nhiệt độ phòng là 26°C có thể đặt 25°C, khi đó thì động cơ máy nén hoạt động ở số vòng quay thấp và dĩ nhiên công suất tiêu thụ cũng giảm => nhiệt độ phòng được duy trì ở gần đúng 25°C => không bị lúc nóng lúc lạnh.

Tôi thường chỉ đặt nhiệt độ chênh với phòng 1°C đến 2°C, khi điều hòa chạy nước trong không khí ngưng tụ và chảy đi => độ ẩm phòng giảm xuống => mồ hôi trên cơ thể bay nhanh hơn => cảm thấy rất là mát mẻ, thoải mái. Ngoài ra thì về kinh tế, lượng điện tiêu thụ giảm rõ rệt & có chạy máy phát thì chỉ cần để chế độ 1/4 tải (0.5KVA) là dùng điều hòa + vài cái quạt vô tư.
Cho em nói tí về điều hòa inverter, chỉnh lại bài của bác chút:
Điều hòa inverter dùng công nghệ biến tần. Sơ đồ như sau ạ:
AC (điện xoay chiều) được nắn thành DC (điện 1 chiều), qua bộ inverter thành AC dạng xung có tần số thay đổi được, đến động cơ inverter, động cơ này thay đổi tốc độ khi tần số điện cung cấp thay đổi, tức là công suất thay đổi được.
Ngay khi khởi động điều hòa sẽ chạy công suất tối đa, nó giảm dần đến khi đạt nhiệt độ đặt trước. Vì động cơ (chính là máy nén khí, hay là cái lốc máy) không chạy AC trực tiếp nên không bị hiện tượng tăng công suất đột biến khi khởi động hay tắt bật. vì thế DH inverter có thể dùng với máy phát điện công suất vừa đủ.

Tham khảo ở http://en.wikipedia.org/wiki/Inverter_(air_conditioning) cho chuẩn.
Việc dùng thế nào cho tiết kiệm em xin nói sau.

trankhangred

Xe tải
Điều hòa Inverter hay máy phát điện Inverter, tủ lạnh Inverter đều có ưu điểm riêng mà các loại thông thường ko có! Nhưng có chung một nhược điểm là khi trục trạc hỏng hóc thì rất khó chữa do khó tìm linh kiện thay thế! E thấy thợ sửa chữa bảo vậy!

dunlopillo

Xe buýt
Điều hòa Inverter hay máy phát điện Inverter, tủ lạnh Inverter đều có ưu điểm riêng mà các loại thông thường ko có! Nhưng có chung một nhược điểm là khi trục trạc hỏng hóc thì rất khó chữa do khó tìm linh kiện thay thế! E thấy thợ sửa chữa bảo vậy!
Chuẩn cụ ạ. Nhưng nó bền lắm không phải lo. Nhà em dùng đồ inverter từ những năm 2000 (đồ Nhật cũ) mà có hỏng đâu. Còn mấy cái điều hòa Daikin inverter lắp mấy năm nay vẫn chạy phe phé

leanhngoc

Xe hơi
các cụ cho em hỏi tý.... dùng điều hòa inverter & tủ lạnh inverter thì cái điện lưới của mình có dùng đc ko ah hay phải thay đổi ntn thì mới dùng đc?

anhbdt

Xe đạp
Nhờ tư vấn lựa chọn giữa : máy phát dự phòng của AST (sài bình inverter DC - AC) và máy đèn:
Khu vực tôi nếu cúp điện ban ngày thì khoảng từ 7-8g đến 17-18g (11-12 tiếng), nếu cúp ban đêm khoảng từ 15-16g đến 21-22g (7-8 tiếng). Nghĩa là nếu cúp điện ban ngày thì thời gian cúp sẽ dài hơn ban đêm. Nhu cầu sử dụng của tôi khi cúp điện là: ban ngày sử dụng 2 quạt máy, 2 TV LCD 32 inch, 1 tủ lạnh 150L; ban đêm cộng thêm khoảng 4 bóng 1m2.
Chi phí sử dụng hằng ngày có thể loại của AST sẽ thấp hơn máy đèn, nhưng về lâu dài tôi nghĩ máy đèn bền hơn, vì bình tôi nghĩ không bền, thay 1 bộ bình khi hỏng cũng không phải là ít tiền. Nhờ các bạn tư vấn giúp, cám ơn.

snt

Xe máy
Tình hình là hè năm nay lại mất điện dữ dội rồi, các cụ cho ý kiến nên dùng máy phát điện loại nào : 1 cái cho gia đình khoảng 2KVA và 1 cái cho Công ty khoảng 5-6KVA chạy dầu

anhbdt

Xe đạp
Theo các bác có kinh nghiệm thì MPD sử dụng cho gia đình thì giữa máy xăng và dầu thì nên sài loại nào thì tiết kiệm chi phí nhất? , nước mình khó mà đủ điện nên định đầu tư để sử dụng lâu dài, với lại tôi muốn lắp bộ ATS luôn, để khi mất điện thì máy phát tự chạy, tôi đang tham khảo mấy loại này:
HYUNDAI DHY 6000SE http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Diesel-Hyundai-DHY-6000SE/13229.vnc
HONDA EU20I http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Honda-EU20I-2KWA/12933.vnc
HONDA EU30IS http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Honda-EU30is/12934.vnc
DENYO DCA-6ESX http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-Denyo-DCA6ESX/16249.vnc

Cao điểm nhà mình sử dụng khoảng 8 bóng đèn, 1 máy bơm nước, 2 PC, 3 tivi LCD, 1 tủ lạnh lớn, 1 mini, 2 quạt máy và phụ tải khoảng 50W.

Chỉnh sửa cuối:

snt

Xe máy
Báo cáo với các bác là em vừa đi nghiên cứu 1 vòng về thì thấy như sau : Nếu gia đình thì nên dùng máy xăng khoảng 1-2KVA, còn VP thì nên dùng máy dầu cho tiết kiệm công suất từ 5 KVA đến 12KVA tuỳ nhu càu nhiều hay ít. Nếu các bác dùng ít như 1 TV LCD 40, 2-3 quạt + 2 bóng tuýp thì chỉ cần dùng loại 1 KVA loại xịn như Elemax : http://www.vinacomm.net/sanpham/May-phat-dien-ELEMAX-SHX1000/9609.vnc nhà bạn mình đang dùng loại này khá tốt có thể dùng được nồi cơm điện (nhưng tắt hết các tbị khác đi trừ đèn) mà lại tốn ít xăng - khoảng 0.5l/h
Còn máy dầu thì tương đối đắt nhưng có ưu điểm là TK chi phí (chỉ từ 1 -2L dầu/h cho các máy từ 5KVA trở lên)
Nếu nhà ở chung cư để tránh ồn thì các bác nên dùng kích điện loại tốt + ắc quy viễn thông
Tham khảo : www.santakups.vn

Daothoa

Xe hơi
nhờ các bác tư vấn giúp em với ah : mẹ vợ yêu cầu mua giúp cụ 1 máy phát dầu tầm 20 triệu chạy được con điều hòa 12000 BTU-non inver( dòng của nó là 5~5,5A)+chiếu sáng + quạt nếu có thể thêm tủ lạnh nữa. các bác xem cho em KAMA KDE - 3500T(http://www.kama.vn/?act=productcat&cat_id=1&id=41&menu_id=49&m) có được ko ah ? em này Công suất liên tục 2.8KVA, dự phòng 3.2KVA. dòng định mức là 12.2A .
em KAMA - KDE 6500T (5 - 5.5 KVA) thì ổn nhưng giá lại cao hơn 5tr nên đành thôi ah!

Chỉnh sửa cuối:

Cuteo03

Xe tải
KO có bác nào khuyền nghị mua dc chỗ ngon bổ rẻ nhỉ

tranthihao

Xe tải
Em không định mua máy nổ, ầm quá mà giúp việc ở nhà với trẻ nhỏ chắc cũng chả vận hành đc nên chỉ định mua bôh đổi điện.
Cụ nào kinh doanh hay đang dùng chỉ giúp hộ em mua loại chuyển đổi nào ổn định giúp e. Nhà em chỉ định dùng cho quạt cây và thắp sáng thoi ạ.
Thank!

coanhvaem

Xe hơi
Chưa có bác nào dùng máy sạc ắc quy + quạt 12V+bóng 12V nhỉ. Em muốn học tập mô hình như thế này vì ngân sách giới hạn và không dùng máy phát vì ồn.
Bác nào dùng mô hình như trên cho em xin nhãn hiệu, giá cả, địa chỉ bán ở HN nhé. Nhu cầu của em là:
a) 1 máy sạc ắc quy 12V loại AC-DC cho ắc quy có dung lượng từ 5Ah đến 50Ah (hoặc 100Ah) vì em mua ắc quy xe máy có dung lượng Ah nhỏ.
b) 1 quạt chạy moto loại 12V
c) 1 bóng đèn 12V.
Phần b), c) và ắc quy em tự mua được còn phần a) em chưa có kinh nghiệm mong các bác chỉ giáo.
Phần a) em mới tham khảo được link:
http://www.ast-vn.com/vie/san_pham_image.aspx?pid=16
nhưng chưa biết có tốt không.
Em cám ơn nhiều.

Đậu đại ka

Xe buýt
Tình hình nhà em có khoảng 3,,4 F1 còn bé. Hè này sợ nóng cắt điện mà không có điều hòa thì hơi mệt. Cụ nào tư vấn cho e dùng loại nào có thể tải được 2 ĐH 12000BTU, 1 tủ lạnh ~ 360W, 2 tivi LCD, 2 quạt + 1 số bóng đèn và cần bỏ ra bao nhiêu được không ạ ? Em chân thành cám ơn. VD cái HONDA EU30 IS cụ nào bảo trc giá 33 củ giờ em đã thấy nó >60 củ rồi mà không biết có đáp ứng được nhu cầu của em không.

babyusb

Xe hơi
Website
www.avatelecom.vn
theo em mất điện đầu tư khoảng 3 triệu là ok có thể dùng đc 15-20h liên tục đó là ắc quy + xạc + bóng 12V + quạt 12V ko quá 3tr mà hiệu quả

nhadat_online

Xe máy
Cụ hỏi anh Gúc nào vậy,
Với công suất tiêu thụ như vậy thì cụ làm cái Denyo 2.7KVA là ổn
Máy phát hiệu Honda cũng bán trong Metro nhưng xuất xứ thì Hố Cẩm Đào.

http://www.tankypower.com/gioithieu.php
Hiện có cả hàng thái lán. Có thể mua con daishin cũng được. Nhưng hon đa vẫn chuẩn. với mức tiêu thị như của bác thì dùng con tầm 3 ký là xông xênh nhất

snt

Xe máy
nhà em hôm qua bị cắt điện đến 3h đêm, cáu quá. bác nào tư vấn cho em nên mua máy loại nào. nhu cầu xủa dụng chỉ có quạt và đèn thôi,nếu ngon thì cho thêm cái tủ lạnh nữa còn các thiết bị khác cho nghỉ hết. Yêu cầu của em là máy nổ càng êm càng tốt, xung quanh nhà em toàn các Cụ già, khó tính dã man :102:
Nếu nhu cầu của cụ chỉ đèn và quạt thì cụ nên mua kích điện, hiện có các loại như Hồ điện, Maxq, SantakUPS... dùng kèm với ắc quy viễn thông có tuổi thọ từ 8-10 năm là ổn, giá thành đầu tư vào khoảng 6-8tr thì cụ dùng tẹt ga cả đêm nếu chỉ đèn và 2-3 cái quạt, lại không ồn tẹo nào và không tốn xăng