[Funland] Truyện ngắn thời bao cấp - Tình như sương khói

TungC

Xe tải
Thỉnh thoảng em cũng hay viết lách nên em nghĩ hầu hết các tác phẩm của các nhà văn ko nổi tiếng lắm thì đều phải có cốt liệu từ cuộc sống chứ tự ngồi một chỗ nghĩ ra khó phết :D
Tại e chưa tìm thấy nhân vật chính ở gần khu nhà e nên e mới nói có thể là hư cấu :D. Các chi tiết trong truyện đều gắn với đời thường e đã trải qua thực tế tại ngõ nhà e luôn (VD: buôn bia Vạn lực từ TQ về, cho đồng vào sọt rùi để xoài lên trên chuyển lên cửa khẩu...), e đọc truyện mà như xem thước phim quay chậm về quá khứ. Một lần nữa xin cám ơn Cụ và tác giả :)>-=D>

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Tuyển tập các truyện ngắn thời bao cấp của cùng tác giả này các cụ nhé! Số lượng có hạn và tất cả đều có đầy đủ chữ ký, triện của tác giả. Cụ nào cần mua ới em hoặc ới trực tiếp tác giả.

Lavender168

Xe buýt
Đọc truyện của cụ chỉ có thể thốt lên một câu là : Quá thương. quá xót xa.
Em ngày nhỏ sống trong khu tập thể cũng chứng kiến rất nhiều các câu chuyện tình của các chị lớn hơn tuổi.
Phần lớn là tan tành và các cô gái trẻ đau khổ tan nát cuộc đời. Các mụ già đc dịp bàn tán nói xấu các chị. Thương lắm. những cuộc đời buồn tủi cay đắng. Kg rõ giờ các chị ra sao cs có ổn kg ?
Họ và gia đình còn nhiều toan tính mưu cầu cho bản thân. Sểnh chân một lần là từ một cô gái dc bố mẹ nuôi nấng đàng hoàng tôn trọng trở thành một thứ rẻ rách mạt hạng.
Cho nên yêu thì yêu. còn tin vào đàn ông thì đổ thóc giống ra mà ăn các cô gái trẻ ah. Chỉ bước tiếp khi nhìn thấy sự tin cậy. còn mông lung như một trò đùa thì hãy stop dứt khoát nhé.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Đọc truyện của cụ chỉ có thể thốt lên một câu là : Quá thương. quá xót xa.
Em ngày nhỏ sống trong khu tập thể cũng chứng kiến rất nhiều các câu chuyện tình của các chị lớn hơn tuổi.
Phần lớn là tan tành và các cô gái trẻ đau khổ tan nát cuộc đời. Các mụ già đc dịp bàn tán nói xấu các chị. Thương lắm. những cuộc đời buồn tủi cay đắng. Kg rõ giờ các chị ra sao cs có ổn kg ?
Họ và gia đình còn nhiều toan tính mưu cầu cho bản thân. Sểnh chân một lần là từ một cô gái dc bố mẹ nuôi nấng đàng hoàng tôn trọng trở thành một thứ rẻ rách mạt hạng.
Cho nên yêu thì yêu. còn tin vào đàn ông thì đổ thóc giống ra mà ăn các cô gái trẻ ah. Chỉ bước tiếp khi nhìn thấy sự tin cậy. còn mông lung như một trò đùa thì hãy stop dứt khoát nhé.
Có con gái cũng rất lo mợ nhỉ. Nhưng em xác định sẽ luôn ở bên con, tôn trọng nó và những quyết đinh của nó. :))

Lavender168

Xe buýt
Có con gái cũng rất lo mợ nhỉ. Nhưng em xác định sẽ luôn ở bên con, tôn trọng nó và những quyết đinh của nó. :))
Mình kg nghĩ vậy, các cô gái trẻ cần đc hướng dẫn chỉ bảo, nhiều khi họ dấn thân vào thiên đường mù mà kg biết, tỉnh ngộ đã muộn.
Bố mẹ chúng ta cũng tầm tuổi chúng ta bây giờ, cách nhìn người khác hẳn cái tuổi trẻ trâu. Bảo sao ngày xưa người ta phải kết hôn qua mai mối, tìm hiểu giữa hai gia đình với nhau trước, thầy phù hợp mới tiến đến hôn nhân nên tỷ lệ ly hôn ít hơn bây giờ. Chạy theo tình yêu, từ chối sự mai mối của gia đình đôi khi là một quyết định sai lầm kg thể sửa chữa đc.
Bây giờ lớp trẻ có nhiều kênh thông tin để tìm hiểu về nhau hơn, mà mình thấy nhiều đôi vẫn té ngửa ra khi về ở với nhau vì tình yêu chứ kg phải sắp đặt, nữa là ngày xưa.
Thế nên làm cha mẹ là phải đọc đc một phần sự việc chứ kg thể theo chúng hoàn toàn. Câu cá kg ăn muối cá ươn, cho đến giờ vẫn đúng.
Cuộc đời của bạn, thanh xuân của bạn, gia đình của bạn...bản thân bạn phải có sự tôn trọng khg để người khác đùa cợt đc

114hangbong

Xe cút kít
Mình kg nghĩ vậy, các cô gái trẻ cần đc hướng dẫn chỉ bảo, nhiều khi họ dấn thân vào thiên đường mù mà kg biết, tỉnh ngộ đã muộn.
Bố mẹ chúng ta cũng tầm tuổi chúng ta bây giờ, cách nhìn người khác hẳn cái tuổi trẻ trâu. Bảo sao ngày xưa người ta phải kết hôn qua mai mối, tìm hiểu giữa hai gia đình với nhau trước, thầy phù hợp mới tiến đến hôn nhân nên tỷ lệ ly hôn ít hơn bây giờ. Chạy theo tình yêu, từ chối sự mai mối của gia đình đôi khi là một quyết định sai lầm kg thể sửa chữa đc.
Bây giờ lớp trẻ có nhiều kênh thông tin để tìm hiểu về nhau hơn, mà mình thấy nhiều đôi vẫn té ngửa ra khi về ở với nhau vì tình yêu chứ kg phải sắp đặt, nữa là ngày xưa.
Thế nên làm cha mẹ là phải đọc đc một phần sự việc chứ kg thể theo chúng hoàn toàn. Câu cá kg ăn muối cá ươn, cho đến giờ vẫn đúng.
Mợ nói đúng cho đa số trường hợp. Em thì tùy từng đứa sẽ quyết định khác, nếu đứa nào nó khôn ngoan lý trí thì mình yên tâm hơn. Còn tất nhiên là dạy từ lúc nhỏ rồi, con gái phải thân thiết quan tâm gấp 10 lần con trai ý chứ.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ nói đến câu lý trí, làm mình nhớ đến ngày trẻ, bởi nó chính là quan điểm của mình từ hồi mới lớn và bắt đầu nhận thức đc bản thân là một cô gái có quyền đc lựa chọn. Có quá nhiều sự lựa chọn.
Luôn tự tin là cô gái sống có lý trí, và gõ những dòng trên dựa vào cảm xúc từng trải của một cô gái luôn nhớ đến câu chuyện Mỵ Châu Trọng Thủy, nhất cái câu : trái tim lầm lỡ để trên đầu.
Nếu cụ có một cô con gái sống lý trí, thì hẳn đó là một điều rất tuyệt vời, và càng nên chú tâm dẫn dắt cho bạn ấy đi đúng đg nhé. Bởi cho dù lý trí đến đâu, cũng có đôi khi họ kg thắng nổi bản thân, đừng chủ quan cụ ah
Có một lần thằng lớn nhà em nó hỏi: Sau này bố mẹ có gả em con cho thằng Đ - hàng xóm nhà em - không ạ ? Nó vừa đẹp giai, thông minh lại con nhà giàu ?
Ông xã em bảo: Không con ạ, những cái đó không quan trọng. Bố mẹ cần một người mà yêu thương em con như bố mẹ yêu thương các con cơ.
Có cả con bé con ở đó, nó cười rất chi là hạnh phúc. Ông con trai thì gật gù. Hồi đó cả hai đứa đều đang học tiểu học thôi mợ ạ. :))

114hangbong

Xe cút kít
Câu chuyện của mợ lại làm em nhớ đến :
Có lần bạn bố em đến nhà chơi, trong bữa cơm ông bạn bố em nhìn em với ánh mắt đắc thắng( vì biết bố em rất quý ông ấy, như ruột thịt luôn và bố em cũng rất gia trưởng, mà thằng con ông ấy bằng tuổi em thì thích em, nhưng em thì tất nhiên kg.)
_ Nay tôi xin con X cho thằng T nhà tôi.
Ôi em nghe xong choáng hết cả người, trong đầu đã định sẵn kịch bản chống đối :)), quyết chiến đến cùng.
Cái ngạc nhiên là mọi khi bố em rất quyền lực có phần áp đặt, vì gia trưởng mà nên thường khg trọng coi ý kiến con gái.
Ấy vậy mà như hiểu đc tính em, ông cũng hơi sững một chút xong thủng thẳng nói :
- Thời nay kg như ngày xưa, nếu chúng nó ưng nhau tôi kg phản đối.
He he nhẹ hết cả người, tránh đc một trận thư hùng khủng khiếp, mà kịch bản con bé đã thoáng định sẵn trong đầu, ôi may quá, quả đấy mà cả nể là loạn nhà luôn, sau này kể lại bảo sao lúc đó bố lại trả lời vậy ?
- Tao biết thừa tính mài :)):)).
Ôi, cụ ông nhà mình chuẩn. :))

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Câu chuyện của mợ lại làm em nhớ đến :
Có lần bạn bố em đến nhà chơi, trong bữa cơm ông bạn bố em nhìn em với ánh mắt đắc thắng( vì biết bố em rất quý ông ấy, như ruột thịt luôn và bố em cũng rất gia trưởng, mà thằng con ông ấy bằng tuổi em thì thích em, nhưng em thì tất nhiên kg.)
_ Nay tôi xin con X cho thằng T nhà tôi.
Ôi em nghe xong choáng hết cả người, trong đầu đã định sẵn kịch bản chống đối :)), quyết chiến đến cùng.
Cái ngạc nhiên là mọi khi bố em rất quyền lực có phần áp đặt, vì gia trưởng mà nên thường khg trọng coi ý kiến con gái.
Ấy vậy mà như hiểu đc tính em, ông cũng hơi sững một chút xong thủng thẳng nói :
- Thời nay kg như ngày xưa, nếu chúng nó ưng nhau tôi kg phản đối.
He he nhẹ hết cả người, tránh đc một trận thư hùng khủng khiếp, mà kịch bản con bé đã thoáng định sẵn trong đầu, ôi may quá, quả đấy mà cả nể là loạn nhà luôn, sau này kể lại bảo sao lúc đó bố lại trả lời vậy ?
- Tao biết thừa tính mài :)):)).
Thằng ranh nó cưa mãi kg đc, tính dùng phụ huynh để ép :D
Cụ gia trưởng với ng trong gia đình thôi chứ với ng ngoài cụ vẫn sẽ nghiêng về con mình chứ, nhất lại là con gái

Chicken202

Đi bộ
Truyện ngắn hay quá ạ, thấm đẫm hơi thở cuộc sống thời bao cấp

thanh040506

Xe trâu
Lâu lắm rồi e mới đọc một câu chuyện hay như thế. Cám ơn cụ chủ nhiều. À quên a con rể người Đức của ông Thịnh hình như đang bắt cho Bayen Munich thì phải:))
Chuẩn cụ ạ, đây là câu chuyện thật, tác giả chỉ đổi tên mấy nhân vật ở VN, sơ xuất ko đổi tên mấy nhân vật ở nước ngoài :D
Đầu truyện kể ô bà giáo Thanh quê Văn Giang Hưng Yên, gần cuối lại nói quê Hải Dương.

Vịt Điên

[Tịch thu bằng lái]
Tuyển tập các truyện ngắn thời bao cấp của cùng tác giả này các cụ nhé! Số lượng có hạn và tất cả đều có đầy đủ chữ ký, triện của tác giả. Cụ nào cần mua ới em hoặc ới trực tiếp tác giả.
Rốt cục thời cụ là người Quảng bá Văn hoá hay là Con Buôn Sách ???

thanh040506

Xe trâu
Đúng đấy. Nên thêm cả cái đoạn cô Thu trách ông Thịnh luôn đổ lỗi cho hoàn cảnh. Bản chất sao cô cũng ko tự trách mình lợi dụng Hoán?
Tóm lại thời này thì ai sống ko có vết nào khó lắm. Minh bị hại, bản thán cũng phải đi hại người khác. Nôm na: “như nhau cả”.
Chuẩn rồi cụ.

Chicken202

Đi bộ

Chicken202

Đi bộ
Tôi lại thấy không như nhau cụ ạ. Một đằng là sống trong nhung lụa mà quên đi người vì mình mà khổ, người gắn bó thuở hàn vi, cái này nhiều người làm được ; một đằng vì con mà phải nhắm mắt đưa chân vào ổ nhện, cái này ít người làm được hơn.

Em thu lớp 10 đã bị A Thịch cám rỗ, chuyện chửa hoang tg này thì ghê rồi. E dự sau này A thịnh làm lớn ở viện mác Lê, quay về gặp chị Thu thì thằng Liên Xô đã lớn. Chị thu làm tổ Mậu dịch lại gặp A xích lỗi bạn của bố. A bạn xích lô gặp tai nạn giao Thông chết sớm.A thịnh quay lại gặp chị Thu nhưng tuổi đã xế chiều.
Logic chuyện ntn e đọc tạp chí văn nghệ hồi bé nhiều lắm.
Chết chửa, Hùng xồm bị thu bằng lái rồi à.

Thằng Thanh bố thằng Thịnh vô đạo đức như thế mà lại đi làm thầy giáo à.